[Funland] Cùng bình luận về tiểu thuyết Bố Già - Godfather

Aids

Xe điện
Tôi thực sự vẫn không hiểu lắm khi bố già trao đổi với Solodo. Sonny có nói 1 câu mà bố già cuối cùng phải cắt ngang câu truyện và ko tiếp Solodo nữa. Câu nói ấy của Sonny là hớ ở chỗ nào hả các bác. Các bác phân tích giúp với

Duc_Quang

Xe buýt
Tôi thực sự vẫn không hiểu lắm khi bố già trao đổi với Solodo. Sonny có nói 1 câu mà bố già cuối cùng phải cắt ngang câu truyện và ko tiếp Solodo nữa. Câu nói ấy của Sonny là hớ ở chỗ nào hả các bác. Các bác phân tích giúp với
Chỉ là ông ấy k muốn hoặc chưa muốn tham gia nhưng Sonny lại có ý định tham gia khi nói ra câu đó vì ma tuý đem lại quá nhiều tiền và đảm bảo vị thế lâu dài của gia đình. Điều đó cho thấy là trong gia đình có thể có sự bất đồng và gã người thổ (đằng sau là gia đình taggtalia + barzini) khai thác sự bất đồng này bằng cách giết ông bố và ông con có thể hợp tác với hắn hoặc giết nốt, gia đình k còn ai làm ông trùm. trong phim những điều này đã diễn ra.

Skoda_Favorit

Xe container
Chỉ là ông ấy k muốn hoặc chưa muốn tham gia nhưng Sonny lại có ý định tham gia khi nói ra câu đó vì ma tuý đem lại quá nhiều tiền và đảm bảo vị thế lâu dài của gia đình. Điều đó cho thấy là trong gia đình có thể có sự bất đồng và gã người thổ (đằng sau là gia đình taggtalia + barzini) khai thác sự bất đồng này bằng cách giết ông bố và ông con có thể hợp tác với hắn hoặc giết nốt, gia đình k còn ai làm ông trùm. trong phim những điều này đã diễn ra.
Hình như việc này làm Bố Già phật lòng và buồn cho thằng con vì nó bộp chộp hở ra để đối phương nắm được điểm yếu chết người là không cẩn trọng! Và y như rằng đã bị khai thác thông qua việc đối thủ kích động thằng rể tẩn con gái ông Trùm đã dẫn đến việc cậu Sonny mù quáng giận dữ lao đi trả thù ngay (cho hả giận mà không suy tính kỹ, không gọi bảo vệ đi cùng) cho em gái nên bị phục kích bắn nát người! Cá nhân Em thích tư duy "mình dốt/yếu 1 thì để cho đối phương nghĩ mình dốt/yếu mười và mình khôn/giỏi mười thì làm cho đối phương nghĩ mình khôn/giỏi một" của Bố Già! Michael sau này có tính cách này của ông Trùm đến nỗi Kay cũng thấy sợ!

Duong.NCS

Xe tải
Cụ nói chuẩn rồi. Việt hoá quá nhiều, giọng điệu như dân miền nam, thấy mất hết chất phương tây. Thấy sai sai. Riêng có 1 cái mà các cụ cứ khen truyện chê phim thì xin phép e nói thẳng e đánh giá cao phim hơn truyện, chính phim làm e có đủ động lực đoc truyện, nhưng trong truyện lắm đoạn viết ông già vs thằng Mike nói rõ dài, bôi bác nhân vật quá, cứ ngắn gọn như lúc ông già phát biểu mặc cả cho thằng Mike trở về ở cuộc họp giàn hoà hay lúc thằng Mike đưa ra lời đề nghị bán lại cổ phần với Moe Greene là chuẩn cực chuẩn rồi. Lạnh lùng và tàn bạo
Kéo áo hai cụ tí ạ. Các cụ quên là cuốn này nói về dân Sicilia, do một ông dân Napoli viết ạ. Kiểu cách của dân Sicilia gốc nó phải khác với kiểu cách dân Mĩ. Các cụ còn quên tiếp một chi tiết, chuyện Ông Già ngồi thuyết phục một tay tổ máu chó (nhiều người nói là lấy hình mẫu Al Capone) ròng rã 6 tiếng đồng hồ, mới nản chí đứng dậy giơ tay xin thua, nói "Tay này hết nói nổi." Tay gộc kia xám mặt, hôm đấy xong việc nhưng lâu sau là ăn đạn nát người. Đấy là cách hai thằng Ý làm việc với nhau, còn lúc Don Michael làm việc với Moe Greene (lấy theo hình mẫu tay Mickey Cohen trong Gangster Squad) là làm việc với Mĩ gộc, chỗ khác nhau đấy mới là cái tài của cụ M. Puzo.

