[Funland] Cúng dường chùa Ba Vàng

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Cách nhìn của Cụ bị định kiến rồi.
Em hoàn toàn hiểu ý của cụ. Nhưng hãy nhìn 1 góc độ khác, nếu những phật tử kia muốn cúng dường để tạo phúc cho bản thân và gia đình vị sư kia đang tạo cơ hội cho họ cúng dường đấy.
Quan niệm này có lẽ với cụ hơi mới nhưng với các nước như Thái, Myanmar, Nepan thì việc này là hết sức bình thường cụ ạ.
Quan trọng là cái tiền cúng dường đó sẽ được sử dụng như thế nào. Cụ nhìn thoáng tý và có tìm hiểu thêm về giáo lý Phật giáo thì sẽ thấy đỡ phản cảm hơn
Cụ biết gì về cúng dường tịnh tài hợp luật chưa. Thế nào là nhìn thoáng tý, cụ tìm hiểu các thủ tục bên Nam Tông Srilanka, Thái, Miến, Cam..chưa?
Chính cái từ thoáng tý, tùy duyên gì gì đó sinh ra dễ dãi nó mới biến tướng thành đủ thứ lợi dưỡng đó.
Đức Phật đưa ra giới luật mà không tuân theo thì đâu gọi là tu hành theo lời Phật/ Đạo Phật.

Cụ nói không đúng. Em vừa xem lại thấy có nhận cả hoa sau đó đưa cho đệ tử.
Vì tiền cuốn vào cành hoa nên nhận cả tiền và hoa nhưng hoa đưa cho đệ tử chứ ko lẽ vứt ngay dưới chân??? Nếu định nhận hoa thì ai cũng phải nhận và được cả bó sen tướng.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
TP Uông Bí phản hồi vụ sớt bát cúng dường ở chùa Ba Vàng:

"Đối với hoạt động sớt bát cúng dường được nhà chùa tổ chức thường xuyên vào các ngày chủ nhật hàng tuần và khi chùa tổ chức đại lễ.

Ngày 10/7 (tức ngày 7/8 năm Nhâm Dần), chùa Ba Vàng đã tổ chức Lễ Vu Lan với khoảng 10.000 người tham dự, trong đó có hoạt động sớt bát cúng dường được tổ chức vào hồi 11h trong khuôn viên chùa".

114hangbong

Xe cút kít
Tiền em mà có thì cứ phải tiêu cho bản thân trước tiên. Ăn ngon, cuộc sống tiện nghi, đi du lịch đó đây và thuê người chăm sóc sức khoẻ. Giúp ai khi thích chứ em ko cho đó là nghĩa vụ. Còn cung kính dâng tiền kiểu này em nhường những người có niềm đam mê. Nhiều năm nay em ko đi chùa cũng ko tín ngưỡng gì nữa một phần do chứng kiến những hình ảnh này. Chính quyền dung túng một số kẻ đội lốt tôn giáo làm điều sai trái.
Híc càng ngu muội càng dễ bị dẫn dắt. Chả thế mà bọn sư sãi được dung túng như thời này.

shazam

[Tịch thu bằng lái]
các cụ đừng chê, hay báng bổ, các cụ mà biết các lãnh đạo họ làm thì con số kia còn gấp nhiều lần số đấy
Anh thăng anh chung anh long anh anh có cúng nhiều ko cụ, sao vẫn vào lò. Hay tội các anh ấy còn ghê gớm hơn nên cúng rồi thấy bớt

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Sùng đạo, kính thầy có thể lố bịch nhưng chắc chắn họ sẽ không mọi rợ, u mê đến mức nhét đứa trẻ vào tủ cấp đông, không đâm nhau giữa phố... hay ít nhất bớt xúc phạm đức tin của người khác.
Thím phải sang miến điện xem các đại đức bên đó máu chiến thế nào :D, bỏ tủ đông hay đâm nhau chỉ là trò của bọn trẻ ranh vớ vẩn thôi. các thượng tọa bên ấy cầm dao cầm súng lãnh đạo quần chúng sùng đạo kính thầy diệt chủng cmnr nó luôn cả dân tộc hay tôn giáo khác còn được :)

Chỉnh sửa cuối:

Vô Dụng

Xe tăng
Cụ thật vô dụng. Không tin thì sao phải khó thế, không cúng tiền nữa là xong, việc gì phải chất vấn với lại tạo nghiệp?
Thế tại sao vẫn cứ cúng, ấy là vì họ không nghĩ như cụ, còn vì sao thì chịu.
Em vốn vô dụng, tên sao người vậy, cảm ơn cụ đã nhắc nhở.

