[Funland] Cùng bình luận về tiểu thuyết Bố Già - Godfather

Vova

Xe container
Đọc hay hơn nhiều cụ ạ, xem trên phim các tình huống diễn ra hơi nhanh nên ko thấy gay cấn lắm.
Trong truyện này em chỉ thấy hơi khó hiểu là tại sao trùm Michael về cuối truyện lại quyết định hạ sát anh trai mình, 1 người mà khi đó đã gần như vô hại?
Em hoàn toàn nhất trí là đọc hay hơn xem phim, mặc dù phim cũng rất ổn với Marlon Brando và Al Pacino cùng với bài theme song kinh điển. Thực ra nếu có thể, em thấy đọc bản nguyên gốc Godfather còn thích hơn nữa, nhiều thứ chỉ đọc bản dịch sẽ khó cảm nhận.

Mà trong truyện (The Godfather) Michael đâu có xử lý Fredo nhỉ?

bahungcr7

Xe đạp
Em thích đoạn Mai cồ cứu bố trong bệnh viện. Đoạn này thể hiện rõ nhất tính cách Mai cồ, rất lạnh lùng nhưng cũng rất tình cảm
Đoạn này em xem phim cũng thấy rất ấn tượng. Lúc Michael ra ngoài giả lính canh với anh bán bánh mỳ, sau khi dọa đc tụi sát thủ đi thì tay ông kia run run ko bật được lửa châm thuốc, còn thần thái Michael không chút cảm xúc, chi tiết đó thể hiện bản lĩnh hơn người của ông trùm đang dần lộ diện.

Xe Bò Giấy

Xe tăng
với tính cách như vậy mới làm lên bố già Don Micheal corleone
Don Vito khôn ngoan, quyết đoán nhưng lại không đủ nhẫn tâm như micheal "Anh nói về việc trả thù. Liệu trả thù có thể mang con trai anh trở về với anh hay con trai tôi trở về với tôi?"
Với Micheal thì quyết đoán và nhẫn tâm hơn, ngay cả tessio cũng không được miễn trừ
chính vì vậy nên cá nhân em thấy thất vọng về hình tượng ông trùm Mai cơn,
hành động cần thấu tình đạt lý như Don Vito mới xứng đáng dc gọi là the God father, chứ như Mai cơn em thấy ko đáng.

tumtum

Xe điện
Website
www.facebook.com
Đọc truyện này e mới biết lấy dây thít vào cổ thì vãi cả .... ra
phản ứng sinh lý thôi mà cụ, e thấy bẩu người chết treo cũng trũng tinh vài cả ra @@
hồi sinh viên giết gà cải thiện, cắt tiết e cũng hay chĩa mít gà vào thằng đối diện. Có con phọt, có con không ;))

odaiba

Xe tăng
Thứ 2 là khi M. C về nước quá trình diễn biến thâu tóm và kết thúc quá nhanh chưa tương xứng với trận đánh quá lớn đó.
Đoạn này Mai Cồ mà làm không nhanh, không gọn, 5 gia đình kia nó quay lại phản đòn thì đỡ sao được. Chỉ có cái là trên phim làm diễn biến nhanh quá, không tạo được cái cảm giác gặm giấm sự trả thù lạnh lùng như tính cách của Mai cồ.

tumtum

Xe điện
Website
www.facebook.com
em khoái vụ cái " đầu con ngựa đua 600 ngàn đô" hí hí...
em thích ông bạn chí cốt Valentino của Giônni (được xây dựng trên hình tượng nguyên mẫu là danh ca Fran Sinatra): đêch cần gì, không sợ chết, chỉ thích uốn, gái không thiếu, diễn thản nhiên như sống cũng thành minh tinh (sau khi được Gionni kéo lên) hehe
Thích cả đoạn Mai cồ cáu thằng anh: Solodo nhà anh đã là cái đóe gì, mấy thằng găng tơ bửn với mấy khẩu súng rỉ, thế có đại liên, phi pháo, có mìn cả bãi không? :)) Tay này mà làm độc tài, nắm tên lửa chiến lược, bom nuke thì có mà....

beto

Xe tải
Em hoàn toàn nhất trí là đọc hay hơn xem phim, mặc dù phim cũng rất ổn với Marlon Brando và Al Pacino cùng với bài theme song kinh điển. Thực ra nếu có thể, em thấy đọc bản nguyên gốc Godfather còn thích hơn nữa, nhiều thứ chỉ đọc bản dịch sẽ khó cảm nhận.