Nhân tiện mới kể, có giai thoại nói lúc bé cụ Puzo ở Hell's Kitchen, khu Brookly, nhiều bạn bè thơ ấu sau này thành Ủy viên cộm cán trong Cosa Nostra, nên cụ ấy mới hiểu sâu về thế giới ngầm như thế. Lúc cụ ấy làm cuốn The Godfather, mô tả nhiều trò làm ăn của các cụ Mafioso, có mấy cụ gộc nhà Procifiano với Genovese nổi tự ái muốn thịt. Nhưng cụ Genovese có ăn có học thấy hình tượng Don Vito nhân văn quá, có tác dụng PR quá, chính lại làm công chúng có thiện cảm với giới Mafia nên cấm tiệt, còn nhiệt tình giúp cụ Puzo sang Hollywood làm phim. nên các cụ thấy xuyên suốt văn nghiệp của cụ Puzo, các nhân vật chính Mafia đều ngon giai, loằng ngoằng thành ra cứ như anh hùng hết lượt là vì thế.

Duong.NCS

Xe tải
Thêm một chi tiết khiến chuyện này có vẻ đáng tin, ấy là Don Vito Corleone thế nào lại trùng tên với cụ Vito Genovese, trùm miền Đông hồi đó. Dáng người được mô tả cũng khá giống, thấp đậm bệ vệ. Trong Bố Già, tinh ý sẽ thấy rất nhiều tình tiết lấy từ nhân vật có thật, sự kiện có thật. Như chuyện bạn Michael định hướng phát triển sang miền Tây, chú tâm vào cờ bạc hợp pháp là lấy sự tích từ cụ Bugsy Siegel; nhà Corleone dùng consigliori không phải người Ý cũng giống cụ Charlie Lucky Luciano cật ruột với cụ Meyer Lansky dân Do Thái; Michael bị đi đày cũng giống cụ Luciano bị trục xuất về Sicilia; Santiano tính tình hung bạo, nóng đầu in hệt Albert Anasstasia, bị úp sọt chết cũng tương tự... Biết mấy cổ tích Mafia Mĩ xong đọc The Godfather mới thấy thú vị...

LehmanBrothers

Xe điện
Lão ko đọc thì xem đâu hay , nhiều trường đoạn hay , nhưng phim thì cắt .
Tóm lại đọc xong rồi xem phê gấp 1000 lần.
Đọc thì đương nhiên là thú vị nhất rồi. Nhưng khổ là em xem full 3 tập giờ đọc biết trước gần hết, như thế đọc chán lắm.

Đức Phạm 8x

Xe điện
Em đọc cuốn này 3 lần.
Nội cái tên sách dịch thành “ Bố Già “ cũng đã quá xuất sắc.

ban2010

Xe buýt
Hình như Tessio tự cứa tay cho chảy hết máu trong bồn tắm.
Em nhớ ông cứa tay là đệ tiếp quản cơ đồ của Clemenza sau này ở Newyork. Khi đó nhà Corleone đã chuyển sang Las Vergas.
Ông này cũng là hàng cha chú của Michael, đàn em cùng thời với Don Vito, Clemenza, Tessio là 3 người bạn lúc mới "khởi nghiệp" :D

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Em mới đọc mấy chương đầu đã thấy quá hay, Nhiều đoạn thấy quá đúng cho XH ngày nay ở VN ;))

Dungha

Xe điện
Em đọc bản xuất bản năm 89 thì phải mà mất mấy trang cuối. Đọc hồi năm 2002 hồi đấy đang học cấp 3 lục được quyển truyện trong kho của ông già.

thầy mộc

Xe tăng
Xem bố già rồi , sao giờ mấy phim người phán xử hay ..... em ko nuốt nổi , nghe dân tình nói hay nhưng em ko xem 1 tập nào , mấy thằng xăm trổ.... hét ầm ĩ, đúng là tép .
Ông trùm, hay đại ca đ éo bao giờ cần thế.
.
Thêm một chi tiết khiến chuyện này có vẻ đáng tin, ấy là Don Vito Corleone thế nào lại trùng tên với cụ Vito Genovese, trùm miền Đông hồi đó. Dáng người được mô tả cũng khá giống, thấp đậm bệ vệ. Trong Bố Già, tinh ý sẽ thấy rất nhiều tình tiết lấy từ nhân vật có thật, sự kiện có thật. Như chuyện bạn Michael định hướng phát triển sang miền Tây, chú tâm vào cờ bạc hợp pháp là lấy sự tích từ cụ Bugsy Siegel; nhà Corleone dùng consigliori không phải người Ý cũng giống cụ Charlie Lucky Luciano cật ruột với cụ Meyer Lansky dân Do Thái; Michael bị đi đày cũng giống cụ Luciano bị trục xuất về Sicilia; Santiano tính tình hung bạo, nóng đầu in hệt Albert Anasstasia, bị úp sọt chết cũng tương tự... Biết mấy cổ tích Mafia Mĩ xong đọc The Godfather mới thấy thú vị...
chuẩn cụ .

