[Funland] Cực chẳng đã . Em hỏi các cụ về căn bệnh khổ vô cùng .

tytum

Xe buýt
Cụ chủ giống em cách đây gầm chục năm, y như vậy.

Missteen

Xe buýt
Dị ứng thì phải tìm được nguyên nhân, có thể là do thực phẩm, nước uống, không khí.
Thời xưa em bị đến hàng chục năm, sau chuyển chỗ ở và cách ăn uống sinh hoạt là khỏi, em bị dị ứng với một số loại phấn hoa, hóa chất, thực phẩm tôm tép cua đồng.
Nước tắm của em trong suốt những năm đó là lá cây khế chua, nấu tươi như nước vối hoặc nếu đi đâu là mang theo túi lá khế sao vàng đun nước đặc rồi pha loãng ra cả chậu với chút xíu muối ăn. Trộm vía, tắm kiểu này da đẹp lắm. Giờ thỉnh thoảng em cũng bị nhẹ do tiếp xúc với tác nhân gây dị ứng, bác sỹ kê và dặn nếu bị thì uống thuốc kháng thụ thể histamin, em thường dùng là Certirizine uống vào đỡ ngay. Em chỉ nói đến dị ứng của cá nhân em, đề nghị mợ chủ không dùng cách tắm và thuốc uống như em. Mợ nên nghe theo bác sỹ chỉ định, nếu chưa ổn thì đi khám thêm ở nơi khác, dị ứng nó không gây ảnh hưởng lớn đến sức khỏe mà chỉ ngứa ngáy khó chịu chút nhưng chữa thì rất lằng nhằng.
Mợ chủ thật cẩn thận với các loại thuốc uống lá lẻo, cây rễ.. chưa được các Bác sỹ kê đơn.
dạ em cảm ơn ạ.

Peter16388

Xe tải
tôi cũng bị như mợ.
nguyên nhân: từ nhỏ đến lớn chưa bao giờ bị. Từ lúc chữa răng ở thu cúc năm 2022, họ dùng thuốc kháng sinh (để tối về em tra lại) nên em bị dị ứng với nó:
ban đầu là ngứa ở các đầu bàn chân bàn tay, sau lên cánh tay cẳng tay
Họ có cho dùng thuốc uống để giảm ngứa và thuốc bôi. cũng đỡ nhưng nó gây khó thở nên em bỏ luôn
Triệu chứng: cách đây 7 tháng em bị y như trên cứ động trời là nó ngứa ngứa cãi hay lấy cái gì quệt lên da là nó nổi hằn lên kiểu mảng. đi cắt tóc mà cạo tóc là thợ họ cũng ngại
Quá trình sử dụng thuốc: ban đầu em cũng nghĩ là mề đay dùng lá khế chà vào vài bữa nhưng không khỏi hẳn
Sau đó em dùng thuốc bổ gan, thải độc gan cái loại của nhật 3xxk ( bạn em mách em dùng ) nói chung cũng đỡ phần nào trong suốt 3 tháng uống
Hiện tại em không bị nữa. chỉ là khi động trời hay gọt khoai sọ cho vợ mà ngứa là sẽ có những chấm đỏ kiểu lâm râm ở cẳng tay. Triệu chứng cơ bản là hết
Gửi mợ tham khảo cho trường hợp của em !

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Để bị như này nó có nhiều nguyên nhân lắm. Mợ phải loại trừ từ từ thôi. Trước mẹ em cũng bị như này mất hơn một năm. Đông tây y các kiểu, thuốc tây thì cũng như mợ hết thuốc là lại bị. Mà mẹ em còn đang tiểu đường tuýp 2, nên chỉ gãi tí là xước da chảy nước.
1, Xét nghiệm kí sinh trùng ko phải.
2, Xét nghiệm dị ứng thức ăn không phải.
3, Xét nghiệm nấm ko phải.
4, Kiêng ăn tôm, cua, cá, hải sản không đỡ.
V.V
Sau em bảo mẹ thử dừng không ăn cơm gạo lứt và hạt methi xem sao. Thì mẹ em dừng ăn khoảng một tuần thì đỡ , rồi sau đó hết hẳn. Có thể mợ không bị như mẹ em, nhưng em chia sẻ để mợ biết bây giờ nó có nhiều cái bệnh oái oăm mà phải trường kì với nó. Như cách đây mấy năm, trên đây cũng có cụ hỏi có đứa cháu lớp 8-9 thì phải tự nhiên khắp người nổi mẩn tím đen mà đi các bệnh viện ko khám ra bệnh gì.
Nấm mà ăn vào máu cũng có hiện tượng này. Nếu nó khởi phát thì gặp ngay bs da liễu