Mà trong truyện (The Godfather) Michael đâu có xử lý Fredo nhỉ?
Đúng vậy, tác phẩm tiểu thuyết chỉ có 1 phần, việc xử lý fredo là ở phần 2 là ở tác phẩm điện ảnh

hd-vt

Xì hơi lốp
Xin lỗi cụ em hơi nhiều chuyện tí. Có phải cụ là dân 9x không ạ? Vì thế hệ 6x, 7x và 8x đời đầu bọn em nếu ai đã đọc và đã xem Bố già thì đều mê hết ạ. 100% thì hơi quá nhưng 90% những ai đã đọc là mê ngay. Bản thân em đã xem phim 2 lần và đọc 3 lần.
Cụ không làm thầy bói được rồi . 9x e thấy nó không khoái mấy thứ tụi già khú mê đâu. Nó có xu hướng làm ngược lại cho bõ ghét và thể hiện bản lĩnh thế hệ mới.
Nhiều khi e nhìn mấy chú choai choai ăn mặc đầu tóc thấy tởm tởm như mấy con chuột mới sinh. Nhợt nhạt quặt quẹo.
Thế mà cụ bảo e 9x . Híc...

odaiba

Xe tăng
Thứ 2 là khi M. C về nước quá trình diễn biến thâu tóm và kết thúc quá nhanh chưa tương xứng với trận đánh quá lớn đó.
Đoạn này Mai Cồ mà làm không nhanh, không gọn, 5 gia đình kia nó quay lại phản đòn thì đỡ sao được. Chỉ có cái là trên phim làm diễn biến nhanh quá, không tạo được cái cảm giác gặm giấm sự trả thù lạnh lùng như tính cách của Mai cồ.

tayhogarage

Xe tải
Đọc truyện hay hơn phim nhiều, phim ko mô tả được hết cái diễn biến tâm lý

Michael bản chất đã là người có bản lĩnh, lúc đầu ko tham gia vào việc gia đình cũng là do Vito muốn thế chứ ko phải là do Michael vì bản thân Vito biết rằng làm ăn phạm pháp thì sẽ phải cậy nhờ chính trị mà chính trị rất hai mặt nên muốn đẩy Michael theo con đường chính trị để có chỗ dựa cho gia đình sau này.

Điều Vito ko lường được là việc sau khi bị ám sát hụt thì Michael lại bị xô đẩy đến con đường trở thành "tội phạm" do trả thù cho cha. Sau này Vito day dứt mãi về điều này nên điều mong mỏi duy nhất lúc cuối đời là đưa được Michael trở về

"Bố già" Michael đương nhiên sẽ quyết liệt và nhẫn tâm hơn Vito bởi 2 lẽ: Thời của Michael các phe phái tội phạm tiêu diệt nhau khốc liệt hơn vì các nguồn lợi đem đến cho các tổ chức XHĐ khổng lồ hơn (một phần do ma túy) và Michaeld đưọc đào tạo căn bản (trong quân đội Mỹ) hơn Vito

cogang

Xe tăng
quyết định xử lý anh ruột của Michael đã gây tranh cãi rất nhiều giữa e và các bạn vì dù thế nào đi nữa thì Fredo khi đấy đã vô hại rồi nhưng theo em Mario Puzzo quá hiểu mafia Ý nên mới để ra định cục như vậy

metalkidz

Xe đạp
Cccm khoái Al Pacino xem thêm Scarface, phim gối đầu giường của em. Michael trong Godfather lạnh lùng, xảo quyệt hoàn toàn biến mất để nhường chỗ cho Tony Montana nóng máu, bốc đồng, **** everything bất chấp hậu quả. Plot thì quá gần gũi, American Dream của những người bạn "canh giữ hòa bình thế giới" Cuba.

kentdju

Xe điện
Đoạn này em xem phim cũng thấy rất ấn tượng. Lúc Michael ra ngoài giả lính canh với anh bán bánh mỳ, sau khi dọa đc tụi sát thủ đi thì tay ông kia run run ko bật được lửa châm thuốc, còn thần thái Michael không chút cảm xúc, chi tiết đó thể hiện bản lĩnh hơn người của ông trùm đang dần lộ diện.
Em cũng thích Michael hơn Vito, Michael đại diện cho lớp trẻ, dám nghĩ, dám làm, ở anh ta vừa có sự lạnh lùng, tàn ác, lại có học thức nên nguy hiểm hơn bố anh ta.
Em ấn tượng nhất với hình ảnh "Trông anh hệt như pho tượng hoàng đế La Mã toàn quyền sinh sát đối với thần dân của mình. Anh vươn thẳng người, một chân bước lên, khoan thai, cao ngạo, bộ mặt của anh tỏa ra một sức mạnh lạnh lùng, uy nghi". đúng dáng một ông trùm. Công nhận Mario Puzo tả quá hay.

