[Thảo luận] Cùng nhau nghiên cứu Thông Tư 65/2012. Yêu cầu các kụ không than vãn và spam.

JaVu

Xe máy
Em thấy có bác nào tạo thớt khác cũng cùng nội dung với bài em nhưng lại nêu ra có 1 hay 2 điểm quan trọng của thông tư. Nên em vừa nằm đọc toàn bộ cái thông tư 65-2012 này, thật ra chỉ có các vấn đề cần lưu ý mà em đã đề cập ở trang 01, còn các cái tản mạn khác em chả lôi vào, mong các cụ b-( em nhiệt tình nhá.

Khi nào rảnh làm quả Nghị định 71-2012 sao cho nó súc tích dễ nhớ để cho các kụ chuẩn bị công tác đi zơi tết.

Chỉnh sửa cuối:

sontung2402

Xe buýt
Thông tư 65 này khoai nhất nó ko cho xem hình ảnh nó hẹn ngày lên giải quyết thì hại não lắm

kentdju

Xe điện
Em đọc TT này có đoạn nói là đã dừng xe là phải kiểm tra phải không ợ, nếu thế thì kiểu gì mình cũng phải đưa giấy tờ trước rồi nó mới đọc lỗi phải không các cụ giải ngố cho em phát.

dongkijote

Xe điện
Em thấy có bác nào tạo thớt khác cũng cùng nội dung với bài em nhưng lại nêu ra có 1 hay 2 điểm quan trọng của thông tư. Nên em vừa nằm đọc toàn bộ cái thông tư 65-2012 này, thật ra chỉ có các vấn đề cần lưu ý mà em đã đề cập ở trang 01, còn các cái tản mạn khác em chả lôi vào, mong các cụ b-( em nhiệt tình nhá.

Khi nào rảnh làm quả Nghị định 71-2012 sao cho nó súc tích dễ nhớ để cho các kụ chuẩn bị công tác đi zơi tết.
Thế này đã "súc tích" chưa cụ? http://upfile.vn/L99

buicongchuc

Xe ba gác
Em đánh dấu lúc rảnh tiếp tục mổ xẻ!

romantic_kt1

Xe tăng
Cháu chỉ lưu ý các cụ thế này:
Điều 9
3. Khi tuần tra, kiểm soát công khai phải thực hiện các quy định dưới đây:
c) Sử dụng các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, vũ khí, công cụ hỗ trợ theo quy định của pháp luật và Thông tư này.
==> Tất cả các lỗi phải có hình ảnh, không có hình ảnh thì không có lỗi.
Điều 10
3. Điều kiện tuần tra, kiểm soát công khai kết hợp với hóa trang
a) Phải có kế hoạch tuần tra, kiểm soát đã được người có thẩm quyền quy định tại khoản 2 Điều này phê duyệt. Nội dung kế hoạch phải nêu rõ thời gian, địa bàn tuần tra, kiểm soát; phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ được sử dụng để tuần tra, kiểm soát;
b) Tổ tuần tra, kiểm soát phải bố trí một bộ phận cán bộ trong Tổ hóa trang (mặc thường phục) để giám sát tình hình trật tự giao thông, phát hiện, đấu tranh ngăn chặn các hành vi vi phạm pháp luật trong phạm vi địa bàn được phân công. Khi phát hiện vi phạm phải thông báo ngay cho bộ phận tuần tra, kiểm soát công khai để tiến hành kiểm soát, xử lý theo quy định của pháp luật;
===> Theo quy định thì xxx hóa trang, phải trình CMT ngành, nhưng các cụ phải yêu cầu họ trình "Thẻ tuần tra"(kể cả mấy xxx công khai). Chỉ những xxx có thẻ tuần tra mới được phép làm nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát, cái này cũng là quy định của ngành tránh trường hợp mấy ông ong ve vớ vẩn cũng ra đường vịn. XXX tổ chức cả cuộc thi với bộ câu hỏi gồm 280 để được cấp thẻ này. Trượt nhiều lắm các cụ ạ!=))

Về bộ phận xử lý trong thông tư chắc chắn là bộ phận ở văn phòng không phải trên đường đâu các cụ ạ.
Về "Hình ảnh xem sau" ===> Cái này rất khó cho AE ta, em chưa hình dung nếu vậy thì biên bản sẽ ghi thế nào? Có lẽ chỉ cho xxx ghi biên bản tạm giữ giấy tờ thôi, không được ghi lỗi vào biên bản vì đã chứng minh được mình vi phạm đâu. Đồng thời ghi rõ ý kiến xxx phải chịu hoàn toàn trách nhiệm, đền bù mọi thiệt hại nếu bắt láo!
Em nghĩ là phải lắp camera thôi, xxx không có thì mình có, chứ chờ xxx thì lỡ việc mình.

