[Thảo luận] Cùng nhau nghiên cứu Thông Tư 65/2012. Yêu cầu các kụ không than vãn và spam.

dhcuong84

Xe buýt
Cháu chỉ lưu ý các cụ thế này:
Điều 9
3. Khi tuần tra, kiểm soát công khai phải thực hiện các quy định dưới đây:
c) Sử dụng các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, vũ khí, công cụ hỗ trợ theo quy định của pháp luật và Thông tư này.
==> Tất cả các lỗi phải có hình ảnh, không có hình ảnh thì không có lỗi.
Điều 10
3. Điều kiện tuần tra, kiểm soát công khai kết hợp với hóa trang
a) Phải có kế hoạch tuần tra, kiểm soát đã được người có thẩm quyền quy định tại khoản 2 Điều này phê duyệt. Nội dung kế hoạch phải nêu rõ thời gian, địa bàn tuần tra, kiểm soát; phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ được sử dụng để tuần tra, kiểm soát;
b) Tổ tuần tra, kiểm soát phải bố trí một bộ phận cán bộ trong Tổ hóa trang (mặc thường phục) để giám sát tình hình trật tự giao thông, phát hiện, đấu tranh ngăn chặn các hành vi vi phạm pháp luật trong phạm vi địa bàn được phân công. Khi phát hiện vi phạm phải thông báo ngay cho bộ phận tuần tra, kiểm soát công khai để tiến hành kiểm soát, xử lý theo quy định của pháp luật;
===> Theo quy định thì xxx hóa trang, phải trình CMT ngành, nhưng các cụ phải yêu cầu họ trình "Thẻ tuần tra"(kể cả mấy xxx công khai). Chỉ những xxx có thẻ tuần tra mới được phép làm nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát, cái này cũng là quy định của ngành tránh trường hợp mấy ông ong ve vớ vẩn cũng ra đường vịn. XXX tổ chức cả cuộc thi với bộ câu hỏi gồm 280 để được cấp thẻ này. Trượt nhiều lắm các cụ ạ!=))

Về bộ phận xử lý trong thông tư chắc chắn là bộ phận ở văn phòng không phải trên đường đâu các cụ ạ.
Về "Hình ảnh xem sau" ===> Cái này rất khó cho AE ta, em chưa hình dung nếu vậy thì biên bản sẽ ghi thế nào? Có lẽ chỉ cho xxx ghi biên bản tạm giữ giấy tờ thôi, không được ghi lỗi vào biên bản vì đã chứng minh được mình vi phạm đâu. Đồng thời ghi rõ ý kiến xxx phải chịu hoàn toàn trách nhiệm, đền bù mọi thiệt hại nếu bắt láo!
Em nghĩ là phải lắp camera thôi, xxx không có thì mình có, chứ chờ xxx thì lỡ việc mình.
Em lăn tăn cái khẳng định: "bộ phận xử lý chắc chắn là bộ phận ở văn phòng" của bác, vì không thấy nó định nghĩa trong văn bản nào, đoạn nào cả. Trong khi các văn bản khác lại quy định rõ:
- trách nhiệm chứng minh lỗi thuộc về người lập biên bản;
- hình ảnh tốc độ là bằng chứng, phải được in ra và lưu trong hồ sơ xử phạt (có nghĩa là kiểu gì cũng phải in ra và lưu trong hồ sơ xử phạt)
Như vậy, không cần mình yêu cầu hay không, khi đến lấy quyết định xử phạt, xxx đều phải cho mình xem hình ảnh (trong hồ sơ), còn nếu muốn in ra và mang về nhà thì mình chịu chi phí. Do đó, theo ý em, bộ phận xử lý kia phải là bộ phận đang giữ hình ảnh vi phạm, và phải có trách nhiệm cho người vi phạm xem trước khi kí biên bản.

haruharu

Xe buýt
Thanks cụ.

MK2007

Xe tăng
MUốn làm việc tốt thì người thi hành công vụ phải là người có đạo đức tốt và công tâm, chứ Em thấy xxx nhà mình toàn làm tiền, hiếp dâm... thì lấy đâu ra công tâm đc ạ

saomai

Xe máy
nhà cháu có ý kiến thế này: Khi xx dừng xe thì phải lập biên bản trong mọi trường hợp, dù có phạt hay nhắc nhở cho đi hay là xxx bắt nhầm, có như vậy ngành xxx gt mới minh bạch và và giảm được tiêu cực, giảm xếp hạng trong điều tra về tham nhũng ạ

MinhPhuong169

Xe buýt
Thông tư cũng không quy định là cứ lập biên bản vi phạm, "gắn" cho một cái lỗi đã, rồi chứng minh lỗi sau. Trong khi các quy định cấp cao hơn đều nói: người vi phạm không có nghĩa vụ chứng minh mình vi phạm, người lập biên bản có trách nhiệm chứng minh người vi phạm đã vi phạm lỗi.

