[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

Hanh Ha

Xe tăng
Thuế BDS, thuế 2% giá giao dịch thực khi mua bán sẽ sớm thực hiện. Lý do: Căn cước CD gắn chip làm đã được tương đối. Khi đó mọi giao dịch đều quản lý được.
Nếu họ thanh toán bằng tiền mặt 80%. 20% chuyển khoản thì sẽ quản lý bằng cách nào cụ nhỉ?

thongnv

Xe điện
Thuế BDS, thuế 2% giá giao dịch thực khi mua bán sẽ sớm thực hiện. Lý do: Căn cước CD gắn chip làm đã được tương đối. Khi đó mọi giao dịch đều quản lý được.
ko thể quản lý nổi, giá bán thị trường là giá nào mới được chứ?

Jiren198

Xe điện
Tiền mặt thì chịu. Nhưng giao dịch lớn thì chắc vẫn ngân hàng thôi.
Vẫn vậy thôi cụ...khung giá nhà nước có sẵn...ng bán vs ng mua khai trên giá đấy 1 tý....là okie thôi...tiền chuyển cho thg khác, đc ng bán thống nhất là đc.....e mua 10 tỷ, e ck cho chủ nhà 2 tỷ, 8 tỷ cho 1 ng nào đó họ chỉ định....chủ kí vào hợp đồng là e bắn luôn....gọi là thu đc thêm tý nào hay tý ấy thôi

casauking

Xe tăng
Vẫn vậy thôi cụ...khung giá nhà nước có sẵn...ng bán vs ng mua khai trên giá đấy 1 tý....là okie thôi...tiền chuyển cho thg khác, đc ng bán thống nhất là đc.....e mua 10 tỷ, e ck cho chủ nhà 2 tỷ, 8 tỷ cho 1 ng nào đó họ chỉ định....chủ kí vào hợp đồng là e bắn luôn....gọi là thu đc thêm tý nào hay tý ấy thôi
Đợt này nhiều người bảo là thuế làm gắt hơn nhiều rồi đó bác, khai trên giá nhà nước 1 tẹo là bị trả hồ sơ ko nhận. Giờ thấy siết lại các phòng công chứng cũng kêu khai 70% giá trở lên mới trôi.

Jiren198

Xe điện
Đợt này nhiều người bảo là thuế làm gắt hơn nhiều rồi đó bác, khai trên giá nhà nước 1 tẹo là bị trả hồ sơ ko nhận. Giờ thấy siết lại các phòng công chứng cũng kêu khai 70% giá trở lên mới trôi.
Nó nói vậy thôi....nó xem hồ sơ cụ nó sẽ nổ giá luôn 15-20tr là okie thôi, như can gt ấy mà...thà thu cái mũ Bảo hiểm, hơn là để tự nộp trên kho....luật chặt hơn thì nó ăn dầy hơn tý thôi, ngày xưa pbi 2 củ là xong, giờ 15-20 củ mới trôi

casauking

Xe tăng
Nó nói vậy thôi....nó xem hồ sơ cụ nó sẽ nổ giá luôn 15-20tr là okie thôi
Cuối 2020 em mua cái nhà mà khai giá nhà nước vênh lên chút rồi kẹp pbi 30tr là đã ko trôi rồi bác, thuế HM đó bác. Đợt đó e phải khai giá = lần trước ra sổ, tốn cả mớ.

Jiren198

Xe điện
Cuối 2020 em mua cái nhà mà khai giá nhà nước rồi kẹp pbi 30tr là đã ko trôi rồi bác, thuế HM đó bác. Đợt đó e phải khai giá = lần trước ra sổ, tốn cả mớ.
Chắc từng nơi ạ, e vừa đi làm cho thg bạn, mua 7 khai 2, bọn thuế nó nhìn luôn, bảo 15 củ...ko về khai lại...nó thích thì nó hành mình thôi...chứ nó truy thu Thg bán, mà mình là ng mua, ctoi quý nhau để rẻ cho nhau, gia nhà nước là 1 tỷ 5, e khai lên 2 tỷ ....thì cno chả cớ gì mà bắt bẻ, nhưng thôi đc vc, đấm tiền cho xong....