vietphan

Xe đạp
Vấn đề không phải chỉ là dừng phương tiện giao thông để kiểm tra mà theo ngu ý của nhà cháu thì bọn xxx để làm những việc khác, xã hội đại loạn rồi b-)

dugianghubt

Xe tăng
Điều 17. Xử lý vi phạm

1. Sau khi kiểm soát xong cán bộ tuần tra, kiểm soát thông báo các hành vi vi phạm, hình thức và biện pháp xử lý theo quy định của pháp luật cho người điều khiển phương tiện và những người trên phương tiện biết để chấp hành việc giám sát. Đối với những phương tiện chở người từ 24 chỗ ngồi trở lên, trực tiếp lên khoang chở khách để thông báo. Trường hợp không phát hiện vi phạm cũng phải thông báo và nói lời: “Cảm ơn ông (bà, anh, chị,...) đã giúp đỡ lực lượng Cảnh sát làm nhiệm vụ”.

Dân vi phạm lỗi thì phạt lồi mắt, còn xxx lỗi thì "Cảm ơn ông bà ... nhá. Này thì cảm ơn, chmuốn b-( cho nó hả dạ mà nại ngại quá.

Mời các kụ cho ý kiến ý cò.
em nghĩ kiểm soát ở đây tức là hành vi dừng phương tiện của csgt thành công đối với người tham gia giao thông ( không bỏ chạy ) để làm việc tiếp chứ khôngphair kiểm soát là kiểm tra giấy tờ ạ

tranhaianh

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Cháu chỉ lưu ý các cụ thế này:
Điều 9
3. Khi tuần tra, kiểm soát công khai phải thực hiện các quy định dưới đây:
c) Sử dụng các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, vũ khí, công cụ hỗ trợ theo quy định của pháp luật và Thông tư này.
==> Tất cả các lỗi phải có hình ảnh, không có hình ảnh thì không có lỗi.
Điều 10
3. Điều kiện tuần tra, kiểm soát công khai kết hợp với hóa trang
a) Phải có kế hoạch tuần tra, kiểm soát đã được người có thẩm quyền quy định tại khoản 2 Điều này phê duyệt. Nội dung kế hoạch phải nêu rõ thời gian, địa bàn tuần tra, kiểm soát; phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ được sử dụng để tuần tra, kiểm soát;
b) Tổ tuần tra, kiểm soát phải bố trí một bộ phận cán bộ trong Tổ hóa trang (mặc thường phục) để giám sát tình hình trật tự giao thông, phát hiện, đấu tranh ngăn chặn các hành vi vi phạm pháp luật trong phạm vi địa bàn được phân công. Khi phát hiện vi phạm phải thông báo ngay cho bộ phận tuần tra, kiểm soát công khai để tiến hành kiểm soát, xử lý theo quy định của pháp luật;
===> Theo quy định thì xxx hóa trang, phải trình CMT ngành, nhưng các cụ phải yêu cầu họ trình "Thẻ tuần tra"(kể cả mấy xxx công khai). Chỉ những xxx có thẻ tuần tra mới được phép làm nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát, cái này cũng là quy định của ngành tránh trường hợp mấy ông ong ve vớ vẩn cũng ra đường vịn. XXX tổ chức cả cuộc thi với bộ câu hỏi gồm 280 để được cấp thẻ này. Trượt nhiều lắm các cụ ạ!=))

Về bộ phận xử lý trong thông tư chắc chắn là bộ phận ở văn phòng không phải trên đường đâu các cụ ạ.
Về "Hình ảnh xem sau" ===> Cái này rất khó cho AE ta, em chưa hình dung nếu vậy thì biên bản sẽ ghi thế nào? Có lẽ chỉ cho xxx ghi biên bản tạm giữ giấy tờ thôi, không được ghi lỗi vào biên bản vì đã chứng minh được mình vi phạm đâu. Đồng thời ghi rõ ý kiến xxx phải chịu hoàn toàn trách nhiệm, đền bù mọi thiệt hại nếu bắt láo!
Em nghĩ là phải lắp camera thôi, xxx không có thì mình có, chứ chờ xxx thì lỡ việc mình.
Em có thấy trong thông tư này có đề cập tới "Thẻ tuần tra" đâu ợ?

FujiS5200

Xe điện
Mình yêu cầu xxx ghi vào trong biên bản, đại ý: Không đồng ý lỗi đó, không được cho xem ảnh mặc dù đã có ảnh.
Theo em, mình có thể bám vào việc nhóm xxx đứng bắn không xa so với xxx thổi còi. Mà đã bắn thì là phải có ảnh rồi => Cùng lắm ta quay lại đôi km để check, hoặc ngồi ám đội xxx cho đến khi có ảnh mới về. Ngu kiến của em như thế, nhờ các cụ đóng giả là xxx phản pháo lại cho em với.

