[Funland] Cũng bắt đầu lo dần đi là vừa các cụ nhỉ?

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Nghĩ tích cực! Hạn chế chê bai
Cái j của mình tốt thì em cũng nhất trí ủng hộ tới cùng
Vâng cụ , việc làm nó quan trọng lắm nhưng nền sx trong nước khó phát triển cũng phần sính ngoại của dân ta , mua lon sữa cũng mua hàng xách tay , mua cái xe đạp cho con cũng lựa hàng nhập khẩu ... rồi e thấy có cụ còn hỏi khi nào vin phá sản ? Mấy thằng tồi !

hocsinhc

Xe tăng
SamSung đi thì Vinsmart sẽ lên và chiếm thị phần trong nước. Còn xuất khẩu thì ảo lắm,. chỉ là gia công thôi

RAVA

Xe ba gác
VN sản xuất thì mấy cụ chê !, sao mấy cụ không ủng hộ vinfast ??? Dù rằng mấy cụ không mua xe vinfast thì cũng không nên Chê bai trong khi các cụ chưa từng lái thử! Các cụ có biết những thông tin sai lạc như thế tác động rất lớn đến quyết định mua xe không ? Riêng em thì nếu trong điều kiện có thể em cũng đều chọn hàng Việt Nam .
-Xe Vanh đc bao nhiêu % tỷ lệ nội địa hoá mà đòi là hàng VN, hay lại giống Asanzo? Mà đố bác biết giá chính xác của mấy con xe họ nhà Vanh phét đấy? Cái kiểu hay đưa thông tin thổi phồng, sai lệch, định hướng..., vừa nứt mắt ra đã đòi “đẳng cấp” để bán giá cao, đến lúc ế lại hô hào “mãnh liệt tinh thần Việt” thì chờ đấy nhé, dân mình bây giờ khôn chán chứ ko để mấy chú seeder nó dắt mũi đâu?:D

hanoien

Xe điện
Samsung đi lại có cty khác đến. Mà Samsung đi bớt khỏi VN, Vinsmart lại có đất phát triển. Lo gì.
Vinsmart sẽ SX bù vào phần SS chuyển đi.
Cụ nghĩ đơn giản thế. SS thị trường số 1 toàn cầu. Vinsmart còn ở đâu trên bản đồ thế giới.
Nếu cụ nói SS hoặc Iphone thuê Vinsmart gia công thì còn hợp lý.

cưỡi chổi

Xe lăn
Nó xây xong nhà máy bên Ấn rồi cụ ơi, trước các phiên dịch tiếng Hàn nói về chuyện này từ 2 năm trước rồi ấy ạ.,
Cái chuyện đấy 2 năm trước em cũng nghe rồi. Đợt đó em còn làm cho 1 cty vendor cấp 1 của Samsung mà. Lão quản lý HQ nói với em rằng cty mình cũng theo SS để mở thêm nhà máy lắp ráp bên Ấn độ, bọn mày ai muốn sang đó với tao thì về nói chuyện với gia đình rồi suy nghĩ đi. Từ đó đến giờ chả thấy ấn với độ gì nữa cụ ạ. Xong năm ngoái nó mở thêm 1 xưởng ở BN rồi

xebetong

Xe container
Chắc lại làm tổ cho gà mái, cút, bồ câu... thôi các cụ nhỉ, còn có tí trứng mà ăn
Đại bàng là chim ăn thịt, gọi nó vào để kiếm tí thức ăn rơi vãi của nó, nhưng có khi nó ăn hết sạch và ăn thịt chủ luôn :)

sonvtc2

Xe điện
Trong xu thế dịch chuyển chuỗi cung ứng để giảm thiểu sự ảnh hưởng từ TQ, thì India và VN luôn là 2 đích đến của các doanh nghiệp sx, lắp ráp thiết bị điện tử.
- India: thì có lợi thế về nguồn nhân lực, nhất là nhân lực chất lượng cao;
- VN: thì có lợi thế về ổn định chính trị
Còn việc trải thảm đỏ để mời chào thì 2 quốc gia đều như nhau!

hieukon

Xe container
Chắc lại làm tổ cho gà mái, cút, bồ câu... thôi các cụ nhỉ, còn có tí trứng mà ăn
Đại bàng là chim ăn thịt, gọi nó vào để kiếm tí thức ăn rơi vãi của nó, nhưng có khi nó ăn hết sạch và ăn thịt chủ luôn :)
tóm lại là cũng chỉ ăn xổi thôi cụ nhỉ :D SS ra đi để lại lỗ hổng lớn phết đấy ạ.
Nhất là giàn xe 45 chỗ :D

8828

Xe buýt
Bổ sung thêm cho cụ 1 tin rất buồn nữa nhé
Buồn gì cụ, nó đã sx ở VN đâu. Chẳng qua, NM bọn Luxshare ở BG chưa XD xong phần phụ trợ là KTX công nhân thôi chứ có gì đâu. Cơ bản là khu BG hiện nay tuyển công nhân toàn phải tuyển từ các tỉnh miền núi xuống nên KTX phải đầy đủ, còn khu quanh đấy Samsung nó đến trc phủ hết bằng xe đưa đón rồi. Bọn Luxshare và Foxconn đang xây mấy khu KTX như mấy KĐT ở quanh KCN đấy, cụ đi cao tốc HN-BG đoạn KCN Vân Trung nó đang xây mấy tòa như chung cư đó ah.
Em đọc báo nước ngoài thì nó nói chưa thông qua do chưa đáp ứng về điều kiện khu ký túc cho công nhân. Nó còn test nhiều lắm
Đúng rồi cụ, chưa đáp ứng điều kiện cho công nhân. Ngoài ra thì bọn Luxshare cũng là tay mới nên bọn Apple cũng phải kiểm tra nhiều hơn. Còn tai nghe và phụ kiện apple thì sx ở đó từ lâu rồi cả Luxshare và Foxconn.

hóng với

[Tịch thu bằng lái]
Tin mồm con buôn kà chết.
Thế nhé.

