[Funland] Cùng đánh giá xu hướng BDS trong và sau đợt bùng phát Covid thứ 4

sadam262

Xe buýt
Tại sao nhà nước không lập 1 sàn giao dịch bds quản lý tập trung, ai muốn mua hay bán thì phải niêm yết bds trên đó, người mua và bán dễ dàng gặp nhau không lo bị kê giá, pháp lý rõ ràng, nhà nước thì thu được thuế sát với giá trị bds.
Vinhomes đang nghiên cứu xây dựng rồi bác, mai sau các bác có nhu cầu lên đó luôn, giao dịch chuẩn, ng mua ng bán dễ gặp nhau hơn, pháp lý rõ ràng

teopremium

Xe tải
Với bất động sản sơ cấp thì đã làm thế rồi đấy, giao dịch nào chả qua sàn. Chỉ có bất động sản thứ cấp, bác có hàng bác có muốn mang lên đấy không? Hay là bác sẽ tìm kênh để tự bán?
bạn có vấn đề đọc hiểu hả, giờ nhà nước mà làm thì mua bán bds ai công chứng cho khi không thông qua cái sàn giao dịch tập trung này ?

aveo_kia

Xe tăng
cụ cứ nói đùa, ở đây vài nghìn căn biệt thự, đội nào lái nổi. Đất HN, SG thì chẳng có cá mập và đội lãi nào đủ vốn đâu.
Giá cao thì dân họ bán nhà đi nơi khác luôn, đã có tiền mua bt chục tỷ thì có phải con gà đâu mà lái dắt mũi được.
cụ cứ thử bán rẻ hơn thị trường 1-2 giá xem, bay ngay trong vài nốt nhạc
cụ không biết thì hỏi đội sale ý, không phải tự dưng VOCP đợt vừa rồi giá tăng đâu

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
là 150 m đât + xây thô hoàn thiện mặt ngoài 3 tầng ah bác? đường trước mặt 7 m + vỉa hè hai bên mỗi bên 3 m? thấy sales rao 23 tỷ. Nếu giao dịch 20 tỷ coi như 133 tr/m ( cả xây thô 3 tầng)? được cái gần hồ, gần đường lớn, nhưng Vin không cho kinh doanh bác nhỉ?
đúng rồi bác ạ, đấy là khu sao biển dãy chẵn gần hồ,
2 năm trước giá em mua là 10 tỷ, giờ bán 20 tỷ là có người đến chồng tiền luôn. mấy nhà bán được rồi, người mua nhiều hơn người bán,
thế mà nhiều cụ ở đây cứ kêu là giá ảo
Ocean park có 5000 căn biệt thự , tính ra giá trị tổng cộng khoảng 100 nghìn tỷ = 4,5 tỷ USD : đội sale nào làm giá được?

Mà không phải mỗi VHOP, căn khác của em bên Vin Riverside cũng tăng giá gấp rưỡi năm ngoái ai mà bán giá 170tr/ m2 thì bay ngay trong vài phút.

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
đúng rồi bác ạ, đấy là khu sao biển dãy chẵn gần hồ,
2 năm trước giá em mua là 10 tỷ, giờ bán 20 tỷ là có người đến chồng tiền luôn. mấy nhà bán được rồi, người mua nhiều hơn người bán,
thế mà nhiều cụ ở đây cứ kêu là giá ảo
Ocean park có 5000 căn biệt thự , tính ra giá trị tổng cộng khoảng 100 nghìn tỷ = 4,5 tỷ USD : đội sale nào làm giá được?

Mà không phải mỗi VHOP, căn khác của em bên Vin Riverside cũng tăng giá gấp rưỡi năm ngoái ai mà bán giá 170tr/ m2 thì bay ngay trong vài phút.