thief_fighter

Xe buýt
Truyện " Bố Già" thì chắc không chỉ có em mà có nhiều cụ nữa chắc là đọc từ 2 làn trở lên. Toàn bộ truyện là một quá trình quá ấn tượng về các hoạt động của các băng nhóm mafia diễn ra tại NY.
Nhưng có 2 đoạn em thấy hơi gợn tí đó là khi bố già sai Luca Brady thâm nhập vào hệ thống của thằng Thổ, không hiểu sao lúc này bố già lại có ý đồ giống kiểu thí tốt Luca( Luca lúc đó đang rất có tiếng trong giới, 2 phe đang xảy ra xung đột).
Đoạn 1 em cũng vừa nói ở trên rồi ạ... tác giả cho thấy mấy nhà kia cũng ghê gớm mưu trí ko kém bố già. Với lại chỉ có 1 thằng liều lĩnh và trung thành như Luca mới đủ can đảm để nhận nhiệm vụ 9 phần chết 1 phần sống chứ những người còn lại ko ai đủ bản lĩnh. Bố già ko còn lựa chọn nào khác.

xelubabanh

Xe buýt
Đọc truyện Bố Già, người ta sẽ nghĩ tác giả là mafia thứ thiệt, đọc truyện của VN người ta biết ngay tác giả nghe hơi nồi chỗ để sáng tác. Trong Bố Già có rất nhiều đoạn nói về kinh doanh mà nếu đọc kỹ, nó không khác gì một bài giảng của CEO cỡ bự cả, VD khi Tom Hagen muốn " làm việc nhà " Bố già có nói " Một thằng luật sư xách cặp táp kiếm tiền nhanh và nhiều hơn cả chục thằng bịt mặt, cầm súng " hay đoạn Bố Già nói về các mối quan hệ trong chính quyền đối với công việc làm ăn. Xem lại thực tế bây giờ có khác gì đâu, chỉ có cái là VN chẳng ai có tư cách và bản lĩnh như Bố Già cả, trên đỉnh cao quyền lực, Don Vito ra sức bảo vệ vương quốc của mình, ra sức kêu gọi con cái tay chân cũng như bản thân phải lấy gia đình làm gốc rễ, xa lánh truyện trai gái, bồ bịch, cờ bạc, chính vì thế mà Michael mới được chọn làm trùm ( kể cả khi Sony còn sống cũng chưa bao giờ ông tìm có ý đưa lên kế vị do tính khí và bản lĩnh. Ở VN chả có tay nào kể cả đỏ và đen mà có quyền lực và tiền bạc cỡ đó lại chỉ ăn cám trong một cái máng cà, funny.....vì thế mafia ở ta chỉ là dân giang hồ k hơn k kém, chưa đủ tầm mafia, Một tác phẩm kinh điển, nhất là bộ phim đầu tiên được dựng, các bộ sau k hay bằng

Chỉnh sửa cuối:

xelubabanh

Xe buýt
Tessio phản bội thì e biết rồi. nhưng cái e không hiểu là Mike cho người giết Tessio ở đoạn nào trong phim, e ko thấy
Truyện đâu có nói, cụ tự hiểu chứ. Khi Michael nói với Tessio là không đến tham dự cuộc gặp, capo Tessio cau mày nói " vậy sao được, đã sắp xếp hết rồi ..." liền lúc đó là hai tay đàm em bước vào áp sát capo và một tay thò vào túi lấy khẩu súng ngắn, Michael lạnh lùng đứng dậy bước đi k thèm nói một lời ( đọc lâu rồi em không nhớ rõ lắm, nhưng đại để là vậy,

Xe Bò Giấy

Xe tăng
Thì e ko đọc là do xem phim rồi nên tin là đọc truyện sẽ ko hút nữa, cụ cũng biết cảm giác đọc mà biết đoạn sau thì nó chán lắm :D , vậy nên e ko tìm đọc là vậy chứ tiểu thuyết e cũng đọc nhiều, mà nhiều truyện đã có phim đâu.
Em đọc rồi, xem phim rồi mà đọc lại vẫn thấy hay cụ ạ,

ZARG

Xe container
quyết định xử lý anh ruột của Michael đã gây tranh cãi rất nhiều giữa e và các bạn vì dù thế nào đi nữa thì Fredo khi đấy đã vô hại rồi nhưng theo em Mario Puzzo quá hiểu mafia Ý nên mới để ra định cục như vậy
2 phần sau Mario Puzo không chấp bút cụ ạ.