[Funland] Cụ nào yêu piano ngoài dòng và ít tiền thì mời vào nhà em

Furiso

Xe tăng
Có một cụ băn khoăn như sau
Vợ em mới mua cho con bé nhà em cái Roland HP245 nội địa Nhật 14 củ, chả biết đắt hay rẻ ah
Ban đầu em đã trả lời, sau nghĩ lại thấy cũng không ổn vì chỗ nhiều cụ đang kinh doanh mà mình lại nhảy vào đưa ra quan điểm cá nhân thì cũng không hay ho cho lắm vì vậy em copy và paste toàn bộ nội dung còm ở đó sang bên này cho cụ nào quan tâm thì đọc. Nội dung dư sau:

Thôi em cứ nói hết những gì mình biết về chuyện mua cây đàn của cụ để cụ và những người khác tham khảo thêm ý kiến cá nhân của em.
1. Giá 14tr là không phải thấp (rẻ hay đắt là việc khác) so với giá thị trường.
2. Cùng tầm tiền 14tr có thể mua đàn mới của Yamaha, Casio với chất lượng yên tâm hơn nếu cụ không biết cách kiểm tra đàn.

Các kiểm tra đàn điện đơn giản nhất (tối thiểu) cho người không biết gì:
- Nắm vào mép các phím và lắc ngang, nếu phím cụ lắc mà chạm vào phím bên cạnh là độ dơ tương đối lớn, phím bị lỏng.
- Bật âm lượng hết cỡ và cho đàn tự chơi một bản nhạc để nghe loa có rè không.
- Gõ liên tục thật nhanh vào một phím để xem độ nảy có tốt không (thực hiện với toàn bộ các phím). Nếu trong một giây cụ bấm được tối thiểu khoảng 3-4 lần là độ nảy đạt yêu cầu dùng cho người mới học (cái này thực ra phải có dụng cụ kiểm tra nhưng em hướng dẫn cụ theo kinh nghiệm để tự thực hiện). Các thực hiện: nhấn mạnh, sâu, dứt khoát vào phím sau đó nhấc tay lên thật nhanh và lại gõ tiếp khi phím bật về vị trí cũ. Ban đầu thử gõ 3-4 lần một dây, sau đó tăng dần tốc độ lên. Trong một giây mà số lần nhấn được như vậy càng nhiều càng tốt ( nói một cách tương đối).
- Tất cả các phím khi nhấn xuống đều trơn tru, không bị kẹt, cứng, dính hoặc cảm giác vướng ngón tay khi nhấn phiims.
- Khi chơi đàn không có tiếng tạp âm lạch cạch. Có thể chấp nhận những tiếng động trầm, đều khi phím bật về vị trí cũ (đàn càng mới thì âm thanh này càng nhỏ).
- Kiểm tra độ nguyên vẹn, hư hỏng khác thì giống như các loại đồ điện tử cũ thông thường.

Tuy nhiên giá rẻ hay đắt nằm ở việc con cụ sử dụng cây đàn đó hiệu quả đến mức nào. Gặp các trường hợp sau thì gọi là đắt:
1. Mua về dùng vài bữa thì bỏ xó vì lười tập.
2. Đang dùng thì bị hỏng, vừa mất thời gian không học được lại phải gọi thợ đến sửa và tốn thêm tiền.

Còn nếu con cụ dùng đàn và học kiên trì được khoảng 2 năm và đổi đàn thì cây đàn này không hề đắt.
Những vấn đề khác như hoa hồng, bảo hành, phụ kiện.... em không bàn vì nó thuộc vấn đề riêng của các cửa hàng.
Em nói vậy hy vọng cung cấp được cho các cụ đôi chút kinh nghiệm cá nhân và hy vọng không làm các cụ kinh doanh ở đây phật ý :))

be bư

Xe ngựa
Ngoài dòng chọn được con ngon là hơi bị được đấy,
Có điều khi bán lại hơi khoai, khách mua toàn chọn Yam, mua Yam bán dễ như bán Vios =))
Gangnam vào học cách bán hàng mới đê :P
Chuẩn luôn mua khéo lúc bán ko lỗ mấy đâu vớ vỉn còn hoà

cunglatruong

Xe container
nhiều khi e cũng ạ các cụ of . thớt tivi các cụ xuống 40 50t mua con tivi xài chỉ được 2 đến 3 năm nhẹ tênh . thớt piano thì các cụ lại lăn tăn . bỏ ra mấy chục củ gặp cây tốt xài cả đời thì các cụ lăn tăn

