[Công nghệ] Cùng thảo luận tiết kiệm điện khi chày điều hòa vào ban đêm

Huthasa

Xe container
Một tuần nóng vừa qua ở HN em bật điều hòa suốt đêm để ngủ. Thay vì phải trả nhiều tiền điện em đã suy nghĩ và đưa ra giải pháp đặt nhiệt độ cho điều hòa lên 29 độ và để chế độ gió yếu nhất có thể, chỉnh cánh gió cho quạt thẳng vào chỗ ngủ. Đến nửa đêm nếu có thức giắc (đi lái) thì đặt lên 30 độ.Nằm nghe ngóng lúc chưa ngủ thấy hiện tượng và kết quả như sau:
1- Lúc đầu bật máy thì cục nóng chạy lâu hơn một chút khoảng 10 phút:và luồng khí lạnh thổi vào người nên vẫn phải đắp chăn mỏng
2. Sau khi má trên ĐH nhận đủ nhiệt độ phòng 29 độ thì cục nóng ngắt khoảng 10 phút thì tự động chạy lại khoảng 3 -4 phút lại ngắt và cứ thế đều đặn đóng ngắt như vậy
3. Cảm giác lúc cục nóng chạy thì lạnh tê chân, lúc cục nóng ngắt thì mát dễ chịu (chấp nhận dc)
4 Lúc nửa đêm đặt lại nhiệt độ lên 30 độ thì lúc này cục nóng gần như ko chạy (hoặc chạy thời gian rất ngắn). Lúc này ĐH tác dụng như cái quạt thôi, nhưng nhờ kk trong phòng còn mát nên vẫn rễ chịu (kiểu trong siêu thị bán và chạy thử quạt hơi nước ấy).
(Cục nóng đặt ngay ngoài tường nên em cảm nhận rất rõ lúc nó chạy hay stop, DH nhà em 9000BTU và 1 chiều, không inverter, chạy phòng ngủ 14m2).
Kết luận nếu tính tổng thời gian cục nóng chạy trong 1 đêm là rất ít---tiết kiệm khá khá điện mà vẫn giải quyết dc mát phòng
Cụ phức tạp bủ mợ. Để 29 độ và thêm một cái quạt nhỏ nữa thế là đỡ nóng , đỡ lạnh.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Cụ muốn sướng con c u thì phải mù,,,,,cũng thế cả thôi
Định không trả lời nhưng giờ mới để ý ông cuốc bài là ông Thớt. Sướng con cu mù con mắt có nghĩa khác, muốn nói đểu mấp mé cũng phải hiểu điển tích. Tiết kiệm là việc làm tốt nhưng không phải là tối ưu, đừng bắt người khác phải giống mình, đừng tự ái, tự ti khi người khác comment không đúng ý mình, hãm lắm!

Xe bọ xít

Xe container
Thôi thì cả năm có 3 tháng hè, mạnh dạn đầu tư 6 củ/3 tháng ngủ cho ngon, tính toán làm gì ạ

Demchinhhang.net

Xe container
Ai lại lắp cái điều hòa ngay trên đầu thế ko biết. Mà cụ làm thế cả đêm loanh quanh với nó à.

ocean1

Xe tăng
Hôm nào bên em trời thật nóng thì em bật điều hoà lên . Tới khuya, trời mát xuống, em mở hết tất cả cửa sổ cho nhà bớt nóng, và vặn quạt lên lên . Như thế thì ít tốn điện .

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Máy nhà e Pana lắp 5 năm nay rồi, có chế độ tự dò người trong phòng để hướng cánh gió đến, nếu phât hiện ngủ nó tự tăng 1 độ, giảm tốc độ quạt, nếu phát hiện nhiều người chuyển động nó tự giảm 1 độ so với setup.
Cụ cho xin cái mã máy. 5 năm trước cảm biến và cpu máy tính làm dc như cụ kể còn khó chứ chưa nói đến cái ĐH!

