[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

Thangvina

Xe hơi
Em không có thời gian đi xem nhiều, khu em ngắm thì giao dịch tấp nập từ cuối năm ngoái và bây h nhiều nhà đang xây lên chuẩn bị về ở/ cho thuê do hạ tầng xung quanh nó cũng ổn (cạnh khu công nghiệp, trường đại học, trường mầm non cấp huyện, chung cư, gần quốc lộ 32). Thỉnh thoảng vẫn có mấy miếng rao nhưng giá rất vững, không có chuyện giảm.
Mình vẫn chưa thấy giảm chỉ thấy thanh khoản ít hơn thôi !

Covid2021

Xì hơi lốp
thế giờ cụ ấy nói có sai ko ? 😁 so sánh là lấy hiện tại so sáng chứ ai lại lấy 1 điểm trong quá khứ so sánh với 1 điểm cũng trong quá khứ
Sự đúng đắn của hôm nay hoàn toàn có thể thành sai lầm của ngày mai và ngược lại :D

prado2012

Xe điện
Cao nhất 17% chứ nhỉ cụ! em nhớ mẹ em đi gửi tk nói vậy!
À còn tiền ngoài trả trước nếu gửi nhiều. Lãi suất cho vay cao tầm 27% lúc đó. Tuy nhiên mình không nghĩ nó sẽ lặp lại. Lạm phát lúc đó cũng là 2 con số tầm 18%.

Chỉnh sửa cuối:

Covid2021

Xì hơi lốp
Giờ này vẫn nói chuyện hồi 2011 thì em đến chịu, em mạo muội đoán cụ cũng chỉ nghe đồn về 2011 chứ chưa trải qua để thực sự ngấm nó là ntn.
Em e là cụ mới là người chỉ trải qua 2011 kiểu nghe đồn, những người như cụ ngày ấy nhiều lắm, vì vẫn tin tưởng NN điều hành tốt hơn thế giới mà ko nhận thấy vàng, tỷ giá $ đang căng thẳng từng ngày. Ngày ấy nó cũng hệt như bây h, em cũng tin tưởng y như cụ, rồi 1 ngày đẹp trời thằng TCB nó thông báo đùng 1 phát tăng lãi suất tk lên 17%/năm, và rồi cuộc đua lãi suất bắt đầu trong khi trước đó vẫn bình yên như hiện tại và sau đó tt Bds ra sao thì cụ cũng biết.
VN có giỏi đến mấy thì thân phận nước bé sớm muộn cũng bị cuốn theo cơn lũ của thế giới, đặc biệt là của a hàng xóm.
Nếu e ở vị thế là người đang cầm bds mà đến 50% là dùng vốn vay đòn bẩy, thực sự nhìn diễn biến tỷ giá hiện tại lo hơn là mừng, tỷ giá phi mã là động lực thúc đẩy 1 cuộc đua lãi suất bất kỳ lúc nào khiến ta ko kịp trở tay

Chỉnh sửa cuối:

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Em e là cụ mới là người chỉ trải qua 2011 kiểu nghe đồn, những người như cụ ngày ấy nhiều lắm, vì vẫn tin tưởng NN điều hành tốt hơn thế giới mà ko nhận thấy vàng, tỷ giá $ đang căng thẳng từng ngày. Ngày ấy nó cũng hệt như bây h, em cũng tin tưởng y như cụ, rồi 1 ngày đẹp trời thằng TCB nó thông báo đùng 1 phát tăng lãi suất tk lên 17%/năm, và rồi cuộc đua lãi suất bắt đầu trong khi trước đó vẫn bình yên như hiện tại và sau đó tt Bds ra sao thì cụ cũng biết.
VN có giỏi đến mấy thì thân phận nước bé sớm muộn cũng bị cuốn theo cơn lũ của thế giới, đặc biệt là của a hàng xóm.
Nếu e ở vị thế là người đang cầm nhiều bds đầu cơ mà đến 50% là dùng vốn vay đòn bẩy, thực sự nhìn diễn biến tỷ giá hiện tại lo hơn là mừng, tỷ giá phi mã là động lực thúc đẩy 1 cuộc đua lãi suất bất kỳ lúc nào khiến ta ko kịp trở tay
Cụ này chả hiểu gì cả. Nhà nước khi ấy tăng lãi suất lên 17% là vì lạm phát 15-18%, chứ giờ lạm phát đang 3% thì bị thần kinh mà tăng lãi suất lên trên 10%.
Ngoài ra 2010 Việt Nam vẫn là nước nhập siêu, dự trữ ngoại hối có 10 tỷ USD, còn bây giờ Việt Nam đã là nước xuất siêu, dự trữ ngoại hối 100 tỷ USD. Cụ ko hiểu được ý nghĩa của con số này thì chịu cụ đấy.
BĐS đầu cơ thì chắc chắn sẽ giảm hoặc mất thanh khoản nặng, còn BĐS dòng tiền ở trung tâm thành phố, như chung cư nôi đô cho thuê được thì đừng hòng giảm. Khác với năm 2011-2014, tất cả các thể loại BĐS đều giảm sâu, kể cả nhà đất nội đô.