casauking

Xe tăng
Chắc từng nơi ạ, e vừa đi làm cho thg bạn, mua 7 khai 2, bọn thuế nó nhìn luôn, bảo 15 củ...ko về khai lại...nó thích thì nó hành mình thôi...chứ nó truy thu Thg bán, mà mình là ng mua, ctoi quý nhau để rẻ cho nhau, gia nhà nước là 1 tỷ 5, e khai lên 2 tỷ ....thì cno chả cớ gì mà bắt bẻ, nhưng thôi đc vc, đấm tiền cho xong....
Đợt đó e mua 14 khai 4 + hoa màu mà ko cho, bắt phải khai 8 là giá lần trước ra sổ và ko nhận hoa màu gì.

Em thấy nhà phố có giảm gì đâu nhỉ, mà lại hiếm hàng bân chứ

bumthoicrv

Xe tải
Không phải tự nhiên mà đẩy mạnh làm CCCD đâu cụ. Như các nước thôi: thuế tự kê khai nhưng khi rà soát qua TK ngân hàng sẽ thấy tiền vào/ra thế nào, lúc đó cá nhân, công chứng viên ăn đủ. Ở VN em nghĩ chỉ là vấn đề thời gian thôi.

Xe Bao Hong

Xe tăng
Không phải tự nhiên mà đẩy mạnh làm CCCD đâu cụ. Như các nước thôi: thuế tự kê khai nhưng khi rà soát qua TK ngân hàng sẽ thấy tiền vào/ra thế nào, lúc đó cá nhân, công chứng viên ăn đủ. Ở VN em nghĩ chỉ là vấn đề thời gian thôi.
Kiểu gì cũng bắt vài vụ để làm GƯƠNG

Thanhvuóng71

Xe điện
Nhìn tình hình hiện tại theo góc nhìn đầu tư bds thì các cụ , các mợ đang cầm 3 tỷ trở xuống sẽ nghèo đi ( tiền mất giá ) rất nhanh.

hình như ko dễ thế đâu cụ ạ,hôm đọc dc có cụ nào bảo bên thuế họ sẽ căn cứ vào những căn tương đương vị trí chỗ đó đã từng giao dịch trc để đánh giá đó ạ.bắt buộc phải khai gần như đủ,ko họ sẽ ko nhận.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Giờ dân họ đã giao tiền mặt hết rồi cụ ah, sau vụ thuế làm căng 1 năm vừa qua
Còn nếu NN bắt qua bank thì ok, họ sẽ qua bank đúng số tiền họ khai ở thuế, còn lại là tiền mặt =))
Hoặc nữa là họ cho bố mẹ con cái đứng tên lệnh chuyển/ nhận tiền, oizoioi có mà quản vào mắt, trừ khi lọc rửa tiền như Đức thì may ra

Green life 8

Xe máy
Muốn kiểm tra họ có thể yêu cầu các phòng công chứng cung cấp danh sách hợp đồng mua bán, check giá kê khai so với giá “thị trường”. Nhà nước là người làm ra luật, muốn xử trường hợp làm gương họ sẽ có cách làm đúng luật.