ConDuongBlue

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Không biết ai thiết kế lắp điều hòa cho cụ, em mà lắp điều hòa như cụ chắc ốm suốt, về phong thủy không tốt, về sức khỏe gió lạnh thổi thẳng đầu thẳng mặt gây ốm
Điều hoà xả thẳng vào đầu thì bật nhỏ hay to đều ko ổn, dễ ốm vừa mất ngủ vì tiếng ồn
Vụ điều chỉnh để tiết kiệm này ko biết hiệu quả ra sao, nhưng dùng ĐH mà như thế ko sướng chút nào, cụ cứ bật lạnh tầm 27-28 rồi bật thêm cái quạt nữa là đắp chăn bông ngủ ngon luôn, 3 tháng hè cao điểm chắc tốn thêm 3-4tr tiền điện là cùng thôi mà.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Cục
Một tuần nóng vừa qua ở HN em bật điều hòa suốt đêm để ngủ. Thay vì phải trả nhiều tiền điện em đã suy nghĩ và đưa ra giải pháp đặt nhiệt độ cho điều hòa lên 29 độ và để chế độ gió yếu nhất có thể, chỉnh cánh gió cho quạt thẳng vào chỗ ngủ. Đến nửa đêm nếu có thức giắc (đi lái) thì đặt lên 30 độ.Nằm nghe ngóng lúc chưa ngủ thấy hiện tượng và kết quả như sau:
1- Lúc đầu bật máy thì cục nóng chạy lâu hơn một chút khoảng 10 phút:và luồng khí lạnh thổi vào người nên vẫn phải đắp chăn mỏng
2. Sau khi má trên ĐH nhận đủ nhiệt độ phòng 29 độ thì cục nóng ngắt khoảng 10 phút thì tự động chạy lại khoảng 3 -4 phút lại ngắt và cứ thế đều đặn đóng ngắt như vậy
3. Cảm giác lúc cục nóng chạy thì lạnh tê chân, lúc cục nóng ngắt thì mát dễ chịu (chấp nhận dc)
4 Lúc nửa đêm đặt lại nhiệt độ lên 30 độ thì lúc này cục nóng gần như ko chạy (hoặc chạy thời gian rất ngắn). Lúc này ĐH tác dụng như cái quạt thôi, nhưng nhờ kk trong phòng còn mát nên vẫn rễ chịu (kiểu trong siêu thị bán và chạy thử quạt hơi nước ấy).
(Cục nóng đặt ngay ngoài tường nên em cảm nhận rất rõ lúc nó chạy hay stop, DH nhà em 9000BTU và 1 chiều, không inverter, chạy phòng ngủ 14m2).
Kết luận nếu tính tổng thời gian cục nóng chạy trong 1 đêm là rất ít---tiết kiệm khá khá điện mà vẫn giải quyết dc mát phòng
Cục nóng đặt ngoài mà cụ cũng biết nó tắt !?
Cục nóng đh nhà em chả tắt bao giờ từ khi bật, khi tắt đh thì cục nóng mới tắt.
Mà chẳng có cách nào bật đh mà tiết kiệm điện cả, chỉ có là để nhiệt độ chênh với bên ngoài vừa phải và phòng phải kín. Hết. :D
À chế độ quạt gió mạnh yếu chắc chảảnh hưởng đến tiêu thụ điện mấy đâu,cái quạt thổi gió công suất bé tý ( bằng 1/3 cái quạt cây)...:D

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
E toàn để 26 độ cho mát sướng thằng người :D

Ba chục

Xe hơi
Nhà em dùng đh casper 12000. Trước khi đi ngủ để đh 29-30 độ, quạt gió chỉnh lên cao, không phả thẳng vào người/giường, mức gió thấp cho đỡ ồn. Đồng thời bật thêm cái quạt quay để tản đều khắp phòng.
Kết quả là đi ngủ chỉ càn đắp chăn mỏng, không bị nóng/lạnh thất thường . những lúc đh chạy thì cũng không phả thẳng vào người, dễ gây cảm, lúc đh tự ngắt làm lạnh chỉ thổi gió thì có quạt chạy đều và không khí lạnh vẫn có trong phòng. Ngủ êm giấc.
2 đh nhà em bật trong p ngủ từ gần 8h tối đến 6h sáng hôm sau,10 tiếng trong khoảng 20-25 ngày /tháng(một số ngày mát ko dùng đh). Tiền điện tháng rồi so với khi không đùng đh tăng khoảng 600k.

