[Funland] Cùng đánh giá xu hướng BDS trong và sau đợt bùng phát Covid thứ 4

cattrang130390

Xe tăng

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
họ đã là "chiên gia" thì mình có tranh cũng chả kịp cụ ạ. Nên thôi e nhường hết
Cuối 2020-đầu 2021, CP ta học cách của tầu: "kích hoạt nền kt bằng BĐS". Hệ quả là giá nhà đất tăng vọt khắp muôn nơi, bất kể lương cung dồi dào, khẩu hiệu "mục tiêu kép" hừng hực trương khắp mọi xó xỉnh.
Nhưng đúng là "người tính không bằng giời tính" - làn sóng covid thứ 4 ập xuống, toang - khiến mọi thứ đảo lộn. Gì chứ năm 2022 nợ xấu tại các NHTM sẽ tăng dựng đứng là không phải bàn. Lại còn cái món trái phiếu DN lãi suất cao nữa...
Hay lại kích phát nữa? Ý của mấy anh "chiên gia" là ở chỗ đóa - đau bụng, uống nhân sâm cho nó bổ...

Chỉnh sửa cuối:

carrot123

Xe tải
Không được 70 triệu trong 4 tháng đâu. Hiện giờ trong 5-600K thì số người tiêm lần 1 chiếm đa số, nhưng trong 6-8 tuần sau cần tiêm liều 2 thì nếu vẫn với tốc độ này thì số người tiêm lần 1 sẽ giảm đi, chưa kể sẽ có 1 số ko ít người từ chối tiêm. Cứ so với nước Đức, với quy mô dân số ít hơn Việt Nam chút thì đến giờ là 7 tháng triển khai rồi mà tổng số tiêm ít nhất 1 mũi mới có khoảng 64%.
Em thấy vaccine đang hiếm dần. Các cụ ở đây tiêm hết chưa? Sợ tù giờ tới cuối năm về còn nhỏ giọt, CP cứ nói thế thôi, hêt quý 3 lại đến quý 4. Giờ còn có làn sóng tiêm mũi 3 ở 1 số nước nên vaccine lại càng khan. Ko khéo ít nữa lại triển khai cả Nanocovax í ạ vì chả còn lựa chọn nào khác.
Nói chung em thấy VN nhiều nguy cơ, tỉ lệ phủ vaccine thì rất là thấp, có khi thấp ngang Châu Phi. Nhìn bọn Indo quằn quại thế nhưng thực ra độ phủ vaccine của nó còn cao hơn mình nhiều. Mình chẳng qua là dân biết sợ hơn, ở trong nhà nhiều; nhưng mà đói mãi thì đầu gối cũng phải bò. Biến chủng thì ko phải chỉ dừng lại ở Delta. Con Lamda cũng được phát hiện nhiều nước rồi, còn kháng cả vaccine.
Nói chung là chả dám nói trước cái gì và ko thấy ánh sáng cuối đường hầm đâu :(

Halinh07

Xe tăng
Tôi chả nhìn thấy gì sáng sủa khi chưa sang Q3/2022. Nếu tiêm hết cho HN và SG cũng phải hết năm 2021. Sang năm 2022 bắt đầu rục rịch đi vào SX dự là còn rất khó khăn. Có lẽ 3-6 tháng mới phục hồi sx. Mọi thứ còn ở phía trước. Mong các Cụ và gia đình giữ gìn sức khỏe và nhanh tiêm đủ 2 mũi mà phòng bệnh. Rất nhiều cảnh đau lòng hiện đang diễn ra tại SG. Tôi thì mong tồn tại hết năm 2022 rồi mới tính làm ăn gì.

thangsu

Xe buýt
Nhẹ nhẹ nhàng nay tăng 20k ca nhiễm/ chết hơn 700 ca. Quá khủng khiếp các cụ ah

carrot123

Xe tải
cụ xem thông tin ở dâu đấy, sao hôm nay em xem tren VNexpress là tăng 8.3K? 20K thì bằng Indo và Thái rồi à

xe rùa 2012

Xe container
cụ "rùa" chuẩn quá. Ở cõi VN này, bđs lên hay xuống trông chờ nhiều vào chính sách kích cầu của CP. Hiện tại nhiều cụ vẫn trông chờ vào gói đầu tư công giải ngân sau khi dịch bệnh đc kiểm soát
cảm ơn bác đã khen và cùng suy nghĩ với em
ở xứ mình ko theo kttt hoàn toàn, mà nó có định hướng ; cho nên, cc bds đừng lo, có nín đén khi CP kích caaffu, bds lại lên hương
khi đang lên hương, thắt 1 cái chi tiêu công, bds cắm đầu đi xuống ngay :))

thangsu

Xe buýt
App NCOVI đó các cụ. Cập nhật hàng ngày. Không kiểu cập nhật như báo với tivi cập nhật theo buổi sáng, tối.