Chỉnh sửa cuối:

Ngọc Mi Lan

Xe tải
Xem bố già rồi , sao giờ mấy phim người phán xử hay ..... em ko nuốt nổi , nghe dân tình nói hay nhưng em ko xem 1 tập nào , mấy thằng xăm trổ.... hét ầm ĩ, đúng là tép .
Ông trùm, hay đại ca đ éo bao giờ cần thế.
.
chuẩn cụ .
Người phán xử em xem chẳng qua vì nghiện bố già quá nên xem ủng hộ phim Việt tí thôi :)) cụ nói chuẩn k biết tư duy mấy anh đạo diễn phim việt nhà mình kém hay gangster VN ở cái mặt bằng thấp mà cứ phải la hét thật là kém sang

Ngọc Mi Lan

Xe tải
Em nhớ ông cứa tay là đệ tiếp quản cơ đồ của Clemenza sau này ở Newyork. Khi đó nhà Corleone đã chuyển sang Las Vergas.
Ông này cũng là hàng cha chú của Michael, đàn em cùng thời với Don Vito, Clemenza, Tessio là 3 người bạn lúc mới "khởi nghiệp" :D
Ông Clemenza tiếp quản lại cư xá tại Long Beach của nhà Corleone nhưng đc 1 thời gian thì chết do bệnh sau đó Frank Pentangelli lên thay (ở phần 2) sau đó vì hiểu nhầm Mike (do âm mưu của Hyman Roth) nên phản bội lại Mike bằng cách đứng ra tố cáo Mike trc toà thượng thẩm. Vụ này ko có trong truyện mà do nhà văn và đạo diễn Coppola add thêm ở phần 2 phim nhưng cũng lột tả đc sự khôn ngoan xảo quyệt tột cùng ở Micheal. Khi ông ta sang tận Ý kéo cả anh trai Pentangelli ra toà với thông điệp là sẽ giết chết cả nhà Frank, ko 1 lời giải thích thang minh hay trình bày, đã phản bội là phải chết, dù sao Micheal ở đoạn cuối phần 2 đã quá độc ác giết chết cả nhũng nguòi đã là bại tướng của mình, Pentagelli, Fredo hay cả Hyman Roth bởi vì họ dù chỉ còn 1% khả năng làm hại Mike, đặc biệt vụ ám sát Roth tại sân bay khi bị dẫn độ về Mĩ, hi sinh mất capo là Rocco Lampone hết sức lãng phí

Nam Minh

Xe buýt
E chỉ ấn tượng lúc cái thằng cố vấn đầu tiên bệnh sắp chết, ông trùm đến thăm, Nó năn nỉ ông trùm cứu nó, nó tin là ông trùm có thể thỏa hiệp đc với thần chết để cứu nó

Ngọc Mi Lan

Xe tải
Bugsy là Moe Greene
Cao to đẹp trai lạnh lùng cô hồn và chuyên sử dụng đao búa, chiến đấu không thua gì Santino, có điểm chung là kdoanh sòng bài và theo lời Hyman Roth thì Moe là kẻ khám phá ra thành phố Las Vegas đặt lên đó sòng bạc đầu tiên, Bugsy cũng thế
Mayer Lansky là Hyman Roth
Đều dân Do thái và là thủ lĩnh ẩn đứng sau mọi hoạt động kdoanh của thế giới ngầm, có bộ óc thông minh siêu việt kiếm ra tiền cho mọi đối tác của ông ta và đạt dấu chân trên mọi nơi ông ta đi qua. Cùng hợp tác với nhà độc tài Fulgencio Baptista để đổ tiền vào cuba sau đó bị đoàn quân cộng sản của Fidel làm cho bể kèo

Ngọc Mi Lan

Xe tải
Tiện đây mấy cụ nghiện phim Mafia e đang xem cái phim Broadwalk Empire , phim bộ các cụ ạ, đặc sệt mafia luôn. Ngoài ra còn là cuộc chơi của giới chính trị gia, phim hình ảnh đẹp, nhạc hay, tình tiết thật thuộc thể loại chính kịch. Al Capone, John Torrio, Rothstein, Enoch johnson (chính trị gia làm mafia) Joe Maseria, Salvatore Maranzano, charlie luciano có đủ cả. Mời các cụ

