[Thảo luận] Cùng định nghĩa về khái niệm "Vượt xe"

chinhatm

Xe container
Nhân việc bác Ngọc Phan, tôi xin mở topic luận bàn về khái niệm "vượt":
- Vượt là khái niệm sinh ra từ thời bao cấp, khi mà ở Bắc Việt Nam chưa có con đường nào có trên 2 làn xe chạy cùng chiều. Do đó, khi muốn vượt lên trên xe khác, bắt buộc xe muốn vượt phải lấn sang làn đường của xe ngược chiều. Chính vì vậy, vượt xe là trường hợp khá nguy hiểm, luật có quy định khá chặt chẽ về trường hợp này.
- Ngày nay, hầu hết các con đường mới mở đều có 2 làn xe trở lên cho một chiều xe chạy. Trên các con đường này, khi có một xe chạy nhanh hơn một xe khác đang chạy ở làn bên cạnh, dễ bị ngộ nhận là vượt xe, nhưng thực chất không phải. Luật cho phép xe chạy trên một làn riêng, chỉ được chuyển làn ở nơi cho phép, và không hề bắt buộc xe này phải chạy chậm hơn xe khác ở làn bên cạnh. Không tồn tại khái niệm vượt trên những con đường này.

Có thể định nghĩa khái niệm vượt như sau: "Vượt xe là trường hợp phải lấn sang phần đường của xe chạy ngược chiều để vượt qua một xe khác đang chạy cùng chiều ở phía trước mình"

Đây là khái niệm tôi rút ra từ các quy định của pháp luật và thực tế tham gia giao thông. Mời các bác cùng tham gia thảo luận!

thaptothanh13

Xe tải
Chuyện này, em cũng đã có bài thảo luận cùng các cụ trong thớt "Vượt phải" của cụ Đông.
Thật ra thì đó là những gì cụ đúc rút ra. Tuy nhiên, khi bàn đến vấn đề luật pháp thì phải có văn bản, điều luật quy định rõ ràng. Nếu ko có, nghĩa là luật chưa điều chỉnh. Và người tham gia vẫn phải tuân theo luật cũ.
Bộ luật cũ hiện nay có nhiều chỗ "bất cập" lắm. Nhưng luật vẫn là luật, nên việc "suy ra" hay "rút ra" từ luật là không nên lắm. Vì khi ra tòa, những điều "suy ra", "rút ra" đó chẳng có giá trị pháp luật gì cả.

mọt

Xe máy
Em chỉ biết là: Trên những đoạn đường 1 chiều, phân thành các làn khác nhau bằng vạch sơn thì KHÔNG CÓ KHÁI NIỆM VƯỢT PHẢI NỮA!
Nếu không phân làn cụ thể cho từng loại xe, vạch sơn đứt quãng thì chỉ có khái niệm CHUYỂN LÀN!

thanhlt1979

Xe tải
Bác trong bài này cũng tranh luận với xxx y hệt như bác Ngọc Phan! các bác xem thử nhé!
Nhiều bạn có ý kiến nói rằng: theo luật thì xe vượt bên phải là sai. Nhưng khái niệm vượt bên phải như thế nào phải được hiểu cho đúng.

Luật Giao thông đường bộ của mình không nói rõ lắm làm cho cảnh sát giao thông (cố tình hoặc do không hiểu) đôi khi cũng cứ phạt bừa.
Bản thân tôi đã vài lần bị cảnh sát dừng lại để phạt lỗi vượt phải nhưng chưa lần nào bị phạt cả. Ví dụ gần đây nhất trên đường Phạm Văn Đồng (đoạn từ ngã tư Cổ Nhuế đến cầu Thăng Long), khi xe tôi chạy ở làn đường bên phải vượt rất nhiều xe ở làn đường bên trái. Đi ngang qua khu vực công viên Hòa Bình tôi bị cảnh sát giao thông dừng lại và phạt lỗi vượt bên phải. Tôi bình tĩnh hỏi lại:
- Xin hỏi, làn đường này có cấm ôtô đi không?
- Làn đường này không cấm ôtô - đồng chí cảnh sát giao thông trả lời.
- Xin hỏi, xe tôi có đi quá tốc độ cho phép không?
- Xe anh không phạm lỗi tốc độ mà phạm lỗi vượt phải - công an trả lời.
- Vậy theo đồng chí, nếu xe làn đường bên trái dừng lại thì xe của tôi cũng phải dừng lại thì mới không phạm lỗi vượt phải?
- Làm gì có chuyện đó, anh đừng cãi vớ vẩn nữa - công an đáp.
- Đây không phải là tôi cãi, mà tôi muốn đồng chí giải thích rõ luật trước khi đồng chí phạt. Vì tôi biết chắc chắn rằng, khi tuyến đường đã phân làn thì không có khái niệm vượt phải hay trái, mà chỉ xử phạt lỗi đè vạch liền, lỗi chuyển làn đột ngột gây nguy hiểm, lỗi đi vào làn đường cấm, hoặc lỗi vượt tốc độ.
Nếu đồng chí không đồng ý tôi sẵn sàng ký biên bản phạt và đề nghị đồng chí ghi rõ kiến nghị của tôi.
Sau đó, đồng chí công an trả giấy tờ xe của tôi và không nói gì. Các bạn nếu gặp tình huống như vậy thì bình tĩnh và kiên quyết tranh luận thì chắc chắn các đồng chí cảnh sát dù cố tình (hoặc do không hiểu rõ luật) sẽ không thể phạt các bạn được.
Chúc các bạn lái xe an toàn và may mắn!
Đỗ Văn