JaVu

Xe máy
em nghĩ kiểm soát ở đây tức là hành vi dừng phương tiện của csgt thành công đối với người tham gia giao thông ( không bỏ chạy ) để làm việc tiếp chứ khôngphair kiểm soát là kiểm tra giấy tờ ạ
Em cũng nhức đầu chỗ này nè. Em chửa thấy chỗ nào định nghĩa "Kiểm soát" Trong cái thông tư lày, còn theo em "kiểm" = kiểm tra, "Soát"= lục soát. Mời các kụ ném tiếp ợ.:x

JaVu

Xe máy
Mình yêu cầu xxx ghi vào trong biên bản, đại ý: Không đồng ý lỗi đó, không được cho xem ảnh mặc dù đã có ảnh.
Theo em, mình có thể bám vào việc nhóm xxx đứng bắn không xa so với xxx thổi còi. Mà đã bắn thì là phải có ảnh rồi => Cùng lắm ta quay lại đôi km để check, hoặc ngồi ám đội xxx cho đến khi có ảnh mới về. Ngu kiến của em như thế, nhờ các cụ đóng giả là xxx phản pháo lại cho em với.
Như có kụ đã lói đấy thôi. Ló bảo hình ảnh nà do camera gắn ở trên đèn tín hiệu chụp được ko phải do bọn ló chộp, muốn coi à lên đội nhá thế là .......... ~X(, đây là trường hợp bắt nguội. Còn bắt nóng thì có thể đấu tranh như kụ đã nói, nhưng theo em thông tư này không bắt buộc là phải có hình ảnh mới được lập biên bản mà.

romantic_kt1

Xe tăng
Em có thấy trong thông tư này có đề cập tới "Thẻ tuần tra" đâu ợ?
Trong thông tư không đề cập đến "Thẻ tuần tra" nhưng qui định ngành của xxx GT là phải có thẻ tuần tra mới được phép làm nhiệm vụ tuần tra. Em biết nhiều thằng đứng vịn trên đường đếck có thẻ này đâu cụ ợ.
Cái này chưa gặp bao giờ nên em cũng chưa biết sẽ xử lý thế nào cụ ạ. Cái bậy nhất là xxx chưa chứng minh được người điều khiển phương tiện vi phạm mà lại lập biên bản có lỗi vi phạm. Em là em đếu cho ghi lỗi, muốn ghi lỗi thì phải có ý kiến của mình về việc xử lý xxx trong trường hợp mình không có lỗi. Okie thì ký vào các cụ nhẩy!

Chỉnh sửa cuối:

mrnghiem

Xe tải
theo em giờ chúng ta muốn không bị dại thì phải tự tiêm phòng cho mình thôi,trang bị cam là tốt nhất(loại có hiển thị tốc độ)
Khi gặp ó thì cứ "Người có bọc sắt rồi các chú cắn thích=))" (Xe có cam,check luôn chả phải nghĩ)

Chỉnh sửa cuối:

blackpaint

Xe container
Điều 16. Nội dung kiểm soát
1.
2. Kiểm soát thông qua các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ
a) Khi đã ghi nhận được hành vi vi phạm về trật tự, an toàn giao thông của người và phương tiện tham gia giao thông thông qua các phương tiện thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, cán bộ thực hiện hiệu lệnh dừng phương tiện để kiểm soát và xử lý theo quy định. Trường hợp người vi phạm yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi, thu được về hành vi vi phạm thì phải cho xem ngay nếu đã có hình ảnh, kết quả ghi thu được tại đó; nếu chưa có ngay hình ảnh, kết quả ghi, thu được thì hướng dẫn họ đến bộ phận xử lý để được xem.

Hết đòi xem phim tại chỗ nếu xxx chối là chưa có nhá. Cái này thì vỡ m õ m rồi b-(
Anh là xxx, khi thông báo lỗi cho ng vi phạm thì buộc anh phải đưa ra các bằng chứng cho ng vi phạm xem chứ ng vi phạm không có trách nhiệm phải đi tìm bằng chứng cho mình. Đệt...cái xứ thiên đường toàn mở hướng hành thảo dân

dhcuong84

Xe buýt
Thớt này em lập nhằm cho các kụ cùng nhau đưa ra các điều khoản mới hoặc cũ nhưng quan trọng, mong rằng các kụ đọc thông tư thật kỹ và cùng nhau đưa ra các điều khoản quan trọng giúp ACE hiểu thêm về thông tư mới. Yêu cầu các kụ không quăng chai lọ hay spam để thớt thật ngắn ngọn và súc tích. Sau đây em xin có ý kiến đầu tay là thế lày. (Đang nghiên cứu và sẽ có những ý kiến tiếp theo sau).

