[Funland] cua biển đâu mà nhìu vậy

vuaphahoai

Xe hơi
ở Giao Thủy - Nam Định, 1 tháng trước cua tự nhiên rất rẻ, tầm 150-200/kg (chỉ buộc dây cước nhỏ). Đợt đó các thuyền đi biển đánh bắt được nhiều lắm. Mình cũng mua gần chục kg mang lên HN chia cho các anh em. Cua tự nhiên sẽ ko đồng đều và cũng có con óp! Đợt này dưới đấy là đang được mùa mực, mực ống cũng có 50-80k/kg tùy hôm
sg cũng vậy ,mà thường cua bán rẽ vậy thấy hay ốp, mà hôm nay rãnh mới ra chợ mua thữ mà ko ngờ nó chắc gê

Diep1979

Xe container

diboduoimua

Xe tăng
Từ trước giờ của rẻ tầm 150-200k/kg vẫn bán đầy chợ. Nhưng nó là của hàng loại, 1 là ốp, 2 là bị hôi thịt. Nên ăn không ra gì cả đâu.

luyenok

Xe điện
Hôm rồi vào nhà hàng nó thả con cua vào nồi lẩu mà ăn thấy cũng chẳng ngon. Ở HN chỗ nào bán cua rẻ thế để em mua về ăn cho đã?
cụ muốn mua ngon thì mua của các cửa hàng bán online trên các group facebook hải sản, giá cũng không đắt (so với vào nhà hàng hải sản) nhưng chất lượng thì rất ok vì họ phân loại cua thịt, của gạch và soi từng con (để phân loại bán). Chứ cua ghẹ mà ăn trong mấy cái cửa hàng buffet thì chán, thi thoảng lắm mới đc con ăn được.

vuaphahoai

Xe hơi
Từ trước giờ của rẻ tầm 150-200k/kg vẫn bán đầy chợ. Nhưng nó là của hàng loại, 1 là ốp, 2 là bị hôi thịt. Nên ăn không ra gì cả đâu.
lúc trước loại này đúng là ko ai ăn thật, nhưng hôm nay mua thử thì thấy nó khác hẳn , ăn thì tầm 90% thịt ,tất nhiên ko hoàn hảo như cua 1 , mà nếu chỉ ăn thân cua thì khó mà so sánh cua này và loại 1

FunnyDino

Xe tải
Thế cụ ko biết rồi:

Ý em là em sống vùng nuôi tôm cua rồi, cua muốn lớn phải ở dưới ao ruộng ấy. Kiểu nhốt hộp nhựa là chờ nó lột vỏ bán cua lột thôi. Không hẳn là nuôi lớn.

meodenminh

Xe điện
Cua giờ cũng nuôi công nghiệp mà, ăn không ngon lắm

ducdaide

Xe tải
Hôm rồi vào nhà hàng nó thả con cua vào nồi lẩu mà ăn thấy cũng chẳng ngon. Ở HN chỗ nào bán cua rẻ thế để em mua về ăn cho đã?
Mấy năm trước Covid thì ở Hà Nội cũng bán đầy đường...có ai mua đâu... thấy bảo tòan cua Cà Mau hay gì đó..... chẳng qua cụ không để ý thôi

congchi

Xe điện
Toàn mấy bác trên núi xuống.
Cua giờ rẻ òm mà

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em lâu lắm rồi không ăn cua. Ăn ghẹ quen chán chả muốn ăn cua nữa.
Vào một số thời điểm như cận tết,Trung Quốc ăn hàng mạnh,hoặc đầu năm thuyền ko đi biển.. giá ghẹ tại Quảng Ninh có lúc kịch khung lên 700k loại 1...
Bình thường ghẹ xanh loại 1 như hiện nay cũng trên 300k- 350 mua sỉ..đúng hàng ghẹ gần bờ... ghẹ xa bờ,ghẹ miền Trung đưa ra Hà Nội thì thường rẻ hơn 30-% so với ghẹ Cô Tô - Móng Cái

Với giá này thì vẫn thấy cao hơn so với cua được bán trên các nhóm face ở Hà Nội... Nếu cho chọn giữa cua và ghẹ em vẫn thích ăn ghẹ hơn..

Ngoài em thi thoảng ở các bãi bồi sú vẹt.. dân họ bắt được 1 vài con cua biển.. những con này thì giá bán 500-600k chứ ko rẻ như cua nuôi miền nam đưa ra . Chơi đồ biển ô nào khôn thì ăn ghẹ tự nhiên chứ mấy cái loại cua nuôi nhiều lúc nó mắc bệnh bán tống bán tháo đừng ham.Kháng sinh,thuốc nấm,dính đủ cả.

