Cùng thảo luận: Khi lùi, các Bác nhìn 3 gương hay quay đầu ?????

Khi lùi xe bác nhìn gương hay quay đầu lại?

• Tổng bình chọn
    2,431

vhquan

Xe hơi
E toàn nhìn gương, thi thoảng mới quay đầu

ducmanh

Xe điện
Xe e gương to nên e chả cần ngoái lại để lùi. các cụ các mợ gương nhỏ thì phải ngoái lại cho chắc.:-bd

Hnbiker

Xe đạp
E lùi toàn nhìn gương với xe gầm cao thì lùi dễ hơn vì tầm quan sát rộng + gương to xe con thì chú ý hơn 1 chút. Nhưng trước khi lùi e nhìn kỹ doạn đường phía sau định hình trong đầu rùi thì ale lùi :D. Tuy vậy e cung dính chưởng 1 lần. Số là đưa vợ cả vào Vincom xuống tầm hầm thấy còn 1 chỗ trống ở giữa 2 xe 4 chỗ e nhìn ước lượng khoản cách giữa 2 xe rùi lùi đến lúc gần hết bánh trước nghe cai uỳnh...chết cha đâm vào ông nào nhỉ? E nhìn kỹ gương vẫn thấy khoảng cách rất chuẩn giữa 2 xe mà rõ ràng không có xe nào đằng sau. Đến khi xuống xe nhìn thì... ôi thôi vỡ tan kính hậu may mà phanh kịp nếu không đi nốt cái của sau. Thì ra có 1 thanh dầm chạy ngang :((. Đến lúc đo có 1 chú bảo về chạy ra nhìn e cười mếu mà rằng: a là cái thứ 3 rùi. :((
Tóm lại nên quan sát kỹ trước khi lùi + nhìn cả 3 gương + nơi nào thiếu ánh sáng thì nên bật thêm đèn báo nguy hiểm chú ý quan sát và lùi từ từ. Chúc các bác lái xe an toàn đừng chủ quan giống như e. :D

Chỉnh sửa cuối:

Hacoimat

Xe hơi
Cháu chào tất cả các Kụ các Mợ!
Cháu mới lái (được 5 tháng thui), lò dò vào đây học hỏi kinh nghiệm lùi của các kị các mợ và cũng báo cáo kinh nghiệm xương máu của cháu.
Số là cháu ngày nào đi làm về cũng vẫn lùi xe để đỗ trước cửa nhà, lần nào lùi cháu cũng ngó cả 3 gương thậm chí ôm cả ghế phụ nói chung rất cẩn thận vì biết mình tài hèn. Thế mà trước ông công ông táo cháu cũng vào điểm đỗ như mọi khi, ngắm nghía rất cửn thận, chỉ còn mỗi việc đánh lái tiến cho thẳng nữa thôi, cháu đạp ga bỗng rầm, cháu tiu thẳng mông vào cột điện may cô thương mấy chú hàng nước đang ngỗi phía sau nhảy kịp nên vẫn được ăn tết ở nhà.
Thực là cháu cũng hoảng, chả biết mình phạm lỗi gì vì hãi quá nên quên tiệt, cháu chỉ biết kỹ thuật ngắm gương cháu đã thực hiện đúng và đủ nhưng cháu đồ rằng cháu nhầm số, khi ngắm để tiến lên thẳng cháu vẫn để số lùi nên khi cháu định tiến lên thấy xe lùi cháu đạp phanh nhưng lại nhè ga mà phang nên cái cột điện đằng sau nó không tránh kịp. Cũng may là không ai làm sao, em xe đi viện cũng kịp về đón tết. Vậy nên cháu mạo muội góp ý kiến là lùi nhìn 3 gương rùi vẫn nên ngó lại xem số má đã chuẩn chưa (trường hợp mới lái như cháu nhé)

Chỉnh sửa cuối:

QuangThanh208

Xe tải
Ôi cái này la em cứ ngoái lại cho chắc ăn ạ, có người ở cơ quan em nói lùi như thế là ko pro..thôi ko pro cũng được miễn là không hôn vào đâu
Bác và em được cái giống nhau,khoai quá cứ quay đầu + gương cho rõ rồi lùi,thôi ta cẩn thận chắc ăn,lỡ đụng chạm thì lại nhục luôn,em trước khi lên xe là toàn kiểm tra lốp,vật cản trước,lỡ có trẻ con đi chơi long nhong thì lại bỏ mợ,em đọc và xem nhiều tình huống xấu rồi nên cứ cẩn thận cho chắc.

pnt

Xe tải
Nhà cháu là đông tây y kết hợp, chưa yên tâm là chưa cho nó lùi, có một lần đi xe ông bạn có ca mê ra thế là mất *** cảm giác làm phát vào cái cột đèn may mà chỉ xượt qua cái đèn hậu. Cái hồi ở bển đi mà gặp đường 1 chiều, mắt trước mắt sau ko có cảnh sát cháu cứ ngoái cổ, chổng mông lại làm 1 đường có đến vài trăm mét đến đúng có chỗ đỗ .Kết luận ca mê ra ko bằng gương, gương không bằng mắt thường, tốt nhất là nhìn tất tùy tình hình mà ưu tiên.

hello

Xe đạp
Cháu không bỏ phiếu cho cái nào^^, vì cháu không nhìn gương cũng không ngoái lại nhìn để vẹo xương sườn như các cụ^^.

Cháu nhìn vào cái LCD hàng hiệu Sonny giá chục sấp gắn trên xe cháu ^^. Camera có hồng ngoại nét như sô-ni. Cháu rất tinh vi =)).

8235

Xe đạp
Hôm trước nhà cháu mượn con Cà rem rồi qua gửi ké bên bãi đỗ bên cạnh. Khi vào bãi, hàng ngoài hết chỗ, hàng sau còn 1 chỗ trống ở giữa. Khoảng cách giữa 2 làn rộng hơn thân xe mỗi bên 1m, chỗ trống đỗ xe thì chỉ thừa mỗi bên thân xe em 50 phân.
Hic, em lùi ra, lùi vào, 20 đỏ, cộng với ngoái đầu, nhìn gương, ..... Ku bảo vệ thì ko biết xin nhan nên cũng chả giúp gì.
Rút cuộc em xin phép cho em ra chỗ khác đỗ cho lành, chứ cố thêm tí khéo ăn đòn.
Mấy bác nhà ở đó thì quen rồi, em thấy vẫn lách được vào mới tài chứ.

BMW_vietnam

Đi bộ
forte thì chạy thích hơn cdx.bác cứ lấy bằng ra hàng thuê đầy

coixay

Xe buýt
Cũng đã có bài viết về các tai nạn khi lùi- dù xác suất xẩy ra tương đối ít, song khuyên bạn nên cố gắng kết hợp gương với nhìn trực tiếp bằng mắt- cụ thể là quay đầu lại nhìn qua kính hậu hoặc ra khỏi xe quan sát nếu không nhìn được. Đừng chỉ dựa vào 3 gương thôi- tôi cũng đã từng có 1 lần thót tim vì trong khi lùi có người đi vào điểm mù đằng sau xe mình- may quá phát hiện ra và kịp dừng lại!

Bài viết trên OtoSaigon: http://otofc.com/forum/content.php/927-Vài-điều-lưu-ý-khi-lùi-xe
Tai nạn thương tâm do xe tải lùi gây ra hôm nay tại Q.2, HCM- xin chia buồn cùng gia đình nạn nhân! http://vietnamnet.vn/vn/xa-hoi/11468/2-cha-con-thuong-vong-vi-xe-tai-lui-au.html

xe buyt to

Đi bộ
Cụ cứ để lại số có em gọi cụ.

dht

Xe điện
Theo tài liệu hướng dẫn sử dụng xe của em thì muốn lùi xe phải thực hiện các bước sau:

- Mở cửa. Đạp phanh. Cài số lùi.
- ngồi trên bậu cửa, toàn thân bên ngoài xe, ngoái cổ phía sau (ngồi vậy mới quan sát được ạ)
- Tay trái để trên tay lái, tay phải nắm chắc thành ghế hoặc thành cửa xe.
- Nhả phanh từ từ cho xe lùi. Lùi lên dốc mơi phải mớm ga. Có nhấn hết ga thì xe cũng chỉ lùi từ từ.