Chỉnh sửa cuối:

Mua xe nào

Xe điện
1 chiếc đàn cũ tạm được cho các cháu bắt đầu học thì giá tầm bao nhiêu cccm nhỉ? Em quan tâm vì muốn cho F1 làm quen dần.

beamtyt

Xe tải
Phím này của em là nhựa giả ivory hả cụ ơi

Furiso

Xe tăng
Phím này của em là nhựa giả ivory hả cụ ơi

Cụ chụp thế này nhìn không rõ nên em không dám nói là nhựa hay ngà (xương). Tuy nhiên cụ có thể tự kiểm tra bằng cách xem vân của nó. Vân của ngà hay xương thì có dạng giống như vân gỗ. Ví dụ cụ nhìn trong ảnh em đưa lên phía dưới để thấy vân của nó. Ngoài ra còn các cách kiêm tra khác như xem độ lớn của vân, độ dày của miếng (mảnh) phím, dùng đèn... tuy nhiên mấy cái đó em nghĩ không cần thiết trừ khi cụ đi mua sợ bị lừa thì phải phối hợp các phương pháp để ra được kết quả tuyệt đối chính xác. Trường hợp của cụ là đàn nhà đang dùng thì chỉ cần nhìn xem vân có hay không là khẳng định được. Phím ngà (hoặc xương) thường có vân như trong ảnh em gửi và tất cả các vân có hình dạng khác nhau. Sau khi xác định được ngà hay nhựa thì cụ nên vệ sinh bộ phím đi ạ, nhìn ghê quá. Nếu là phím ngà thì cụ dùng khăn ẩm lau, nếu phím nhựa thì dùng khăn thấm canal và lau nhẹ. Nếu không biết cách thì lúc nào em hướng dẫn cho.

Chỉnh sửa cuối:

Furiso

Xe tăng
1 chiếc đàn cũ tạm được cho các cháu bắt đầu học thì giá tầm bao nhiêu cccm nhỉ? Em quan tâm vì muốn cho F1 làm quen dần.
Đàn cho con học làm quen ban đầu thì cụ mua 6-7tr cho đàn điện cũ hoặc 12-14 tr cho đàn điện mới là ổn. Không nhất thiết phải mua nhiều tiền vì thời gian đầu, khoảng 1 năm, cháu sẽ chỉ tập luyện ngón, nhạc lý và các bản nhạc đơn giản chưa cần đầu tư nhiều. Dĩ nhiên nếu cụ có điều kiện mà đầu tư lên đến trên 20tr thì có thể nghĩ đến đàn cơ. Câu trả lời tùy thuộc nhiều vào việc cụ định đầu tư và độ kiên trì của việc con học hành đến đâu. Nếu để thăm dò thôi thì nên đầu tư ít tiền cho đỡ lãng phí.

cunglatruong

Xe container
thực ra điều cản trở 1 gia đình xuống tiền mua đàn cho con chỉ có 1 điều : "con mình có đủ năng khiếu để chơi đàn ko" luôn luôn là vậy . trả lời câu hỏi này quá dễ dàng ko cần sự thẩm định của bất kỳ 1 thầy cô đang ct tại nhạc viện nào cả hay gs cao siêu gì. chỉ cần bố mẹ các bé để ý thấy bé có thích nghe hay xem các ct ca nhạc ko . có thích thú với những bài nhạc tn ko ? nếu bé thích có nghĩa là bé có nằng khiếu rồi hoàn toàn có thể học piano .
bỏ ra 1 ngân quỹ từ 40 đén 70t cho 1 cây piano cơ và 20t cho cây piano điện là đủ an tâm rồi ko dễ hư đâu

Chỉnh sửa cuối:

