[Funland] Cúng dường chùa Ba Vàng

Nine

Xe điện
Diễn đàn quyên góp có công khai minh bạch không cụ? Hay làm gì không ai biết? Có người hỏi thì bảo tôi làm từ thiện chỗ ABC hết rồi? Nếu thế thì diễn đàn quyên góp cũng sai chứ ai dán nói đúng?
Vâng em nói rất rõ là diễn đàn quyên góp đúng mà. Câu hỏi ở đây là tại sao nhà sư quyên góp lại là sai ( bỏ qua vụ giới luật nhé)

Nine

Xe điện
Sư nào trong giới luật được quyên góp tiền ? Sự việc ở đây gốc vấn đề là giới luật là không được nhận tiền cụ hiểu chưa? Bất kỳ hình thức nào. Cho nên đừng so sánh với OFf hay ai quyên góp, ko liên quan gì ở đây cả.
Hoàn toàn đồng ý với cụ về vấn đề giới luật. Cái này em hiểu rất rõ.
Vạy em xin đặt lại vấn đề, tại sao chùa Ba Vàng ( 1 tổ chức) quyên góp lại là sai mà diễn đàn OF quyên góp lại là đúng.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Người ta dâng tiền chả kêu tiếng nào, toàn cụ trên này lại đi khóc hộ =))

Nine

Xe điện
Cúng dường để cầu phúc Đức cho bản thân và gia đình cũng là sai. Nó là mua bán đổi chác, em hỏi thẳng cụ, nếu như cúng dường mà không được bất cứ phúc Đức nào, liệu những người này có đồng ý cúng dường. Em khẳng định thầy nhận tiền, và Phật tử cúng dường trực tiếp bằng tiền là sai (em nói căn cứ trên video) Còn ai thấy đúng thì cứ tiếp tục, suy cho cùng nó chỉ là cách nhìn và sự lựa chọn của mỗi người.
Cụ hoàn toàn.nhầm chỗ này. Cúng dường bằng tiền hoàn toàn không bị cấm. Và việc cúng dường bố thí để tạo phúc cho bản thân hoàn toàn đúng
Trong vấn đề bố thí thì việc bố thí cúng dường cho chư tăng sẽ có công đức rất lớn vì vậy giả thiết của cụ đưa ra là không hợp lý

Nine

Xe điện
Ủa lung tung gì cụ, sự thật các thượng tọa bên đó máu chiến hơn phương trượng thiếu lâm nhiều mà. Nếu được chọn tu tập thì phải theo những đại Đức như thế chứ theo thầy Mình e hơi…
Vâng em vẫn khẳng định điều cụ nói là không đúng, là nói lung tung. Thành thật xin lỗi cụ.

Loe_hờ lú

Xe điện
Đề xuất cho chùa Ba Vàng này niêm yết trên sàn HOSE với mã CBV để quản lý tài chính cho minh bạch, đúng quy định về thuế của nhà nước
Kinh nghiệm đối với Thiếu Lâm Tự đã được triển khai ở Tàu thành công. Tài sản của doanh nghiệp "chùa" tăng lên nhanh chóng, thu nhập người lao động tăng lên, đóng góp xã hội nhiều hơn và đóng thuế nhiều hơn./

dzoro

Xe điện
Hoàn toàn đồng ý với cụ về vấn đề giới luật. Cái này em hiểu rất rõ.
Vạy em xin đặt lại vấn đề, tại sao chùa Ba Vàng ( 1 tổ chức) quyên góp lại là sai mà diễn đàn OF quyên góp lại là đúng.
OF là một sản phẩm của 1 công ty cổ phần. Vậy cụ đang cho rằng chùa 3 Au cũng tương tự như 1 công ty cổ phần?

