[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

không sợ gì

Xe tải
Mấy bác hò hét đang ca mơ run, bây giờ ngân hàng chưa tăng ls đâu; hãy chờ động thái tăng ls của Fed vào giữa tháng 3. Sau đó đến tháng 8,9 là sẽ ảnh hưởng VN nhé
năm 2008 Fed tăng lãi suất, nhưng đến cuối 2010 thì bds Việt Nam mới giảm giá

newmtc

Xe tăng

Kun123

Xe hơi
chẳng cần đến chờ bank tăng lãi suất,khoảng tuần nay em đi quanh hà nội thấy ảm đạm hết rồi bác ạ,bây giờ ai ra hàng mới là khó đây này.
Vâng mong cho
năm 2008 Fed tăng lãi suất, nhưng đến cuối 2010 thì bds Việt Nam mới giảm giá
Fed cũng đang lưỡng lự tăng ngay 0,5% điểm hay 0,25% điểm vào giữa tháng 3. Mức ls trươc đây là 0% để hỗ trợ người dân và dn trong dịch. Vốn vay 0% dễ khiến dân vay dễ đổ tiền vào coin, ck và bđs. Gây ra lạm phát tăng cao, ngoài ra trong 2 năm covid vừa rồi thì Fed bơm tiền M1 cao gấp 10 lần trước đó cụ. Em nghĩ giưa tháng 3 Fed sẽ tăng ls 0,25% điểm để tránh shock cho các thị trường. Cùng với đó 6 tháng sau ls VN tăng 1%.

không sợ gì

Xe tải
Vâng mong cho

Fed cũng đang lưỡng lự tăng ngay 0,5% điểm hay 0,25% điểm vào giữa tháng 3. Mức ls trươc đây là 0% để hỗ trợ người dân và dn trong dịch. Vốn vay 0% dễ khiến dân vay dễ đổ tiền vào coin, ck và bđs. Gây ra lạm phát tăng cao, ngoài ra trong 2 năm covid vừa rồi thì Fed bơm tiền M1 cao gấp 10 lần trước đó cụ. Em nghĩ giưa tháng 3 Fed sẽ tăng ls 0,25% điểm để tránh shock cho các thị trường. Cùng với đó 6 tháng sau ls VN tăng 1%.
nhiều bác cứ bảo là tăng lãi suất thì BĐS sẽ đóng băng vỡ bong bóng. Điều này đúng.

Nhưng cần phải hiểu thế nào mới là tăng lãi suất?

tăng 1-2 % không phải là tăng (vì nếu lạm phát tăng 3% lãi suất tăng 2% thì tính ra đồng tiền vẫn mất giá: gửi tiền ngân hàng vẫn thiệt hơn dùng tiền mua tài sản).

Việc tăng lãi suất chỉ có thể làm đóng băng thị trường BĐS khi:

Lãi suất huy động > = tỉ lệ % lạm phát + tỉ lệ tăng trưởng % GDP.

(khi ấy bán tài sản lấy tiền gửi ngân hàng mới có lợi)

chứ nếu lãi suất tăng thêm 5% nhưng bát phở tăng từ 30k lên 35k (tức là phở tăng 12%) thì gửi ngân hàng vẫn thiệt nhé: khi đó bds vẫn sẽ còn tăng.

Năm 2022 này đang giống với giai đoạn nhà nước bơm tiền năm 2008-2009 nhé.

còn 2010 là kết thúc giai đoạn giải ngân gói bơm tiền .

lúc giải ngân gói bơm tiền thì ko thể tăng lãi suất nhiều.

Vì tăng lãi suất là các doanh nghiệp sản xuất kinh doanh chết đầu tiên chứ ko phải là bọn đầu cơ BĐS. (Mục đích của gói Bơm tiền kích thích kinh tế là để cứu doanh ngiệp, nếu tăng lãi suất thì là giết doanh nghiệp à?)

Đợi khi nào lãi suất nhảy 1 bước khoảng 5%-7% như T10/2010 thì bds mới xì hơi giống như Tháng 11/2010 : Lãi suất huy động VND của các Ngân Hàng Thương Mại đã tăng vọt từ 10%/năm lên đến 17%/năm. (nhảy 1 bước 7% trong vòng 1 tháng) :

Khi đó là lúc "Lãi suất Huy Động" đạt đủ tiêu chuẩn của công thức:

Khi ấy BĐS mới đóng băng và kết thúc chu kỳ tăng trưởng.

ngkimson91

Đi bộ
nhiều bác cứ bảo là tăng lãi suất thì BĐS sẽ đóng băng vỡ bong bóng. Điều này đúng.