Furiso

Xe tăng
Mua rẻ nhưng sửa chữa có dễ không các cụ nhỉ ?
thực ra điều cản trở 1 gia đình xuống tiền mua đàn cho con chỉ có 1 điều : "con mình có đủ năng khiếu để chơi đàn ko" luôn luôn là vậy . trả lời câu hỏi này quá dễ dàng ko cần sự thẩm định của bất kỳ 1 thầy cô đang ct tại nhạc viện nào cả hay gs cao siêu gì. chỉ cần bố mẹ các bé để ý thấy bé có thích nghe hay xem các ct ca nhạc ko . có thích thú với những bài nhạc tn ko ? nếu bé thích có nghĩa là bé có nằng khiếu rồi hoàn toàn có thể học piano .
bỏ ra 1 ngân quỹ từ 40 đén 70t cho 1 cây piano cơ và 20t cho cây piano điện là đủ an tâm rồi ko dễ hư đâu
Quan điểm của em không giống của cụ lắm về việc học đàn. Theo em chẳng có ai không học piano được, sự khác nhau là nằm ở chỗ chơi hay đến mức nào. Dẫn chứng mình họa: em chứng kiến 2 cháu cực kỳ nghịch do cha mẹ không kỷ luật lắm, rất hiếu động, sờ vào đàn là đập nghịch chứ không hề tập trung chứ đừng nói là chơi. Sau 1 năm kiên trì cho con học đàn theo lời xui của em, cả hai cháu đều mềm tính đi rất nhiều. Trường hợp thứ 2 là chính con em, cả 2 cháu không thích tập đàn, sau một thời gian dài kiên trì (gần 1 năm) cho con thành thói quen tập đàn thì cả hai bắt đầu hứng thú. Thậm chí nếu trong quá khứ để con học thì em phải vừa nịnh, vừa dọa, vừa treo thưởng, vừa bắt ép... thế mà đến giờ, khi nhìn thấy đàn piano thì cả hai cháu đều tỏ ra thích thú và đến gần chơi theo kiểu hưởng thụ chứ không phải là chơi kiểu tập cho hết giờ. Em cũng có gặp 3-4 trường hợp tỏ ra đặc biệt thích đàn và thích tập, tuy nhiên đó chỉ là con số rất nhỏ trong tổng số hàng chục cháu nhỏ mà em tiếp xúc. Vấn đề học đàn nếu chỉ để cho con thêm hiểu biết, để giải tỏa khi tâm trạng không tốt, để biểu diễn không chuyên thì khẳng định với cụ rằng ai cũng có thể học dù rằng sẽ có người học nhanh và người học chậm. Mấu chốt nằm ở chỗ: Kiên Trì học tập. Với trẻ em thì cần có thêm bố mẹ tâm lý, kiên nhẫn khuyến khích con và chọn được giáo viên biết cách làm việc với trẻ nhỏ để chúng không chán. Nếu cụ là người học đàn rồi, em chắc cụ hoàn toàn hiểu điều này. Rất buồn cười khi nghe những bài quảng cáo chỉ 1 khóa học là biết chơi đàn hoặc học piano không cần đọc bản nhạc... những thứ đó đánh vào tâm lý thích kết quả nhưng không muốn bỏ công sức ra khổ luyện. Thực tế học piano cũng như các loại nhạc cụ, hoặc xa hơn là sử dụng tất cả các loại công cụ: để biết cách dùng thì chỉ cần luyện tập để cơ thể quen là có thể sử dụng.
Còn yêu cầu cao hơn là chơi có hồn, cảm âm tốt, đam mê thì nó liên quan nhiều đến tố chất.

Furiso

Xe tăng
Mua rẻ nhưng sửa chữa có dễ không các cụ nhỉ ?
Câu hỏi của mợ không rõ ràng lắm, tuy nhiên nếu em đoán không nhầm thì ý mợ là mua đàn điện (hoặc cơ) ít tiền sửa có dễ không?
Em xin trả lời: dễ hay khó tuỳ thuộc vào việc nó hỏng cái gì. Ví dụ như piano điện, cũng là tụ điện nhưng có những cái rất khó kiếm đồ thay, có cái lại rất dễ. Hoặc có những thứ không có đồ để thay thế hoặc có nhưng đắt so với giá của đàn và không phổ biến nên người ta không nhập về Việt Nam thì nếu hỏng cũng không sửa được. Với đàn cơ cũng vậy, có những lỗi rất dễ sửa nhưng có những lỗi không thể sửa chữa (hoặc sửa thì cực kỳ tốn kém). Tuy nhiên nếu đánh giá sửa đàn cơ cũ và đàn điện cũ thì em khẳng định sửa đàn cơ cũ thường dễ hơn sửa đàn điện cũ. Đàn cơ cũ nếu xuống cấp thì có thể đại tu, thay thế linh kiện, căn chỉnh để trở về trạng thái tốt vì bản thân chúng có giá trị cao, có linh kiện thay thế. Còn với đàn điện cũ thường đã hỏng thì chỉ sửa kiểu giật gấu vá vai chứ không có khái niệm đại tu hoặc phục hồi.