Em đi khám ở viện da liễu TƯ đã 2 lần , hàng bọc thuốc mang về nhưng cứ hết thuốc là lại như phát điên lên - bs bảo mề đay . Thậm chí còn ko rõ nguyên nhân . Buồn lắm mọi ng ạ . Ai đã từng bị mách e cách để chữa trị với ạ . Cuộc sống đảo lộn . Chán cực kỳ .

Mình cũng bị tương tự như thế này, kéo dài đã 3 năm nay. Ngứa đầu tiên là về đêm, ngứa nhiều ở lưng, sau đó ngứa toàn thân, cả cánh tay, chân, có dạo còn ngứa cả trên đầu. Mình đi khám ở Viện ĐH Y HN bác sỹ ko thấy vấn đề gì đặc biệt, chỉ biết men gan khá cao. Một thời gian sau, uống các loại thuốc tây không đỡ, mình xác định chịu trận với nó. Ngứa kinh dị luôn.
Hiện tại mình đang uống thuốc nam, giải độc gan đơn thuần, có vẻ khá hơn. Mình mới uống được 2 tuần nay.
Mình nghĩ bạn nên tiếp cận theo hướng uống thuốc nam giải độc gan xem sao.
Chúc nhanh khỏi.

LongLH

Xe điện
Nhân thớt này em kể thêm chuyện của vk em. Năm 2005 khi chuẩn bị cưới, vk em mới mua một gói làm đẹp của cái mỹ phẩm gì đó cũng có tiếng, tuần mấy buổi đến spa họ đặt trong cái toà to phết trên Láng Hạ. Chẳng hiểu thế nào vk em bị dị ứng với hoá chất của nó, thế là mặt sưng lên, nổi mẩn như kiểu vảy nến ý. Đi khám thì lại bảo viêm da cơ địa, cứ bôi thuốc là hết được khoảng tuần. Sau còn lan da cả da đầu nhất là chỗ chân tóc. Thuốc bôi thì có thành phần gì đó mà vk em bảo không tốt, nên vk em chỉ bôi khi sắp có việc gì gặp mặt quan trọng thôi. Từ đó là chỉ rửa mặt bằng nước lã, rồi lấy bông thấm nhẹ thì nó hơi đỡ, chứ có tí sữa rửa mặt là lại ửng lên ngay, em thì toàn phải gội đầu cho vk để không bị nước dầu gội đầu chảy vào. Sau đó 2010 thì để vk đi làm bằng oto cho đỡ bị bui bặm và tuần 2-3 lần đi gội đầu bên ngoài. Thế là dần hết hẳn, đến bây giờ là vẫn phải kiêng tuyệt đối các loại mỹ phẩm.

Traisuonggio

Xe buýt
Ui, khổ thân, Mợ cứ tìm ng...phù hợp ...xoa cho thì sẽ khỏi là cái chắc

bspvietnam

Xe tăng
Dị ứng nó liên quan đến khoảng gần 40 nguyên nhân phổ biến, trong đó nhiều nhất là nhóm thực phẩm, môi trường, bệnh lý, những nguyên nhân này rất dễ dàng tìm ra bằng phương pháp theo dõi và loại trừ,
Nhưng có những nguyên nhân rất "trời ơi" mà vô tình hoặc ngẫu nhiên tìm ra, mà hay được mô tả là tự nhiên khỏi.
Ví dụ: bị căng thẳng (stress). Các BS chuyên sâu dị ứng, cũng thường hay hỏi bệnh nhân là dạo này có suy nghĩ việc gì lớn hay có biến cố gì về cuộc sống, công việc không. Nhưng, ngay cả việc bị stress cũng ít người phát hiện ra, vì cho rằng các suy nghĩ về cuộc sống, vì công việc là bình thường, ai cũng vậy. Nhưng, cơ thể mỗi người khác nhau, có người chịu đựng được áp lực, có người không. Có người giai đoạn này chịu được, giai đoạn khác lại không.
Em đi khám ở viện da liễu TƯ đã 2 lần , hàng bọc thuốc mang về nhưng cứ hết thuốc là lại như phát điên lên - bs bảo mề đay . Thậm chí còn ko rõ nguyên nhân . Buồn lắm mọi ng ạ . Ai đã từng bị mách e cách để chữa trị với ạ . Cuộc sống đảo lộn . Chán cực kỳ .