casauking

Xe tăng
Giờ dân họ đã giao tiền mặt hết rồi cụ ah, sau vụ thuế làm căng 1 năm vừa qua
Còn nếu NN bắt qua bank thì ok, họ sẽ qua bank đúng số tiền họ khai ở thuế, còn lại là tiền mặt =))
Hoặc nữa là họ cho bố mẹ con cái đứng tên lệnh chuyển/ nhận tiền, oizoioi có mà quản vào mắt, trừ khi lọc rửa tiền như Đức thì may ra
Vấn đề là bây h trừ 1 số chỗ vẫn thả cho ăn tiền nốt khoảng thời gian cuối còn hầu hết đã siết lại theo lệnh của nn rồi bác, phải khai gần đúng số tiền giao dịch thực tế. Đó là cái khó chứ ko phải chuyển tiền mặt hay ngân hàng.
Bác cứ nghĩ coi, giờ khai thấp, họ ok kêu kí vào giấy xác nhận giá trị căn nhà đi, rồi họ chuyển qua CA kinh tế nó vờn, nó gọi cả bên mua và bên bán lên vặn vẹo vài lần, mất công mất việc, sổ thì ko ra được, tinh thần mệt mỏi chỉ lo nó nắm đc cái gì nó khép vào tội trốn thuế là dính án tù, mấy người chịu đc đâu bác. Câu chuyện khi chưa chuyển hồ sơ sang CA kinh tế nó khác nhưng đã chuyển thì nó lại rất khác rồi bác ạ.
Nn đợt này kiệt quệ tiền, siết vụ khai thuế này lại là muốn kéo thêm tiền về ngân sách bù cho 2 năm qua qua chống dịch hết cả tiền tiêu. Đã muốn siết thì dần dần cũng ko còn cửa mà lọt qua đc nữa bác ạ.

ruou_nep_17

Xe tải
Nhìn tình hình hiện tại theo góc nhìn đầu tư bds thì các cụ , các mợ đang cầm 3 tỷ trở xuống sẽ nghèo đi ( tiền mất giá ) rất nhanh.
Cụ giải thích kỹ hơn về việc tiền mất giá có được không. Giả dụ nhận thức nó ntn:

Khi kích thích kinh tế thì ngoài việc NN giảm VAT để giảm bớt chi tiêu cho người dân, ngoài việc giữ lãi suất thấp thì người dân được lợi gì từ việc bơm tiền? Khi bơm tiền e ngại xay ra lạm phát cao tiền mất giá thì người dân có nhu cầu trú ẩn qua việc tích lũy đầu tư bđs thì giá bđs khi đó sẽ tăng cao, như vậy người bán bđs đi sẽ được lợi, còn người bỏ tiền ra đầu tư mua bđs giá cao vào (chấp nhận tiền mất giá) sẽ thiệt vì khi xảy ra lạm phát thì lai suất sẽ tăng cao, áp lực tăng giá bđs lớn, gây nhiều bất ổn, sau đó đến giai đoanh bđs chậm thanh khoản rồi đóng băng keo theo giá bđs giảm xuống thì vẫn là mất giá trị ???

Thanhvuóng71

Xe điện
Cụ giải thích kỹ hơn về việc tiền mất giá có được không. Giả dụ nhận thức nó ntn:

Khi kích thích kinh tế thì ngoài việc NN giảm VAT để giảm bớt chi tiêu cho người dân, ngoài việc giữ lãi suất thấp thì người dân được lợi gì từ việc bơm tiền? Khi bơm tiền e ngại xay ra lạm phát cao tiền mất giá thì người dân có nhu cầu trú ẩn qua việc tích lũy đầu tư bđs thì giá bđs khi đó sẽ tăng cao, như vậy người bán bđs đi sẽ được lợi, còn người bỏ tiền ra đầu tư mua bđs giá cao vào (chấp nhận tiền mất giá) sẽ thiệt vì khi xảy ra lạm phát thì lai suất sẽ tăng cao, áp lực tăng giá bđs lớn, gây nhiều bất ổn, sau đó đến giai đoanh bđs chậm thanh khoản rồi đóng băng keo theo giá bđs giảm xuống thì vẫn là mất giá trị ???
Đơn giản là với TÌNH HÌNH HIỆN TẠI thì thấy mặt bằng giá bds đang tăng. Nếu cách đây 1 , 2 năm thì với 3 tỷ sẽ mua được 1 bds phù hợp ( đáp ứng một số tiêu chuẩn phổ thông trong việc ở , sinh hoạt ...)Hiện nay thì 3 tỷ đó chỉ mua được 1 phần bds đó ( tiền mất giá) . Nếu như giá bds tiếp tục tăng thì giá thì để mua được bds như đã nói thì phải có 5 tỷ.