[Funland] Cử tri đề nghị xử lý hành vi 'làm sai lệch hồ sơ vụ án Hồ Duy Hải'

Trạng thái
Thớt đang đóng

Future_50

Xe điện

masterlazy

Xe tải
Nếu kết tội Hải chỉ dựa trên lời khai nhận tội của Hải mà không có chứng cứ gì khác thì khác gì các anh cổ vũ cho ép cung, nhục hình hay nhận tội thay và bỏ lọt tội phạm thực nhỡn nhơ ngoài vòng pháp luật.
Nhiệm vụ của toà và viện là chứng minh Hải có tội dựa trên các chứng cứ chứ không phải chỉ dựa trên duy nhất lời khai lời nhận tội của Hải
Cụ ko hiểu ý em ah? Bức xúc không giải quyết được gì đâu.
Với lý luận kiểu 17 như thế, nếu không có những bằng chứng mới ngoài những lý do đang đàm luận hay chính HDH phản cung thì tất cả việc chỉ ra sự bất hợp lý, phi logic đến thối nát cả hồ sơ vụ án cũng ko cứu được HDH.

Chúng ta chỉ là cộng đồng mạng, ko phải vô lý khi CTN ...Sang hoãn thi hành án nhưng từng đấy năm vẫn ko thể kết thúc vụ án

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ko hiểu ý em ah? Bức xúc không giải quyết được gì đâu.
Với lý luận kiểu 17 như thế, nếu không có những bằng chứng mới ngoài những lý do đang đàm luận hay chính HDH phản cung thì tất cả việc chỉ ra sự bất hợp lý, phi logic đến thối nát cả hồ sơ vụ án cũng ko cứu được HDH.

Chúng ta chỉ là cộng đồng mạng, ko phải vô lý khi CTN ...Sang hoãn thi hành án nhưng từng đấy năm vẫn ko thể kết thúc vụ án
Ý của bác Atlas10 không phải là "cứu được HDH" bác ạ.
Mà là, cứu những Chấn Nén Long, sau vụ Hồ Duy Hải, và sau chính những vụ Chấn Nén Long.

Chừng nào còn chấp nhận duy nhất Lời khai, dù hợp với hiện trường, chừng đó còn Chấn Nén Long.

Còn tôi và bác nai lưng ra trả nợ tây tàu; và trả tiền bồi thường.

alongcamepolly

Xe lăn
HDH không oan. Thú tội. Xác nhận không bị ép cung. Bây giờ cơ sở nào nói HDH oan ?

CQĐT mắc sai sót. Đúng. Nhưng những sai sót này đã xảy ra trước cả khi HDH bị bắt và khai nhận tội, sai sót không có động cơ bao che cho ai hay cố tính lái sai lệch vụ án có lợi hay có hại cho ai cả !
Cháu hóng thấy cccm nói chứng cứ buộc tội ko chắc, chỉ kết tội dựa lời khai cụ? Vậy cơ sở nào nói là có tội ạ? Do lời khai phù hợp hiện trường hay do nhận tội ạ? Ko chứng cứ buộc tội mà cứ kết tội thì nền tư pháp kiểu gì chả kém

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
HDH không oan. Thú tội. Xác nhận không bị ép cung. Bây giờ cơ sở nào nói HDH oan ?

CQĐT mắc sai sót. Đúng. Nhưng những sai sót này đã xảy ra trước cả khi HDH bị bắt và khai nhận tội, sai sót không có động cơ bao che cho ai hay cố tính lái sai lệch vụ án có lợi hay có hại cho ai cả !
Không oan ? Cũng có thể nhưng với kiểu quên dao quên thớt thế này có khi sót một bố núp lầu 1 thì sao?

canhhoabatdiet

Xe container
Cháu hóng thấy cccm nói chứng cứ buộc tội ko chắc, chỉ kết tội dựa lời khai cụ? Vậy cơ sở nào nói là có tội ạ? Do lời khai phù hợp hiện trường hay do nhận tội ạ? Ko chứng cứ buộc tội mà cứ kết tội thì nền tư pháp kiểu gì chả kém
Thằng đó cùng hội với thằng Gcar, hoặc có thể là 1 thằng dùng nhiều nick vào tung hứng. Cho nó vào blacklist là hợp lý!

alongcamepolly

Xe lăn
Thằng đó cùng hội với thằng Gcar, hoặc có thể là 1 thằng dùng nhiều nick vào tung hứng. Cho nó vào blacklist là hợp lý!
Phải công nhận không có ý kiến trái chiều thì thớt cũng ko nóng như này, cơ bản trao đổi fun thôi cụ, đúng sai cũng chả làm giảm áp lực cuộc sống của cụ và cháu bây giờ cụ nhỉ! :D

Future_50

Xe điện

ok, thế éo cần đội Tòa, đội VKS, đội ĐTV:D - chỉ cần nó khai nhận tội là dựa cột được rồi:D. mai cụ trình hồ sơ giải tán mấy cái đội ấy đi nhá:D. không chỉ mỗi OFer vui mừng mà dân cả nước cũng vui:D - theo lời cụ thì nuôi 17 vị ( giơ tay) uổng cơm quá.:D
riêng em thì đội ơn cụ một ngàn lần;;), có cụ cần đội ơn cụ này thì cmt dùm cái;;)

masterlazy

Xe tải
Ý của bác Atlas10 không phải là "cứu được HDH" bác ạ.
Mà là, cứu những Chấn Nén Long, sau vụ Hồ Duy Hải, và sau chính những vụ Chấn Nén Long.

Chừng nào còn chấp nhận duy nhất Lời khai, dù hợp với hiện trường, chừng đó còn Chấn Nén Long.

Còn tôi và bác nai lưng ra trả nợ tây tàu; và trả tiền bồi thường.
Em tham gia topic này cũng vì thế. Đáng tiếc, 1 người muốn chết hay sợ ăn đòn như HDH thì cũng hết cách.

canhhoabatdiet

Xe container
Phải công nhận không có ý kiến trái chiều thì thớt cũng ko nóng như này, cơ bản trao đổi fun thôi cụ, đúng sai cũng chả làm giảm áp lực cuộc sống của cụ và cháu bây giờ cụ nhỉ! :D
Giờ nó nhàm rồi cụ.
Có thể bọn nó vào đây quấy mục tiêu cũng để cho thớt nhàm đi, để dần dần nhạt và sau đó đi vào quên lãng.
Như thế là bọn nó đạt được 1 mục tiêu rồi. Còn mục tiêu xoáy vào HDH có tội thì bọn nó vẫn đanh chày cối, mặc dù tranh luận trong thớt chủ yếu việc có sai sót trong quy kết tội HDH hay không.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em tham gia topic này cũng vì thế. Đáng tiếc, 1 người muốn chết hay sợ ăn đòn như HDH thì cũng hết cách.
Tôi ko dũng cảm hơn Hải Chấn Nén Long trong việc "chịu đòn" đâu bác.

Và tôi tin là, tuyệt đại đa số nhân dân ta cũng vậy.

abx

Xe tải
Không phải là trái chiều mà là bẩn bựa, chà đạp lên pháp luật và quyền sống của con người cụ ạ. Em không tưởng tượng được xã hội năm 2020 mà còn những kẻ như vậy.

GrapQR

Xe buýt
ok, thế éo cần đội Tòa, đội VKS, đội ĐTV:D - chỉ cần nó khai nhận tội là dựa cột được rồi:D. mai cụ trình hồ sơ giải tán mấy cái đội ấy đi nhá:D. không chỉ mỗi OFer vui mừng mà dân cả nước cũng vui:D - theo lời cụ thì nuôi 17 vị ( giơ tay) uổng cơm quá.:D
riêng em thì đội ơn cụ một ngàn lần;;), có cụ cần đội ơn cụ này thì cmt dùm cái;;)
Hàng ngày, hầu như đều sẽ có án giết người ở đâu đó. Cụ viết đơn nhận bừa tội giết người thử xem có dc dựa cột ko rồi hẵn chém gió phần phật như thế :))
Nói cụ nghe: Giỏi lắm người ta triệu cụ lên đồn, cho ngồi viết bản tự khai thôi. Mà khai là khai chi tiết giết người như thế nào ấy nhé, chứ ko phải cụ ghi gọn lỏn: 'Tao giết người' thì tính khai đâu. Cụ khai xong sẽ đến đoạn đi xác minh - mà cũng dừng ở đây thôi - tầm cụ nhận bừa, ĐTV đọc vị ra ngay. Người ta sẽ hỏi cụ: 'bị ngáo' à xong trả dép cụ đi về. Trừ trường hợp cụ gặp bọn ĐTV mất dậy đọc cung cho cụ chép chuẩn đét các chứng cứ/hiện trường như các vụ NTC hay HVN thì may ra cụ mới dc đi ngắm gà ...
Thanh tra, kiểm tra vụ HDH này đông phải gấp đôi các án NTC hay HVN mà chưa đoàn nào kết luận có dấu hiệu mớm/ép cung cả.
Tốt nhất là ko nên cổ vũ cho những nghi ngờ vô căn cứ.

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Hàng ngày, hầu như đều sẽ có án giết người ở đâu đó. Cụ viết đơn nhận bừa tội giết người thử xem có dc dựa cột ko rồi hẵn chém gió phần phật như thế :))
Nói cụ nghe: Giỏi lắm người ta triệu cụ lên đồn, cho ngồi viết bản tự khai thôi. Mà khai là khai chi tiết giết người như thế nào ấy nhé, chứ ko phải cụ ghi gọn lỏn: 'Tao giết người' thì tính khai đâu. Cụ khai xong sẽ đến đoạn đi xác minh - mà cũng dừng ở đây thôi - tầm cụ nhận bừa, ĐTV đọc vị ra ngay. Người ta sẽ hỏi cụ: 'bị ngáo' à xong trả dép cụ đi về. Trừ trường hợp cụ gặp bọn ĐTV mất dậy đọc cung cho cụ chép chuẩn đét các chứng cứ/hiện trường như các vụ NTC hay HVN thì may ra cụ mới dc đi ngắm gà ...
Thanh tra, kiểm tra vụ HDH này đông phải gấp đôi các án NTC hay HVN mà chưa đoàn nào kết luận có dấu hiệu mớm/ép cung cả.
Thế Hải ăn rơ với thủ phạm để nhận tội thay thì sao.
Hải sẽ khai khớp hoàn toàn ấy chứ.
Lúc ấy chỉ cần lời khai của Hải khớp hiện trường là tử hình Hải và để thủ phạm nhỡn nhơ à?

masterlazy

Xe tải
Tôi ko dũng cảm hơn Hải Chấn Nén Long trong việc "chịu đòn" đâu bác.

Và tôi tin là, tuyệt đại đa số nhân dân ta cũng vậy.
Vẫn biết là thế bác ah, nhưng đó là giai đoạn trước, còn tới hiện nay HDH đã được sự ủng hộ của dư luận xã hội, được ko hạn chế gặp gia đình mà ko biết nỗ lực tận dụng cơ hội này để cầu đường sống thì cũng chẳng ai giúp được.
Những vấn đề gần như ai đọc về vụ án cũng sẽ đặt ra cáu hỏi:

thực chất HDH đã ở đâu hôm đó?
nguyên nhân nào HDH nhận tội ngay 21/3?
Nếu đúng HDH có mặt ở hiện trường thì HDH có đồng phạm ko?

Tat cả Thông tin leak ra ngoài của cả 2 phía đều né tránh những vấn đề trên, em ko biết tại sao?

Gcar

Xe container
Những vấn đề gần như ai đọc về vụ án cũng sẽ đặt ra cáu hỏi:

thực chất HDH đã ở đâu hôm đó?
nguyên nhân nào HDH nhận tội ngay 21/3?
Nếu đúng HDH có mặt ở hiện trường thì HDH có đồng phạm ko?

Tat cả Thông tin leak ra ngoài của cả 2 phía đều né tránh những vấn đề trên, em ko biết tại sao?
Câu 2 thì chính Hải đã có trả lời cho bà Nga QH.
Thông tin leak chỉ có 1 phía thôi, không nên đánh đồng "2 phía". Phía Tòa họ đã đưa hết tài liệu cho luật sư, thế là đã xong nhiệm vụ của họ rồi! Còn ông luật sư đưa ra công chúng thì giấu cái này giấu cái kia.

Câu 3 thì kết hợp với các tình tiết dự đoán thủ phạm gây án với từng người một, ngay khi V. đi mua trái cây về, chứng tỏ chỉ có 1 thủ phạm. Các nhân chứng cũng chỉ thấy 1 người ngồi trong bưu điện.

Chỉnh sửa cuối:

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tôi đặt 1 scenario như này để bác và bác Gcar oánh giá:
Bằng nghiệp vụ, bằng giác quan 9 10 J Q, bằng trình độ điều tra phá án vượt xa FBI, bằng cách nào đó, bên Điều tra tin hoàn toàn, Hung thủ là Hải. Nghiêm túc mà nói, tôi cũng tin vậy.
Để đỡ rách việc, tốn thời gian, họ bắt đầu vẽ ra 1 Kịch bản nào đó để bị cáo Hải chỉ việc điểm chỉ và xác nhận hoàn thiện hồ sơ, cho nó xong.
Và ta có ngày hôm nay, với cái Bản chất huyền thoại.
Nó thể hiện ở việc bị cáo Hải khai cực chi tiết (và thế quái nào lại rất là chính xác) những việc lẽ ra khó có thể nhớ được chi tiết như thế: tiệm vàng, tiệm điện thoại, các vật dụng tại hiện trường.
Thế là, cậu Hải lên ghế điện.

Hậu quả là gì: Ngày mai, ngày kia, đảm bảo sẽ có thêm 1 đống những Chấn Nén Long tiếp tục phát sinh, một đống tiền bồi thường được chi trả bởi tôi và bác, trong khi Quảng trường và Tượng đài lại đếch có ngân sách mà xây.

Tại sao thế: Vì các Điều tra viên đã tự đưa quyền phán xét + tuyên án vào tay mình, trong khi họ không được phép làm vậy.

Trích của bác:
"Trừ trường hợp cụ gặp bọn ĐTV mất dậy đọc cung cho cụ chép chuẩn đét các chứng cứ/hiện trường như các vụ NTC hay HVN thì may ra cụ mới dc đi ngắm gà ...
Thanh tra, kiểm tra vụ HDH này đông phải gấp đôi các án NTC hay HVN mà chưa đoàn nào kết luận có dấu hiệu mớm/ép cung cả.":
Các Điều tra viên vốn nổi tiếng là không ngoan hiền rồi, tôi hiểu vậy.
Còn kể cả khi các đoàn Thanh Kiểm tra đã kiểm tra rồi, ông Nén vẫn phải đợi đến khi 1 tay Lý Nguyễn Chung nào đó đầu thú, ổng mới được tạm tha, phỏng ạ?
Chứ đâu phải ổng được ra nhờ những Cuốc hụi hay Thanh cha thanh mẹ, phỏng ạ??
Còn riêng vụ HDH này, tôi tin là chúng ta đang gặp phải các "bọn ĐTV mất dậy đọc cung cho cụ chép chuẩn đét các chứng cứ/hiện trường".

Qua đó, bác đánh giá hiệu quả của những "Thanh tra, kiểm tra " như thế nào, dù gấp đôi hay gấp ba???

Cuối cùng, để hạn chế các tiêu cực tiềm ẩn này, họ mới phải đưa ra các Quy định kiểu "không được phép kết tội mà chỉ dựa vào lời khai của bị cáo". Chính là việc mà tôi tin là, ở vụ Cầu Voi này, đã bị vi phạm nghiêm trọng đến đặc biệt nghiêm trọng.

Chỉnh sửa cuối:

Gcar

Xe container
Một nguồn thông tin nói Hải thừa nhận đã đến bưu điện tối hôm đó, đưa ra để biết thêm thôi. Đã được đưa lên báo. Kỳ lạ là sau đó im bặt luật sư và các báo đều không đến làm việc với mấy ông cựu tù này . Có thể tất cả là sản phẩm của mấy phóng viên "chạy án"! Có lẽ kịch bản chạy án này không đúng với kịch bản của luật sư, đã lỡ thừa nhận Hải đến bưu điện!

-----------------------------------
Lần thăm nuôi Đinh Nguyên Kha mới đây. Kha cũng có nói cho tôi nghe về Hồ Duy Hải. Kha từng nói chuyện với Hải trong thời gian gần 1 năm trong trại giam.

"Hải Cầu Voi bị oan đó, nó kể em nghe là nó không giết ai. Nó đến đó là hai người kia chết rồi. Nó lục để lấy mấy cái card điện thoại. Nó bị đánh quá nên nhận tội. Kết luận điều tra của nó sai sót đủ thứ và không trùng khớp", Kha nói.

skuadi

Xe điện
Một nguồn thông tin nói Hải thừa nhận đã đến bưu điện tối hôm đó, đưa ra để biết thêm thôi. Đã được đưa lên báo. Kỳ lạ là sau đó im bặt luật sư và các báo đều không đến làm việc với mấy ông cựu tù này . Có thể tất cả là sản phẩm của mấy phóng viên "chạy án"! Có lẽ kịch bản chạy án này không đúng với kịch bản của luật sư, đã lỡ thừa nhận Hải đến bưu điện!

-----------------------------------
Lần thăm nuôi Đinh Nguyên Kha mới đây. Kha cũng có nói cho tôi nghe về Hồ Duy Hải. Kha từng nói chuyện với Hải trong thời gian gần 1 năm trong trại giam.

"Hải Cầu Voi bị oan đó, nó kể em nghe là nó không giết ai. Nó đến đó là hai người kia chết rồi. Nó lục để lấy mấy cái card điện thoại. Nó bị đánh quá nên nhận tội. Kết luận điều tra của nó sai sót đủ thứ và không trùng khớp", Kha nói.
Cái Đinh Nguyên Kha là thế nào ạ? Bác có link ko?

Trạng thái
Thớt đang đóng