Mặc dù mợ không hỏi nhưng em cũng nói luôn về khả năng hỏng hóc. Đàn điện cũ tùy theo mức độ hư hại khi đến tay mợ mà độ bền cũng khác nhau. Như đã nói ở trên là đàn điện thì không thể đại tu nên lúc nào nó hỏng không thể nói trước, tuy vậy đến mức độ mua chưa được 1-2 năm đã hỏng là ít khi xảy ra. Với đàn cơ thì nó bền hơn nhiều, dù là ít tiền hay nhiều tiền miễn được vào đúng tay thợ tốt hoặc cửa hàng có trình độ họ đại tu thì chúng sẽ bền hàng chục năm chỉ đòi hỏi bản thân người chủ phải biết cách giữ gìn.

cunglatruong

Xe container
Câu hỏi của mợ không rõ ràng lắm, tuy nhiên nếu em đoán không nhầm thì ý mợ là mua đàn điện (hoặc cơ) ít tiền sửa có dễ không?
Em xin trả lời: dễ hay khó tuỳ thuộc vào việc nó hỏng cái gì. Ví dụ như piano điện, cũng là tụ điện nhưng có những cái rất khó kiếm đồ thay, có cái lại rất dễ. Hoặc có những thứ không có đồ để thay thế hoặc có nhưng đắt so với giá của đàn và không phổ biến nên người ta không nhập về Việt Nam thì nếu hỏng cũng không sửa được. Với đàn cơ cũng vậy, có những lỗi rất dễ sửa nhưng có những lỗi không thể sửa chữa (hoặc sửa thì cực kỳ tốn kém). Tuy nhiên nếu đánh giá sửa đàn cơ cũ và đàn điện cũ thì em khẳng định sửa đàn cơ cũ thường dễ hơn sửa đàn điện cũ. Đàn cơ cũ nếu xuống cấp thì có thể đại tu, thay thế linh kiện, căn chỉnh để trở về trạng thái tốt vì bản thân chúng có giá trị cao, có linh kiện thay thế. Còn với đàn điện cũ thường đã hỏng thì chỉ sửa kiểu giật gấu vá vai chứ không có khái niệm đại tu hoặc phục hồi.

Mặc dù mợ không hỏi nhưng em cũng nói luôn về khả năng hỏng hóc. Đàn điện cũ tùy theo mức độ hư hại khi đến tay mợ mà độ bền cũng khác nhau. Như đã nói ở trên là đàn điện thì không thể đại tu nên lúc nào nó hỏng không thể nói trước, tuy vậy đến mức độ mua chưa được 1-2 năm đã hỏng là ít khi xảy ra. Với đàn cơ thì nó bền hơn nhiều, dù là ít tiền hay nhiều tiền miễn được vào đúng tay thợ tốt hoặc cửa hàng có trình độ họ đại tu thì chúng sẽ bền hàng chục năm chỉ đòi hỏi bản thân người chủ phải biết cách giữ gìn.
đàn cơ bền hơn đàn điện thì đúng rồi nhưng chi phí bảo dưỡng cao nhất là đối với các địa phương phía bắc thời tiết khắc nghiệt hơn ( nhà sx thường trấn án trong các piano cc thường có sưởi điện) nhưng với thời tiết phía bắc ko ăn thua . piano điện thì so good có quá nhiều tính năng mà cơ ko thể có còn cảm giác phím thì cụ trong nghề cũng biết quá ổn.