Nhưng cần phải hiểu thế nào mới là tăng lãi suất?

tăng 1-2 % không phải là tăng (vì nếu lạm phát tăng 3% lãi suất tăng 2% thì tính ra đồng tiền vẫn mất giá: gửi tiền ngân hàng vẫn thiệt hơn dùng tiền mua tài sản).

Việc tăng lãi suất chỉ có thể làm đóng băng thị trường BĐS khi:

(khi ấy bán tài sản lấy tiền gửi ngân hàng mới có lợi)

chứ nếu lãi suất tăng thêm 5% nhưng bát phở tăng từ 30k lên 35k (tức là phở tăng 12%) thì gửi ngân hàng vẫn thiệt nhé: khi đó bds vẫn sẽ còn tăng.

Năm 2022 này đang giống với giai đoạn nhà nước bơm tiền năm 2008-2009 nhé.

còn 2010 là kết thúc giai đoạn giải ngân gói bơm tiền .

lúc giải ngân gói bơm tiền thì ko thể tăng lãi suất nhiều.

Vì tăng lãi suất là các doanh nghiệp sản xuất kinh doanh chết đầu tiên chứ ko phải là bọn đầu cơ BĐS. (Mục đích của gói Bơm tiền kích thích kinh tế là để cứu doanh ngiệp, nếu tăng lãi suất thì là giết doanh nghiệp à?)

Đợi khi nào lãi suất nhảy 1 bước khoảng 5%-7% như T10/2010 thì bds mới xì hơi giống như Tháng 11/2010 : Lãi suất huy động VND của các Ngân Hàng Thương Mại đã tăng vọt từ 10%/năm lên đến 17%/năm. (nhảy 1 bước 7% trong vòng 1 tháng) :

Khi đó là lúc "Lãi suất Huy Động" đạt đủ tiêu chuẩn của công thức:

Khi ấy BĐS mới đóng băng và kết thúc chu kỳ tăng trưởng.
Ngân hàng Nhà nước toàn các chuyên gia, Cố Vấn đầu ngành. Chẳng nhẽ họ không nhận thấy được chuyện đó hả bác. Cá nhân em nghĩ thì về vấn đề vỡ bong bóng thì Nhà nước sẽ không để mất kiểm soát giống như trong quá khứ đâu, vì quá nhiều hệ luỵ.

BonnieBlue

Xe buýt
Em chỉ thắc mắc một điều là các cụ bảo bđs còn tăng giá dài dài vậy mà sao các cụ không ôm lâu dài mà bán ra nhiều vậy nhỉ? các cụ bán ra xong có vào chứng không để em yên tâm ôm chứng :D

không sợ gì

Xe tải
Ngân hàng Nhà nước toàn các chuyên gia, Cố Vấn đầu ngành. Chẳng nhẽ họ không nhận thấy được chuyện đó hả bác. Cá nhân em nghĩ thì về vấn đề vỡ bong bóng thì Nhà nước sẽ không để mất kiểm soát giống như trong quá khứ đâu, vì quá nhiều hệ luỵ.
Âu Mỹ mới sợ hệ luỵ chứ VN thì ko sợ đâu,
Vì Sao Việt Nam và Trung Quốc KHÔNG Sợ Khủng Hoảng Tài Chính?
------
* Việt Nam Không sợ giảm phát như tư bản vì BĐS là công cụ hấp thụ lạm phát hiệu quả nhất:
dân thừa tiền nhà nước cắt đất bán đấu giá cho dân.

BĐS mà xuống giá thì nhà nước thiệt nhất.
chỉ ở các nước XHCN thì BĐS mới được coi là công cụ hấp thụ lạm phát : vì nhà nước kiểm soát đất đai: tiền bán đấu giá đất thu về cho nhà nước;
(khác với chứng khoán thì tiền từ ngừoi này chuyển sang túi người khác chứ ko thu được tiền về nhà nước nên cổ phiếu ko được coi là công cụ hấp thụ được lạm phát )
Điều này chỉ có những nước theo Mác Lê Nin mới làm được. Vì kẻ đầu cơ nắm nhiều đất nhất ở các nước XHCN chính là nhà nước.
Nếu tính về tài sản nhà nước thì chính phủ VN giầu hơn tất cả chính phủ 10 nước Asian cộng lại. khác với các quốc gia khác tài sản nhà nước đa phần lấy từ tiền thuế , thì tài sản của chính phủ VN phần lớn nằm ở đất. Chính quyền VN không bao giờ thiếu tiền, hết tiền lại cắt đất bán cho dân.

