[Funland] cua biển đâu mà nhìu vậy

Leanh65

Xe container
Ghẹ nhỏ mà 350 là mắc cụ ạ.. giá 350 mua sỉ thì phải được cữ 4-5 con/ 1kg.. Lên đến loại 2 6-8 con 1 kg thì giá chỉ đầu 2.. ghẹ nhỏ là ghẹ trên 9 con 1 kg thường bán nhiều cho các hệ thống lẩu,nướng.. mùa hè rộ mua sỉ chỉ 130-150k còn sống...

Con ghẹ nó ko chắc vì nó phụ thuộc vào chu kỳ trăng và chu kỳ sinh trưởng của bán thân nó,hoặc biển động gió lớn.. Cụ muốn ăn chắc con thì tránh các ngày 15 rằm hàng tháng.. lùi lại 1 tuần và ssau đó 1 tuần.. vì trăng sáng,biển lên cao.. biển động thì các loại ăn tầng đáy như ghẹ nó khó kiếm được thức ăn,,, con gì đói 1- tuần người chả óp ... chưa kể mua ở chợ,mua phải ghẹ xa bờ.. ghẹ xa bờ con to hơn,nhìn rất sướng nhưng thịt nó ko chắc và ngọt như ghẹ ven bờ . Độ mặn biển khơi xa cũng cao hơn,nên con ghẹ thịt ko ngọt như ghẹ gần bờ.

Cá dìa thì bây giờ cũng nuôi... các bè nuôi hàu họ đặt lồng bắt cá con.. sau đó thả văng tích trữ... con rìa nó ăn tạp lên cũng mau lớn.. hồi bé bọn em đi câu cứ gọi là dìa cứt... vì lên tàu ,xà lan.. thủy thủ họ đi ị,hay vứt rau muống xuống biển.. cả đàn cá dìa lao vào cắn xé... được cái thả xuống giật có khi đóng 2-3 chú .
Em biết mà, trước em còn làm ở cảng với theo tàu đi giao hàng tq câu rìa, nhiều khi gỡ lưỡi sơ sểnh nó đánh buốt tay. Mua ghẹ, bề hay tôm cá em hay mua của mấy chị em mợ quen từ hồi em đi hái sim, mợ ấy đi thuyền chã. Sau lấy chú em trồng rừng hàng xóm nhà em thì bỏ thuyền lên bờ đi buôn hs. Hôm nào có đồ ngon mợ ấy ới thì em mua. Ngoài ra em đi thể dục sáng gặp mấy mợ thuyền đội với gánh trên đường từ bến vào chợ cũng mua nếu vừa mắt. Hội này thì không có nhiều và các bà nhà ven đường cũng hay đặt hàng trước.

Chỉnh sửa cuối:

Maiyamato

Xe đạp
Website
luatminhanh.vn
Bác phải nói rõ là Bác mua ở đâu . Chứ em ở Hà Nội mua toàn cua bơm cua vá chứ có rẻ và ngon tý nào đâu . Mà cua thì cũng có nhiều loại lắm, mua cua đồng về nấu canh rau đay hoặc nấu với khế có thêm quả cà nữa là tốn cơm vô cùng
Nhưng còn cua Biển thì chắc chỉ đến vùng Biển thì mới nhiều và chất, chứ ở HN thì chỉ có ăn đắt với nhiều nước thôi

catking113

Xe Cứu Trợ
Ngoài Hà nội chả có đâu ạ. Em phải mua 600 mà về ăn vẫn thấy óp không chắc hẳn. Lần ăn cua ngon nhất em từng ăn là ăn ở nhà Phong Cua trong Sài gòn, cái chỗ mà có lúc ngồi ăn nước nó ngập cả dưới chân đó. Chọn được con cua mốc cả thân mà lúc ăn thì đúng là ở ngoài này chả bao giờ ăn được con như thế.
Cụ vào Cà Mau, đang vào mùa, ngon rẻ.

dpl

Xe lăn
Ngoài Hà nội chả có đâu ạ. Em phải mua 600 mà về ăn vẫn thấy óp không chắc hẳn. Lần ăn cua ngon nhất em từng ăn là ăn ở nhà Phong Cua trong Sài gòn, cái chỗ mà có lúc ngồi ăn nước nó ngập cả dưới chân đó. Chọn được con cua mốc cả thân mà lúc ăn thì đúng là ở ngoài này chả bao giờ ăn được con như thế.
Cụ chắc mua ở chợ
Chứ mua cua tươi 600k/ kg thì ngon và chắc lắm ạ

BinhminhSG

Xe buýt
Trong Nam vào những ngày giữa tháng âm lịch cua được bán khá rẻ vì cung nhiều hơn cầu, gần như thành quy luật rồi.