cunglatruong

Xe container
Quan điểm của em không giống của cụ lắm về việc học đàn. Theo em chẳng có ai không học piano được, sự khác nhau là nằm ở chỗ chơi hay đến mức nào. Dẫn chứng mình họa: em chứng kiến 2 cháu cực kỳ nghịch do cha mẹ không kỷ luật lắm, rất hiếu động, sờ vào đàn là đập nghịch chứ không hề tập trung chứ đừng nói là chơi. Sau 1 năm kiên trì cho con học đàn theo lời xui của em, cả hai cháu đều mềm tính đi rất nhiều. Trường hợp thứ 2 là chính con em, cả 2 cháu không thích tập đàn, sau một thời gian dài kiên trì (gần 1 năm) cho con thành thói quen tập đàn thì cả hai bắt đầu hứng thú. Thậm chí nếu trong quá khứ để con học thì em phải vừa nịnh, vừa dọa, vừa treo thưởng, vừa bắt ép... thế mà đến giờ, khi nhìn thấy đàn piano thì cả hai cháu đều tỏ ra thích thú và đến gần chơi theo kiểu hưởng thụ chứ không phải là chơi kiểu tập cho hết giờ. Em cũng có gặp 3-4 trường hợp tỏ ra đặc biệt thích đàn và thích tập, tuy nhiên đó chỉ là con số rất nhỏ trong tổng số hàng chục cháu nhỏ mà em tiếp xúc. Vấn đề học đàn nếu chỉ để cho con thêm hiểu biết, để giải tỏa khi tâm trạng không tốt, để biểu diễn không chuyên thì khẳng định với cụ rằng ai cũng có thể học dù rằng sẽ có người học nhanh và người học chậm. Mấu chốt nằm ở chỗ: Kiên Trì học tập. Với trẻ em thì cần có thêm bố mẹ tâm lý, kiên nhẫn khuyến khích con và chọn được giáo viên biết cách làm việc với trẻ nhỏ để chúng không chán. Nếu cụ là người học đàn rồi, em chắc cụ hoàn toàn hiểu điều này. Rất buồn cười khi nghe những bài quảng cáo chỉ 1 khóa học là biết chơi đàn hoặc học piano không cần đọc bản nhạc... những thứ đó đánh vào tâm lý thích kết quả nhưng không muốn bỏ công sức ra khổ luyện. Thực tế học piano cũng như các loại nhạc cụ, hoặc xa hơn là sử dụng tất cả các loại công cụ: để biết cách dùng thì chỉ cần luyện tập để cơ thể quen là có thể sử dụng.
Còn yêu cầu cao hơn là chơi có hồn, cảm âm tốt, đam mê thì nó liên quan nhiều đến tố chất.
cụ bán đàn mà ko hiểu tâm lý khách hàng rồi . tâm lý phụ huynh khi mua đàn ( đặc biệt là piano) thường phân vân với câu hỏi : con mình có năng khiếu ko???? thực ra phạm trù năng khiếu này luôn là đề tài tranh luận nảy lửa rồi . nói ra dài dòng . tâm lý piano là nhạc cụ quá thính phòng là do đội ngũ thầy cô ở các tt nhỏ hiểu lệch lạc thôi . nhạc cụ nào cũng vậy am hiểu và chơi thì nhiều leve lắm
ở phân khúc cc học chuyên sâu thì ko bàn . học để giải trí hay đi bắt lợn thì gần như ai học cũng ok hết . nghe vô lý hả cụ>:D<

Furiso

Xe tăng
đàn cơ bền hơn đàn điện thì đúng rồi nhưng chi phí bảo dưỡng cao nhất là đối với các địa phương phía bắc thời tiết khắc nghiệt hơn ( nhà sx thường trấn án trong các piano cc thường có sưởi điện) nhưng với thời tiết phía bắc ko ăn thua . piano điện thì so good có quá nhiều tính năng mà cơ ko thể có còn cảm giác phím thì cụ trong nghề cũng biết quá ổn.
Hì, em không trong nghề mà là ngoại đạo vì không phải thợ kỹ thuật, cũng không phải dân kinh doanh, càng không phải nghệ sỹ, thậm chí piano em cũng tự học chơi :))
Về cái đàn cơ, em có thể khẳng định với cụ là nếu nó được căn chỉnh tốt và biết cách giữ gìn thì khí hậu miền Bắc hoàn toàn không quá đáng sợ. Cái mệt của piano cơ so với điện là nếu vấn đề bảo dưỡng (lên dây năm một lần và vài năm căn chỉnh máy móc) nhưng đổi lại âm thanh và sự truyền cảm là vượt trội.
Piano điện và cơ thực chất thuộc hai phân khúc hoàn toàn khác biệt. Nhưng trong quan điểm của em thì cái đích cuối cùng luôn là mua một cây đàn piano cơ. Đàn điện chỉ là thứ đồ mô phỏng, cho dù có thêm các loại tính năng mở rộng cũng khó so bì với piano cơ được.

