[Funland] Cùng trao đổi, Một ngàn lẻ một câu hỏi về bảo hiểm ôtô

Trạng thái
Thớt đang đóng

thaogiay

Xe tải
Trong hđ bảo hiểm của cụ có điều khoản sửa chữa chính hãng thì khi có tổn thất cứ đưa vào chính hãng mà làm
Cháu vừa nhìn lại trong hợp đồng, hình như ko có

Người đóng bảo hiểm ko phải tên cháu, nhưng xe cháu đứng tên thì cháu vẫn làm bảo hiểm bình thường chứ ah

tuanminhkk

Xe hơi
Kính nhờ các cụ làm bên các hãng Bảo hiểm tư vấn và gửi báo giá cho em đối với Toyota Altis 2.0 mua mới 100% sản xuất 2011. Địa chỉ mail: tuanminhkk@yahoo.com.vn Cảm ơn các cụ nhiều.

Moving

Xe tải
Cháu vừa nhìn lại trong hợp đồng, hình như ko có

Người đóng bảo hiểm ko phải tên cháu, nhưng xe cháu đứng tên thì cháu vẫn làm bảo hiểm bình thường chứ ah
Trong hơp đồng hoặc giấy chứng nhận không có mục sửa chữa chính hãng thì cụ khôg được sửa xe chính hãng rùi. Cụ chỉ được sửa tại các gara không chính hãng hoặc theo sự chỉ định của cty bảo hiểm.
Đây cũng là một vấn đề khi các cty bảo hiểm chào phí . Phí có thể thấp nhưng không đầy đủ quyền lợi bảo hiểm. Cụ nào đang quan tâm tới bảo hiểm cho vợ 2 thì nên lưu ý những điều khoản này nhé

vanhai0850

Xe tăng

ạc má nì

Xe tải
Website
spectrababy.com.vn
Có cụ dùng bảo hiểm Dầu khí PVI chỉ cho e với ah! E mua bảo hiểm toàn bộ thân vỏ (1,5% giá xe) và bảo hiểm TNDS bắt buộc, người bán đưa cho e Giấy chứng nhận bảo hiểm tự nguyện và bảo hiểm bắt buộc dính liền nhau (2 liên này có thể tách ra được) nhưng chỉ có liên phần bảo hiểm bắt buộc có đóng dấu đỏ, liên kia không có, vậy phần bảo hiểm tự nguyện của e có giá trị pháp lý ko?
Thứ nữa là e thấy một số hãng khác có cả Hợp đồng bảo hiểm kèm theo giấy chứng nhận, còn e mua thì ko thấy có hợp đồng, vậy có phải là thiếu ko các cụ?
Cty bảo hiểm cấp giấy chứng nhận bảo hiểm cho xe cụ có nghĩa là xe cụ đã qua phần giám định xe và có nghĩa là công ty bảo hiểm đồng ý bảo hiểm cho xe cụ theo các thỏa thuận hai bên đàm phán. Hợp đồng bảo hiểm phải chuyển cho cụ sau cũng được, nhưng quan trọng nhất là cụ phải nhận được phiếu thu phí bảo hiểm hoặc hóa đơn thì hợp đồng bảo hiểm xe cụ mới thật sự có hiệu lực và đầy đủ giá trị pháp lý.

Cuc_Cu_Man

Xe hơi
Website
www.sonchinhhang.com.vn
thời buổi kinh tế khó khăn có vẻ nhiều bác mua xe xong hay trốn mua bảo hiểm vật chất lắm đấy nhỉ ke ke

micheleus

Xe hơi
Các cụ cho hỏi có phải khi mình mua bảo hiểm vật chất mà mình bị xe khác đâm trong trường hợp mình đi đúng, xe đâm mình đi sai thì bảo hiểm không chịu trách nhiệm đền cho mình phải không?
Em thấy phân vân quá. Nếu vậy thì mua bảo hiểm có tác dụng gì đâu?
Các cụ tham khảo thêm topic thực tế của cụ này nhé:
http://www.otofun.net/threads/179491-bong-dung-muon-ngat

bachlongviet

Xe hơi
Hi hi, cụ này hỏi đùa hay sao nhể. Hàng mua cấm trả lại mà kụ
Hi vẫn được lấy lại tiền mà cụ. Nếu xe cụ chưa va quệt gì và làm bảo hiểm lần nào thì cụ được lấy lại 80% số tiền của thời gian bảo hiểm còn lại.