BinhminhSG

Xe buýt
Ghẹ nhỏ mà 350 là mắc cụ ạ.. giá 350 mua sỉ thì phải được cữ 4-5 con/ 1kg.. Lên đến loại 2 6-8 con 1 kg thì giá chỉ đầu 2.. ghẹ nhỏ là ghẹ trên 9 con 1 kg thường bán nhiều cho các hệ thống lẩu,nướng.. mùa hè rộ mua sỉ chỉ 130-150k còn sống...

Con ghẹ nó ko chắc vì nó phụ thuộc vào chu kỳ trăng và chu kỳ sinh trưởng của bán thân nó,hoặc biển động gió lớn.. Cụ muốn ăn chắc con thì tránh các ngày 15 rằm hàng tháng.. lùi lại 1 tuần và ssau đó 1 tuần.. vì trăng sáng,biển lên cao.. biển động thì các loại ăn tầng đáy như ghẹ nó khó kiếm được thức ăn,,, con gì đói 1- tuần người chả óp ... chưa kể mua ở chợ,mua phải ghẹ xa bờ.. ghẹ xa bờ con to hơn,nhìn rất sướng nhưng thịt nó ko chắc và ngọt như ghẹ ven bờ . Độ mặn biển khơi xa cũng cao hơn,nên con ghẹ thịt ko ngọt như ghẹ gần bờ.

Cá dìa thì bây giờ cũng nuôi... các bè nuôi hàu họ đặt lồng bắt cá con.. sau đó thả văng tích trữ... con rìa nó ăn tạp lên cũng mau lớn.. hồi bé bọn em đi câu cứ gọi là dìa cứt... vì lên tàu ,xà lan.. thủy thủ họ đi ị,hay vứt rau muống xuống biển.. cả đàn cá dìa lao vào cắn xé... được cái thả xuống giật có khi đóng 2-3 chú .
Những loài như tôm, cua, ghẹ,.. lột vỏ cũ thay vỏ mới theo chu kỳ mỗi tháng 1 lần vào đầu tháng âm lịch, bởi vậy những ngày sáng trăng là thời điểm chúng nó giành hết tinh chất để tạo lớp vỏ mới nên thịt không chắc, không phải vì biển động đâu.

quyetnn

Xe máy
Hôm rồi vào nhà hàng nó thả con cua vào nồi lẩu mà ăn thấy cũng chẳng ngon. Ở HN chỗ nào bán cua rẻ thế để em mua về ăn cho đã?
Hôm chủ nhật big c long biên bán 300k 1 cân nhưng cua k to lắm. Dân tranh nhau mua đến tối hết sạch.

vuaphahoai

Xe hơi
còn bọ biển nữa , thấy ở sg bán có 600/kg con ~1kg , sống ( mà cũng chưa dám ăn vì thấy hơi gê )
năm nay đồ hải sản rẽ hơn mọi năm nhìu

conco1978

Xe điện
Tùy thời điểm cua sinh sản hoặc lột vỏ cụ ơi, nhưng đa phần là cua sẽ chắc thịt hơn ghẹ. Ở HN thì chưa bao giờ em mua phải cua óp, kể cả mua ở Mega Market

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
hôm nay ko làm nên sáng rãnh đi chợ đầu mối bình điền mua ốc về ăn , mà thấy rất rẽ nhất là cua ~200/kg cua sống, mua 3kg dc 11c cột dây nylon cũng nhỏ , về hấp xã , ngêu , sò dẹo , cua , mà ấn tượng nhất là cua sao nó lại rẽ đến như vậy ( thịt chắc tầm 90% ), đi đường cũng thấy bầy bán quá trời cua
Em thấy ngọng dấu hỏi thành dấu ngã là ở Thanh Hoá đúng không ạ?

