[Funland] Cuba anh em, nghèo thực sự

longphúc

Xe tăng
Theo đầu người thì ko có cửa để vượt họ, vì dân số họ ít cụ ạ. Và em cũng ko nói mình vượt đc họ.
So sánh mức lương thì ko còn xa nữa đâu, giờ chỉ còn bằng phân nửa họ thôi
Họ đứng im 2-30 năm mà mình cứ phát triển may ra vượt được cụ ạ

Dân miền núi TM

Xe điện
Thế là sai rồi còn gì nữa, ông đúng thì phải đủ trình độ, tầm nhìn.....mọi cái hơn chế độ cũ thì hãy làm. Đằng này lật xong toàn mấy ông làm kiểu thiếu kiến thức nên hỏng từ bấy đến giờ. Cứ để nguyên thời Batista thì giờ Cuba nó cỡ như Singapore chứ không đùa.
Mấy đảo thuộc Anh, Hà Lan, Pháp hay Mỹ quanh đấy ko tệ.
Cách mạng và sau đấy thế nào là cả vấn đề! Trong hàng ngũ mà ko có cụ nào già như ông cụ nhà mình hay franklin của Mỹ thì tốt nhất nên té!

Leanh65

Xe container
Cụ nói vậy chỉ những người từng dc cái miễn phí thời bao cấp mới hiểu, chát lượng e ko dám bàn, nhưng thái độ của các công bộc thì cứ gọi là Ôí giời ơi

Câu ngạn ngữ PHO mát miễn phí chỉ có trong bẫy chuột luôn đúng :)
Bây giờ đi đâu làm gì mà tiên có khồng thì thái độ của công bộc thế nào bác. Bv ung bướu TTr em chứng kiến bao vụ uất muốn chết của những người bệnh gần đất xa trời. Trong đó không ít người đổi cả thanh xuân và xương máu cho các công bộc ngồi mát đi mec, lx, aud, tk $, con học ở bển ...ngồi đây nhìn bn bằng đuôi con mắt. Hành cho sống không = chết. Nhiều người chọn cái chết thay vì lụi các công bộc thời @🤣

Dream Thai

Xe điện
Bây giờ đi đâu làm gì mà tiên có khồng thì thái độ của công bộc thế nào bác. Bv ung bướu TTr em chứng kiến bao vụ uất muốn chết của những người bệnh gần đất xa trời. Trong đó không ít người đổi cả thanh xuân và xương máu cho các công bộc ngồi mát đi mec, lx, aud, tk $, con học ở bển ...ngồi đây nhìn bn bằng đuôi con mắt. Hành cho sống không = chết. Nhiều người chọn cái chết thay vì lụi các công bộc thời @🤣
Có 2 lựa chọn, ko có lựa chọn nào là hoàn hảo cụ ạ, cái nào cũng có pros & cons

O đây e chỉ bàn là KTTT (kte thị trường) cho cccm cơ hội kiếm tiền, và dùng tiền đó mua dịch vụ, còn cơ chế kia cho cccm free 1 số service, và cái chất lượng free services đó thì hên sui, trong khi nếu cụ có $ từ KTTT thì cụ dc chọn services, đấy cũng là 1 dạng tự do đó cụ :)

Leanh65

Xe container

O đây e chỉ bàn là KTTT (kte thị trường) cho cccm cơ hội kiếm tiền, và dùng tiền đó mua dịch vụ, còn cơ chế kia cho cccm free 1 số service, và cái chất lượng free services đó thì hên sui, trong khi nếu cụ có $ từ KTTT thì cụ dc chọn services, đấy cũng là 1 dạng tự do đó cụ :)
Không phủ nhận kttt tạo đk cho 1 số tầng lớp. Nhưng đại đa số dân nghèo, giờ mắc bệnh nan y xác định ...chết chắc cụ ợ. Chưa kể xh vô cảm sống chết mặc bay, cái ăn vào mồm mà vừa nhai vừa lo.🤣Chênh lêch giàu nghèo khủng khiếp. Thế hệ tới còn phân biệt chủ - tớ tệ hại gấp nhiều lần cái thời nay ông bà mày với tao cùng xuất phát điểm, giàu chưa dám bộc lộ🤣🤣

Chỉnh sửa cuối:

Dream Thai

Xe điện
Không phủ nhận kttt tạo đk cho 1 số tầng lớp. Nhưng đại đa số dân nghèo, giờ mắc bệnh nan y xác định ...chết chắc cụ ợ. Chưa kể xh vô cảm sống chết mặc bay, cái ăn vào mồm mà vừa nhai vừa lo.🤣🤣🤣
E giờ ước dc sống ở các nc như PL, TĐ, nhưng có lẽ vẫn phải qua giai đoạn KTTT, vì ko có con đường nào đến giàu có công bằng mà trải toàn hoa hồng cccm ạ :)

Trong KTTT, thì những người yếu thế luôn thiệt thòi, ngay như HQ, do ptrien quá nhanh, nên những người già rất khổ, e vi dụ khi về hưu lương 10d, 10 năm sau 10d gia trị thực chỉ còn 2d

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Tháo bánh
Các nước cũng nghĩ VN nghèo bẩu mợ, toàn viện trợ với tổ chức từ thiện nước ngoài đầu tư ầm âm,vậy mà ô tô đầy đường, dân du lịch suốt ngày,con học trường quốc tế, đi du học đầy... ấy đời là thế
Suy nghĩ của cụ là suy nghĩ của dân nước nghèo, vẫn coi ô tô là mục tiêu phấn đấu và du học là oai. Thực tế thì nhưng nước giàu và văn minh nhất, họ ưu tiên và thích đi xe đạp và đi bộ.
Sự giàu có thực sự, theo em thể hiện qua:
- Năng suất lao động và giá trị thặng dư rất cao
- Môi trường trong lành, gần như không bị ô nhiễm
- Thực phẩm kiểm duyệt chặt chẽ, ăn uống ko phải nghĩ
- Y tế -Giáo dục chuẩn cmn
- An ninh, an sinh xã hội tốt
- Chăm sóc y tế người cao tuổi
- Hàng tốt nhất ngon nhất để nhà dùng (ngược với nước nghèo, cái gì tốt nhất ngon nhất dành xuất khẩu)
- Và rất nhiều điều mà nước nghèo ko mua đc.
Tất nhiên là đi kèm với sự minh bạch của chú phỉnh và ý thức tự giác cao của người dân.
Tinh thần tự lực, quy củ của người Thuỵ Sĩ: Được cho phép "không làm mà vẫn có ăn" nhưng người dân đồng loạt từ chối nhận trợ cấp 61 triệu đồng/ tháng (cafef.vn)
Hà Lan khuyến khích người dân đạp xe (nhandan.vn)

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
E giờ ước dc sống ở các nc như PL, TĐ, nhưng có lẽ vẫn phải qua giai đoạn KTTT, vì ko có con đường nào đến giàu có công bằng mà trải toàn hoa hồng cccm ạ :)
Bạn em ở PL và Bỉ, Đức về họp lớp toàn bảo các bạn ở nhà sướng thế. Muốn về mà khó.

Nowherelands

Xe tăng
Không phủ nhận kttt tạo đk cho 1 số tầng lớp. Nhưng đại đa số dân nghèo, giờ mắc bệnh nan y xác định ...chết chắc cụ ợ. Chưa kể xh vô cảm sống chết mặc bay, cái ăn vào mồm mà vừa nhai vừa lo.🤣Chênh lêch giàu nghèo khủng khiếp. Thế hệ tới còn phân biệt chủ - tớ tệ hại gấp nhiều lần cái thời nay ông bà mày với tao cùng xuất phát điểm, giàu chưa dám bộc lộ🤣🤣
Bệnh nan y thì giàu cũng chết.
Nghèo giờ còn có cái BHYT, ít ra cũng vẫn được vào viện thuốc men kể cả không có xu nào. Còn đã nghèo là hèn, nghèo thì ăn còn chưa đủ mơ gì dịch vụ này nọ. Nhưng cái nghèo cơ chế thị trường là nghèo cá nhân thôi, còn nghèo kiểu bao cấp là nghèo hèn cả quốc gia, dân tộc đấy.

Xã hội nào cũng luôn tồn tại 2 mặt, cụ phán như thế là theo cái nhìn của cụ. Chắc chưa bao giờ nghe tên các tổ chức thiện nguyện, các hội nhóm chuyên giúp đỡ người bệnh nghèo trong các bệnh viện đâu nhỉ.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Bạn em ở PL và Bỉ, Đức về họp lớp toàn bảo các bạn ở nhà sướng thế. Muốn về mà khó.
Bạn e cũng bảo thế, nhưng sau đó là toàn thấy bno mua nhà cả triệu Êu, đi sòng bài tắm nắng ở TBN vs Ý thôi
K biết bno nói thật hay nói trêu mình ở quê

le_petit

Xe tăng
Khá nhiều người luôn nói đến miễn phí như một ước mơ, có lẽ chính cái mong muốn miễn phí ấy đẻ ra những vụ lan đột biến, cây cảnh, lừa đảo trăm ngàn tỷ... Ai cũng muốn lấy về nhiều nhất mà ko hỏi những gì mình có ở đâu ra, dù trên mạng luôn được nhắc nhở: Chỉ có phân chim!
Mấy chục năm "bao cấp" ấy, mọi thứ cũng ko rơi trên trời xuống: Nhà lắp ghép Thanh xuân, tem phiếu ABC, đi học ko mất tiền, cấp ko xe đạp...vvv.
Tất cả đều từ hai nguồn:
Vắt kiệt cùng sức lao động của chục triệu nông dân với giá vô cùng rẻ mạt, đó là một cuộc sống chỉ còn khí trời là đủ dùng (ko thoải mái vì trời lạnh hít vào cũng thấu phổi).
Hàng trăm tỷ Rúp/đô la của Liên xô và hàng chục tỷ tệ của Trung quốc và cái giá là trả bằng hàng triệu, chục triệu thanh niên mất đi tuổi thanh xuân hay tệ hơn, mất đi cuộc sống.Còn mất thế nào, ta có thể đọc, ví dụ những ký ức của cụ Angkorwat, Nam "chẫu" để biết một chút thôi.
Tất nhiên, tôi ko xét lại các cuộc chiến tranh, nhưng muốn nói rằng, rất nhiều người đã trả hộ những người nói rằng "miễn phí". Có thể một số người được miễn phí chứ nhân dân, dân tộc này ko nhận được cái gì miễn phí!
Còn Cu- Triều, họ đang trả giá cho mọi thứ như thế nào thì chỉ có họ mới biết, nhưng tôi vẫn thích cách trả ngang giá: Đi làm được lĩnh tiền công rồi lấy tiền đó trả cho những gì mình muốn.

lookyoung

Xe tăng
Có cụ ạ. Thỉnh thoảng em cũng phải đi làm mấy cốc "bia mậu dịch" cho đỡ nhớ.:-"
Đấy là hoài niệm, kiểu như lâu ngày thèm miếng tóp mỡ nhưng bảo cho ăn cả tuần xem. Cụ lại chẳng chạy mất dép.
Đi mới khó chứ còn về thì quá dễ, xách ba lô lên và đi thôi. Bạn cụ không dám đánh đổi những cái đang có ở nước ngoài để lấy cái sung sướng ở nhà.

Về VN thì chỉ suốt ngày ăn chơi, nhậu nhẹt với bạn bè, du lịch chỗ nọ chỗ kia được phục vụ nên thấy sướng. Cho đến khi phải lao vào cơn lốc kiếm tiền, trang trải cuộc sống thì suy nghĩ sẽ lại khác.

Delta

Xe buýt
Thế là sai rồi còn gì nữa, ông đúng thì phải đủ trình độ, tầm nhìn.....mọi cái hơn chế độ cũ thì hãy làm. Đằng này lật xong toàn mấy ông làm kiểu thiếu kiến thức nên hỏng từ bấy đến giờ. Cứ để nguyên thời Batista thì giờ Cuba nó cỡ như Singapore chứ không đùa.
Thời Batista, khoảng cách giàu nghèo là cực lớn. Phần lớn dân nghèo không được hưởng lợi gì từ dòng vốn từ Mỹ, dân sống ở vùng quê đa phần là nghèo và rất nghèo. Ở thành phố cuộc sống đỡ hơn, nhưng Mafia lộng hành trên đường phố, trật tự xã hội hỗn loạn. Chính quyền Batista hầu như không quan tâm đến giáo dục, y tế... Cuộc sống ở Cuba thời Batista không hề dễ chịu chút nào, trừ một nhóm nhỏ thượng lưu. Cách mạng thành công là bằng chứng cho việc đó, không có cuộc cách mạng nào có thể thành công ở những nơi có cuộc sống dễ chịu. Thế nên bảo để nguyên có thể biến thành Singapore là chuyện không tưởng. Batista không phải là Lý Quang Diệu, và chả có hy vọng cho một người như Lý Quang Diệu ở Cuba có thể vươn lên nắm quyền qua bầu cử.

