[Công nghệ] Cùng thảo luận tiết kiệm điện khi chày điều hòa vào ban đêm

pisces_hn

Xe container
Hôm nào bên em trời thật nóng thì em bật điều hoà lên . Tới khuya, trời mát xuống, em mở hết tất cả cửa sổ cho nhà bớt nóng, và vặn quạt lên lên . Như thế thì ít tốn điện .
Nó tốn nhất lúc mới bật đến đêm nó toàn chạy ngắt quãng có tốn mấy đâu mà cụ lại tắt nó đi làm gì. Nếu ở nhà cả ngày em sẽ bật cả ngày cho nó đỡ phải nghĩ về nó, lúc nào cũng mát.

ocean1

Xe tăng
Nó tốn nhất lúc mới bật đến đêm nó toàn chạy ngắt quãng có tốn mấy đâu mà cụ lại tắt nó đi làm gì. Nếu ở nhà cả ngày em sẽ bật cả ngày cho nó đỡ phải nghĩ về nó, lúc nào cũng mát.
Do buổi tối nhiệt độ bên ngoài xuống thấp rồi , chỉ cần mở quạt, mở hết cửa nhà ra là đủ mát rồi . Vả lại, điều hoà nhà em là nguyên hệ thống , không phải từng cái một riêng rẻ cho từng phòng, nên nếu em để chạy xuyên đêm thì tốn tiền điện nhiều lắm và phải đắp chăn.

Dù nói thế, nhưng khi gặp cơn nóng dai dẳng liên tiếp mấy ngày ,khoảng trên 37 độ trở lên thì em cho điều hoà chạy nguyên đêm. Vì nhiệt độ bên ngoài dù trời tối, vẫn không giảm xuống .

locdx

Xe buýt
Nhà em hè này 1 cái Panasonic inverter 12k BTU chạy ròng rã gần 3 tuần không tắt, nhiệt độ cài 27 độ C, quạt gió để mức 1. Tiền điện cao nhất 1.1 triệu đồng.

Trưởng làng

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em hè này 1 cái Panasonic inverter 12k BTU chạy ròng rã gần 3 tuần không tắt, nhiệt độ cài 27 độ C, quạt gió để mức 1. Tiền điện cao nhất 1.1 triệu đồng.
Nhà em có con pana mua từ năm 2010. Loại thường 2 chiều, đợt tới chắc đổi sang inverter thôi

Toby Tuấn

Xe hơi
Em thì tính em chịu nóng lạnh đều được. Nên em thường để nhiệt độ cao hơn mn chút. Hơn nữa ngủ đêm mà nằm máy lạnh em mà hở cổ là sáng mai đau họng :(

vump1405

Xe hơi
Website
www.xomcho.net
Nhà em 2 phòng ngủ toàn pano nội địa 12K, khi ngủ set 28 độ, để tốc độ gió mức 1, đêm vẫn cần đắp cái chăn mỏng. Tiện nhờ các cụ tư vấn, em tính lắp thêm phòng khách 30m2 liền bếp có cầu thàng góc thì lên chọn ntn? e thì tính 1 chiều + in + 18K ko biết ổn ko?

chauchet

Xe tải
nhà e bình quân chạy luôn tục 12 tiếng 1 ngày toàn về ban đêm. lúc mới mở phải 16- 20 độ mới mát phòng rồi mới tăng dần trước khi đi ngủ tăng lên 30độ để cả đêm thế có hại đh ko các cụ

