[Funland] Cùng bình luận về tiểu thuyết Bố Già - Godfather

khonglo

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứ hỏi 18+ ở chỗ nào thì đọc truyện này làm mẹ gì. E ấn tượng nhất khúc trợ lý cũ của bố già lúc ổng bệnh gần chết. Ổng van nài bố già hãy cứu ổng. Nghe cách nói của ổng với bố già mới thấy ổng đánh giá bố già quyền lực đến mức nào.

Tre mốc

Xe buýt
Em đọc lâu rồi, quên cũng gần hết tình tiết, nhưng nhớ nhất là để cứ thấy ổng bố nói từ "phải quấy" là có vụ xử gọn

Danngoaidao

Xe tăng
E nhớ đọc sách có chỗ ở đám cưới e gái, Anh cả Sony và phù dâu Luci rủ nhau lên phòng abcxyz. Đang dở thì Hagen lên gọi...
Vụ này hay phết, em Lucy thuộc dạng to chỉ có hàng khủng Sony mới đáp ứng đc. Sau khi Sony chết ko ai đáp ứng đc phải nhờ anh bs may nhỏ lại. Hehe

Idemitsu

Xe tăng
E chỉ thích phần I. Xem phim xong r thì đọc truyện.

Thikgai

Xe hơi
Truyện em ko đọc nhưng phim thì xem nhiều lần, lần đầu hình như cách đây cũng tầm hơn 20 năm, phim hay.

lacettiGG

Xe điện
Em thấy các cực phẩm thì truyện hay hơn phim, ít nhất nó chi tiết và chau chuốt hơn.
Em chỉ ấn tượng nhất 2 việc: Một là thằng cả bị bắn chết, lòi cả mắt ra mà Bố già vẫn rất bình tĩnh nghĩ kế.
Hai là trong truyện hay có trò ám sát bằng sợi dây chỉ mỏng tanh. Mà mỗi lần như thế là nạn nhân phọt cả mứt đ.ái ra, miêu tả rất ghê.
Phải nói là một trong số ít truyện có lối miêu tả mê hoặc đến chân thật mà em đã từng đọc.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Phim làm đoạn Mai cồ đi thanh toán ngài đại úy và tên Thổ không hay bằng truyện.
Đoạn kinh điển này về sau game về Assasin cũng phải đưa vào, cái chú đầu trọc có mã vạch í.

jang

Xe tăng
I
Đọc của mario puzzo mấy quyển, e thấy thích "ông trùm cuối cùng" hơn bố già
Ông trùm cuối cùng thì em thấy thiên về hướng giải trí kiểu Hollywood hơn là chất mafia Sicily. Tất nhiên mỗi người 1 sở thích. Em thì vẫn kết cái chất Sicily trong God father hơn. Lãng mạn và vô cùng khắc nghiệt.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy các cực phẩm thì truyện hay hơn phim, ít nhất nó chi tiết và chau chuốt hơn.
Em chỉ ấn tượng nhất 2 việc: Một là thằng cả bị bắn chết, lòi cả mắt ra mà Bố già vẫn rất bình tĩnh nghĩ kế.
Hai là trong truyện hay có trò ám sát bằng sợi dây chỉ mỏng tanh. Mà mỗi lần như thế là nạn nhân phọt cả mứt đ.ái ra, miêu tả rất ghê.
Phải nói là một trong số ít truyện có lối miêu tả mê hoặc đến chân thật mà em đã từng đọc.
Không phải dây chỉ mà là dây lụa cụ ơi .

ngotiteo

Xe điện
Đoạn ông con thứ 3 trở về tiếp quản sau khi ông cả chết ko ấn tượng lắm, ko làm trội đc khả năng tiềm tàng của ông ku này. Đoạn kết giải quyết mấy băng **** hơi vội vàng và kết thúc đơn giản quá. Nói chung hầu hết cả truyện đều hay, nhân vật Don ko cần kể nể, đối thoại nhiều nhưng vẫn khắc họa đc bản lĩnh và độ ảnh hưởng giống như 1 ông vua quyền lực đen. Đoạn cuối và kết thì bút lực có vẻ đã hụt hơi. So vs Sherlockhom thì chưa vững tay bằng.
Còn 1 truyện trinh thám nữa khá hay mà em quên tên rồi (ko biết có phải là 1 phần trong Sherlockhom ko nữa), đoạn mở đầu diễn ra ở bối cảnh vùng đât mới thổ dân ở Mỹ thì phải, ông già vất vưởng cùng cô cháu gái bé tuổi giữa vùng cao nguyên khô cháy gần như chết khát. Em rất ấn tượng vs cách mở đầu của truyện đó, càng về sau các nhân vật càng lộ diện và khá hay.
Em thấy cụ đọc qua loa :)