? Cụ làm gì mà lắm tiền thế? Nếu em nhớ không nhầm cụ có cái 2 cái biệt thự Ocean Park chưa bán, 2 cái chung cư, giờ lại thêm cái biệt thự Riverside. Mà đã có tiền mua 3 cái liền kề, biệt thự cho thuê, chắc cũng đang ở biệt thự bên nội thành nhỉ? Riêng nhà đất tính nhẹ đã tầm 100 tỏi rồi :-/

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
cụ không biết thì hỏi đội sale ý, không phải tự dưng VOCP đợt vừa rồi giá tăng đâu
em thấy đội sale không đáng tin tưởng bằng nhóm kín cư dân biệt thự của bọn em,
nếu giá ảo thì mọi người đã cảnh báo lên nhóm luôn. trên nhóm này ai cần bán hoặc cần mua thêm cho người nhà thì đều đăng lên giá thật, giao dịch thật chứ ko phải ảo.
Sale trả giá như thế nào thì mọi người cũng đăng lên nhóm để bảo nhau không bị sale chăn gà.
ví dụ như căn có giá gốc là 10 tỷ thì giá giao dịch chỉ 20 tỷ thôi, nếu sale đăng bán giá 22-23 tỷ (như cụ gacon2020 nói) thì là ảo, cư dân có bạn bè cần mua thì sẽ đăng lên nhóm kín cư dân để xem có ai bán với giá 20 tỷ không để chốt , nếu 20 tỷ ko ai bán thì tăng lên 200-500tr mỗi lần, chứ ko như đội sale đang rao là 23 tỷ.
Tất nhiên là có đội về đầu cơ tuy nhiên giá mua để đầu cơ ko phải giá ảo mà là giá thật, cũng ko làm giá được.
Ocean park có 5000 căn biệt thự , tính ra giá trị tổng cộng khoảng 100 nghìn tỷ = 4,5 tỷ USD : đội sale nào làm giá nổi hả cụ?
em ở chưa thấy có đội cá mập nào đánh được sóng bds ở hà nội và sài gòn để lùa gà cả (ngoại trừ đội búa liềm đánh sóng bằng chính sách: đội này có những 2 triệu héc ta đất chưa sử dụng nên chính là kẻ đầu cơ khủng nhất)

aveo_kia

Xe tăng
nếu giá ảo thì mọi người đã cảnh báo lên nhóm luôn. trên nhóm này ai cần bán hoặc cần mua thêm cho người nhà thì đều đăng lên giá thật, giao dịch thật chứ ko phải ảo.
Sale trả giá như thế nào thì mọi người cũng đăng lên nhóm để bảo nhau không bị sale chăn gà.
ví dụ như căn có giá gốc là 10 tỷ thì giá giao dịch chỉ 20 tỷ thôi, nếu sale đăng bán giá 22-23 tỷ (như cụ gacon2020 nói) thì là ảo, cư dân có bạn bè cần mua thì sẽ đăng lên nhóm kín cư dân để xem có ai bán với giá 20 tỷ không để chốt , nếu 20 tỷ ko ai bán thì tăng lên 200-500tr mỗi lần, chứ ko như đội sale đang rao là 23 tỷ.
Tất nhiên là có đội về đầu cơ tuy nhiên giá mua để đầu cơ ko phải giá ảo mà là giá thật, cũng ko làm giá được.
Ocean park có 5000 căn biệt thự , tính ra giá trị tổng cộng khoảng 100 nghìn tỷ = 4,5 tỷ USD : đội sale nào làm giá nổi hả cụ?
em ở chưa thấy có đội cá mập nào đánh được sóng bds ở hà nội và sài gòn để lùa gà cả (ngoại trừ đội búa liềm đánh sóng bằng chính sách: đội này có những 2 triệu héc ta đất chưa sử dụng nên chính là kẻ đầu cơ khủng nhất)
E cũng từng là cư dân, e mua nt, sau bán rồi. Còn e vẫn nghĩ trong đợt vừa rồi có mấy đội tạo sóng, ninh hiệp, hưng yên, lan var,