http:// vnexpress.net/GL/Oto-Xe-may/Tu-van/2011/01/3BA2521B/ Đường dẫn đây ạ!

ngocanhpdc

Xe tăng
Em là em cứ áp dụng "lý thuyết" cụ Ngoc Phan truyền lại: khi chuyển sang làn phải để "vượt" xe làn bên trái, sau khi vượt xong là em cứ làn bên phải em đi một đoạn nữa nếu có "chướng ngại vật" em lại chuyển vào làn trái

noperation

Xe hơi
Nhân việc bác Ngọc Phan, tôi xin mở topic luận bàn về khái niệm "vượt":
theo em "vượt" xảy ra khi: khi 2 xe đang tham gia giao thông cùng làn với nhau, xe phía sau chuyển làn đường để chạy lên trên xe phía trước.

Trường hợp 2 xe tham gia giao thông ở 2 làn đường khác biệt thì mạnh xe nào xe đó đi. tụt lên tụt xuống dzô tư.

anhtho

Xe ngựa
theo em "vượt" xảy ra khi: khi 2 xe đang tham gia giao thông cùng làn với nhau, xe phía sau chuyển làn đường để chạy lên trên xe phía trước.

Trường hợp 2 xe tham gia giao thông ở 2 làn đường khác biệt thì mạnh xe nào xe đó đi. tụt lên tụt xuống dzô tư.
Cái này còn mù mờ lắm, không đơn giản như vậy đâu. Em đã hỏi bọn tây về khái niệm vượt phải mà khác làn, chúng nó nói làm gì có luật như vậy (đôi khi trộm thì được). Nhưng bù lại, bọn tây không bao giờ đi ra làn ngoài nếu lượng sức không đi nhanh được. Ở ta thì chuyện đi chậm ở làn cho xe đi nhanh lại quá nhiều nên dẫn tới anh em ta phải phạm luật. Đáng nhẽ xxx phải bắt hết những xe tải, xe bus, xe cont đi trên làn dành cho xe con thì anh em ta khỏe.

Comeback86

Xe buýt
nói chung là cứ cảm thấy an toàn và vượt đc là vượt thôi ạ.nhưng chỉ trên những đoạn có phân làn rõ ràng, em dự là xxx sẽ có đòn mới cho 2 chim mồi đi vào 2 làn song song để ép mình muốn vượt thì vào làn 2b thì chịu hẳn

toitimtoi

Xe tải
Vượt chỉ là khái niệm. có thể nói xe A vượt xe B tương đương với việc xe B tụt lại sau xe A. Vượt trở thành hành động khi bạn cố tăng tốc để vượt một xe khác. XXX phái chứng minh được là bạn tăng tốc để vượt xe khác. Sẽ không chứng minh được nếu bạn chạy trong khoảng tốc độ cho phép và đi ở làn được phép đi. CÁi mà xxx nhìn thấy vượt chỉ là hiện tượng và luật pháp không truy cứu hiện tượng mà chỉ truy cứu hành động do vậy bắt lỗi vượt như các cụ nói là bắt láo

Loong Phoong

Xe điện
xxx chuyên bắt lỗi vượt phải ở mấy tuyến đường quốc lộ, mà trong khi đường có ít nhất 2 làn cho xe chạy, và không bắt buộc phân làn cho riêng từng loại xe, mình có thể chuyển sang làn phải nếu muốn và không thể gọi là phạm luật được, miễn là chuyển làn an toàn và đi đúng tốc độ, bác nào yếu tim và non gan thì sẽ bị xxx thịt thơm thôi