Ba Kích Rừng

Xe điện
Những loài như tôm, cua, ghẹ,.. lột vỏ cũ thay vỏ mới theo chu kỳ mỗi tháng 1 lần vào đầu tháng âm lịch, bởi vậy những ngày sáng trăng là thời điểm chúng nó giành hết tinh chất để tạo lớp vỏ mới nên thịt không chắc, không phải vì biển động đâu.
Có nhiều nguyên nhân.. biển động cũng là 1 yếu tố.. như con mực nó có lột vỏ đâu... nhưng vào thời điểm biển động liên tục nhiều ngày sau đó thì mực nó cũng bị óp ra nước ăn lạt hơn so với bình thương

BinhminhSG

Xe buýt
Có nhiều nguyên nhân.. biển động cũng là 1 yếu tố.. như con mực nó có lột vỏ đâu... nhưng vào thời điểm biển động liên tục nhiều ngày sau đó thì mực nó cũng bị óp ra nước ăn lạt hơn so với bình thương
Biển động thì có đi câu được đâu, mà sóng đánh phía trên thôi, các loài dưới đáy biển vẫn ăn uống no say.
Biển động không theo lịch mặt trăng đâu, nhiều hôm trăng sáng vằng vặc mà biển vẫn lặng như tờ đó thôi.
Mà đó là cua biển, còn cua đồng thì lấy đâu ra sóng sánh mà những ngày sáng trăng thịt vẫn gầy và nhão.

còn bọ biển nữa , thấy ở sg bán có 600/kg con ~1kg , sống ( mà cũng chưa dám ăn vì thấy hơi gê )
năm nay đồ hải sản rẽ hơn mọi năm nhìu
Con này nó sống ở tầng đáy sâu, mạn Bình định, Phú Yên em thấy nhiều. trước em ăn hơn 4tr/kg thịt trắng như thịt gà ăn rất ngon.
600k thì cụ cứ làm con tầm 2-3kg về mà ăn cho phê.

Ba Kích Rừng

Xe điện
Biển động thì có đi câu được đâu, mà sóng đánh phía trên thôi, các loài dưới đáy biển vẫn ăn uống no say.
Biển động không theo lịch mặt trăng đâu, nhiều hôm trăng sáng vằng vặc mà biển vẫn lặng như tờ đó thôi.
Mà đó là cua biển, còn cua đồng thì lấy đâu ra sóng sánh mà những ngày sáng trăng thịt vẫn gầy và nhão.
rất xin lỗi các cụ vì tranh luận hơi lan man vụ này... Nhưng cụ bình minh đọc mà ko hiểu ý.. ở trên em đã nói có nhiều nguyên nhân bao gồm... chu kỳ sinh trưởng,kỳ trăng,biển động vv nhiều yếu tố dẫn tới chất lượng hải sản kém... chứ ko phải biển động theo chu kỳ trăng.. cụ đọc lại để hiểu ý người viết..em đánh dấu phẩy kỹ mà cụ hiểu ra vậy cũng chịu

Còn lại biển động cụ bảo biển động có đi câu được đâu.. ở dưới vẫn uống no say... em là dân biển .. Biển động sóng lớn nước nó quẩn... các loại sinh vật trong chuỗi thức ăn có con nó tụt vòi chui xuống cát,có con nó chui vào hang,vào vỏ để trốn... những con này mà trốn thì chuỗi thức ăn nó có như hôm biển lặng ko mà cụ bảo nó no với say... bão,biển động,gió nam mà 1 tuần liên tiếp là biết nhau ngay...

