[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
AMS ưu tiên cho giải thành phố với quốc gia vào thẳng hả mợ? Từ bao giờ vậy?
E đang nói chung các trường chuyên, trường top cụ ạ, k riêng gì ams, ng ta chạy cả bằng cách ôn lò đúng ng ra đề, thi lấy giải cộng điểm, xuất ngoại giao... cụ ạ, nhiều cách. Ý e chỉ muốn nói k phải là k có chuyện chạy trường. Mà e chấm dứt k nói về chủ đề này nữa đừng ai quote e k trả lời đừng bảo e mất lịch sự. Con các cụ giỏi cứ vào thẳng mà học, e cũng hi vọng đừng ai chạy chọt chuyên chọn gì cả, năng lực các con như nào vào đúng chỗ đó.

xebobabanh17201

Xe điện
Em cũng chỉ nghe qua là 1 số trường chuyên đều có mục" chạy học bạ để du học " cho đẹp và dễ. Chứ các cháu mà học 9.8 trong 3 năm thì có thành thiên tài cần gì du học :)

theanh90

Xì hơi lốp
Chung quy cũng bởi cái sự nghèo. Qua đại dịch kinh tế chưa phục hồi nên học phí rẻ lại thành cái đích cao nhất để hướng đến chứ chưa xét về chất lượng. Ở thời của em, áp lực chọi chỉ xuất hiện ở những trường công tốp đầu Hà Nội. Em được ông bà chú ý đầu tư cho học, sau khi đạt được ước muốn vào trường công top đầu, điểm được là ông bà hãnh diện với họ hàng và người quen. Em cũng vui lắm, cơ mà rút lại thì ngoài môi trường phần lớn học sinh ngoan ra thì ko thể được như các hệ như Ams, hay thậm chí DL Lương Thế Vinh của thầy Cương thời bấy giờ
Cụ có nhớ cái giai đoạn người ta chuyển trạm thu phí thành trạm thu giá rồi dân tình nó chửi ời ời không. Người ta gọi học phí chứ không gọi là học giá cũng có cái lý do của nó. Giá là mức thu để bù đắp chi phí và sinh lời còn phí thì không phải mục đích bù chi phí, không căn cứ trên chi phí mà chỉ là một mức thu “đại diện”. Vì đặc thù của nó như vậy nên phí thường gắn với hoạt động công ích. Học phí công rẻ và học phí tư cao không tương đồng là chất lượng cao thấp vì học phí trường tư phải đảm bảo bù đắp chi phí còn trường công thì được nhà nước chi trả phần lớn.
Hệ thống giáo dục công mang tính đại trà toàn dân nên có những nhu cầu cá biệt của nhóm nhỏ xh nó không thể bao quát được nên trường tư tham gia với vai trò cung cấp dịch vụ “thị trường ngách”. Cách làm của bộ gd là phi chiến lược, phi quy hoạch.
Hệ thống trường tư gặp một vấn đề nghiệm trọng về nôị dung học tập đó là việc xây dựng chương trình tách rời khỏi chương trình giáo dục phổ thông mà đáng nhẽ chỉ được sáng tạo trên cơ sở chương trình khung. Hệ cambridge đang phổ biến dần dần ở trường tư là vi phạm nghiêm trọng an ninh quốc gia, diễn biến hoà bình trong lĩnh vực văn hoá giáo dục. Gần giống vụ đưa lịch sử vào môn tự chọn.

mr MinhToong

Xe tải
AMS ưu tiên cho giải thành phố với quốc gia vào thẳng hả mợ? Từ bao giờ vậy?
Cách đây khoảng 5-6 năm Ams2 và 1 số trường C2 CLC của HN tuyển thẳng hoặc cộng điểm các bạn đạt giải QG, TP thậm chí là cấp quận môn IOE, VIOLYMPIC... mấy môn thi trên mạng. Thời đó chạy giải chắc dễ, giờ thì chuyển sang thi hết rồi nên phải chạy cửa khác nếu muốn.

TN1805

Xe điện
100 em thì 56 em được hưởng quyền lợi học trong các trường công lập, 44 em còn lại bắt buộc phải tìm con đường khác: tư thục, GDTX, dậy nghề... Hậu quả nhãn tiền của chung cư mọc lên nhanh hơn trường học.
Mỗi năm có 200k người ngoại tỉnh nhập cư vào HN, trong khi hệ thống hạ tầng không phát triển kịp ...đó mới là nguyên nhân chính, là bản chất của vấn đề.
Còn việc xây nhiều CC thì cũng chỉ là cái hiện tượng phản ánh cái bản chất là số lượng dân cư tăng lên quá nhanh, phải có nhà cho họ ở chứ, có CẦU ắt phải có CUNG, không có nhà CC thì nhà đất cũng phải mọc kín hết đất HN, vậy thôi.