Tuyệt đối khônng được đóng cửa ngồi trong xe để lùi xe. Muốn ngồi trong xe lùi bắt buộc phải có người đứng sau xe xi-nhan.

Bởi vậy nên khi lái xe em chỉ tiến, chả bao giờ lùi.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Theo tài liệu hướng dẫn sử dụng xe của em thì muốn lùi xe phải thực hiện các bước sau:

- Mở cửa. Đạp phanh. Cài số lùi.
- ngồi trên bậu cửa, toàn thân bên ngoài xe, ngoái cổ phía sau (ngồi vậy mới quan sát được ạ)
- Tay trái để trên tay lái, tay phải nắm chắc thành ghế hoặc thành cửa xe.
- Nhả phanh từ từ cho xe lùi. Lùi lên dốc mơi phải mớm ga. Có nhấn hết ga thì xe cũng chỉ lùi từ từ.

Tuyệt đối khônng được đóng cửa ngồi trong xe để lùi xe. Muốn ngồi trong xe lùi bắt buộc phải có người đứng sau xe xi-nhan.

Bởi vậy nên khi lái xe em chỉ tiến, chả bao giờ lùi.
Cụ lái xe chở tiền phỏng ạ :D
Mà cái bước 2 thì em chịu, ko làm được :))

dht

Xe điện
Cụ lái xe chở tiền phỏng ạ :D
Mà cái bước 2 thì em chịu, ko làm được :))
Không phải xe chở tiền cụ ạ, xe em 2 cửa.

Em tập mãi mới biết cách "mở cánh cửa ngồi trên bậu cửa thân người bên ngoài xe khi lùi" một cách an toàn nhưng thấy nhiêu khê quá nên không bao giờ em lùi xe. Đỗ xe cũng tìm chỗ để chỉ có tiến thôi.

namdq

Xe điện
Theo kinh nghiệm bản thân và bài học thì có một số chú ý khi lùi:
1. Trước khi lên xe cần chú ý khoảng không phia xe để ước lượng và kiểm tra góc khuất mà 3 gương không thấy ( trừ xe thêm camera lùi). - Trường hợp lùi đêm tối mà đen sau không sáng hoặc khu có nhiều cây.
2. Khi lùi thường nhìn cả 3 gương và ước lượng khoảng cách phía sau => nếu vừa lùi mà vừa nhìn thì mỏi cổ lắm và nhìn 2 bên không đều => Kể cả xe co camera lùi nhưng em vẫn chủ yếu là sử dụng 3 gương.

mrkey

Xe buýt
Em phương án 2, chỗ nào rộng, biết rõ địa hình thì chỉ nhìn gương, còn chỗ nào chưa biết thì cố ngoái thêm cái đầu nhìn. Mà quay đầu nhìn là không lùi và lùi là không quay đầu nhìn. Tức là chỉ thực hiện 1 việc 1 lúc thôi cho nó bình tĩnh ạ!

bacsihoasung

Xe hơi
Thường em chỉ nhìn gương, khuất tầm hoặc chỗ khó mới ngoái đầu, cái này em học các cụ đi trước em, nói chung là ổn

mdong

Xe tải
Gặp đường rộng em nhìn gương, đường hẹp em ngoái đầu, hạ kính thò đầu ra ngoài, hihi.

MsLove

Tháo bánh
Gặp đường rộng em nhìn gương, đường hẹp em ngoái đầu, hạ kính thò đầu ra ngoài, hihi.
Cụ đi đường hẹp mà thò cổ ra ngoài cẩn thận có ngày cộc đầu =))