Nhiều lúc em thấy các bạn bán face.. họ bán cua,tôm hùm mini giá chỉ 150k/ 1kg mà dân tình lao vào mua.. trong khi con tôm biển xịn sò tự nhiên như tôm he biển.. giá cũng đã trên 200k .gần 300k

vuaphahoai

Xe hơi
Vào một số thời điểm như cận tết,Trung Quốc ăn hàng mạnh,hoặc đầu năm thuyền ko đi biển.. giá ghẹ tại Quảng Ninh có lúc kịch khung lên 700k loại 1...
Bình thường ghẹ xanh loại 1 như hiện nay cũng trên 300k- 350 mua sỉ..đúng hàng ghẹ gần bờ... ghẹ xa bờ,ghẹ miền Trung đưa ra Hà Nội thì thường rẻ hơn 30-% so với ghẹ Cô Tô - Móng Cái

Với giá này thì vẫn thấy cao hơn so với cua được bán trên các nhóm face ở Hà Nội... Nếu cho chọn giữa cua và ghẹ em vẫn thích ăn ghẹ hơn..

Ngoài em thi thoảng ở các bãi bồi sú vẹt.. dân họ bắt được 1 vài con cua biển.. những con này thì giá bán 500-600k chứ ko rẻ như cua nuôi miền nam đưa ra . Chơi đồ biển ô nào khôn thì ăn ghẹ tự nhiên chứ mấy cái loại cua nuôi nhiều lúc nó mắc bệnh bán tống bán tháo đừng ham.Kháng sinh,thuốc nấm,dính đủ cả.

Nhiều lúc em thấy các bạn bán face.. họ bán cua,tôm hùm mini giá chỉ 150k/ 1kg mà dân tình lao vào mua.. trong khi con tôm biển xịn sò tự nhiên như tôm he biển.. giá cũng đã trên 200k .gần 300k
đồ tự nhiên chỉ ra lun cồn lúc thuyền bè vô thì có, chứ đã qua cò lái thì lẫn lộn lung tung

Ba Kích Rừng

Xe điện
đồ tự nhiên chỉ ra lun cồn lúc thuyền bè vô thì có, chứ đã qua cò lái thì lẫn lộn lung tung
Về cơ bản thì cua biển tự nhiên nó ko có nhiều đâu cụ.. mấy ông đi móc ruốc,mấy bà đi đánh hà thường là đi cái mủng,thuyền bé tẹo ... vớ được con cua 1 là cho con cái ăn,2 là bán loanh quanh người quen đặt chứ ko có để ra chợ.Ko tạo thành hàng hóa lưu thông đâu..Ngoài Quảng Ninh em.. Ghẹ tự nhiên thì ra chợ nhiều,còn cua tự nhiên ra chợ là ko có.

Leanh65

Xe container

Chợ chỗ em ghẹ xanh loại nhỏ nhỏ cũng 350k/ kg mà không phải lúc nào cũng có ghẹ chắc. Cá rìa bơi 200-250 gr/con cũng 350k/ kg.

Ba Kích Rừng

Xe điện
Chợ chỗ em ghẹ xanh loại nhỏ nhỏ cũng 350k/ kg mà không phải lúc nào cũng có ghẹ chắc. Cá rìa bơi 200-250 gr/con cũng 350k/ kg.
Ghẹ nhỏ mà 350 là mắc cụ ạ.. giá 350 mua sỉ thì phải được cữ 4-5 con/ 1kg.. Lên đến loại 2 6-8 con 1 kg thì giá chỉ đầu 2.. ghẹ nhỏ là ghẹ trên 9 con 1 kg thường bán nhiều cho các hệ thống lẩu,nướng.. mùa hè rộ mua sỉ chỉ 130-150k còn sống...

Con ghẹ nó ko chắc vì nó phụ thuộc vào chu kỳ trăng và chu kỳ sinh trưởng của bán thân nó,hoặc biển động gió lớn.. Cụ muốn ăn chắc con thì tránh các ngày 15 rằm hàng tháng.. lùi lại 1 tuần và ssau đó 1 tuần.. vì trăng sáng,biển lên cao.. biển động thì các loại ăn tầng đáy như ghẹ nó khó kiếm được thức ăn,,, con gì đói 1- tuần người chả óp ... chưa kể mua ở chợ,mua phải ghẹ xa bờ.. ghẹ xa bờ con to hơn,nhìn rất sướng nhưng thịt nó ko chắc và ngọt như ghẹ ven bờ . Độ mặn biển khơi xa cũng cao hơn,nên con ghẹ thịt ko ngọt như ghẹ gần bờ.

Cá dìa thì bây giờ cũng nuôi... các bè nuôi hàu họ đặt lồng bắt cá con.. sau đó thả văng tích trữ... con rìa nó ăn tạp lên cũng mau lớn.. hồi bé bọn em đi câu cứ gọi là dìa cứt... vì lên tàu ,xà lan.. thủy thủ họ đi ị,hay vứt rau muống xuống biển.. cả đàn cá dìa lao vào cắn xé... được cái thả xuống giật có khi đóng 2-3 chú .