Nine

Xe điện
OF là một sản phẩm của 1 công ty cổ phần. Vậy cụ đang cho rằng chùa 3 Au cũng tương tự như 1 công ty cổ phần?
Cụ lái vấn đề đi đâu vậy. Công ty cổ phần, công ty tnhh, quỹ từ thiện, nhà chùa, nhà thờ thiên chúa, em, cụ.... Nếu những cá nhân và tổ chức nói trên đứng la quyên góp thì là sai hay đúng. Tại sao sai và tại sao đúng. Câu hỏi đơn giản thôi cụ.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Tưởng sập rồi mà vẫn thịnh quá

dzoro

Xe điện
Đề xuất cho chùa Ba Vàng này niêm yết trên sàn HOSE với mã CBV để quản lý tài chính cho minh bạch, đúng quy định về thuế của nhà nước
Kinh nghiệm đối với Thiếu Lâm Tự đã được triển khai ở Tàu thành công. Tài sản của doanh nghiệp "chùa" tăng lên nhanh chóng, thu nhập người lao động tăng lên, đóng góp xã hội nhiều hơn và đóng thuế nhiều hơn./
Em đề xuất luật doanh nghiệp nên thêm một loại hình doanh nghiệp nữa đó là công ty chùa. Loại hình doanh nghiệp này nên có cơ cấu giống công ty CP, không được hưởng ưu đãi thuế suất và phải kiểm toán và soát xét định kỳ như công ty đại chúng.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Một ví dụ để các cụ hiểu:
-Trong một pháp thoại, quyền Pháp chủ có giới thiệu một trong những tín chủ của đạo Phật rất thành tâm là anh Vượng Vin. Sang U thì anh bỏ tiền xây chùa, về VN thì bỏ 150 tỷ xây chùa ở quê anh, sau đó đóng 40 tỷ góp tiền xây học viện Phật giáo thì phải.
- Các anh top 10 đại gia VN cũng cúng dường, xây chùa khá nhiều, trên các báo chí khá nhiều, và kín tiếng cũng nhiều.
Tất nhiên các anh ý không đưa trực tiếp, nhưng hoạt động cúng dường đó không phải chỉ có người dân làm, quan chức, đại gia họ cũng đóng góp nhiều.

Tuy nhiên Quyền Pháp chủ khẳng định 2 việc:
- Các tỳ kheo chỉ tập trung vào một việc: tu học đắc đạo.
- Không thực hiện việc xây chùa, quyên góp xây chùa và các việc liên quan khác. Việc đó giành cho đại chúng, đại diện là quan chức, vua chúa, hoặc các vị đại gia. Họ có phước đức được hưởng và trách nhiệm của họ là làm việc đó. Chứ với những người tu học và đắc đạo tiền bạc danh lợi không có ý nghĩa gì.
- video trong còm này các bác nhé:
Từ thời đức Phật thì việc cúng dường đã có, ông Cấp Cô Độc còn xếp vàng lên diện tích đất mua để trả tiền mua đất xây tịnh xá Kỳ viên, đó là tâm nguyện của ho, đức Phật đều nhận cả, thậm chí nhận cả nấm độc cúng dường của anh thợ rèn Thuần-Đà , trước khi qua đời do món ăn đó, đó là để tạo cho họ có phước đức
.

Việc bổ nhiệm người phụ trách công tác tuyên truyền là một sai lầm cực kỳ lớn. Điều đó dẫn tới việc thay thế một loạt người thiếu hiểu biết trên mọi phương diện từ tôn giáo, xã hội, chính trị, lịch sử và khoa học lên làm công tác tuyên truyền trên các phương tiện thông tin đại chúng. Họ nhìn đạo Phật với một con mắt rất thiểu hiểu biết. Và họ, phải nói thật, đang gây chia rẽ, và mâu thuẫn xã hội chứ không phải là ngược lại.

Cũng không trách họ được, những người đứng đầu thể chế cũng vậy, đã quá xa rời một trong những tôn giáo gắn liền và che chở hồn dân tộc hàng nghìn năm nay.

Những người có tầm nhìn đều giật mình bởi vì, lịch sử hàng nghìn năm nay, khi nào những người lãnh đạo thể chế xa rời đạo Phật, thiếu sự hiểu biết sâu sắc về việc xây dựng một nền hòa bình thịnh trị lâu dài dựa trên những chất liệu phi thường của đạo Phật, thì tuổi thọ của thể chế ngắn, vận mệnh của cả dân tộc lại đứng trước nguy cơ trên nhiều phương diện.