VHH148

Xe tăng
Cụ nào ôm tiền chờ bđs sản hạ thì tùy, cũng có thể chớp trong ngắn hạn quất đc. Nhưng cơ bản các cụ nên thử thế này, nếu các cụ đang có cái nhà đang ở, nhà đất nhé, giờ bán thử cái nhà đấy đi, thuê nhà ở, tiền gửi bank lấy lãi. Sau 3-5 năm thử hỏi mua lại xem lồi ra hay phải bù vào nhé. Kinh nghiệm của e thì 90% là bù vào, có thể ít hay nhiều nhưng riêng vụ lồi ra cửa thấp lắm :D

tobe11

Xe tăng
Cụ nào ôm tiền chờ bđs sản hạ thì tùy, cũng có thể chớp trong ngắn hạn quất đc. Nhưng cơ bản các cụ nên thử thế này, nếu các cụ đang có cái nhà đang ở, nhà đất nhé, giờ bán thử cái nhà đấy đi, thuê nhà ở, tiền gửi bank lấy lãi. Sau 3-5 năm thử hỏi mua lại xem lồi ra hay phải bù vào nhé. Kinh nghiệm của e thì 90% là bù vào, có thể ít hay nhiều nhưng riêng vụ lồi ra cửa thấp lắm :D
Cụ tư vấn thế thì...
Nguyên tiền thuê nhà đã ăn hết vào tiền lãi bank rồi. :)
Giờ tính phương án đầu tư là phải so tiền nhàn rỗi đem đi gửi bank so với sự tăng giá của bds.

Hoặc chi phí lãi vay so với tăng giá của Bds chứ nhỉ.

hoami

Xe tăng
Thì rõ là cụ nào giờ ko có đất chả mong nó giảm, sập, cắm đầu...các cụ ấy càng mừng :), nhưng khi đấy dám mua vào hay ko lại là chuyện khác, vì nhiều lý do.

lenhaque

Xe tăng
Ác thế cụ :D

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ đã có vợ, con chưa ? Khi có gia đình rồi thì kể cả nhìn thấy lợi nhuận đấy nhưng liệu có thuyết phục được không ? Có mỗi cái việc rửa bát, quét nhà lắm khi còn váng đầu, ung thủ. Mà kể cả là tiền sẵn trong két, tìm được lô giá rẻ mình ưng nhưng vợ nó không ưng hay nó bảo để còn lo cho con cái và phòng thân thì chắc méo gì đã mở được két :))

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

RealHomes

Xe tải
Dãy tứ lập bán hết lâu rồi nên đợt em xem dãy mặt bến du thuyền em cũng ko hỏi, vì xác định giá lên kha khá rồi, giá cụ dự tính khả năng vẫn đuối đấy.
Đợt trước cô e lấy là 22,x tí mà giờ bán 24 còn chưa trôi được cụ ạ :(

VHH148

Xe tăng
Cụ tư vấn thế thì...
Nguyên tiền thuê nhà đã ăn hết vào tiền lãi bank rồi. :)
Giờ tính phương án đầu tư là phải so tiền nhàn rỗi đem đi gửi bank so với sự tăng giá của bds.

Hoặc chi phí lãi vay so với tăng giá của Bds chứ nhỉ.
Tiền thuê ăn vào lãi bank, ok sao đâu. Nếu nghĩ bđs nó hạ thì sau dùng tiền hnay bán mua lại đc vẫn dư ra tiền cơ mà.
E thật chừng nào đa phần mọi ng đều mong bđs hạ thì ko bao h hạ vì chứng tỏ nhu cầu còn quá lớn. Em kinh nghiệm rồi, mình mua đc nhà sớm ngày nào thì đỡ tốn thêm ngày ấy.
Biết nhiều ông bạn thấy giá nhà lên bán đi nhưng ko có mục tiêu mà ôm tiền, chỉ sau 1 năm thì ko mua lại đc chính căn đó nữa. Tất nhiên ông ý bán căn đầu tư chứ chưa phải bán căn đang ở :)

Lê Việt Anh 1111

[Tịch thu bằng lái]
Vic Hnay làm cây đỏ quá nhẻ. Xả thuyền về 70-80 ngàn cho đung giá trị