Điều 13. Hiệu lệnh dừng phương tiện
4.
Khi tuần tra, kiểm soát công khai kết hợp với hóa trang, cán bộ hóa trang phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm phải thực hiện quy định sau:

[FONT=&quot]a)[/FONT]
[FONT=&quot]b) Có thể trực tiếp ngăn chặn, đình chỉ ngay hành vi vi phạm, nhưng phải sử dụng giấy Chứng minh Công an nhân dân để thông báo cho người vi phạm biết về việc đang thực hiện nhiệm vụ; thông báo về hành vi vi phạm và yêu cầu người vi phạm về trụ sở đơn vị để giải quyết hoặc thông báo cho lực lượng tuần tra, kiểm soát công khai đến để tiếp nhận và xử lý theo quy định của pháp luật.[/FONT]

Mời các cụ xem đúng sai thế nào.b-(
Giấy mực ghi rành rành ra đấy rồi: yêu cầu người vi phạm về trụ sở đơn vị để giải quyết. Và cách "yêu cầu" thường thấy là: nhảy tọt lên xe "người vi phạm", mang về trụ sở. Người vi phạm chả phải làm gì nữa ngoài...ký biên bản vi phạm. Với những lỗi như không đội mũ BH thì làm thế còn chấp nhận được, chứ giờ có một anh mặc thường phục, bảo bác vừa vượt đèn đỏ (không xi nhan, hay các lỗi tương tự khác...) xong nhảy tọt lên xe bác phóng đi thì ... UẤT!

dhcuong84

Xe buýt
Trong thông tư không đề cập đến "Thẻ tuần tra" nhưng qui định ngành của xxx GT là phải có thẻ tuần tra mới được phép làm nhiệm vụ tuần tra. Em biết nhiều thằng đứng vịn trên đường đếck có thẻ này đâu cụ ợ.

Cái này chưa gặp bao giờ nên em cũng chưa biết sẽ xử lý thế nào cụ ạ. Cái bậy nhất là xxx chưa chứng minh được người điều khiển phương tiện vi phạm mà lại lập biên bản có lỗi vi phạm. Em là em đếu cho ghi lỗi, muốn ghi lỗi thì phải có ý kiến của mình về việc xử lý xxx trong trường hợp mình không có lỗi. Okie thì ký vào các cụ nhẩy!
Nói thật với bác, em đeck tin được đạo đức nghề nghiệp của các bác ấy, chỉ bằng một vài thao tác đơn giản, bác sẽ có cái số chỉ tốc độ giữa biển số ngay. Thế nên kiểu gì em cũng phải xem hình ảnh tốc độ ngay lập tức, bộ phận xử lý là bộ phận ghi hình ảnh tốc độ ngay lúc đó, chứ không phải bộ phận xử lý photoshop 3 ngày sau!

dhcuong84

Xe buýt
Như có kụ đã lói đấy thôi. Ló bảo hình ảnh nà do camera gắn ở trên đèn tín hiệu chụp được ko phải do bọn ló chộp, muốn coi à lên đội nhá thế là .......... ~X(, đây là trường hợp bắt nguội. Còn bắt nóng thì có thể đấu tranh như kụ đã nói, nhưng theo em thông tư này không bắt buộc là phải có hình ảnh mới được lập biên bản mà.
Thông tư cũng không quy định là cứ lập biên bản vi phạm, "gắn" cho một cái lỗi đã, rồi chứng minh lỗi sau. Trong khi các quy định cấp cao hơn đều nói: người vi phạm không có nghĩa vụ chứng minh mình vi phạm, người lập biên bản có trách nhiệm chứng minh người vi phạm đã vi phạm lỗi.

GreenOceanGroup

Xe tải
Nhưng không có lổi, thì xxx có bồi thường, hay xin lổi không ta

Điều 16. Nội dung kiểm soát
1.
2. Kiểm soát thông qua các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ
a) Khi đã ghi nhận được hành vi vi phạm về trật tự, an toàn giao thông của người và phương tiện tham gia giao thông thông qua các phương tiện thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, cán bộ thực hiện hiệu lệnh dừng phương tiện để kiểm soát và xử lý theo quy định. Trường hợp người vi phạm yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi, thu được về hành vi vi phạm thì phải cho xem ngay nếu đã có hình ảnh, kết quả ghi thu được tại đó; nếu chưa có ngay hình ảnh, kết quả ghi, thu được thì hướng dẫn họ đến bộ phận xử lý để được xem.

Hết đòi xem phim tại chỗ nếu xxx chối là chưa có nhá. Cái này thì vỡ m õ m rồi b-(