Đọc của mario puzzo mấy quyển, e thấy thích "ông trùm cuối cùng" hơn bố già
Truyện đó cũng được nhưng em đánh giá thấp hơn godfather

Chuẩn chuẩn, e thích đoạn này, thằng Sonny hơi ngu khi để cho bọn buôn ma túy biết ý nghĩ của nó. vito bị bắn cũng là vì pha này
Đính chính với cụ là thằng Sonny bi giết là do nó phang ngũ đại gia chứ k phải vì pha đó.
Chuẩn rồi. Thằng sonny die vì táng thằng philip thi phải

pippydelena

Xe tải
Website
sanbetongnhedat.com
I

Ông trùm cuối cùng thì em thấy thiên về hướng giải trí kiểu Hollywood hơn là chất mafia Sicily. Tất nhiên mỗi người 1 sở thích. Em thì vẫn kết cái chất Sicily trong God father hơn. Lãng mạn và vô cùng khắc nghiệt.
mấy tác phẩm sau Mario Puzo đi theo kiểu lãng mạn , nhiều chi tiết gây sốc câu view hơn , và có vẻ ông cũng không muốn nhưng vì lí do nào đó nên phải đưa vào , nhân vật nhà văn trong The Last Don , ông viết như để đá xoáy cả cái Hollywood vậy .

metalkidz

Xe đạp
Ngoài cái Godfather ra có cái quyển The Sicilian cũng của M.Puzo, em đọc bản Tiếng Việt chưa được đọc tiếng Anh. Cái này chỉ kể về bên Sicily không có ở Mỹ. Cũng khá, các cụ coi thử

jang

Xe tăng
mấy tác phẩm sau Mario Puzo đi theo kiểu lãng mạn , nhiều chi tiết gây sốc câu view hơn , và có vẻ ông cũng không muốn nhưng vì lí do nào đó nên phải đưa vào , nhân vật nhà văn trong The Last Don , ông viết như để đá xoáy cả cái Hollywood vậy .
Cuốn The Last Don nếu lược bỏ những phần liên quan đến Hollywood mà chỉ tập trung vào vấn đề hợp pháp hóa đế chế của Don Clericuzio thì sẽ hay ko kém God father. Don Clericuzio em thấy còn thâm sâu và tàn bạo hơn Don Vito. Đọc đoạn xử cả nhà Santadio và dùng Cross để xử Dante mà em thấy rùng mình. Nhìn nick cây búa của cụ thì biết là fan chính hiệu của Mario Puzzo rồi. Mà sao ở truyện này em không thấy có consigliere trong gia đình mafia nhỉ?

matiz007

Xe hơi
hồi em đọc chả biết ông nào dịch mà chán đời ko chịu được 8-x8-x

JWalker

Xe buýt
Em đọc bộ này lâu lắm rồi, xưa đến nay có 2 bộ đọc thâu đêm là Bố Già và Những người khốn khổ. Đọc bố già thấy tim đập, máu như lắng đọng vì sợ hãi và gay cấn thì những người khốn khổ là bản giao hưởng đầy nước mắt yêu thương.

Xe Bò Giấy

Xe tăng
Em thì xem đủ 3 tập phim tới cả 20 lần rồi nhưng ko đọc do em xem phim HD trước, xem rồi đọc thì bị lộ hết rồi.
Đọc hay hơn nhiều cụ ạ, xem trên phim các tình huống diễn ra hơi nhanh nên ko thấy gay cấn lắm.
Trong truyện này em chỉ thấy hơi khó hiểu là tại sao trùm Michael về cuối truyện lại quyết định hạ sát anh trai mình, 1 người mà khi đó đã gần như vô hại?

Bocui

Xe buýt
Tác phẩm thì quá kinh điển rồi. Nhưng xem phim em thích nhất đoạn tay Michael trốn nã ở quê nhà, khung cảnh giai điệu manh đậm nét vùng quê nước Ý :))