Nine

Xe điện
Cụ biết gì về cúng dường tịnh tài hợp luật chưa. Thế nào là nhìn thoáng tý, cụ tìm hiểu các thủ tục bên Nam Tông Srilanka, Thái, Miến, Cam..chưa?
Chính cái từ thoáng tý, tùy duyên gì gì đó sinh ra dễ dãi nó mới biến tướng thành đủ thứ lợi dưỡng đó.
Đức Phật đưa ra giới luật mà không tuân theo thì đâu gọi là tu hành theo lời Phật/ Đạo Phật.
Em hoàn toàn đồng ý với cụ về vấn đề giới luật. Em đã tìm hiểu về vấn đề này khá nhiều.
Em nói nhìn thoáng ở đây nghĩa là cùng 1 việc quyên góp, tại sao diễn đàn OF quyên góp là đúng mà nhà sư quyên góp là sai.

Nine

Xe điện
Vì tiền cuốn vào cành hoa nên nhận cả tiền và hoa nhưng hoa đưa cho đệ tử chứ ko lẽ vứt ngay dưới chân??? Nếu định nhận hoa thì ai cũng phải nhận và được cả bó sen tướng.
Đúng cụ ạ. Nếu cứ ôm cả bó sen tướng thì sẽ không có tay để nhận tiền.
Em giả thiết nhà sư kia quyên góp với mục đích xấu như cụ đang nghĩ , vậy có nên làm theo cách cụ đang nghĩ không. Nếu là em thì đương nhiên em phải ôm tất thì lần sau mới có cơ hội quyên góp tiếp chứ đúng không ạ.
Như em đã còm trước đó, đôi khi tưởng vậy mà không phải vậy

Nine

Xe điện
Đi tu là phải bỏ, sao lại nhận? Đã nhận thì phải… xài, mà xài thì phạm giới luật, còn đưa người khác xài thì phải quản, mà tối ngày quản làm sao tu, còn nếu đưa người khác quản thì làm sao biết không thất thoát, nếu thất thoát há chẳng phải phụ lòng người cúng dường.

Ai cũng sợ quả báo nên không dám chất vấn thầy, sợ nghiệp nên không dám nói thẳng. Giới luật của Đức Phật sờ sờ ra đó, chịu khó đọc sẽ thấy rất rõ ràng rành mạch, nhưng rồi người ta lại “ngụy biện” theo kiểu “tuỳ duyên - thuận pháp”, tiền bạc chỉ là phương tiện, nào là tuỳ tâm, tuỳ hỷ rồi đến tuỳ tiện cũng rất gần.
Đoạn đầu em hoàn toàn đồng ý với cụ
Đoạn sau thì cụ chưa đúng. Việc cúng dường cho chư tăng là việc phúc đức, tạo phúc cho bản thân và gia đình.
Còn nếu vị tỳ kheo đó sử dụng khoản cúng dường đó không đúng thì đó là nghiệp của vị tỳ kheo đó phải chịu. Cụ không nên lồng 2 việc đó với nhau. Như vậy là cụ cũng mắc lỗi ngụy biện.

Nine

Xe điện
Híc càng ngu muội càng dễ bị dẫn dắt. Chả thế mà bọn sư sãi được dung túng như thời này.
Mợ nhìn như vậy mà đã kết luận là ngu muôi thì có nhẽ chưa chuẩn lắm. Định kiến khi chưa rõ hay chưa chắc chắn là không tốt.
Vấn đề khi được khẳng định 100% rồi kết luận sẽ hay hơn. Em không có ý nói mợ đang nhận định sai nhé chỉ là hơi vội vàng.

hatinh5760

Xe điện
Nhìn a Thích đi tuốt tiền phũ nhỉ. Đệ tử lại mang túi vài gang đi theo.
Xiền đi, hoa ở lại. Dịp Vu Lan mà trông các mẹ thật tội nghiệp. Nhìn theo t một cách tiếc nuối.
Đầu tiên lại tưởng hội rửa chân cho mẹ. Hóa ra...