Văn bản nào hả cụ.theo quy định nếu văn bản cao hơn thi áp dụng đó.

duongtm

Xe tăng
Thông tư cũng không quy định là cứ lập biên bản vi phạm, "gắn" cho một cái lỗi đã, rồi chứng minh lỗi sau. Trong khi các quy định cấp cao hơn đều nói: người vi phạm không có nghĩa vụ chứng minh mình vi phạm, người lập biên bản có trách nhiệm chứng minh người vi phạm đã vi phạm lỗi.
Cái cấp cao hơn là cái nào bác

FujiS5200

Xe điện
Nói thật với bác, em đeck tin được đạo đức nghề nghiệp của các bác ấy, chỉ bằng một vài thao tác đơn giản, bác sẽ có cái số chỉ tốc độ giữa biển số ngay. Thế nên kiểu gì em cũng phải xem hình ảnh tốc độ ngay lập tức, bộ phận xử lý là bộ phận ghi hình ảnh tốc độ ngay lúc đó, chứ không phải bộ phận xử lý photoshop 3 ngày sau!
Chuẩn ạh. Em ngán nhất là vụ chế cháo này. Nói thật chứ, với trình Photoshop của các tiệm ảnh ngày nay thì chỉ cần hình gốc (hoặc phôi nào đó na ná cái biển số) thì với 30 khìn, các cụ có muốn ghi tốc độ giời cũng được. Nói chung là em KHÔNG THỂ TIN ĐƯỢC cái ảnh mà "chụp" hôm nay nhưng 3 ngày sau mới có. Không có gì đảm bảo tấm ảnh mà ta nhận được là ảnh gốc và không bị can thiệp.

Nhưng không có lổi, thì xxx có bồi thường, hay xin lổi không ta
Cụ ơi, giờ đang là buổi trưa, cụ tỉnh dậy đi, đừng mơ nữa. Cái vụ "ngã tam" của cụ Đông là 1 ví dụ nhãn tiền nhé.

nhà cháu có ý kiến thế này: Khi xx dừng xe thì phải lập biên bản trong mọi trường hợp, dù có phạt hay nhắc nhở cho đi hay là xxx bắt nhầm, có như vậy ngành xxx gt mới minh bạch và và giảm được tiêu cực, giảm xếp hạng trong điều tra về tham nhũng ạ
Vậy thì 100% các xe bị tuýt là bị lỗi rồi. Không có lỗi thì ông cũng phải nhét cho mày cái lỗi. Không thế thì hóa ra chúng ông bắt sai àhh????

Chỉnh sửa cuối:

trungk8888

Xe tải
Chuẩn ạh. Em ngán nhất là vụ chế cháo này. Nói thật chứ, với trình Photoshop của các tiệm ảnh ngày nay thì chỉ cần hình gốc (hoặc phôi nào đó na ná cái biển số) thì với 30 khìn, các cụ có muốn ghi tốc độ giời cũng được. Nói chung là em KHÔNG THỂ TIN ĐƯỢC cái ảnh mà "chụp" hôm nay nhưng 3 ngày sau mới có. Không có gì đảm bảo tấm ảnh mà ta nhận được là ảnh gốc và không bị can thiệp.

Cụ ơi, giờ đang là buổi trưa, cụ tỉnh dậy đi, đừng mơ nữa. Cái vụ "ngã tam" của cụ Đông là 1 ví dụ nhãn tiền nhé.

Vậy thì 100% các xe bị tuýt là bị lỗi rồi. Không có lỗi thì ông cũng phải nhét cho mày cái lỗi. Không thế thì hóa ra chúng ông bắt sai àhh????
chuẩn cụ đới không thì ông làm xxx làm gì=))

dugianghubt

Xe tăng
Em cũng nhức đầu chỗ này nè. Em chửa thấy chỗ nào định nghĩa "Kiểm soát" Trong cái thông tư lày, còn theo em "kiểm" = kiểm tra, "Soát"= lục soát. Mời các kụ ném tiếp ợ.:x
không .. theo ngu kiến của em ở đây là kiểm soát hành vi của người tham gia giao thông như , chấp hành hiệu lệnh , dùng xe theo hiệu lệnh , theo vị trí của cảnh sát giao thông yêu cầu ....vì kiểm soát và kiểm tra là khác nhau ợ ,,, e củng đang tìm các văn bản giải thích thuật ngữ mà chưa tìm dc ợ

Ob3xuT

Xe điện
Cái hướng dẫn người dân đến nơi nhận bằng chứng Vi phạm sau thật vô lý, tôi đang có việc lại phải chạy ngước về chỗ các anh Núp, trong khi việc chứng minh là của các anh.
Em dự ko phải chỗ xxx bắn đâu, mà là đợi khi nào đến nộp phạt thì có h/ả ý :|

dhcuong84

Xe buýt
Cái cấp cao hơn là cái nào bác
Điều 3, Luật xử phạt vi phạm hành chính số 15/2012/QH13: "Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành
chính. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt có quyền tự mình hoặc thông qua người đại
diện hợp pháp chứng minh mình không vi phạm hành chính".
Cái này chưa có hiệu lực, e nhớ nhầm chút sang mảng hình sự...