Thời Lý được 216 năm, thời Trần được 175 năm, thời Nguyễn 143 năm, đó là những triều đại đã từng có những người lãnh đạo hiểu biết và nương tựa vào đạo Phật, những triều đại khác, ngắn hơn rất nhiều, dưới 100 năm và xã hội đều rơi vào loạn lạc và chiến tranh

Chỉnh sửa cuối:

dzoro

Xe điện
Cụ lái vấn đề đi đâu vậy. Công ty cổ phần, công ty tnhh, quỹ từ thiện, nhà chùa, nhà thờ thiên chúa, em, cụ.... Nếu những cá nhân và tổ chức nói trên đứng la quyên góp thì là sai hay đúng. Tại sao sai và tại sao đúng. Câu hỏi đơn giản thôi cụ.
Vì cụ đang cố lái sự biến tướng của cúng dường sang thành quyên góp!

Nine

Xe điện
Vì cụ đang cố lái sự biến tướng của cúng dường sang thành quyên góp!
Không ạ. Với phật tử thì vẫn là cúng dường. Với nhà chùa trong trường hợp này em gọi đó là quyên góp.
Vấn đề là cụ đang bị định kiến là số tiền quyên góp đó sẽ được sử dụng cho cá nhân còn em thì chưa khẳng định gì

motthoidongbim

Xe điện
Đoạn đầu em hoàn toàn đồng ý với cụ
Đoạn sau thì cụ chưa đúng. Việc cúng dường cho chư tăng là việc phúc đức, tạo phúc cho bản thân và gia đình.
Còn nếu vị tỳ kheo đó sử dụng khoản cúng dường đó không đúng thì đó là nghiệp của vị tỳ kheo đó phải chịu. Cụ không nên lồng 2 việc đó với nhau. Như vậy là cụ cũng mắc lỗi ngụy biện.
Tự nhiên đưa tiền thằng khác tiêu. Nói là cúng dường xong nếu vị tỳ kheo đó sử dụng ko đúng thì vị tỳ kheo đó chju nghiệp. Nghiệp đâu chẳng thấy, chỉ thấy cno ăn trắg mặc trơn, kiếp sau thì chưa ai nhìn thấy đâu, cứ nhìn cái trước mắt đã. Mà biết là 90% sẽ sử dụng ko đúng mục đích tạo cơ hội cho vị tỳ kheo đó phạm giới luật cũng là tiếp tay phạm giới luật 😂😂😂.
Xưa mỗi chùa, nhà nước giao cho phần đất để tự canh tác, trồng trọt lấy đó mà sống để tu hành. Tiền của dân công đức, giọt dầu để hương khói + tu sửa chùa. Giờ thì sao? Cứ nhìn đấy mà ra thôi.
Mê muội từ việc mong cúng dường để được nọ được kia. Mê muội theo quan chức, doanh nhân bẩn. VA là ví dụ. Cno ăn trên xương máu nhân dân đến hàng nghìn tỏi. Cno lễ nọ, cúng dường, xây chùa này kia vài chục tỏi thì có thấm vào đâu. Mà quên chưa nhắc vụ lễ nọ kia vacxin Việt. Giờ nó ntn rồi?
Bọn chủ lô đề qê e vừa qua post ảnh đi lễ đền ông Hoàng Bảy ở Lào Cai. Toàn bọn tiếp tay đẩy bao nhiêu thanh niên vào tệ nạn, bao gia đình tan nát... Xong cno mang tiền đấy đi lễ lạt mong cái gì? Mong làm ăn phát đạt, nhiều khách hàng... Ông mà có thật ông chẳng vật toi cno ra ý chứ. Ông là ng muốn mang lại hạnh phúc ấm nó cho toàn nhân dân. Cmay lại dâng tao lễ từ tiền bẩn à?