KeanuR

Xe tăng
Mỹ mà nằm ở vị trí TQ thì Sing cũng chả khác nào Panama bây giờ (cũng kiểu vị trí đẹp)
Làm gì có chuyện sân sau siêu cường số 1 mà giàu dc như Sing giờ (khi ở gần TQ yếu mấy chục năm qua)
K tin cụ xem các nước Caribe và Nam Mỹ hay Mexico bị Mỹ nó ép ra bã ntn
Canada thì ko tính vì cùng 1 gốc vs Mỹ, biên giới Canada Mỹ ghi dòng chữ "chúng ta cùng một mẹ"

rachfan

Xe container
Cụ hiểu sai rồi, cứ để chủ Mỹ ở đấy nó phát triền thôi là giàu.
Nhưng mà ai giàu hở cụ?

Không nói Cuba mà nhìn sang lãnh thổ thuộc địa chính thức của Mỹ là Puerto Rico, có vị trí và sắc dân gần y hệt như Cuba (cạnh Florida, gốc TBN).

GDP đầu người Puerto Rico 2022: 27.940USD, dân số 3,4 triệu
GDP đầu người Singapore 2022: 82.000USD, dân số 5,2 triệu

Và Puerto Rico vẫn có khu ổ chuột, ngay thủ đô San Juan luôn:

Cho nên đừng hy vọng 1 vài thằng chủ nước ngoài nào đó có thể làm cho mình giàu có. Cùng lắm là không nghèo.

Tất nhiên cực đoan như Cuba cũng không phải là hay.

coolpix8700

Xe ngựa
Dream Thai nói:

Hên sui cũng chẳng đúng!
Không chỉ trên ọp này mà ra ngoài xã hội hỏi thì chắc chắn 99,99% số người được hỏi sẽ chẳng muốn quay lại thời bao cấp.
Nhưng so sánh cũng nên nhìn nhận góc độ người đang đứng để so sánh.
Thỉnh thoảng bà già em hay kêu than "Mẹ khổ lắm con ạh!", khi cụ không vừa ý với cô em dâu, mấy đứa cháu,... Nhưng em lại nói mẹ sướng hơn tụi nó bây giờ rất nhiều.
Nhà bà già em thuộc dạng dân nghèo thành thị. Bà già hay kể chuyện đi về Thạch Thất tản cư. Hồi ấy mới thực sự là đói. Dân làng họ tốt, nhưng họ cũng đói nên chẳng giúp gì, mà cả nhà 2 bàn tay trắng chạy về vùng quê. Bà già lộn lại Hà Nội rồi mở cửa hàng, cuộc sống mới dễ chịu hơn.
Đến hòa bình lập lại, ông già từ chiến khu về, cả phố ngưỡng mộ. Rồi ông già đưa bà già đi làm Nhà nước. Hồi ấy cứ vào biên chế là có tem phiếu, ăn chắc chắn không đủ nhưng vẫn sống được. Như tụi em sinh ra chỉ trừ giờ lên lớp còn lại cả ngày lang thang với trẻ con ở phố, rồi ở nơi sơ tán. Có thời gian còn ở tập trung trong nhà trẻ của cơ quan. Các cụ già rất ít khi phải ngó tới. Tụi em không được ăn ngon, chỉ thỉnh thoảng mới có gói kẹo, nhưng sáng-trưa-tối đều được ăn. Mà trẻ con thì không thấy rét, kể cả đói nhưng chơi cả ngày cũng chẳng nhớ đến. Các cụ già cả ngày đi làm nhà nước, tối còn học văn hóa, đi họp,... tụi em lại tung tăng chỉ về nhà trước khi các cụ về độ nửa tiếng để tránh ăn roi.
Các bác cứ sang bên tốp bích chơi khăng mà đọc!
Nhưng đúng là ở nông thôn sẽ không có tem phiếu lương thực, chỉ có vải vóc. Còn cái ăn thì phải nhờ công điểm làm với HTX. Nhà neo người làm thì đói quanh năm!

TEANAJP

Xe đạp
Ok! Thời đó mua gạo hay tem phiếu các loại đều phải chen nhau xếp hàng, thực phẩm thì quá ít đc lựa chọn( gạo thì mốc hoặc để quá lâu, thịt cá mà không quen các cô thương nghiệp thì chỉ còn loại bạc nhạc) thỉnh thoảng có tý bơ, thịt gà công nghiệp do anh tây nào đó viện trợ...) Bây giờ rất nhiều người không biết quần áo vá, tích kê là như nào; quần áo, sách vở được kế thừa trong gia đình, học đêm thì hít đen lỗ mũi khói đèn dầu diezen; chân tay mùa đông thì nứt nẻ, nhà nào cũng có lược bí để bắt chấy; ăn cơm độn sắn, hạt mì là bình thường... May mắn đời tôi chỉ được hưởng gần 2 chục năm :D:D. Tóm lại xoá bỏ bao cấp, hội nhập quốc tế là phù hợp với thời đại, chơi với nhiều nước lớn bé. Chớ dại như ông U cà thì dân lại đau thương, khổ sở