TRANGDC

Xe tăng
Vâng cụ ạ, nhưng nếu học sinh trường khác lực học khá mà thi vào lớp 10C1-C2 ĐTĐ cũng khó đấy vì học sinh cấp 2 của DTD học theo ch trình TA của trường rồi nên thi vào sẽ có ưu thế hơn.

Như năm ngoái, lớp 9C1-C2 cấp 2 của ĐTĐ thì vào các trường chuyên cấp 3, còn từ lớp 9C3-C4 trở đi nếu lên cấp 3 ĐTĐ tiếp thì sẽ được vào các lớp chuyên Anh top đầu 10C1, 10C2...
Em ít thấy học sinh trường ngoài vì em có đứa cháu trước học 9C6 giờ vào 10C2 ĐTĐ.
Cảm ơn cụ vì những thông tin bổ ích cụ chia sẻ, gái nhà em kỳ vừa rồi được nhà trường chọn là 1/8 bạn được đi thi HSG nên em hy vọng đủ sức chiến vào lớp chuyên Anh của ĐTĐ. Trường hợp tạch thì em cũng cho học ở lớp khác, tuy nhiên kiểu gì cũng phải cầy thêm tiếng Anh ở ngoài, mục tiêu chính là đủ điều kiện theo học RMIT. Nhà em quán triệt lộ trình như vậy rồi, giờ em lo cầy tiền cho mấy năm học ĐH của bạn ấy thôi ~X(

Chỉnh sửa cuối:

moly

Xe điện
nhân tiện thớt này cụ mợ có biết chỗ giáo viên dạy văn tốt ở hà đông không ạ

hdlovems

Xe tải
Bạn làm BPH 3 cấp ở trường nào mà phát biểu phiến diện vơ đũa cả nắm thế này.
Những trường tốt như Ams, Chu Văn An, Phan Đình Phùng... thì phụ huynh có rất nhiều tiền mà con không đủ khả năng thì cũng không thể vào được đâu.
Chất thật sự đấy
Chắc cụ ấy nói c1. Chứ từ c2 là tư bt ko có cửa so với công đâu cụ nhỉ.

Matxech

Xe container
Cụ đủ tiền k cụ? Cụ chồng tiền đây e chạy cho. Cụ tưởng Ams k chạy dc á? Xin lỗi cụ là chạy dc hết nhé. Trường có nhiều cá nhân xuất sắc nhưng k có nghĩa tất cả mọi cá nhân vào Ams đều giỏi. Họ mua từ giải tp đến giải quốc gia để con ngang nhiên vào k thiếu đâu. Thời xưa e đi học đã mua giải, chả có lẽ thời nay lại trong sạch hơn? Cái gì k mua dc bằng tiền thì mua dc bằng rất nhiều tiền cụ nhé.
Chạy được hết
Mợ chuẩn
Nhưng chỉ nhiều tiền thì mới chỉ là đk cần chứ chưa đủ

Matxech

Xe container
Xây luôn cái trường Bố Ams ! Lấy GV ams về dạy ! Đấy tiền rất nhiều thì thế ! Tiền nhiều thì cho học mường tè, rồi thuê GV Ams dạy, thuê thằng Vàng Như Ku đi học điểm danh !
Xây trường ams bế gv ams về dạy mà ko có hs ams thì cụ đi chân lạnh toát đấy

hatinh5760

Xe điện
Trưa nay thấy TV bẩu: sẽ, có kế hoạch xây thêm bao nhiêu đó trường cấp 3.
E đã tự hỏi: hôm trước cũng TV kể: bốc thăm vào mẫu giáo.
Cấp 2 trái tuyến vào trường cấp 2 cùng phố nhà e, có giá 2 ngàn.
Rồi thức trắng đêm xếp hàng lấy phiếu đơn vào tiểu học.
Rồi ĐH cũng khó vào.
Tóm lại là tất cả các cấp đều khó khăn.
Bạn e bảo: trường con tao chỉ cần đóng góp bằng bánh xà phòng là con tao sạch sẽ thơm tho.
Đây là câu chuyện học ở đâu, học trường nào

sinichit52

Xe container
Đa số là giỏi nhưng chạy vẫn đầy cụ ạ, nhất là mấy cái chuyên Sử địa vớ vẩn. No chạy từ giải Tp tới quốc gia, cụ ấy cứ tưởng ai cũng trong sạch và cái gì 1+1 cũng bằng 2 hết, ảo tưởng về Ams.
Em thật, với tụi chuyên mà bảo chuyên sử, địa nó phục lắm vì giỏi học thuộc lòng hơn mình, giỏi suy diễn, đặc biệt có sức chịu đựng hơn mình.