Nine

Xe điện
Tự nhiên đưa tiền thằng khác tiêu. Nói là cúng dường xong nếu vị tỳ kheo đó sử dụng ko đúng thì vị tỳ kheo đó chju nghiệp. Nghiệp đâu chẳng thấy, chỉ thấy cno ăn trắg mặc trơn, kiếp sau thì chưa ai nhìn thấy đâu, cứ nhìn cái trước mắt đã. Mà biết là 90% sẽ sử dụng ko đúng mục đích tạo cơ hội cho vị tỳ kheo đó phạm giới luật cũng là tiếp tay phạm giới luật 😂😂😂.
Xưa mỗi chùa, nhà nước giao cho phần đất để tự canh tác, trồng trọt lấy đó mà sống để tu hành. Tiền của dân công đức, giọt dầu để hương khói + tu sửa chùa. Giờ thì sao? Cứ nhìn đấy mà ra thôi.
Mê muội từ việc mong cúng dường để được nọ được kia. Mê muội theo quan chức, doanh nhân bẩn. VA là ví dụ. Cno ăn trên xương máu nhân dân đến hàng nghìn tỏi. Cno lễ nọ, cúng dường, xây chùa này kia vài chục tỏi thì có thấm vào đâu. Mà quên chưa nhắc vụ lễ nọ kia vacxin Việt. Giờ nó ntn rồi?
Bọn chủ lô đề qê e vừa qua post ảnh đi lễ đền ông Hoàng Bảy ở Lào Cai. Toàn bọn tiếp tay đẩy bao nhiêu thanh niên vào tệ nạn, bao gia đình tan nát... Xong cno mang tiền đấy đi lễ lạt mong cái gì? Mong làm ăn phát đạt, nhiều khách hàng... Ông mà có thật ông chẳng vật toi cno ra ý chứ. Ông là ng muốn mang lại hạnh phúc ấm nó cho toàn nhân dân. Cmay lại dâng tao lễ từ tiền bẩn à?
Với quan niệm và góc nhìn của cụ thì em hoàn toàn không phản đối.

Thỏ móm

Xe điện
Khẩu nghiệp.
Có những ngôi chùa không có nổi kinh phí để thắp điện chiếu sáng, phải trông cậy vào sự trợ giúp của đồng môn.

Tất nhiên đạo Phật bây giờ chịu sự quản lý, can thiệp của một loại đạo khác :D

Nên phần đông nhẩy vào xỉa xói cũng là lẽ thường.
Nhưng tôn giáo mãi là trường tồn: Sùng đạo, kính thầy có thể lố bịch nhưng chắc chắn họ sẽ không mọi rợ, u mê đến mức nhét đứa trẻ vào tủ cấp đông, không đâm nhau giữa phố... hay ít nhất bớt xúc phạm đức tin của người khác.
Lâu lâu mới thấy nhà anh chém được câu khá đủ cả ý và nghĩa. Thỏ cũng mừng cho anh, chí ít trong anh còn cái gì đó là Tư ( Văn, Tư, Tu). :)

dzoro

Xe điện
Không ạ. Với phật tử thì vẫn là cúng dường. Với nhà chùa trong trường hợp này em gọi đó là quyên góp.
Vấn đề là cụ đang bị định kiến là số tiền quyên góp đó sẽ được sử dụng cho cá nhân còn em thì chưa khẳng định gì
Em chưa nói số tiền sẽ đi đâu. Em chỉ nói cúng dường nó khác với quyên góp. Đừng đánh đồng 2 thứ khác hẳn nhau như vậy.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cầm cash phản cảm quá, thầy nên đeo cái theo có mã QR code, bà con quẹt mã chuyển tiền cho thầy có phải nhanh gọn ko; ông bà tiên tổ dưới suối vàng thấy con cháu văn minh hiện đại thế cũng hoan hỉ, ko siêu thoát mới là lạ

Nine

Xe điện
Em chưa nói số tiền sẽ đi đâu. Em chỉ nói cúng dường nó khác với quyên góp. Đừng đánh đồng 2 thứ khác hẳn nhau như vậy.
Em khẳng định với cụ là em không hề đánh đồng.
Giờ em muốn cúng dường, tiền của em thì em cúng thôi. Như có cụ nào đã còm, thằng đưa tiền chưa khóc mà thằng không đưa đã khóc hộ. Vậy là sao.