thoblack

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Một tuần nóng vừa qua ở HN em bật điều hòa suốt đêm để ngủ. Thay vì phải trả nhiều tiền điện em đã suy nghĩ và đưa ra giải pháp đặt nhiệt độ cho điều hòa lên 29 độ và để chế độ gió yếu nhất có thể, chỉnh cánh gió cho quạt thẳng vào chỗ ngủ. Đến nửa đêm nếu có thức giắc (đi lái) thì đặt lên 30 độ.Nằm nghe ngóng lúc chưa ngủ thấy hiện tượng và kết quả như sau:
1- Lúc đầu bật máy thì cục nóng chạy lâu hơn một chút khoảng 10 phút:và luồng khí lạnh thổi vào người nên vẫn phải đắp chăn mỏng
2. Sau khi má trên ĐH nhận đủ nhiệt độ phòng 29 độ thì cục nóng ngắt khoảng 10 phút thì tự động chạy lại khoảng 3 -4 phút lại ngắt và cứ thế đều đặn đóng ngắt như vậy
3. Cảm giác lúc cục nóng chạy thì lạnh tê chân, lúc cục nóng ngắt thì mát dễ chịu (chấp nhận dc)
4 Lúc nửa đêm đặt lại nhiệt độ lên 30 độ thì lúc này cục nóng gần như ko chạy (hoặc chạy thời gian rất ngắn). Lúc này ĐH tác dụng như cái quạt thôi, nhưng nhờ kk trong phòng còn mát nên vẫn rễ chịu (kiểu trong siêu thị bán và chạy thử quạt hơi nước ấy).
(Cục nóng đặt ngay ngoài tường nên em cảm nhận rất rõ lúc nó chạy hay stop, DH nhà em 9000BTU và 1 chiều, không inverter, chạy phòng ngủ 14m2).
Kết luận nếu tính tổng thời gian cục nóng chạy trong 1 đêm là rất ít---tiết kiệm khá khá điện mà vẫn giải quyết dc mát phòng
Cụ chơi điều hòa có inverter ko cụ ? Em có trẻ con nên trái ngược với cụ. Hiện em đang dùng như sau.
1. điều Hòa 12000btu LG
sử dụng: bật cho hướng gió thổi lên trần nhà, để nhiệt độ 27 or 28 độ. Bên giưới sàn bật 1 quạt ngủ thổi gió vào giường. Vì nhà em có trẻ con nên ko thể để gió điều hòa thổi trực tiếp vào người được ạ.
2. Tiết kiệm điện: Em nhận thấy điều hòa nhà em cục nóng chạy không ngừng nghỉ thì phải ( luôn luôn quay), và tháng này nhà em tiền điện hết không quá nhiều, tháng ko bật đh thì 500k tháng này thì 800k ạ. bật cả đêm + 3 tiếng buổi trưa ạ.

Hoang Giang91

Xe tăng
Cụ chơi điều hòa có inverter ko cụ ? Em có trẻ con nên trái ngược với cụ. Hiện em đang dùng như sau.
1. điều Hòa 12000btu LG
sử dụng: bật cho hướng gió thổi lên trần nhà, để nhiệt độ 27 or 28 độ. Bên giưới sàn bật 1 quạt ngủ thổi gió vào giường. Vì nhà em có trẻ con nên ko thể để gió điều hòa thổi trực tiếp vào người được ạ.
2. Tiết kiệm điện: Em nhận thấy điều hòa nhà em cục nóng chạy không ngừng nghỉ thì phải ( luôn luôn quay), và tháng này nhà em tiền điện hết không quá nhiều, tháng ko bật đh thì 500k tháng này thì 800k ạ. bật cả đêm + 3 tiếng buổi trưa ạ.
Điều hòa inverter của cụ thì cục nóng luôn chạy là đúng và chỉ tiết kiệm khi nó chạy nhanh (vòng quay lớn) và vòng quay nhỏ đồng nghĩa với tốn ít điện.

thoblack

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Điều hòa inverter của cụ thì cục nóng luôn chạy là đúng và chỉ tiết kiệm khi nó chạy nhanh (vòng quay lớn) và vòng quay nhỏ đồng nghĩa với tốn ít điện.
Dạ vâng. em củng ko cần thiết quá lạnh, chỉ 27 or 28 độ. và cảm nhận của em là dùng ổn cụ ạ. Đánh giá không tốn điện đâu cụ ạ. Hiện chạy êm ái và mát cụ ạ

Rickyman

Xe điện
Nghĩ cho cùng vừa ngủ vừa canh cánh thức lo chỉnh điều hòa để tiết kiệm điện, khổ thật :))

Rickyman

Xe điện
Nhà e cứ set 28-29 độ ngủ đến sáng chả biết gì :D

abc_253_39

Xe hơi
Điều hoà tốn điện hay tiết kiệm điện phụ thuộc khá nhiều vào cảm biến nhiệt hiện tại
=> Các cụ chỉ cần để nhiệt độ cao lên và BẬT THÊM 1 QUẠT CÂY để không khí và nhiệt trong phòng phân tán đều, giúp cho cảm biến nhận biết chính xác nhiệt độ là ĐH sẽ chạy tiết kiệm điện ngay

Ví dụ:
Bình thường các cụ để 27độ (Có thể chỗ các cụ chưa mát nhưng khu vực cảm biến nhiệt của ĐH nó nhận định đã đủ 27 độ và nó ngắt, vì chưa thấy mát nên các cụ sẽ có xu hướng hạ nhiệt thấp hơn, gây tốn điện hơn)

Thì bây giờ để hẳn 29 độ và thêm 1 quạt cây bật liên tục => Sẽ tiết kiệm điện hơn và còn thấy mát hơn nữa cơ :D :D để 29 độ thêm 1 quạt cây thổi vào có khi còn sun hơn để 27 độ :))