Dị ứng thì phải tìm được nguyên nhân, có thể là do thực phẩm, nước uống, không khí.
Thời xưa em bị đến hàng chục năm, sau chuyển chỗ ở và cách ăn uống sinh hoạt là khỏi, em bị dị ứng với một số loại phấn hoa, hóa chất, thực phẩm tôm tép cua đồng.
Nước tắm của em trong suốt những năm đó là lá cây khế chua, nấu tươi như nước vối hoặc nếu đi đâu là mang theo túi lá khế sao vàng đun nước đặc rồi pha loãng ra cả chậu với chút xíu muối ăn. Trộm vía, tắm kiểu này da đẹp lắm. Giờ thỉnh thoảng em cũng bị nhẹ do tiếp xúc với tác nhân gây dị ứng, bác sỹ kê và dặn nếu bị thì uống thuốc kháng thụ thể histamin, em thường dùng là Certirizine uống vào đỡ ngay. Em chỉ nói đến dị ứng của cá nhân em, đề nghị mợ chủ không dùng cách tắm và thuốc uống như em. Mợ nên nghe theo bác sỹ chỉ định, nếu chưa ổn thì đi khám thêm ở nơi khác, dị ứng nó không gây ảnh hưởng lớn đến sức khỏe mà chỉ ngứa ngáy khó chịu chút nhưng chữa thì rất lằng nhằng.
Mợ chủ thật cẩn thận với các loại thuốc uống lá lẻo, cây rễ.. chưa được các Bác sỹ kê đơn.

hong.viwaco

Xe container
Em cũng bị tình trạng giống như thế này quanh vùng thắt lưng. Cứ để kệ vài ba hôm là tự hết, thế mới lạ :D

butchikim

Xe ba gác
Nhóc nhà cháu trước thi thoảng bị, sang BM khám xét nghiệm mấy chục dị nguyên không xác định được. Sau cũng chả hiểu sao lại hết. Nói chung là cứ loại trừ dần các nguy cơ thôi (ăn uống, gan nóng, chó mèo…) #:-s

Blue_Sky_2691

Xe tăng
Em cũng đang bị. Đã từng khám ở bạch mai làm đủ các xét nghiệm kể cả ký sinh trùng hay các yếu tố ngoại quan nhưng không ra, bác sỹ kết luận viêm da cơ địa - bệnh mãn tính không khỏi được. Cũng có 1 thời gian rất lâu không bị nhưng sau lại nổi lên. Nguyên nhân chủ yếu là do gan nóng và 1 số tác nhân gây dị ứng mà mình hay tiếp xúc, với em thì là đồ ăn gây nóng và bia rượu. Mỗi lần nó nổi lên là em uống đúng 1 viên citirizine loại 3 nghìn/vỉ 10 viên là yên ổn trong tầm 2 ngày. Chắc lại phải tìm cách làm mát gan trở lại thôi, cái này phải trường kỳ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Ngón tay mợ đẹp quá!
Ngày xưa các thầy lang Bắc đều nói bệnh ngoài da phần lớn do gan. Mợ thử tiếp cận theo hướng ấy
Thồi kụ cứ khen rộng thêm ra. Tiếc giè mà khen mỗi cái ngón. Mợ ý hồi tin là hoa hậu đới 😅

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em góp ý mợ tháo cái đồng hồ ra và cất đi... Có thể nó kích ứng

ThanhLong69

Xe tăng
Cái vụ này mỗi người mỗi khác khó áp dụng của người ta cho mình được. Tựu chung thì phải tìm được nguyên nhân (khó nhất nhiều khi chịu) rồi cách ly với nó.
Cách khác thường làm cũng có thể đỡ là tăng chức năng giải độc gan cũng sẽ đỡ nhẹ thì hết. Em dùng cách này nhưng không uống thuốc gì mà uống chè Actiso sau mấy tháng thì hết.

poohsieunhan

Xe tải
Oh trước em cũng bị y như cụ, ngứa lắm nhưng cứ kệ 1 thời gian nó tự hết chẳng uống thuốc j cụ ạ, trộm vía giờ cũng chưa bị lại.