[Funland] Cử tri đề nghị xử lý hành vi 'làm sai lệch hồ sơ vụ án Hồ Duy Hải'

Trạng thái
Thớt đang đóng

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Happykiss cũng cần xem lại sổ đỏ BCCV. Nhà này xây kg nhằm mục đích ăn ở bình thường vì kg có bếp, kg có p ngủ. Nếu tài sản nhà nước thì kg thể bỏ hoang như thế, nn sẽ điều chuyển ts sang đơn vị khác hoặc mục đích khác. Giả thiết nhà của cán bộ ngành bưu điện xây cho thuê cũng có lý.

Hiepcx

Xe tải
Nếu Hồng đổ tại chỗ thì máu sao lại thành các giọt tròn nối liên tiếp thành vệt rỏ ra tận thùng mì tôm? Nếu do trúng động mạch thì phải nhiều tia và rải tứ tung như vòi nước tuột đầu.
Đang ôm sát chuyển sang đập thì dễ có vết xước sát, móng tay nạn nhân dễ có da hung thủ, cái này ghi sách rồi.
Có vết móng tay cụ nhé.. cụ xem kĩ ảnh... Ko em lại chuyển cho cụ cái ảnh để cụ thẩm xem có đúng vết móng tay ko? Em nhận định một mình thì hơi chủ quan.

htoan04

Xe tải
Nếu cắt cổ V ở tư thế đứng đằng sau thì
1. Vết cắt hướng xuống. Thực tế vết cắt hướng lên
2. Máu Vân đẫm ướt áo từ vai xuống, máu bắn nhiều và xa. Thực tế kg có.
Cô Vân người cũng thấp thôi, hung thủ có thể to cao và lúc cắt chưa chắc đã đứng thẳng được nên hướng lên trên vẫn khả thi. Hình chụp có máu chảy xuống cổ và vai áo đó cụ, không đứng thì sao chảy xuống được. Áp lực máu phun ra của người do tim đập tạo ra. Nó không phun tứ tung cả mét được đâu, cùng lắm là phụt ra 1, 2 gang tay là cùng.

GrapQR

Xe buýt
Có mẫu máu, mẫu tóc, mẫu dép, cả vân tay nhưng CA kg sử dụng. Mấy mẫu này lợi hại hơn camera. Cmr chỉ ở phía p khách và quầy giao dịch. Án mạng xảy ra phía sau: p ngủ, bếp, nhà vs.
Hoặc đã hỏng, hoặc nghiệp vụ kém ko thu dc, hoặc đã tra nhưng ko ra...là gì đi nữa cũng chẳng quan trọng.
Quan trọng là rốt cục khi thiếu những thứ đó thì Tòa đã sử dụng cái gì khác để buộc tội; cái thay thế đó có đủ logic và phù hợp Pháp luật ko. Đủ thì chính là đủ, còn ko đủ thì kể cả ko tìm dc hung thủ vẫn sẽ thả tự do cho nghi phạm. Trong vụ này yếu tố buộc tội là đủ.
Cụ bị ám ảnh bởi thuyết âm mưu quá nhiều nên nhận định ko linh hoạt. VD: Truy thằng ranh con ở nhà có ăn vụng socola ko thì đâu nhất thiết phải tra vân tay với mẫu tóc trên hộp socola đâu ? Có mình nó trong nhà, mép còn dính socola là đủ rồi.

GrapQR

Xe buýt
Hai chữ "thụ lý" đã có nhiều ls dùng và ngay cả VKS đã dùng với lý luận nếu quyết định kháng nghị GĐT vi phạm pháp luật tại sao vẫn "thụ lý"? Đơn giản là vì vụ án HDH có dấu hiệu "vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng" (điều 371) và VKSTC có quyền kháng nghị (điều 373) cho nên theo nguyên tắc phải mở phiên tòa GĐT, sau khi xét xử thì hội đồng GĐT mới đưa ra quyết định cuối cùng là "không chấp nhận kháng nghị và giữ nguyên bản án ..." (điều 389) -> Quyết định kháng nghị GĐT vi phạm pháp luật chỉ là một trong các căn cứ trong quyết định GĐT (điều 394), nôm na không xét xử thì sao biết được vi phạm pháp luật hay những căn cứ khác để bác kháng nghị? :))

Về VKSTC hiển nhiên họ sẽ bảo vệ quan điểm của mình trên cơ sở pháp luật (BLTTHS cho phép theo điều 404 nhưng ... có điều kiện). Theo lều báo thì VKSTC đang nghiên cứu quyết định GĐT để đi bước tiếp theo (nếu có căn cứ) và cũng đã bác tin đồn VKSTC đang về LA điều tra (nếu tìm tình tiết mới để làm căn cứ kiến nghị xem xét lại quyết định GĐT thì hợp lý hơn :)) )
Để xem tn đã. Tôi vẫn nghĩ là có cách thôi.
Vd như việc 4 bút lục ko có trong HS vụ án mà Luật sư mới kiến nghị, VKS bảo đấy là nghiêm trọng làm thay đổi bản chất, UBTVQH cũng kiên trì thì ít nhất cũng sẽ có 1 nháy mà HĐTP buộc phải xem xét lại quyết định GĐT. Có thể vẫn phán y án nhưng nếu có tình tiết nhiễu mới chắc gì đã y án dc với sức ép của cụ Tổng.

Happykiss

Xe buýt
lời khai cho CA mà cụ tự do suy diễn kinh thế! CA hỏi người quen là nam giống như hỏi Hồ văn Bình thì sao, văn bản luật sư giấu mẹ nó rồi.
Thôi nhắc lại cho cụ FACT: không có chứng cứ nào bảo Hồng quan hệ tình nhân với Nghị, cả Tuấn Anh-Vân nữa cũng không có chứng cứ nào, có thể là luật sư "nâng cấp" quan hệ Tuấn Anh-Vân cho nó hợp với lời nói dối thôi, gia đình Vân không hề nhắc TA.
Nghị là ai? Tại sao phiên GĐT vẫn nhắc đến? Nói hoài nói mãi

GrapQR

Xe buýt
Vụ này sẽ 1 lần nữa chứng minh “qh là cơ quan quyền lực cao nhất” là câu nói chỉ có trong SGK. Tới bây giờ im phăng phắc vì vẫn chờ chỉ đạo Ban Bí Thư với BCT.
Chứ còn chuyện ra nghị quyết về vụ án là chuyện khoa học viễn tưởng.
Ra nghị quyết như nào cụ :))
Bộ trưởng giáo dục ra quyết định về vấn đề y tế à :))
Nói cụ nghe nghề gì cũng có đòi hỏi chuyên môn, trong đó những người đứng đầu kinh nghiệm họ vài mươi chục năm là ít. Quốc hội tả pín lù thì chuyên môn thế quái nào bằng Tòa án. Nếu QH thấy án chưa thỏa thì chỉ dừng ở việc đề nghị cơ quan chuyên môn xem xét lại thôi chứ ko chọc tay vào đâu.
Câu chuyện ko có chuyên môn mà vẫn muốn đè ý kiến người có chuyên môn xuống dưới chỉ xảy ra trên các diễn đàn và trà tranh chém gió thôi.

Hiepcx

Xe tải
Hoặc đã hỏng, hoặc nghiệp vụ kém ko thu dc, hoặc đã tra nhưng ko ra...là gì đi nữa cũng chẳng quan trọng.
Quan trọng là rốt cục khi thiếu những thứ đó thì Tòa đã sử dụng cái gì khác để buộc tội; cái thay thế đó có đủ logic và phù hợp Pháp luật ko. Đủ thì chính là đủ, còn ko đủ thì kể cả ko tìm dc hung thủ vẫn sẽ thả tự do cho nghi phạm. Trong vụ này yếu tố buộc tội là đủ.
Cụ bị ám ảnh bởi thuyết âm mưu quá nhiều nên nhận định ko linh hoạt. VD: Truy thằng ranh con ở nhà có ăn vụng socola ko thì đâu nhất thiết phải tra vân tay với mẫu tóc trên hộp socola đâu ? Có mình nó trong nhà, mép còn dính socola là đủ rồi.
Thế mép nó dính socola chỗ nào?? Nó ko nhận thì lấy quyền làm bố bặm môi, bạt tai.. nó sợ quá nhận đại... Thì mẹ nó về... Cụ bôi socola vào mép nó và bảo là đủ chứng cứ ăn vụng ah?

Hiepcx

Xe tải

Các cụ dự xem vết này là vết gì??? Theo team cụ Gcar.. chắc là nốt trứng cá thôi.. nhỉ??

Joan_tèo

Xe tải
Điều tra ở VN không thể so sánh với điều tra bên Mỹ đâu cụ. Điều kiện của CQĐT ở LA thời đó họ chắc không đủ phương tiện, con người, tính chuyên nghiệp và công nghệ để quét vân tay cả hàng rào ( trước - sau ) đâu cụ....:))
Nhưng thực tế thì từ bản ảnh hiện trường, bản hỏi cung, bút lục bị rút thì có thể thấy thực chất việc điều tra được thực hiện khá bài bản và hệ thống là đằng khác. Vụ này càng xem nhiều tài liệu lộ ra thì lại càng không thể nói là điều tra có sai sót, điều tra thật sự khá kỹ lưỡng.

Gcar

Xe container

Khuyến mãi thêm cái ảnh nữa theo tư duy theo đóm ăn tàn( các cụ đừng chửi em)
Có người nhìn hộ cụ đây này. Các cụ chú ý cái nguồn tin với. Là thằng Danh thì cứ 50-50 còn thằng đệ tử vô danh thì thôi khỏi để ý chi cho mất công. Bên trái dưới là ảnh thật, còn bên phải là ảnh gì thì mời các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Hiepcx

Xe tải
Mù thì cũng phải thấy mờ mờ chứ?? Em có hỏi cái ô gió bịt nilon hay cái gì vuông vuông đâu... Em hỏi cái tròn tròn trên cái vuông vuông kia... Hix.. cụ ko trả lời em nghĩ là cái lỗ cho mấy thằng thành niên nó ròm trộm.. cụ biện minh thì em lại càng thấy khả năng là chân đế camera.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng thực tế thì từ bản ảnh hiện trường, bản hỏi cung, bút lục bị rút thì có thể thấy thực chất việc điều tra được thực hiện khá bài bản và hệ thống là đằng khác. Vụ này càng xem nhiều tài liệu lộ ra thì lại càng không thể nói là điều tra có sai sót, điều tra thật sự khá kỹ lưỡng.
Tôi cũng thừa nhận họ làm hết sức kỹ lưỡng, bài bản, công tâm.
Ví dụ mấy dấu tay, đến giờ, sau 12 năm, họ vẫn kiên trì so sánh tiếp. Bác thấy vậy không?
Ví dụ Thức ăn đã nhuyễn: cái này thì tôi không rõ họ có làm tiếp không.
Ví dụ Thời gian của các nhân chứng: Anh Thường có thời gian chính xác đến sec, kiểu 20h20'20", nhờ 1 cú phôn gọi đi Cà Mau.
Còn việc anh Còi mua + nạp thẻ điện thoại 100K (nhiều phết) ngay tại chỗ, đến giờ họ vẫn đang tiếp tục xác minh. Bác thấy vậy không?
Ví dụ cái ghế: Bỏ qua việc Mã số, họ đã xác định được vài dấu tay trên ghế rồi, phải không bác?

Chúc mừng LAPD có được đội ĐTV xuất sắc, 3 môn rất nhiều điểm.

Hiepcx

Xe tải
Ko cần suy đoán gì quá nhiều... Chỉ căn cứ vào ng A anh Thường thấy lúc xx giờ.. người B... ảnh Còi nhìn thấy lúc xx giờ+y phút.. và khẳng định hai ng đó là 1.. là HDH.. thì đúng là bố lạy thày rồi... Nhỡ thằng A nó dứng dậy đi về trong khoảng thời gian trống y phút thì các bố DTV nghĩ sao???

Hiepcx

Xe tải
Hay lại bắt bẻ... Thằng nào thấy mày về?? Ko thấy thì thằng ở Bưu điện tất nhiên là mày rồi.. riêng chỉ tiết đó đã thấy vui lắm rồi... Gcar nhỉ?

trancannam

Xe điện
Team HD biết hung thủ, biết những nhân vật tiếp tay ???? Nhưng vấn đề là không chứng minh được do nhân chứng, hung thủ không khai, mẫu máu đã mất, tóc ko còn, dấu vân tay ?????

GamCaoMayLanh

Xe container
Ý cụ là cái cầu dao điện cho máy bơm sẽ có dấu vân tay của hung thủ ? :D
Bác đi theo hướng dấu vân tay là lại không nhất trí cao với việc Hồ Duy Hải dùng 6 chiếc dép để ko có bất cứ một dấu vân tay lưu tại hiện trường. Với cả sập Ct1 là cắt luôn điện máy bơm nước cần gì phải tìm cầu dao riêng đó nữa. Nên đếm theo bước chân hung thủ sẽ có rất nhiều cái thú vị để khám phá,

hailahai123

Xe hơi
Mấy hôm rồi nghỉ rảnh có đọc cái thớt này, cũng vì tò mò phần nhiều chứ cũng ko quan tâm lắm.
- Vụ này e đọc xong hỏi mấy người xung quanh, cả đồng nghiệp người nhà thì người biết người không, nhưng cơ bản họ cũng chẳng quan tâm. Vào cái thớt này dù cả trăm trang nhưng cũng chỉ xoay vòng chắc chưa được 2 bàn tay các nhân vật vào đá xoáy tranh luận trên giả tưởng (vì có được cầm hồ sơ gì đâu). Các cụ này nói thực rảnh quá, mà e cũng ko chắc các cụ không hay toàn các cháu là nhiều, e tham gia otofun lâu lâu cũng ko hay gặp các cụ kiểu này. Lại còn thuyết âm mưu Dư luận viên các thứ hết sức hài hước, cái topic giỏi được vài chục người xem, còn tham gia thảo luận thì chưa đc chục người thì ko hiểu lèo lái dư luận gì ở đây. Mọi người hãy tranh luận văn minh, có logic, và trên cơ sở chia sẻ thông tin, không nên cãi lấy được, rồi công kích cá nhân kiểu các cháu.
- Lúc đầu, với việc cũng ko ưa gì hệ thống pháp luật việt nam hiện tại, e thấy dị ứng với cái câu "Không thay đổi bản chất vụ án" của HĐTP, nhưng càng đọc thêm nhiều thì em lại phải thừa nhận câu này là "có căn cứ". Giờ hiện tại, chỉ có tìm được chứng cứ ngoại phạm xác đáng của HDH/ hoặc tìm được hung thủ khác, thì mới thay đổi bản chất vụ án, còn không thì em đồng tình với HĐTP.

Tuy nhiên, sai sót trong điều tra là rõ ràng, không ai trong thớt này phủ nhận. Xét tới cá nhân em, dù biết bản chất vụ án không đổi, nhưng e lại cũng đồng tình vụ án càng được đi sâu khám phá càng tốt, để hệ hống pháp luật làm việc cũng phải nghiêm túc, cẩn thận, trong các vụ việc sau này.

Trạng thái
Thớt đang đóng