Ngọc Mi Lan

Xe tải
E chỉ ấn tượng lúc cái thằng cố vấn đầu tiên bệnh sắp chết, ông trùm đến thăm, Nó năn nỉ ông trùm cứu nó, nó tin là ông trùm có thể thỏa hiệp đc với thần chết để cứu nó
Cái vụ này không có trong phim nhưng vẫn xem lại đc trên youtube phần deleted scene. abbandando chết đáng tiếc quá. Mưu trí của gã này và sự thiện chiến của Luca Brasi là 2 thứ mà chúng ta ko đc thưởng thức ở trên phim mà chỉ biết khi đọc truyện

Ngọc Mi Lan

Xe tải
E thấy đoạn bố già bị bắn ở tiệm hoa quả sao lãng nhách thế nhỉ. Đợt qua NY e cũng tính tới tiệm này nhưng chỗ này xây tòa nhà khác rồi :D

Ngoài ra e thấy cái miệng bố già lúc nói nhếch mép, trông hơi quá nhỉ
Chỗ tiệm hoa quả giả trở thành tiệm thuốc của người Hoa, còn bên đối diện ngày xưa trên film là công ty dầu Oliu Genco giờ là shop quần áo

muoi ngon

Xe đạp
Cả 2 bản đều dịch không sát ạ. Bản TNL có vẻ tốt hơn nhưng có vẻ lại chép lại 1 phần từ bản trước(?)
Trong bản tiếng Anh, Roberto kiếm tiền bằng cách bán lao động nhập cư gốc Ý ngay từ tàu cho các doanh nghiệp lớn. Dịch thế nào thành "đi khắp miền quê mộ dân phu cung cấp cho các đồn điền, xí nghiệp"
Em định không viết về cái "tinh tế" và "đủ ý" của "nghề dịch" nhưng em nghĩ lại thì thấy thôi cứ trao đổi lại với cụ tí kẻo cụ bảo dịch giả dịch bừa cho vui:
Cái thời đó, nghề mộ phu phát triển và cao cấp nhất của món này chính là việc ông chủ về tận quê tìm ra người, cho lên tàu rồi nhập ngay cho các đồn điền. Phải là cỡ búa bổ thì mới làm được món này vì "tiền vốn nhiều, quan hệ tốt", (nói như ngôn ngữ bây giờ) và đặc biệt là "mua gốc bán ngọn" nên tay tổ lãi lắm. Cũng vì thế mà ngón nghề " sell just off boat" này không phải tay ngang mà xơi được. Bà con di dân căm tận xương tủy vì chỉ còn biết vục mặt mà làm trả nợ. Ở mình ngày xưa cũng có món tìm bà con từ làng quê đưa lên tàu, làm phu đi đồn điền của cho các thuộc địa của Pháp, mà điển hình là trùm mộ phu Bazin ở Bắc Kỳ, vì tội này mà bị đội hình của cụ Nguyễn Thái Học "đoàng" cho một nhát ngày 9 tháng 2 năm 1929. Dịch giả Bố già Ngọc Thứ Lang quả là cao tay khi dịch rõ ra như vậy để độc giả hiểu cái từ "just off boat" mà Puzo viết "khơi khơi" với hàm ý nó là cả một qui trình làm nghề gian khổ đằng sau. "Just off boat" đâu có đơn giản là "bán tại tàu" đâu mà cụ băn khoăn, làm bớt đi cái vị thế trong nghề dày công gây dựng của Mister Alberto vậy.
Còn cụ bảo hai bản dịch không sát thì hơi khó rồi. Vì "dịch sát" là vào thế "mot à mot" ngay. Lại bị đơ và "tây quá" ta không hiểu.
Riêng cái chữ "just off boat" em chắc dịch giả Ngọc Thứ Lang phải dày công tìm hiểu lắm mới viết được cái phần dịch cụ cho là "ngoài lề" ấy. Làm cho hai dịch giả kia "khâm phục" và để nguyên lại vậy thôi. Không phải copy đâu cụ.

Gcar

Xe container
Riêng cái chữ "just off boat" em chắc dịch giả Ngọc Thứ Lang phải dày công tìm hiểu lắm mới viết được cái phần dịch cụ cho là "ngoài lề" ấy. Làm cho hai dịch giả kia "khâm phục" và để nguyên lại vậy thôi. Không phải copy đâu cụ.
có lẽ dành cho người đọc khác nhau. Mình đọc sách Tây thì muốn xem anh Tây Sicile nói chuyện kiểu Tây nó thế nào chứ không muốn nghe hệt như như đại ca Việt!