ạc má nì

Xe tải
Website
spectrababy.com.vn
Các cụ cho hỏi có phải khi mình mua bảo hiểm vật chất mà mình bị xe khác đâm trong trường hợp mình đi đúng, xe đâm mình đi sai thì bảo hiểm không chịu trách nhiệm đền cho mình phải không?
Theo đúng luật thì trách nhiệm bồi thường thuộc về bảo hiểm TNDS bắt buộc của xe đi sai đâm vào xe cụ. Trong trường hợp số tiền sửa xe vượt quá số tiền giới hạn của TNDS BB thì bảo hiểm TNDS tự nguyện của xe đâm vào xe cụ sẽ bồi thường tiếp. Nếu chủ xe đi sai không tham gia bảo hiểm TNDS tự nguyện thì phải bỏ tiền túi ra đền thêm cho cụ theo luật dân sự. Thực tế giải quyết vấn đề cụ nên tham khảo thêm tư vấn viên bảo hiểm cấp bảo hiểm cho cụ cho nó lành.
Mua bảo hiểm vật chất có tác dụng bảo kê cho tài sản của cụ trong các trường hợp tai nạn không may sảy ra do lỗi của cụ hoặc do các trường hợp khác như cháy nổ, lụt lội, mất cắp...gây hại cho tài sản của cụ. Mua bảo hiểm là để an tâm lái xe và mua bảo hiểm là để chia sẻ rủi ro, chính vì thế nhà nước bắt buộc cụ phải mua bảo hiểm TNDS BB để khi cụ khó khăn nhất mà đen đủi thì cũng có chút tiền bù đắp cho bên bị hại.

Ngua

Xe buýt
thời buổi kinh tế khó khăn có vẻ nhiều bác mua xe xong hay trốn mua bảo hiểm vật chất lắm đấy nhỉ ke ke
Cụ này mồi bh hử? Ai lại nói ngược thế. Kinh tế khó thì mua được xe càng cần phải có bảo hiểm chứ. Nhà có điều kiện, thì chả cần bảo hiểm cũng được - đang nói loại bh tự giác.

Ngua

Xe buýt
Cụ làm việc lại với bên BH theo tinh thần này nhé:

- Tôi mua BH vật chất của ông, ông cứ đền trước đi.
- Tôi sẽ uỷ quyền cho ông làm việc với thằng gây tai nạn, bắt nó hoàn tiền cho ông.
- Thằng đó nó chắc chắn có BH trách nhiệm, nó sẽ lôi ông bán BH cho nó ra làm việc với ông bán BH cho cụ bị hại.

Hồi xưa còn ít cty BH, nhiều khi ông đâm xe và ông bị đâm cùng mua bh 1 nơi.

vanhai0850

Xe tăng
Cụ làm việc lại với bên BH theo tinh thần này nhé:

- Tôi mua BH vật chất của ông, ông cứ đền trước đi.
- Tôi sẽ uỷ quyền cho ông làm việc với thằng gây tai nạn, bắt nó hoàn tiền cho ông.
- Thằng đó nó chắc chắn có BH trách nhiệm, nó sẽ lôi ông bán BH cho nó ra làm việc với ông bán BH cho cụ bị hại.

Hồi xưa còn ít cty BH, nhiều khi ông đâm xe và ông bị đâm cùng mua bh 1 nơi.
Đây cũng là 1 tiêu chí để đánh giá hãng bảo hiểm có tốt hay không tốt. Không phải hãng nào cũng làm được như ý cụ đâu