Go on

Xe điện
Cụ yên tâm, em nhà gần nhà máy SS bắc ninh. Ngoài Samsung thì còn rất nhiều cty khác đã, đang và sẽ đầu tư vào. Hiện giờ Samsung đang hút hết công nhân nên nhiều doanh nghiệp lớn sợ ko dám đầu tư vào vì khó tìm công nhân. Đến mức công nhân may mà giờ các cty phải tổ chức xe đưa đón tận 40km ms có đủ công nhân. Samsung đi cũng để lại 1 lực lượng công nhân lành nghề lớn, đó là 1 yếu tố mà doanh nghiệp nào cũng thèm. Trong đó Luxshare và Foxconn đang mở rộng, cần rất nhiều công nhân mà toàn phải đi lên tận miền núi tuyển. Việc ưu đãi chính sách thì khu bắc ninh, bắc giang đó vẫn thực hiện đều.

nguyenhuy2210

Xe điện
Buồn gì cụ, nó đã sx ở VN đâu. Chẳng qua, NM bọn Luxshare ở BG chưa XD xong phần phụ trợ là KTX công nhân thôi chứ có gì đâu. Cơ bản là khu BG hiện nay tuyển công nhân toàn phải tuyển từ các tỉnh miền núi xuống nên KTX phải đầy đủ, còn khu quanh đấy Samsung nó đến trc phủ hết bằng xe đưa đón rồi. Bọn Luxshare và Foxconn đang xây mấy khu KTX như mấy KĐT ở quanh KCN đấy, cụ đi cao tốc HN-BG đoạn KCN Vân Trung nó đang xây mấy tòa như chung cư đó ah.

Đúng rồi cụ, chưa đáp ứng điều kiện cho công nhân. Ngoài ra thì bọn Luxshare cũng là tay mới nên bọn Apple cũng phải kiểm tra nhiều hơn. Còn tai nghe và phụ kiện apple thì sx ở đó từ lâu rồi cả Luxshare và Foxconn.
Luxshare này nó còn xây nhà máy to đùng ở nghệ an nữa. Nó cũng phải có chiến lược dài hơi chứ ko mở rộng khơi khơi vậy dc

vitngoc

Xe điện
Đi luôn cũng được! Giờ em có Vê sờ mát và Bờ phun rồi!

Ga_son

Xe điện
Luxshare này nó còn xây nhà máy to đùng ở nghệ an nữa. Nó cũng phải có chiến lược dài hơi chứ ko mở rộng khơi khơi vậy dc
Luxshare ko so được với SS đâu cụ ơi, SS đi thì mình buồn nhiều đấy.

Tiger Hunter

Xe container
Lao động Ấn độ sao so với VN đc. Ăn chơi ở Ấn độ sao bằng VN đc.
Cụ cứ đùa. Lđ trình độ cao ở Ấn nó hơn vn nhiều lắm, tiếng Anh lại ngon nữa, nên các cty gia công pm của Ấn nó phát triển thành tầm TG lâu rồi

Fiat2007

Xe buýt
Em đọc báo nước ngoài thì nó nói chưa thông qua do chưa đáp ứng về điều kiện khu ký túc cho công nhân. Nó còn test nhiều lắm
Để làm được với Apple thì phải đáp ứng được rất rất nhiều đầu mục yêu cầu trong audit của họ mà. DN mà láo nháo là họ báo dừng ngay và luôn

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Luxshare ko so được với SS đâu cụ ơi, SS đi thì mình buồn nhiều đấy.
Cụ chuẩn ! Em không biết rồi xong dịch đất nước giải quyết vấn đề công ăn việc làm ra sao đây ? Nhìn đâu cũng thấy u ám hết , dịch vụ du lịch như chết đứng , nông nghiệp thì khổ quá rồi ! Bây giờ các khu công nghiệp cũng bắt đầu sa thải rồi do hàng xuất đi không được ( may mặc ) ...

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Bọn FDI là như vậy
Hết ưu đãi là rút
Nhân công cao là rút
Hết khoáng sản là rút
...
Chính quyền nên ưu ái hơn cho các doanh nghiệp sản xuất nội địa nhất là đội vừa và nhỏ, không thì các nguồn lực cũng về hết mồm bọn cá mập tư bản thân hữu.

binhsu7273

Xe cút kít
Toàn Dân culi làm công ăn lương, không làm cái này thì làm cái khác. Mặc dù giá công có thể bị thay đổi, nhưng bản chất vẫn như "Xưa".

Xikar

Xe tăng
Các bác nghĩ sao nếu Tập đoàn của em chuyển hướng từ đầu tư bất động sản sang sản xuất điện thoại ?
Tất nhiên, tỷ lệ vẫn là 10% như hồi em làm với Trần Bạt
Theo e cụ nên trồng thuốc phiện xuất khẩu sang TQ thì dc, chứ điện thoại cụ Vũ thì biết gì đâu