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
? Cụ làm gì mà lắm tiền thế? Nếu em nhớ không nhầm cụ có cái 2 cái biệt thự Ocean Park chưa bán, 2 cái chung cư, giờ lại thêm cái biệt thự Riverside. Mà đã có tiền mua 3 cái liền kề, biệt thự cho thuê, chắc cũng đang ở biệt thự bên nội thành nhỉ? Riêng nhà đất tính nhẹ đã tầm 100 tỏi rồi :-/
em đang ở bt của HUD bên việt hưng long biên chứ ko ở nội thành, mấy nhà bên nội thành em cho thuê vì giá thuê cao hơn bên này, em không có nghề nghiệp nên chỉ ở nhà sống bằng tiền thuê nhà thôi, covid nhà khó cho thuê nên đói lắm

Si_Tran

Xe buýt
em đang ở bt của HUD bên việt hưng long biên chứ ko ở nội thành, mấy nhà bên nội thành em cho thuê vì giá thuê cao hơn bên này, em không có nghề nghiệp nên chỉ ở nhà sống bằng tiền thuê nhà thôi, covid nhà khó cho thuê nên đói lắm
Ối dồi ôi, thế này sếp em nói đúng à, dân mình nhiều người có nhiều tiền lắm nhưng toàn kín thôi, lên đây được đọc các thông tin của CCCM mà mở mang tầm mắt ra xa hơn 10km, em lại tiếp tục hóng cụ trao đổi vậy 8->

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
E cũng từng là cư dân, e mua nt, sau bán rồi. Còn e khẳng định lại trong đợt vừa rồi có mấy đội tạo sóng, ninh hiệp, hưng yên, lan var,
đúng là dân Bắc Ninh, Hưng Yên, Hải phòng, quảng ninh về mua nhiều, các làng buôn như Ninh Hiệp, Thổ Tang, La Phù.. cũng mua nhiều, các đại gia Lan Var, chứng khoán cũng mua...
vì họ có tiền thật , chứ ko phải tiền ảo. vì vậy nếu có sóng thì là sóng thật chứ ko phải sóng ảo.
mà không chỉ mua ở Ocean Park, họ cũng hỏi mua ở cả Ecopark, Vin Long Biên.. đâu bán giá tốt thì họ mua (còn hơn gửi tiết kiệm ngân hàng, lãi không được bao nhiêu mà tiền bị mất giá vì lạm phát)
Tuy nhiên số tiền của đội ấy cũng ko đáng là bao so với tổng giá trị 100 nghìn tỷ của 5000 căn biệt thự ocean park mà đa số chủ nhà là các Đảng viên, nhiều cán bộ em biết đang ôm cả chục căn (để giành cho con cháu) đội ấy mới là đội đầu cơ khủng (chỉ mua thêm rồi để đây, kệ cho cỏ mọc chứ không bao giờ bán)
bên riverside cũng vậy, khu vip nhất và cũng là khu có nhiều nhà bỏ hoang nhất là khu bằng lăng , chủ những căn này cũng phần lớn là đảng viên. các bác Đảng viên họ mua cái biệt thự dễ dàng như dân thường bọn em mua cái áo cái túi thôi. nhiều bác cán bộ còn không nhớ nổi địa chỉ của các căn bt của mình.

Chỉnh sửa cuối:

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Tính sơ cũng tầm 60 tỏi, mà thường người giàu đầu tư thì ôm nhiều đất lắm, chứ hiếm ai dành phần lớn ngân sách mua biệt thự để cho thuê cả, nên cụ này tài sản phải vài trăm tỏi là ít, cũng đói thật.
Hoặc cụ ấy rất giàu, hoặc nhà rất nhiều quạt =)) =)) =))