thuyhtt

Xe tăng
Cụ này chả hiểu gì cả. Nhà nước khi ấy tăng lãi suất lên 17% là vì lạm phát 15-18%, chứ giờ lạm phát đang 3% thì bị thần kinh mà tăng lãi suất lên trên 10%.
Ngoài ra 2010 Việt Nam vẫn là nước nhập siêu, dự trữ ngoại hối có 10 tỷ USD, còn bây giờ Việt Nam đã là nước xuất siêu, dự trữ ngoại hối 100 tỷ USD. Cụ ko hiểu được ý nghĩa của con số này thì chịu cụ đấy.
BĐS đầu cơ thì chắc chắn sẽ giảm hoặc mất thanh khoản nặng, còn BĐS dòng tiền ở trung tâm thành phố, như chung cư nôi đô cho thuê được thì đừng hòng giảm. Khác với năm 2011-2014, tất cả các thể loại BĐS đều giảm sâu, kể cả nhà đất nội đô.
Ngày đấy dân làm XNK, đến nhục với usd, đã cao thì chớ mà có mua dc đâu, vì NH cũng thiếu $ trầm trọng. $ là chủ đề bàn tán trong từng bữa ăn từng gia đình.

Covid2021

Xì hơi lốp
Cụ vẫn tin là lạm phát ở VN chỉ có 3% ;))
Lạm phát mạnh trên toàn cầu nó cũng nhanh chóng cuốn phăng cái xuất siêu nhẹ, kiều hối mà cụ muốn nói tới. Chả có nước nào dự trữ ngoại hối vỏn vẹn 100 tỷ $ mà dám vỗ ngực chiến thắng khủng hoảng :D , chỉ gần 1 tháng cố gắng duy trì tỷ giá thấp mà ko tăng lãi suất vừa rồi thì em e là 100 tỷ $ cụ đang nói nó đã bay hơi gần 1/2 rồi đó.

Chỉnh sửa cuối:

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Lạm phát mạnh trên toàn cầu nó cũng nhanh chóng cuốn phăng cái xuất siêu nhẹ, kiều hối mà cụ muốn nói tới. Chả có nước nào dự trữ ngoại hối vỏn vẹn 100 tỷ $ mà dám vỗ ngực chiến thắng khủng hoảng :D , chỉ gần 1 tháng cố gắng duy trì tỷ giá thấp mà ko tăng lãi suất vừa rồi thì em e là 100 tỷ $ cụ đang nói nó đã bay hơi gần 1/2 rồi đó.
Vấn đề là hiện Vnam đang xuất siêu nên sẽ luôn có ngoại tệ về .. còn tỷ giá thì sẽ không cố ổn định bằng cách bán usd đâu, nhưng cũng sẽ ko tăng lãi suất mạnh, mà chỉ tăng theo lạm phát. Lạm phát sẽ tăng trong cuối năm nhưng sẽ khoảng 5-6% thôi, vì lạm phát của Vnam chủ yếu là lương thực mà Vnam tương đối tự chủ lương thực. Tóm lại tình hình vĩ mô hiện tại khác 2010 rất nhiều. Usd index cũng ko giữ được cao mãi đâu vì ecb sẽ tăng lãi suất vào cuối tháng.

thanh.long

Xe tăng
Vấn đề cụ tỉ hiện là cả bđs, ck và gold đang sập xệ thế này thì đầu cơ ngắn hạn lướt sóng đón đầu cứ tập xác định đi

chichbong08

Xe buýt
Nhớ mấy chục niên trước mua bán nhà cửa toàn bằng cây.

prado2012

Xe điện
Để duy trì tỷ giá, mỗi tuần sbv bơm ra 1 tỷ usd. Một tháng là 4 tỷ, số liệu như vậy thôi. Không đến 1/2 đâu.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Ngày đấy dân làm XNK, đến nhục với usd, đã cao thì chớ mà có mua dc đâu, vì NH cũng thiếu $ trầm trọng. $ là chủ đề bàn tán trong từng bữa ăn từng gia đình.
Mình thì nhỏ lẻ giao dịch với nguồn hà trung tại ngân hàng, cứ đến cuối năm bán ra lại có ít lãi. Mấy em giao dịch viên hà trung đếm tiền vàng chuyên nghiệp hơn nhân viên ngân hàng.

ManPlus

Xe tải
Xuất siêu của VN quá mong manh. Thử hỏi giờ Mỹ giảm thuế TQ, thì VN còn xuất siêu? Các ngoại tệ khác thả nổi như hiện tại, trong khi NHNN vẫn cố duy trì VND ổn định, thì hàng nhập EU, Thailand, Malay, Japan sẽ rẻ đi, liệu còn duy trì đc xuất siêu? Các NHTW nâng lãi suất --> tiêu dùng người dân giảm --> VN còn xuất siêu dc ko? FDI còn tăng đc ko?
Xưa đến này VN chỉ có nguồn kiều hối là tương đối ổn định =))