Furiso

Xe tăng
cụ bán đàn mà ko hiểu tâm lý khách hàng rồi . tâm lý phụ huynh khi mua đàn ( đặc biệt là piano) thường phân vân với câu hỏi : con mình có năng khiếu ko???? thực ra phạm trù năng khiếu này luôn là đề tài tranh luận nảy lửa rồi . nói ra dài dòng . tâm lý piano là nhạc cụ quá thính phòng là do đội ngũ thầy cô ở các tt nhỏ hiểu lệch lạc thôi . nhạc cụ nào cũng vậy am hiểu và chơi thì nhiều leve lắm
ở phân khúc cc học chuyên sâu thì ko bàn . học để giải trí hay đi bắt lợn thì gần như ai học cũng ok hết . nghe vô lý hả cụ>:D<
Ai bảo cụ là em bán đàn =))
Cụ vào đây xem này: https://m.facebook.com/oopiano/#!/oopiano/
Về câu hỏi năng khiếu em đã nói rồi: để chơi được đàn không nhất thiết phải có năng khiếu mà cái quan trọng nhất là khổ luyện. Bất kỳ một ai đã tập đàn mà không bỏ dở giữa chừng đều thấm thía điều này.

DurexXL

Xe lăn
Nhà em vừa được ông cậu chuyển lại cho cái Yam U30A để bọn F1 bắt đầu học bập bùng mổ cò, loại này ổn không ạ

Em cảm ơn các Kụ

khoai tây chiên

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Furiso thích chơi đàn cơ, phím ngà, mà nói chuyện với ông Cung La Trưởng thì lệch mẹ nó sóng rồi. Ông La trưởng chuyên phổ cập Piano cho học sinh hết cấp 3, để các bạn ấy đi phỏng vấn du học đấy.

Nhà cháu nhớ, ở đâu đó, ông ấy bảo: ai cũng đc, tuổi nào cũng Ok, cứ vào tay ông ấy, một vài tháng là chơi đc piano hết. Dạy trực tuyến ông ấy cũng cân tất.

Hị hị..

Furiso

Xe tăng
Nhà em vừa được ông cậu chuyển lại cho cái Yam U30A để bọn F1 bắt đầu học bập bùng mổ cò, loại này ổn không ạ

Em cảm ơn các Kụ
Loại này quá ổn cụ ạ, xứng đáng để chơi. Em chỉ lưu ý cụ một điều quan trọng: tìm cậu thợ thật chuẩn để người ta lên dây và căn chỉnh đàn (nếu cần) cho tốt. Thợ bây giờ khá nhiều người kém trình độ. Tháng trước em có qua nhà một cụ ở Linh Đàm xem giúp cái đàn thấy thợ lên dây kém quá, tiếng phô kinh khủng. Với những thợ như thế vừa phí một cây đàn đắt tiền vừa làm hỏng tai người nghe.

Furiso

Xe tăng
Cụ Furiso thích chơi đàn cơ, phím ngà, mà nói chuyện với ông Cung La Trưởng thì lệch mẹ nó sóng rồi. Ông La trưởng chuyên phổ cập Piano cho học sinh hết cấp 3, để các bạn ấy đi phỏng vấn du học đấy.

Nhà cháu nhớ, ở đâu đó, ông ấy bảo: ai cũng đc, tuổi nào cũng Ok, cứ vào tay ông ấy, một vài tháng là chơi đc piano hết. Dạy trực tuyến ông ấy cũng cân tất.

Hị hị..
He he, sóng có thể lệch chút nhưng quan điểm em và cụ ấy khôgn khác nhau nhiều đâu. Vấn đề luôn là cái gì dành cho đối tượng nào :D

DurexXL

Xe lăn
Loại này quá ổn cụ ạ, xứng đáng để chơi. Em chỉ lưu ý cụ một điều quan trọng: tìm cậu thợ thật chuẩn để người ta lên dây và căn chỉnh đàn (nếu cần) cho tốt. Thợ bây giờ khá nhiều người kém trình độ. Tháng trước em có qua nhà một cụ ở Linh Đàm xem giúp cái đàn thấy thợ lên dây kém quá, tiếng phô kinh khủng. Với những thợ như thế vừa phí một cây đàn đắt tiền vừa làm hỏng tai người nghe.
Em cảm ơn Kụ. Thấy cái đàn để chả ai chơi, trà dư tửu hậu em đánh bạo mở mồm đề xuất, ông cậu ừ luôn, em hỏi tiền nong, ông ấy bẩu lấy 500 Trump cho dễ nuôi, còn lại cho mấy đứa cháu

Hic...

Kụ cho cháu hỏi thêm ý nữa, vậy là quà cho các cháu như này thường thì là khoảng bao nhiêu Trump ạ, để em còn biết. Em có hỏi gúc thì thấy vô cùng quá ạ