Honghen2008

Xe container
Tính sơ cũng tầm 60 tỏi, mà thường người giàu đầu tư thì ôm nhiều đất lắm, chứ hiếm ai dành phần lớn ngân sách mua biệt thự để cho thuê cả, nên cụ này tài sản phải vài trăm tỏi là ít, cũng đói thật.
Nhà nhiều rất nhiều quạt🤪

prado2012

Xe điện
Do đội lái ở ninh hiệp, hưng yên nó tạo khan hàng đấy. Chỉ chết người mua ở thôi
Quá hài, giá này mà ở hưng yên, đi lafmHà Nội khu Mỹ đình chắc ngất.
giờ ai vào Vin ocean giá này em cũng phục. Tỷ lệ ở thê lương, nhà bất tiện đi lại. Ảng viên họ mua xuất ngoại giao từ đầu 4-5 căn là bình thường nhưng giá gốc, giá này chỉ có mấy ông lan var tạo sóng. Nhà nào thì cũng để cầu tăng giá hoặc cho thuê lấy dòng tiền mà cả 2 yếu tố này vin ocean đều ko đạt tại mức giá này. Em mà cầm hàng như cụ em chốt lời ngay.

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
đói là thật các cụ ạ, chứ em chém làm gì:
khách thuê nhà của em đa phần là shop kinh doanh hoặc người hàn quốc, vì covid nên các shop đóng cửa, trả mặt bằng, người hàn cũng ko thuê nữa, nhiều căn bỏ không mấy tháng nay vì không có khách thuê ;
bên vhop em có 2 căn, thử hoàn thiện 1 căn để cho khách nước ngoài thuê như bên riverside thì đợi 4 tháng không có khách, thế nên em hợp tác với bên homestay cho thuê theo ngày, nhưng cũng ế vì covid nên gần như không có khách,
đây là link page: https://m.facebook.com/VillaOceanPark
biệt thự cho thuê thì tuy ế , bị ép giá nhưng cũng có chút ít dòng tiền (tuy nhiên không bằng 1/10 lãi gửi tiết kiệm), chứ đất nền thì dòng tiền bằng 0 luôn, mấy mảnh đất ở ngoại thành của em giá trị còn hơn bt vin vì diện tích lớn sử dụng lâu dài chứ ko phải 50 năm, nhưng mà cho thuê có ai thuê đâu ..

Chỉnh sửa cuối:

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Quá hài, giá này mà ở hưng yên, đi lafmHà Nội khu Mỹ đình chắc ngất.

giờ ai vào Vin ocean giá này em cũng phục. Tỷ lệ ở thê lương, nhà bất tiện đi lại. Ảng viên họ mua xuất ngoại giao từ đầu 4-5 căn là bình thường nhưng giá gốc, giá này chỉ có mấy ông lan var tạo sóng. Nhà nào thì cũng để cầu tăng giá hoặc cho thuê lấy dòng tiền mà cả 2 yếu tố này vin ocean đều ko đạt tại mức giá này. Em mà cầm hàng như cụ em chốt lời ngay.
cụ biết ai cầm hàng thì bảo em, giá gốc 10 tỷ, chốt lời 19,5 tỷ được luôn, em và cụ ăn chênh 500 triệu được luôn cưa đôi.
đang có rất nhiều khách muốn mua với giá 20 tỷ mà không ai bán đây ạ.