Lastbet

Xe buýt
Chạy được hết
Mợ chuẩn
Nhưng chỉ nhiều tiền thì mới chỉ là đk cần chứ chưa đủ
Cụ khen mợ toét chuẩn rồi thì logic nó phải chuẩn từ đầu đến chân luôn. nhiều tiền có thể chỉ là điều kiện cần nhưng không có gì ngoài tiền thì là đủ rồi, quan trọng là giá nào thôi. Như với ông giám đốc CA nọ thành tích đầy mình, dày dạn kinh nghiệm chinh chiến thì 35 tỉ là thủng rồi. Mà nếu chưa đủ thì 50 -100 tỉ ...thôi.

dalink

Xe điện
Đầu tư cơ sở vật chất đủ tiêu chuẩn cả các môn Giáo dục thể chất thì cũng lớn cụ ạ! Cỡ Hơn 100 tỷ/ trường. Còn nếu đầu tư cơ bản chỉ là nhà Lớp học, Nhà hiệu bộ, nhà đa năng, canteen và 1 khoảng sân chung thì cũng không lớn tiền lắm ( Cỡ 100 tỷ đổ lại).
Em thấy khó phần đất ấy? K rõ NN có ưu đãi gì k nhỉ?

dalink

Xe điện
Cũng tùy định hướng của mỗi nhà ạ. Con đầu nhà em nó chới với ở giữa nên em cảm thấy không được như ý muốn.

Nếu ko muốn ép con học, chỉ cần con vui vẻ, tự tin & tiếng Anh để sau cho đi du học tự túc thì vào DTD các lớp A hoặc từ C3 đổ xuống khá ok.
Nếu muốn con sau thi chuyên này nọ thì vào lớp top đầu ví dụ C1,T1...Học căng như dây đàn, vẫn học thêm ngoài như điên.
Còn nói về thành tích thì cũng như các trường dân lập khác, chỉ có 1-2 lớp top đầu thôi ạ, các lớp còn lại thì cũng nhàng nhàng, sau này chuyển cấp thì nhiều gia đình lại chọn lên tiếp cấp 2-3 cùng hệ thống.
DTD cấp 2 thì có tiếng về đào tạo TA, còn toán thì ở các lớp thường chưa được chú trọng lắm.
Thế ạ. Em định cho học lớp pháp, tiếng anh giờ đứa nào chả phải biết. Còn nếu học toán đc thì em sẽ tính sau.

TieuFu

Xe container
Xây trường ams bế gv ams về dạy mà ko có hs ams thì cụ đi chân lạnh toát đấy
Kk ! Ams nó chưa có thằng cạnh tranh thôi cụ ! Không có Ams học sinh vẫn thi quốc gia quốc tế ầm ầm !

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có nhớ cái giai đoạn người ta chuyển trạm thu phí thành trạm thu giá rồi dân tình nó chửi ời ời không. Người ta gọi học phí chứ không gọi là học giá cũng có cái lý do của nó. Giá là mức thu để bù đắp chi phí và sinh lời còn phí thì không phải mục đích bù chi phí, không căn cứ trên chi phí mà chỉ là một mức thu “đại diện”. Vì đặc thù của nó như vậy nên phí thường gắn với hoạt động công ích. Học phí công rẻ và học phí tư cao không tương đồng là chất lượng cao thấp vì học phí trường tư phải đảm bảo bù đắp chi phí còn trường công thì được nhà nước chi trả phần lớn.
Hệ thống giáo dục công mang tính đại trà toàn dân nên có những nhu cầu cá biệt của nhóm nhỏ xh nó không thể bao quát được nên trường tư tham gia với vai trò cung cấp dịch vụ “thị trường ngách”. Cách làm của bộ gd là phi chiến lược, phi quy hoạch.
Hệ thống trường tư gặp một vấn đề nghiệm trọng về nôị dung học tập đó là việc xây dựng chương trình tách rời khỏi chương trình giáo dục phổ thông mà đáng nhẽ chỉ được sáng tạo trên cơ sở chương trình khung. Hệ cambridge đang phổ biến dần dần ở trường tư là vi phạm nghiêm trọng an ninh quốc gia, diễn biến hoà bình trong lĩnh vực văn hoá giáo dục. Gần giống vụ đưa lịch sử vào môn tự chọn.
Việc trường tư dạy giáo trình riêng Bộ biết từ lâu nhưng không làm gì được cụ à. Không rõ vướng ở đâu.