Accent1110

Xe tăng
Chuyện này, em cũng đã có bài thảo luận cùng các cụ trong thớt "Vượt phải" của cụ Đông.
Thật ra thì đó là những gì cụ đúc rút ra. Tuy nhiên, khi bàn đến vấn đề luật pháp thì phải có văn bản, điều luật quy định rõ ràng. Nếu ko có, nghĩa là luật chưa điều chỉnh. Và người tham gia vẫn phải tuân theo luật cũ.
Bộ luật cũ hiện nay có nhiều chỗ "bất cập" lắm. Nhưng luật vẫn là luật, nên việc "suy ra" hay "rút ra" từ luật là không nên lắm. Vì khi ra tòa, những điều "suy ra", "rút ra" đó chẳng có giá trị pháp luật gì cả.
E hoàn toàn đồng ý với cụ

Tribute

Xe container
Em thử định nghĩa xem nhé: "Vượt xe là việc một xe cơ giới tăng tốc độ để vượt qua một xe cơ giới khác khi hai xe lưu thông trên cùng một làn đường". Nếu định nghĩa như này thì những xe bám sát đ.ít 1 xe đi phía trước cùng làn rồi lách ra tăng tốc, vượt lên và trở lại làn mới gọi là vượt, còn những xe di chuyển ổn định trên 1 làn đường (bất kể làn trái hay làn phải) mà xe đi làn bên cạnh chậm hơn và tụt lại thì không gọi là vượt. Mong các bác QH sớm sửa lại Luật GTĐB cho anh em được nhờ.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em thử định nghĩa xem nhé: "Vượt xe là việc một xe cơ giới tăng tốc độ để vượt qua một xe cơ giới khác khi hai xe lưu thông trên cùng một làn đường". Nếu định nghĩa như này thì những xe bám sát đ.ít 1 xe đi phía trước cùng làn rồi lách ra tăng tốc, vượt lên và trở lại làn mới gọi là vượt, còn những xe di chuyển ổn định trên 1 làn đường (bất kể làn trái hay làn phải) mà xe đi làn bên cạnh chậm hơn và tụt lại thì không gọi là vượt. Mong các bác QH sớm sửa lại Luật GTĐB cho anh em được nhờ.
Cụ cũng hơi chi tiết quá đấy!!!
Vượt, đơn giản chỉ là xe chạy phía sau chạy tốc độ cao hơn xe phía trước theo cùng một chiều lưu thông trên đường!

Còn chuyện làn đường lại là chuyện khác!

Chuyện chuyển làn cũng là chuyện khác!

chinhatm

Xe container
Thực ra tự định nghĩa khái niệm vượt chỉ để mình hiểu cho rõ, qua đó có thể cắt nghĩa rạch ròi các khái niệm khác mà thôi. Còn trong thực tế, lý luận trước xxx hay trước tòa (nếu ra tòa) thì chỉ cần phao duy nhất: "Công dân được phép làm những gì pháp luật không cấm" (Không ai dám bác bỏ điều này)
Trường hợp đường có nhiều làn, bị vịn lỗi vượt phải có thể lý luận y như bác Ngọc Phan:
- Xe được phép chạy ở làn bên phải.
- Xe không chạy quá tốc độ cho phép.
- Luật không cấm xe chạy ở làn bên phải chạy nhanh hơn xe ở làn bên trái, mà cấm xe chạy ở làn bên trái chạy chậm hơn xe ở làn bên phải.

chinhatm

Xe container
Theo tôi vẫn chưa đúng. Trên đường có nhiều làn, một xe bám sát *** xe trước rồi lách ra, rồi lại tạt vào cũng vẫn chỉ là hành động chuyển làn mà thôi. Hơn nữa, không hề có định nghĩa thế nào là vượt nên hành động trên có thể quy về chuyển làn, không phạm luật, vì luật không hề quy định chỉ được phép chuyển làn ở khoảng cách bao nhiêu mét tới xe phía trước.

theph

Xe điện
Cụ cũng hơi chi tiết quá đấy!!!
Vượt, đơn giản chỉ là xe chạy phía sau chạy tốc độ cao hơn xe phía trước theo cùng một chiều lưu thông trên đường!

Còn chuyện làn đường lại là chuyện khác!

Chuyện chuyển làn cũng là chuyện khác!
Ô hay cụ Phan, thế nếu em chạy tốc độ cao hơn nhưng đến đ.ít nó em phanh thì có vượt không? Cụ thiếu là phải vượt nó trên cùng làn đường ợ.

thtvuf

Xe điện
Các cụ bàn làm gì nữa, xxx đã có phương án bắt lỗi mới rồi ... he he

Toyota Celica

Xe container
Hehe sắp tới 90% ra đường vượt phải là OF roài :)) ............. :)

30zet

Xe tải
Vỡ ra nhiều đấy các cụ.

bizviet

Xe điện
Cụ nào rảnh làm luôn 1 câu hỏi lên VOV giao thông với tình hướng cụ thể như đi trên Đại lộ Thăng Long đi