[Funland] Cuba anh em, nghèo thực sự

Mandalord

Xe điện
Cái đoạn sau là cụ không hiểu hay vờ không hiểu vậy. Em nghi là ở vế sau. Nếu mỹ cấm vận đơn giản thế thì đã chả ai sợ cấm vận mỹ và cũng chả ai lên án. Không thích thì không chơi, nước nào chả thế. Đấy không phải là cấm vận.
Bản chất cấm vận của Mỹ thực ra khá đơn giản. Mỹ cấm mọi công ty Mỹ làm ăn với Cuba, trừ khi có giấy phép. Sau đó, theo logic bạn của kẻ thù thì là kẻ thù, Mỹ cấm mọi công ty Mỹ làm ăn với các công ty làm ăn với Cuba. Công ty nào sử dụng công nghệ Mỹ, sản phẩm của Mỹ trong sản xuất thì cũng không được làm ăn với Cuba, nếu không Mỹ sẽ rút công nghệ, sẽ chặn công ty đó làm ăn với Mỹ. Cũng có 1 số ít ngoại lệ, nhưng đại để là như thế.

Đơn giản thế thôi, và thực ra cũng là trong chủ quyền của Mỹ. Chẳng qua là nước Mỹ quá có sức ảnh hưởng, ai cũng muốn làm ăn với Mỹ, không ai muốn hy sinh quyền lợi bản thân để chơi với Cuba. Phát minh sáng chế thì Mỹ nắm hầu hết công nghệ lõi trên thế giới, tức là ai muốn làm cái gì nhìn chung cũng phải có công nghệ Mỹ, như vậy chẳng ai dám bán hàng cho Cuba để bị Mỹ chặn. Đấy vấn đề chỉ đơn giản vậy.

DCCHA

Xe buýt
Cu Ba vẫn giàu mạnh hả cccm? Thế mời cccm cùng con cháu sang làm ăn, sinh sống. Chứ em chịu. Toàn lý thuyết trên mây, mất điện cả nước thì quá nản. Chiến tranh 1972 Mỹ ném bom miền bắc cũng ko nát đến thế.

noxorid

Xe máy
Giờ cuba mà cho khoảng 1tr người anh em sang tự do phát triển kinh tế nhỉ 😂😂😂

Conduongxedi

Xe đạp
Đúng như các cụ nhà ta nói "anh em xa không bằng láng giềng gần", " tối lửa tắt đèn mó nhau" ...:))

3 cặp : VN và TQ; Cu3 và Mỹ, Ukraine và Nga...xem ra rất giống nhau, đều là các cặp đôi hoàn cảnh. :))
Cu3 cứ căng với Mỹ là thiệt rồi.
Còn anh U cà, các cụ xem, căng với Nga đã thiệt đơn thiệt kép rồi đấy thây.

VN kiểu gì cũng vẫn phải mềm dẻo với TQ, hợp tác với anh hàng xóm to khỏe vẫn là chủ đạo, dù cần đấu tranh thì vẫn đấu tranh (trên biển)....:))
Các cặp vẫn khác nhau nhiều mà. Cu ba thì khó khăn hơn VN nhiều, dễ cấm vận, xung quan chả có ai mà chơi

gocart

Xe cút kít
Cu3 ngay sát Mỹ, không biết họ có thuyền nhân hoặc những bài hát như “Đêm chôn dầu vượt biển” không nhỉ

sudichat2002

Xe container
Cu3 ngay sát Mỹ, không biết họ có thuyền nhân hoặc những bài hát như “Đêm chôn dầu vượt biển” không nhỉ
Không những có mà còn cực kỳ đông đấy cụ, hiện tại đang có khoảng 2 triệu dân Cuba lưu vong đang sống ở bang Florida bên kia bờ đại dương của Mẽo, cộng đồng này rất đông và có tầm ảnh hưởng cực lớn đối với những chính sách hiện tại của Mẽo dành cho Cuba, hàng năm dân Cuba vượt biên sang Mẽo vẫn đông lắm, mà tổng dân số Cuba hiện tại có 11 triệu dân

poiuy

Xe ba gác
Đầy. Cụ không đọc mấy bài trước à? Mấy năm rồi có 1 triệu người Cuba vượt biên sang Mỹ đấy. Mỹ phải nuôi tất vì lỡ bảo ở Cuba độc tài rồi.
vì vậy để đổi đời thì dân Cuba khỏi cần đấu tranh lật đổ với cách mạng gì ráo, vượt biên phát là xong.
PS: cũng nhờ “độc tài” mà dân Cuba thoải mái tị nạn ở Mỹ, điều mà dân Mễ, dân Caribe nằm mơ cũng không có :))

tdtd

Xe điện
Bạn cấp 3 em đang làm đại sứ quán bên Ku3, đưa cả nhà sang dc hơn năm rồi. Mà sao nó bảo bên đó kg dùng tiếng Anh dạy cho trẻ con, nhà nó 2 đứa sang phải học tiếng Bồ ( hay tiếng Tây) em nhớ kg rõ

goldenlightvn

Xe buýt
Em chỉ mong giới lãnh đạo Cuba vì dân mà từ bỏ hết những quyền lợi mình đang có, thay đổi toàn diện theo ảnh hưởng của Mỹ thì đời sau sẽ rất sung sướng.
Có nhiều nước muốn thay đổi nhưng vướng lời nguyền địa lý, vậy mà ông Cuba này lại để rơi vào tình trạng hiện nay.

HVC

Xe buýt
Em chỉ mong giới lãnh đạo Cuba vì dân mà từ bỏ hết những quyền lợi mình đang có, thay đổi toàn diện theo ảnh hưởng của Mỹ thì đời sau sẽ rất sung sướng.
Có nhiều nước muốn thay đổi nhưng vướng lời nguyền địa lý, vậy mà ông Cuba này lại để rơi vào tình trạng hiện nay.
Dân nghèo chứ lãnh đạo chưa chắc đã khổ nên đất nước mới vậy. Nhìn tan hoang xơ xác thật.

Người anh em Cu3 mà ngỏ ý vay vài tỏi đô để mua nguyên liệu phát điện, thì liệu ta có cho vay không các bác?
Khó nghĩ phết đấy.

qhi

Xe tải
Neu cc để ý ngày xưa vua ở châu A có gì rất ghê gớm, dân thây vua đi qua phải quì lạy ko dc nhìn mặt, vua chết chôn luôn các bà vợ theo ...

Còn ở C.Au thì vua vẫn nhẩy đầm cũng các quan chức, thích vợ thằng khác vẫn phải tán tỉnh, nhiều ông vua còn nợ như chúa chổm :(
Chứng tỏ quyền con người ở các nước châu âu cao hơn của châu á phải ko cụ?