micheleus

Xe hơi
Theo đúng luật thì trách nhiệm bồi thường thuộc về bảo hiểm TNDS bắt buộc của xe đi sai đâm vào xe cụ. Trong trường hợp số tiền sửa xe vượt quá số tiền giới hạn của TNDS BB thì bảo hiểm TNDS tự nguyện của xe đâm vào xe cụ sẽ bồi thường tiếp. Nếu chủ xe đi sai không tham gia bảo hiểm TNDS tự nguyện thì phải bỏ tiền túi ra đền thêm cho cụ theo luật dân sự. Thực tế giải quyết vấn đề cụ nên tham khảo thêm tư vấn viên bảo hiểm cấp bảo hiểm cho cụ cho nó lành.
Mua bảo hiểm vật chất có tác dụng bảo kê cho tài sản của cụ trong các trường hợp tai nạn không may sảy ra do lỗi của cụ hoặc do các trường hợp khác như cháy nổ, lụt lội, mất cắp...gây hại cho tài sản của cụ. Mua bảo hiểm là để an tâm lái xe và mua bảo hiểm là để chia sẻ rủi ro, chính vì thế nhà nước bắt buộc cụ phải mua bảo hiểm TNDS BB để khi cụ khó khăn nhất mà đen đủi thì cũng có chút tiền bù đắp cho bên bị hại.
Tất nhiên là em sẽ tham vấn đồng chí bán bảo hiểm rồi. Nhưng như các cụ thấy trong trường hợp thực tế như trong link em đã gửi. Khi số tiền lớn thì đồng chí sale sẽ đánh bài chuồn là phải phụ thuộc bên giám định. Tiếp theo bên giám định sẽ viện đủ các lý lẽ trong hợp đồng bảo hiểm để trốn trách nhiệm. Em sợ là sợ như vậy ấy chứ

vanhai0850

Xe tăng
Em thắc mắc là Lib có làm được như cụ nói không? Nếu được năm tới em cũng chuyển sang Lib
Từ trước tới nay, các trường hợp KH của em KH sai hay đúng đều được bồi thường (cứu hộ, sửa chữa) tuốt. Sau đó Li thế quyền và xem xét để yêu cầu bên thứ 3 bồi thường (nếu bên thứ 3 sai)
Ngoài ra thì cụ k nên tự thỏa thuận bồi thường với bên thứ 3. Vì khi bên thứ 3 đã đền cụ rồi thì bảo hiểm sẽ k đến cho cụ nữa.

micheleus

Xe hơi
Từ trước tới nay, các trường hợp KH của em KH sai hay đúng đều được bồi thường (cứu hộ, sửa chữa) tuốt. Sau đó Li thế quyền và xem xét để yêu cầu bên thứ 3 bồi thường (nếu bên thứ 3 sai)
Ngoài ra thì cụ k nên tự thỏa thuận bồi thường với bên thứ 3. Vì khi bên thứ 3 đã đền cụ rồi thì bảo hiểm sẽ k đến cho cụ nữa.
Nếu đúng như cụ nói thì em quan tâm đến Lib rồi đấy. Cụ check hòm thư nhé.

hoangbaolong

Xe buýt
Để có cơ sở các bác yêu cầu được Bảo hiểm đòi người thứ 3 các bác phải thực hiện được các yêu cầu sau:
1. Có cơ quan chức năng: công an, tòa án xác nhận được lỗi các bên.
2. Người có lỗi xác nhận lỗi và chấp nhận bồi thường cho bên bị hại.
3. Ngừoi bị hại lúc đó mới ủy quyền đòi người thứ 3 cho Bảo hiểm được.
Trên đây là quy trình chuẩn để có thể yêu cầu bảo hiểm đòi được ạ, chứ bác bảo Lib nhà bác đền cho chủ xe rồi thì cơ sở nào Bảo hiểm đòi bên thứ 3, bên thứ 3 nó chả đánh cho vỡ mồm ấy chứ.
Kính

Thich-la-nhich

Xe hơi
E chẳng biết cụ mần cái chức giề ở Li. Mà cụ bẩu như trên mà Li không đuổi cụ là một sai lầm lớn ^:)^

ạc má nì

Xe tải
Website
spectrababy.com.vn
Nổ vừa thôi cụ mai CA đến nhà bắt cụ đi cải tạo đấy!

vanhai0850

Xe tăng
Nổ vừa thôi cụ mai CA đến nhà bắt cụ đi cải tạo đấy!
Làm mãi về bảo hiểm Liberty mà cũng k biết. Cụ về hỏi lại sếp nhà cụ đi nhé, cụ cũng tự đi cải tạo là vừa đấy .

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng