Cửa nóc Q5 nó khêu gợi quá! Kính nhờ các bác tư vấn.

Laixe

Xe tải
Thưa các bác, hôm nọ em đi xem audi, đầu tiên rắp tâm mặc ai nói ngược nói xuôi em xúc A4 cho vừa miếng (mặc dù khá chán đi xe thấp rồi). Huhu nhưng vừa mới sờ soạng em nó được vài cái thì mắt đã lác xệch vì mải liếc em Q5 đặt ngay cạnh thế là xoắn hết cả quẩy. Khổ nỗi vợ cả em cũng chung ý kiến thế là cứ dính tịt lấy em Q5.

Nhưng em có 1 lăn tăn về cái của nóc của em nó. Hic ai lại phía dưới cái kính chỉ có 1 tấm lưới mỏng tang trong suốt như là váy ngủ của chị em! Em há hốc cả mồm vì độ khêu gợi của em nó, thế này mà đi mùa hè ở chảo lửa Hà Nội hoặc vi vu nghỉ mát ở miền Trung thì cứ gọi là "hot" cháy mặt. Đến ông bán xe còn bảo nắng lắm nóng lắm ko chịu được đâu, hôm trước có anh lấy cửa nóc về dán kính lên nóc mà vẫn kêu nắng kêu nóng điên cuồng. Nhưng khổ nỗi em lại quen có cái cửa nóc rồi, thích lắm, mà hơn nữa xe đấy ko có cửa nóc trông xấu hẳn so với loại có cửa nóc panorama.

Thế nên em xin ý kiến các bác là 1. Có thực sự nóng không chịu nổi không? 2. Dán kính thật sẫm, thật dày, có ăn thua gì không? 3. Nếu vẫn bó tay thì có cách nào "thủ công" để xử lý không? Em hỏi thì sale bảo hãng không có cách nào xử lý. Không biết liệu mình có thể ra ngoài thuê dán thêm cái gì vào tấm lưới đấy cho nó bớt nắng bớt nóng không ạ?

Em cảm ơn các bác nhiều nhiều ạ.

Shinta

Xe tăng
Cụ cứ dán film đen xì chắc chắn là không vấn đề gì! Với lại lúc chạy xe có máy lạnh mà cụ, không sao đâu!
em sợ là đen xì thì nó chỉ tối đi, còn tử ngoại các kiểu nó vẫn lọt vào ý chứ :(... làm nào nhỉ

Laixe

Xe tải

Mazspeed

Xe container
Theo em thì không nên mua Q5 loại như bác nói, không phải vì nóng do cửa nóc khêu gợi mà vì cái xe này rõ ràng chưa tối ưu hóa cho vùng nhiệt đới. Đi nó rồi không những chỉ cửa nóc nóng, mà cả điều hòa cũng nóng, bố trí máy móc, gầm bệ v.v. đều dễ ăn đòn. Tóm lại là phải... cửn thựn. Cùng cấp thì chọn Merc GLK nó an toàn hơn.

Sướng

Xe tăng
Em nghĩ nếu dán phim gương chắc là giải quyết được. Các tòa nhà văn phòng cũng toàn kính cả 4 phía đấy thôi, họ cũng dán như vậy. Còn nếu đến cách đấy cũng không được nốt thì " thủ công" bằng cách ngồi trong xe nhưng đội mũ và sắm thêm cái quạt 3 cánh chạy bằng ác quy.

Lexus430sc

Xe điện
Xe đẹp thì phải chịu nóng thôi :D Nếu quyết đi Q5 thì cụ nên chế thêm cái quạt con cóc cho mát ạ.

xebuyt

Xe tăng
Cửa nóc mà ko có chắn nắng bằng nỉ như các loại xe khác thì khổ lắm cụ ạ, ko biết Q5 có xịn hơn ko chứ như em thì chẹp chẹp chẹp... khổ kinh vì nắng chiếu lên kinh nóng ko thể chịu được mặc dù dán film rồi.

luklak

Xe điện
Xe đẹp đấy, nóng thì cụ độ thêm miếng nhựa bọc nỉ cùng màu vào hoặc làm miếng che phản quan loại gập nếu phải đỗ dưới trời nắng thì đậy lên, miếng kính trên nóc đấy e nghĩ nó cũng chế tạo đặc biệt rồi, chịu được va đập và nhiệt độ, xe nắnng to mà để ngoài tròi thì vỏ gì chả nóng, không phải lo chuyệ ấy, cứ mua thôi rồi có cách xử lý.

belancer

Xe buýt
Các xe bây giờ kể cả panorama cũng chỉ có lớp rèm mỏng chắn sáng dưới lớp kính, nóng là chắc nhưng đã chơi là chấp nhận thôi cụ, lo gì. Em thấy các tiệm làm rèm có 1 loại vải màu ghi chắn sáng dùng để dán mặt ngoài 1 lớp rèm roman khác, chắn sáng gần tuyệt đối, cụ ngâm cứu xem.

tuance66

Xe buýt
con này thì nói làm j nữa!:x

phuong_doc

Xe tải
chả sao, Q7 cũng thế; em dán kính. trời nóng sờ kính trần thấy nóng nhưng cũng như kính hông thôi còn tấm rèm che vẫn mát. đằng nào chả phải bật điều hòa (nhờ hãng cài đặt sang chế độ ĐH châu á). Q5 đẹp chứ, GLK nhìn mong manh; em chư đc lái thử ko dám nhận xét

Lexus430sc

Xe điện
Q5 không cửa nóc chạy vẫn nóng kinh người, không biết như cụ phuong-doc chạy Q7 đã cài được điều hòa chế độ Châu Á chưa, chứ nếu không cụ lắp thêm quạt cho mát.
Q5 có cảm biến áp suất lốp rất nhạy, các cụ chạy đường không phẳng là nó cảnh báo ngay, như cảnh báo lốp non hơi í, khó chịu phết.

chuotlang

Xe lừa
Q5 không cửa nóc chạy vẫn nóng kinh người, không biết như cụ phuong-doc chạy Q7 đã cài được điều hòa chế độ Châu Á chưa, chứ nếu không cụ lắp thêm quạt cho mát.
Q5 có cảm biến áp suất lốp rất nhạy, các cụ chạy đường không phẳng là nó cảnh báo ngay, như cảnh báo lốp non hơi í, khó chịu phết.
Cái cảnh báo này thì có thể restore nó ngay ở chế độ N hoặc D với 0km/h cụ à, nói chung theo NSX khoảng dưới 0.2 kg là báo, xe em thay lốp mỏng thì nó ít báo hơn hồi lốp theo xe
Các cụ mua bản của US thì điều hòa ko mát bằng bản Châu Á đâu, em ngồi Q7 bản Á 3 cửa nóc rồi, dưới mát lạnh nhưng đầu người vẫn nóng khi trời nắng to trên 35 độ C

mexeaudi

Xe buýt
cửa sổ trời siêu rộng của audi Q5 hay lắm các bác ạ L-)

TLKC

Xe máy
Thưa các bác, hôm nọ em đi xem audi, đầu tiên rắp tâm mặc ai nói ngược nói xuôi em xúc A4 cho vừa miếng (mặc dù khá chán đi xe thấp rồi). Huhu nhưng vừa mới sờ soạng em nó được vài cái thì mắt đã lác xệch vì mải liếc em Q5 đặt ngay cạnh thế là xoắn hết cả quẩy. Khổ nỗi vợ cả em cũng chung ý kiến thế là cứ dính tịt lấy em Q5.

Nhưng em có 1 lăn tăn về cái của nóc của em nó. Hic ai lại phía dưới cái kính chỉ có 1 tấm lưới mỏng tang trong suốt như là váy ngủ của chị em! Em há hốc cả mồm vì độ khêu gợi của em nó, thế này mà đi mùa hè ở chảo lửa Hà Nội hoặc vi vu nghỉ mát ở miền Trung thì cứ gọi là "hot" cháy mặt. Đến ông bán xe còn bảo nắng lắm nóng lắm ko chịu được đâu, hôm trước có anh lấy cửa nóc về dán kính lên nóc mà vẫn kêu nắng kêu nóng điên cuồng. Nhưng khổ nỗi em lại quen có cái cửa nóc rồi, thích lắm, mà hơn nữa xe đấy ko có cửa nóc trông xấu hẳn so với loại có cửa nóc panorama.

Thế nên em xin ý kiến các bác là 1. Có thực sự nóng không chịu nổi không? 2. Dán kính thật sẫm, thật dày, có ăn thua gì không? 3. Nếu vẫn bó tay thì có cách nào "thủ công" để xử lý không? Em hỏi thì sale bảo hãng không có cách nào xử lý. Không biết liệu mình có thể ra ngoài thuê dán thêm cái gì vào tấm lưới đấy cho nó bớt nắng bớt nóng không ạ?

Em cảm ơn các bác nhiều nhiều ạ.

Bác đã lấy xe chưa? nếu lấy rồi cho anh em xin vài nhận xét và mấy cái pics nhé...thèm quá

bonbanh2007

Xe đạp
Vụ cửa nóc này hay nha, em lúc đầu cũng thích lắm sau nói chuyện với thằng em sống ở châu Âu thì cắt luôn cái vụ nóc niếc này.
Thằng em mình kể chuyện xe ở châu Âu đến ghế chỉnh điện chúng nó cũng bỏ không them đặt, lý do là bên đó mỗi đứa một xe, ghế nó chỉ cần chỉnh 1 lần cho cả đời thì cần gì diện với điếc cho tốn hào. Vụ cửa nóc này cũng sêm sêm.. ta phải trả tiền cho cái chỉ để khoe chứ không dùng đến...
Thử hỏi các cụ ở VN lúc nào các bác mở được cửa nóc? chiếc xe em đang đi bây giờ chỉ mở của nóc duy nhất 1 lần trong 1 năm (khoảng 1 tiếng) cho trẻ con ngồi trong xem pháo hoa đêm giao thừa... còn lai đóng suốt (không thì hứng bụi vào xe à..) kể cả mở lưới cũng không vì xe mình rửa xong 2-3 tiếng đã bụi đầy, ngồi trong xe nhìn qua kính thấy bụi bẩn ngứa mắt lắm, đóng luôn. Mở nhiều thì kể cả đường sạch đi nữa roăng lợi lão hóa nhanh sẽ gây.. dột... Điều hòa phải làm việc nhiều hơn, tốn xăng hơn khi có cửa nóc. các cụ cũng phải bỏ ra kha khá Obama để có thêm cái option mà công năng của nó chi là để trông hoành tráng hơn, và cho con xem pháo hoa đêm giao thừa.. A, quên, còn một chức năng nữa mà có khi cả đời không dùng là thoát hiểm khi xe rơi xuống sông Tô Lịch...
Tinh em thực dung nên sau khi cân nhắc lợi hại và Obama, em cắt phăng luôn cái Option này khi đặt Q5..

Chỉnh sửa cuối:

TLKC

Xe máy
@bonbanh2007: Bác cho mấy cái ảnh đi

Dịch Vụ Công Chứng

[Tịch thu bằng lái]
em cũng nghĩ vụ này của bác là giải quyết được mà

NHT

Xe đạp
không biết đã có bác nào đi Q5 cửa nóc cho xin cái ý kiến tư vấn với