duongctt

Xe tăng
Nhiều cụ mơ ước cái y tế và giáo dục miễn phí quá, các cụ quên rằng miễn phí chỉ có,,,,!
Ko bao giờ có cái gì miễn phí cả, đó là đau bụng dạ dày hay đau gan cũng xuyên tâm liên uống cả vốc. Cả trạm y tế xã chỉ duy nhất xuyên tâm liên và hoàn bát tán. Tôi bị "mà lươn" trên đầu gần năm ko khỏi vì ko có kháng sinh, bệnh viện huyện chỉ có vài loại thuốc "Tây", mẹ tôi phải đưa về Thái bình, nơi có bs quen, cả bệnh viện có mấy lọ "xít tép" cho tất tôi mới khỏi. Đẻ có cái miễn phí ấy , gia đình tôi trả bằng việc lao động lấy 3 lạng thóc một ngày công, còn đâu gửi ra tiền tuyến, nơi ba anh tôi chiến đấu ko lương, một người sẽ ko bao giờ về nữa. y tế miễn phí đấy, giáo dục thì tôi ngồi trong phòng học giữa mùa đông gió bắc mà bốn phía ko tường, bảng phải tự làm đen hàng tuần bằng ruột pin và lá khoai nước, kê vài hòn gạch ngồi để vở lên đùi viết bài. Chỉ tình thày trò là ko bao giờ sánh được thôi.
Ko hiểu một số người ca ngợi thời ấy có vấn đề hay đó là nhiệm vụ nhưng nó phản cảm lắm. Lại còn mơ ước được như CU-Triều, hai nước ko có cả thống kê xuất nhập, một nước thế giới chỉ biết đến xì gà còn nước kia là tên lửa.Lại còn dân Cu hút xì gà thoải mái nữa chứ, vậy chắc dân Triều "ăn" tên lửa!
Vì lý tưởng của các đồng chý í là tiến lên 1 xh tiên tiến, công bằng cho tất cả. Nhưng do điều hành kinh tế như beep nên thay vì tạo điều kiện cho (một số có đủ năng lực) dân làm giàu thì ta cào bằng cho tất cùng nghèo như nhau (đương nhiên vẫn có một số người được cào cho cao lên). Thế mới sinh ra cái thiên đường cái gì cũng miễn phí nhưng chả có cái gì để mà miễn phí. Ngay trong cái thớt này chả có một đống ông vẫn đau đáu, tiếc nuối cho một xã hội đang tốt lên từng ngày nhưng chênh lệch giàu nghèo càng tăng đó thôi. Không phủ nhận cái đó là bất cập, mặt trái của việc chuyển dịch về phía phồn thịnh, nhưng thay vì tìm cách giải quyết nó một cách hợp lý nhất là tìm cách kéo họ lên thì các ông ấy lại muốn đạp bọn trên cao xuống. Ơn giời là những người nắm quyền điều hành đất nước có vẻ chỉ để cho bọn ấy chém gió thôi chứ tin gì bọn ấy. Đã từng có nhiều ông chém hay, đấm nhau giỏi nhưng điều hành kinh tế toang toác luôn.
Rõ ràng cái bọn ca ngợi đó có vấn đề nặng luôn, kể cả có vì miếng cơm con cá, người có lương tri không ai người ta làm vậy cả.

Dream Thai

Xe điện
Mỹ mà nằm ở vị trí TQ thì Sing cũng chả khác nào Panama bây giờ (cũng kiểu vị trí đẹp)
Làm gì có chuyện sân sau siêu cường số 1 mà giàu dc như Sing giờ (khi ở gần TQ yếu mấy chục năm qua)
K tin cụ xem các nước Caribe và Nam Mỹ hay Mexico bị Mỹ nó ép ra bã ntn
Canada thì ko tính vì cùng 1 gốc vs Mỹ, biên giới Canada Mỹ ghi dòng chữ "chúng ta cùng một mẹ"
Giàu nghèo là do mình, mẽo nó đâu muốn mexico nghèo, vì mexico nghèo nên dân tị nạn vượt biên sang Mỹ đầy kia, thêm quả tuồn ma túy vào mẽo nữa, nếu giàu như Canada thì đâu có chuyện ý

Cccm nên bỏ bớt cái tâm lý đổ lỗi tại thằng khác đi ạ :)