* ngoài công cụ BĐS thì chỉ có 1 công cụ nữa hấp thụ lạm phát chính là "mua lại ngân hàng giá 0 đồng"
bản chất của việc này là tịch thu tài sản cá nhân để bù lỗ cho nhà nước:
Chính Phủ lãi lớn vì tài sản cầm cố tại ngân hàng bị định giá thấp so với giá trị thực:
các cổ đông của ngân hàng - người mua cổ phiếu & trái phiếu mất trắng: nhưng nhà nước thu lợi khủng:
cách này đã được anh Bình ruồi thực hiện rất thành công: nhờ tịch thu tài sản của những người như Hà Văn Thắm nên nhà nước có công cụ để hấp thu nguồn lực nhằm vượt qua khủng hoảng thành công.
Vậy nên các cụ cứ yên tâm là VN sẽ KHÔNG bao giờ xảy ra khủng hoảng "Giảm Phát" hay "Đình Lạm"

*** Chính quyền có Oảng lãnh đạo như TQ và VN luôn có 02 công cụ cực kỳ hiệu quả để giải quyết vấn khủng hoảng kinh tế:
1- Tăng giá bds để hấp thụ lạm phát
2- Mua lại ngân hàng giá 0 đồng để xử lý khủng hoảng.

2 công cụ này thể hiện sự ưu việt của chế độ XHCN : điều này TQ đã thực hiện thành công 20 năm trước: giúp TQ vượt qua Đại Khủng Hoảng toàn cầu 1997 để vươn lên trở thành nền kinh tế số 1 toàn cầu.
(bọn Tây muốn áp dụng 2 công cụ này cũng ko được vì chính phủ Tây ko có đủ quyền lực, đất đai ở Tây thuộc sở hữu tư nhân chứ Nhà Nước không có quyền quản lý hay sở hữu)

Áp dụng các lý thuyết kinh tế phương tây vào hoàn cảnh TQ và VN là dốt nát.

Nguồn: FB Lucy Nguyễn

Realty 2021

Xe tăng
Chi phí sx tăng, điều chỉnh lãi suất, dễ toang sớm hơn dự kiến

magiczip031

Xe tải
Thế giới chưa bao giờ hết bài học về khủng hoảng. Đất đẩy lên cao, tuy lãi nh giảm nhưng giá trị khoản vay tăng lên.

Jiren198

Xe điện
Khổ, ô việt nam như bèo trôi trên sông, sóng xô đâu trôi théo đó...bh như TQ hãng nói đến tự chủ....nên các cụ luôn nghe điều tiết khéo léo, chính sách ,lãi xuất linh động.....đầu tư mà nghe các chiên gia thì vỡ alo, việt nam các chiên gia bảo sao thì cứ làm ngược lại là okie ngay.....bh cno hết tìm cách moi vàng trong gầm giường các cụ, các cụ hãy tin nhé

DonaldTrump79

Xe tăng
Khổ, ô việt nam như bèo trôi trên sông, sóng xô đâu trôi théo đó...bh như TQ hãng nói đến tự chủ....nên các cụ luôn nghe điều tiết khéo léo, chính sách ,lãi xuất linh động.....đầu tư mà nghe các chiên gia thì vỡ alo, việt nam các chiên gia bảo sao thì cứ làm ngược lại là okie ngay.....bh cno hết tìm cách moi vàng trong gầm giường các cụ, các cụ hãy tin nhé
2,3 năm vừa rồi em nghĩ là cũng khơ khớ vàng đội nón ra đi rồi ấy chứ :))

domino260

Xe đạp
Cứ ôm nhiều vào, dịch dã + chiến tranh như thế này xác định toang sớm

Masssai

Xe hơi
Em thấy biệt thự, liền kề ven đô vẫn tăng giá. Đang tìm 1 căn Song Lập mà nghe giá choáng quá.

Assembely

Xe đạp
Em thấy biệt thự, liền kề ven đô vẫn tăng giá. Đang tìm 1 căn Song Lập mà nghe giá choáng quá.
Song lập Nam Cường khu mới đó cụ 140 cả xây, các ông lớn vẫn ra hàng ồ ạt như vậy chứng tỏ thị trường còn chưa xuống được, ít cũng phải 2 năm nữa

kiwituoi

Xe tải
tuần gần đây bắt đầu thấy nhiều BĐS cắt lỗ về mức giá của đầu năm rồi cụ ạ
Dịch này thì đất cát gì, mong dịch nhanh qua

Cụ cứ đùa nó phụ thuộc vào sản xuất

kiwituoi

Xe tải