Nine

Xe điện
Thím phải sang miến điện xem các đại đức bên đó máu chiến thế nào :D, bỏ tủ đông hay đâm nhau chỉ là trò của bọn trẻ ranh vớ vẩn thôi. các thượng tọa bên ấy cầm dao cầm súng lãnh đạo quần chúng sùng đạo kính thầy diệt chủng cmnr nó luôn cả dân tộc hay tôn giáo khác còn được :)
Cụ đang nói lung tung rồi. Mạng ảo có khác. Em đoán cụ thuộc thế hệ 9x. Nếu em đoán sai thì thành thật xin lỗi cụ.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Mẹ vk từng 1 thời u mê. Đem ko biết bao nhiêu tiền công đức lễ lạt hầu hạ các "sư chùa" này. Rồi sau khi ông già vk e mất bà bớt bớt đi 1 tí. Khi e về làm rể e công tác tư tưởng cho rất nhiều + việc các thầy bà già vk theo tự chuyển biến như đánh bạc, hút chích... Thì mới tỉnh ngộ ra. Thầy của bà già vk e có gu lắm , yêu cầu phục vụ như sau: Hút 555 ngoại, uống bia thì ken pháp, rượu thì phải chivas 18, cơm chay mỗi bữa phải đủ 7 món... Dkm đỉnh điểm đòi e cho đi mat xa thổi kèn. Về e nói bà già vk ko tin. Mãi đến gần đây mới tỉnh ngộ ra.

PhongNgoc

Xe buýt
Em hoàn toàn đồng ý với cụ về vấn đề giới luật. Em đã tìm hiểu về vấn đề này khá nhiều.
Em nói nhìn thoáng ở đây nghĩa là cùng 1 việc quyên góp, tại sao diễn đàn OF quyên góp là đúng mà nhà sư quyên góp là sai.
Diễn đàn quyên góp có công khai minh bạch không cụ? Hay làm gì không ai biết? Có người hỏi thì bảo tôi làm từ thiện chỗ ABC hết rồi? Nếu thế thì diễn đàn quyên góp cũng sai chứ ai dán nói đúng?

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Sư nào trong giới luật được quyên góp tiền ? Sự việc ở đây gốc vấn đề là giới luật là không được nhận tiền cụ hiểu chưa? Bất kỳ hình thức nào. Cho nên đừng so sánh với OFf hay ai quyên góp, ko liên quan gì ở đây cả.

Vô Dụng

Xe tăng
Đoạn đầu em hoàn toàn đồng ý với cụ
Đoạn sau thì cụ chưa đúng. Việc cúng dường cho chư tăng là việc phúc đức, tạo phúc cho bản thân và gia đình.
Còn nếu vị tỳ kheo đó sử dụng khoản cúng dường đó không đúng thì đó là nghiệp của vị tỳ kheo đó phải chịu. Cụ không nên lồng 2 việc đó với nhau. Như vậy là cụ cũng mắc lỗi ngụy biện.
Cúng dường để cầu phúc Đức cho bản thân và gia đình cũng là sai. Nó là mua bán đổi chác, em hỏi thẳng cụ, nếu như cúng dường mà không được bất cứ phúc Đức nào, liệu những người này có đồng ý cúng dường. Em khẳng định thầy nhận tiền, và Phật tử cúng dường trực tiếp bằng tiền là sai (em nói căn cứ trên video) Còn ai thấy đúng thì cứ tiếp tục, suy cho cùng nó chỉ là cách nhìn và sự lựa chọn của mỗi người.

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đang nói lung tung rồi. Mạng ảo có khác. Em đoán cụ thuộc thế hệ 9x. Nếu em đoán sai thì thành thật xin lỗi cụ.
Ủa lung tung gì cụ, sự thật các thượng tọa bên đó máu chiến hơn phương trượng thiếu lâm nhiều mà. Nếu được chọn tu tập thì phải theo những đại Đức như thế chứ theo thầy Mình e hơi…

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Nói tóm lại là: Ô. Thích Thái Mai giỏi quản lý - tổ chức - làm thương mại.