Chỉnh sửa cuối:

Huthasa

Xe container
Hôm nào bên em trời thật nóng thì em bật điều hoà lên . Tới khuya, trời mát xuống, em mở hết tất cả cửa sổ cho nhà bớt nóng, và vặn quạt lên lên . Như thế thì ít tốn điện .
Đêm vẫn 33, 34 độ đó cụ. Mở ra cũng không ăn thua đâu.

kobold alone

Xe đạp
EM không nói về vấn đề tiết kiệm điện hay không. Nhưng cụ để 29 độ với chế độ gió nhỏ nhất và hướng ra góc xa + quạt cây phe phẩy đảm bảo cụ ngủ ko cần chăn và không bị khô da và cổ họng. Nhà em toàn để như vậy dù ngày hay đêm, 29 độ + 1 cái quạt cây. Các cụ ấy nghĩ ko mát nhưng thực ra là rất dễ ngủ và không bị lo chênh lệch nhiệt độ nhiều khi ra ngoài phòng.

lenhhoxung1980

Xe điện
quạt là thổi gió vào người, nó làm bay mồ hôi, mồ hôi-nước khi vay hơi mang theo nhiệt làm cơ thể mát. Quạt không làm cho cái chăn, cái đồ vật trong phòng giảm nhiệt.
điều hòa nó làm mát không khí, không khí làm mát cơ thể và tất cả đồ vật trong phòng.
khi không khí nơi điều hòa giảm thì kk đó nặng rơi xuống, kk nóng bốc lên, và như thế kk đối lưu khắp phòng.
-------
cách làm của cụ là làm mát khu vực đấy trong lúc đầu thôi.
tuy nhiên em ủng hộ phương án dùng quạt chung với điều hòa.
Bật điều hòa xong dùng quạt sẽ mát hơn không dùng quạt. Nhưng em mà dùng quạt lại dek ngủ được, chỉ thích cảm giác lạnh từ không khí, chứ không thích kiểu gió thổi vào người.

Steven

Xe tăng
Em tính có khi mở cửa ra vào lấy khí mát từ hành lang chung cư cho tiết kiệm điện

Sonduong.BMV

Xe container
Điều hoà thổi thẳng vào giữa giường thế này thì hứng trọn luồng gió mát và ko cần quạt nữa cụ nhỉ.

matizvan2009

Xe ba gác
Bật điều hòa xong dùng quạt sẽ mát hơn không dùng quạt. Nhưng em mà dùng quạt lại dek ngủ được, chỉ thích cảm giác lạnh từ không khí, chứ không thích kiểu gió thổi vào người.
Em dùng quạt trần chung với điều hòa. Không dùng quạt cây.

poiuy

Xe ba gác
Cục

Cục nóng đặt ngoài mà cụ cũng biết nó tắt !?
Cục nóng đh nhà em chả tắt bao giờ từ khi bật, khi tắt đh thì cục nóng mới tắt.
Mà chẳng có cách nào bật đh mà tiết kiệm điện cả, chỉ có là để nhiệt độ chênh với bên ngoài vừa phải và phòng phải kín. Hết. :D
À chế độ quạt gió mạnh yếu chắc chảảnh hưởng đến tiêu thụ điện mấy đâu,cái quạt thổi gió công suất bé tý ( bằng 1/3 cái quạt cây)...:D
Cục nóng đặt ngoài nhưng gần và trong đêm yên tĩnh thì cũng có thể nghe thấy nó hoạt động thật. Ngoài ra 1 số máy ĐH có cái đèn báo cục nóng hoạt động.

kduc

Xe Cứu Trợ
nhà e cũng để mức 27 độ thêm cái quạt và cái lọc KK, nhưng đêm thì e thấy lạnh và rất dễ ho, để nhiệt cao hơn thì lại thấy nóng.
Em dùng điều hòa Inverter thì nhiệt độ ổn định, đặt 29 và thêm cái quạt phe phảy nữa là ngon, ngủ đắp thêm cái chăn mỏng.
Các cụ hiểu sai cái đặt nhiệt độ thấp lúc đầu, phòng đang 35 độ đặt 16 độ nhiệt độ phòng vẫn như đặt 26 độ thôi, luồng gió đh thổi ra là nhiệt cố định rồi (như ato là cỡ 4 độ), muốn mát nhanh chỉ tăng quạt lên max là được.