prado2012

Xe điện
cụ biết ai cầm hàng thì bảo em, giá gốc 10 tỷ, chốt lời 19,5 tỷ được luôn, em và cụ ăn chênh 500 triệu được luôn cưa đôi.
đang có rất nhiều khách muốn mua với giá 20 tỷ mà không ai bán đây ạ.
5000 căn kìa cụ? Giá này cụ chờ lên 300 hay 400 tr ? Gọi môi giới lại ra cả lố. Những sản phẩm như này của vin, tìm bãi đất trống giá rẻ ở xa đào cái ao xây biệt thự đúc khuôn xung quanh, một năm nó sẽ ra 2-3 khu mới, giờ là lúc chốt lời rồi bắt hàng mới sắp ra. Ít nữa ra thêm 2 cái Hưng Yên, cổ loa và Đan Phượng, hàng chả ngập đầu. Những cái gì là nhân tạo thì rất dễ làm.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
đói là thật các cụ ạ, chứ em chém làm gì:
khách thuê nhà của em đa phần là shop kinh doanh hoặc người hàn quốc, vì covid nên các shop đóng cửa, trả mặt bằng, người hàn cũng ko thuê nữa, nhiều căn bỏ không mấy tháng nay vì không có khách thuê ;
bên vhop em có 2 căn, thử hoàn thiện 1 căn để cho khách nước ngoài thuê như bên riverside thì đợi 4 tháng không có khách, thế nên em hợp tác với bên homestay cho thuê theo ngày, nhưng cũng ế vì covid nên gần như không có khách,
đây là link page: https://m.facebook.com/VillaOceanPark
biệt thự cho thuê thì tuy ế , bị ép giá nhưng cũng có chút ít dòng tiền, chứ đất nền thì dòng tiền bằng 0 luôn, mấy mảnh đất ở ngoại thành của em giá trị còn hơn bt vin vì diện tích lớn sử dụng lâu dài chứ ko phải 50 năm, nhưng mà cho thuê có ai thuê đâu ..
Em nghĩ ai mua biệt thự mà mong chờ luồng tiền thì thua khách sạn hay toà căn hộ cho thuê chuyên nghiệp là chắc. Biệt thự thì chỉ chờ giá lên thôi nhưng đến tầm nào đó sẽ chững khi đã ổn định mặt bằng giá mới, thậm chí drop down theo thời gian như Ciputra, Vin RiverSide khi các khu mới ra đời, trừ phi nó phải nằm ở vị trí có 102 tỷ như cạnh Hồ hoàn kiếm hay khu silicon cầu giấy, phố cũ Pháp, toàn hàng độc nhất vô nhị.

Chỉnh sửa cuối:

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
5000 căn kìa cụ? Giá này cụ chờ lên 300 hay 400 tr ? Gọi môi giới lại ra cả lố. Những sản phẩm như này của vin, tìm bãi đất trống giá rẻ ở xa đào cái ao xây biệt thự đúc khuôn xung quanh, một năm nó sẽ ra 2-3 khu mới, giờ là lúc chốt lời rồi bắt hàng mới sắp ra. Ít nữa ra thêm 2 cái Hưng Yên, cổ loa và Đan Phượng, hàng chả ngập đầu. Những cái gì là nhân tạo thì rất dễ làm.
vấn đề là 5000 căn nhưng không mấy ai bán cả, vì thế nhiều người hỏi mua nhưng không được cụ ạ,
ví dụ như căn sb 150m2 dãy chẵn: giá gốc 10 tỷ: nếu bán 20 tỷ thì có người mua luôn nhưng ko ai bán, nếu mua giá 21 tỷ thì có đầy người muốn bán nhưng không ai mua giá ấy:
giá là do cung cầu.
cụ bảo Riverside giá giảm theo thời gian thì nhầm to rồi ạ, giá Vin Long Biên năm nay tăng hơn năm ngoái 30-50%.

Vấn đề em muốn nói ở đây ko phải là đắt hay rẻ , giá nào là cao hay thấp, mà em muốn nói rằng ở HN và SG thì lượng hàng cực nhiều, cung thật, cầu thật, nên muốn làm giá hay tạo sóng thì cũng phải có tiền thật , chứ không đánh sóng ảo như các tỉnh được.
Nhiều cụ cứ nói là giá nhà HN, SG tăng cao là do đội lái, vậy đội lái nào có hàng chục tỷ đô la để tạo sóng HN và SG?
Giống như thị trường Vàng, Ngoại Hối và Cổ Phiếu: các cá mập có thể đánh sóng được Cổ Phiếu chứ có cá mập nào thao túng được tỷ giá Vàng và Đô La không?

Chỉnh sửa cuối:

winnghiepdu

Xe điện
Tại sao nhà nước không lập 1 sàn giao dịch bds quản lý tập trung, ai muốn mua hay bán thì phải niêm yết bds trên đó, người mua và bán dễ dàng gặp nhau không lo bị kê giá, pháp lý rõ ràng, nhà nước thì thu được thuế sát với giá trị bds.
Cụ lập nhưng người ta không vào thì sao, thị trường là tự do mà, chả nhẽ các anh quan chức ôm biệt thự mang vào sàn bán để mọi người đều biết à.