Wallingforce

Xe buýt
Website
www.hangchauau.com
...Khi tuần tra, kiểm soát công khai kết hợp với hóa trang, cán bộ hóa trang phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm phải thực hiện quy định sau:

[FONT=&quot]a)[/FONT]
[FONT=&quot]b) Có thể trực tiếp ngăn chặn, đình chỉ ngay hành vi vi phạm, nhưng phải sử dụng giấy Chứng minh Công an nhân dân để thông báo cho người vi phạm biết về việc đang thực hiện nhiệm vụ; thông báo về hành vi vi phạm và yêu cầu người vi phạm về trụ sở đơn vị để giải quyết hoặc thông báo cho lực lượng tuần tra, kiểm soát công khai đến để tiếp nhận và xử lý theo quy định của pháp luật.[/FONT]

Mời các cụ xem đúng sai thế nào.b-(
Đang chạy xe giữa đường bỗng 1 thằng cha căng chú kiết nhảy xồ ra bắt xe thì các cụ có dừng không ạ ? Nhất là những chỗ vắng vẻ hoặc đêm hôm ... em dự là nếu áp dụng cái này sẽ có ối chú phải lên bàn thờ trước khi kịp rút thẻ ngành đấy ạ !
Như phiên bản trước mới chuẩn, lực lượng cải trang khi phát hiện vi phạm phải thông báo ngay cho CSGT hoặc 141 ... thế này vừa đảm bảo giữ bí mật lực lượng CS chìm, vừa an toàn cho người làm nhiệm vụ.

747

Xe tăng
Em là em cứ đòi h/a bằng đc. Khi nào có h/a thò em mới đưa giấy tờ.

dhcuong84

Xe buýt
Đang chạy xe giữa đường bỗng 1 thằng cha căng chú kiết nhảy xồ ra bắt xe thì các cụ có dừng không ạ ? Nhất là những chỗ vắng vẻ hoặc đêm hôm ... em dự là nếu áp dụng cái này sẽ có ối chú phải lên bàn thờ trước khi kịp rút thẻ ngành đấy ạ !
Như phiên bản trước mới chuẩn, lực lượng cải trang khi phát hiện vi phạm phải thông báo ngay cho CSGT hoặc 141 ... thế này vừa đảm bảo giữ bí mật lực lượng CS chìm, vừa an toàn cho người làm nhiệm vụ.
Hic, e là e cứ thêm ga, cho nó một phát đã. Nếu nó nằm xuống hoặc văng ra thì e dừng lại, chụp ảnh cẩn thận việc nó mặc thường phục nhảy vào đầu xe với mục đích...xấu

blackpaint

Xe container
Về trụ sở giải quyết... nó cho 2 thèng XHĐ xăm trổ đầy mình vào thì phải ký thôi.

Quân Đuôi

Xe điện
Điều 14. Các trường hợp được dừng phương tiện

1. Cán bộ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:

a) Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ;

b) Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên;

c) Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Hướng dẫn và Tổ chức tuần tra, kiểm soát giao thông thuộc Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên đề;

d) Có văn bản của thủ trưởng, phó thủ trưởng cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự;

đ) Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.

Theo em thì Không có chuyện thích dừng xe của ai cũng được theo như các kụ đã quăng. Mời các kụ cao nhân có ý kiến b-(. (sao ở đây có a,b,c,d rồi lại đ mà không phải e nhở, em copy nguyên văn ra mà)
Mời các kụ cho ý kiến ý cò.
Em thấy thông tư này mình không có lỗi mà bị Vin vẫn có thể đòi xem : Lệnh , chuyên đề ,văn bản đề nghị của cơ quan chức năng ( Cấp quận ( huyện ) ) trở lên mừ , đâu phải cứ Vịn là đòi giấy tờ ngay được đâu !, Tin báo thì mời anh cho hỏi là tin gì nhé !

Pitt

Xe điện
Theo như bình của cụ HV thì căng thật sự các cụ ạ. Cái lỗi xem hình ảnh tại chỗ làm chúng ta mất nhiều thời gian lắm đây..

minhphong

Xe hơi
a) Khi đã ghi nhận được hành vi vi phạm về trật tự, an toàn giao thông của người và phương tiện tham gia giao thông thông qua các phương tiện thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, cán bộ thực hiện hiệu lệnh dừng phương tiện để kiểm soát và xử lý theo quy định. Trường hợp người vi phạm yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi, thu được về hành vi vi phạm thì phải cho xem ngay nếu đã có hình ảnh, kết quả ghi thu được tại đó; nếu chưa có ngay hình ảnh, kết quả ghi, thu được thì hướng dẫn họ đến bộ phận xử lý để được xem.
Nếu vậy em dự là mình đã chắc đúng thì phải yc xxx cam đoan nếu sai làm mất tg cua mình ,tiền xe,xăng cũng phải hoàn trả thì mới tạm công bằng chứ ?

ron7810

Xe tải
vẫn phải nghiên cứu đã cụ ạ,chưa dám phát biểu liều

mr.ken_no1

Xe container
Em đọc nhiều bị tẩu hỏa mịe rồi, cụ nào thông thái và vì ae cố gắng tổng cái kết lại cho em được sáng cái dạ ạ
Quá mệt mỏi với tình hình bây giờ quá.