vuaphahoai

Xe hơi
Con này nó sống ở tầng đáy sâu, mạn Bình định, Phú Yên em thấy nhiều. trước em ăn hơn 4tr/kg thịt trắng như thịt gà ăn rất ngon.
600k thì cụ cứ làm con tầm 2-3kg về mà ăn cho phê.
mà thấy cứ gê gê , cũng muốn thử vì năm nay nó cũng rẽ , con hơn 1kg 1 ng ăn hết ko cụ

bluesa86

Xe đạp
hôm nay ko làm nên sáng rãnh đi chợ đầu mối bình điền mua ốc về ăn , mà thấy rất rẽ nhất là cua ~200/kg cua sống, mua 3kg dc 11c cột dây nylon cũng nhỏ , về hấp xã , ngêu , sò dẹo , cua , mà ấn tượng nhất là cua sao nó lại rẽ đến như vậy ( thịt chắc tầm 90% ), đi đường cũng thấy bầy bán quá trời cua
Rẻ thế thịt bở không ngon cụ ạ. Theo em, cụ cứ ra Hạ Long hoặc Thanh Hoá mua thì chuẩn. Em vừa ăn ở nhà hàng Bim one, Hạ Long, sát đường bao biển, 1,8 triệu/ 1 cân cua, ăn khác hẳn cua mua ở Hà Nội.

keyon

Xe tăng
Em lâu lắm rồi không ăn cua. Ăn ghẹ quen chán chả muốn ăn cua nữa.
Cụ thử cua cốm Cà Mau tầm 2-3 lạng 1 con xem như nào, em không ăn được hải sản vì ăn hay bị ngứa họng. Nhưng quả thật ăn cua cốm rất ngon và chắc thịt. Mua ol thì thôi bỏ vì cũng bị ộp vì giá nó tầm 700k/kg

congthuong

Xe điện
Thế cụ ko biết rồi:

Mô hình này hình như là nuôi cua trưởng thành rồi đợi nó lột để có giá trị cao hơn.

Nhưng nếu nuôi thành công vậy thì cua lột đã đầy siêu thị rồi.

Quảng bá rộng rãi cùng 1 kiểu hộp nuôi như này khéo lại là lùa gà ấy. Con cua con tôm sống ngoài tự nhiên rất dễ , nhưng đưa vào bể nuôi nhân tạo cực khó, cụ nào chơi cá cảnh, tôm cảnh sẽ biết.

Ở HN muốn ăn cua ngon các cụ cứ chọn mua cua Cà Mau , muốn ngọt đậm thì lấy cua gạch. Em đánh giá Cua ở các vùng biển khác không có cửa so với cua Cà Mau.

Chỉnh sửa cuối:

Ba Kích Rừng

Xe điện
Mô hình này hình như là nuôi cua trưởng thành rồi đợi nó lột để có giá trị cao hơn.

Nhưng nếu nuôi thành công vậy thì cua lột đã đầy siêu thị rồi.

Quảng bá rộng rãi cùng 1 kiểu hộp nuôi như này khéo lại là lùa gà ấy. Con cua con tôm sống ngoài tự nhiên rất dễ , nhưng đưa vào bể nuôi nhân tạo cực khó, cụ nào chơi cá cảnh, tôm cảnh sẽ biết.

Ở HN muốn ăn cua ngon các cụ cứ chọn mua cua Cà Mau , muốn ngọt đậm thì lấy cua gạch. Em đánh giá Cua ở các vùng biển khác không có cửa so với cua Cà Mau.
Ở Trung QUốc,Malay,Thái Lan cũng đều có mô hình này... Em cũng ở trong cái hội chuyên nuôi trong hộp... nghiên cứu lâu nay.. Tình hình thanh lý hộp là rất nhiều... Vẫn có người thành công nhưng thất bại chiếm số đông.. Để con cua lên gạch.. nó phải ăn thức ăn giống tự nhiên nó hay được ăn,đó là các loại hai mảnh như sò,nghêu,ốc vv.. Người nuôi hộp cho ăn cá,ốc bươu vàng,cám tự chế rất khó lên gạch... Cùng với đó là hệ khoáng chất nữa.. Nuôi hộp thả giàn trong ao thì bị đóng rong rêu.Nuôi trong hộp nước tuần hoàn thì cũng lắm bệnh nhiều tật... Người nuôi cua lột thì họ vẫn có hệ nuôi thả ao.. định kỳ họ đánh bắt,xem màu của cua biết sắp lột thì chọn dưỡng.. có nhiều kiểu lắm..nhà em có mấy chục cái hộp nhựa.. mua về mất mấy triệu còn chưa setup được mô hình thử nghiệm.. vì thấy nhiều người bỏ cuộc nên cũng nản..