[Funland] Cụ nào yêu piano ngoài dòng và ít tiền thì mời vào nhà em

Race Dead

Xe điện
Xin phép các cụ còn một ít nữa để mấy hôm nữa em đăng tiếp.
Nhiều quá , hoa hết cả mắt càng rối khó chọn .

Cụ lược giản đi , đã gọi là lạ dòng thì tiêu chí hàng đầu là ngon bổ rẻ .

Có cái nào 20T ko cụ :D

Mít - Mật

Xe tăng
Cụ chủ cho hỏi về dòng Wagner với

Mr Fun

Xe hơi
Nhiều thế này thì chọn kiểu gì cụ chủ?

Furiso

Xe tăng
Nhiều quá , hoa hết cả mắt càng rối khó chọn .

Cụ lược giản đi , đã gọi là lạ dòng thì tiêu chí hàng đầu là ngon bổ rẻ .

Có cái nào 20T ko cụ :D
Chắc cụ fun hoặc chưa hiểu tiêu chí của topic này rồi. Em đăng tải để mọi người có thêm thông tin về các loại đàn piano của Nhật. Xin nói luôn em không phải người của cửa hàng hay là thợ đàn. Em là một người "ngoài dòng" với các loại thương mại và dịch vụ piano.
Và cũng giải thích với cụ: "ngoài dòng" chứ không phải là "lạ dòng" (càng không phải là "nạ dòng nhé :D). "Ngoài dòng" là cụm từ mà các cửa hàng người ta gán cho những cây đàn không phải của Yamaha hay Kawai. Lý do là vì thông tin về chúng quá ít, người ta coi nó là piano hạng 2 - piano không tên tuổi - piano cấp thấp... Thực ra piano "ngoài dòng" nếu hiểu hết về nó thì sẽ thấy có những cây đàn rất đặc biệt, chất lượng tốt và nổi tiếng thậm chí còn hơn cả Yamaha.
Vì em thực sự yêu thích đàn piano, đặc biệt là đàn ngoài dòng nên tìm hiểu và chia xẻ với các cụ ở đây thôi. Một lý do khác là em đã từng suýt bị chăn bởi một cụ kha khá nổi tiếng bán piano trong diễn đàn này vài năm trước (nay không thấy đâu không biết còn bán không) nên em chia xẻ đôi chút hiểu biết lên cho các cụ nghiên cứu. Cây đàn mà em suýt bị lừa mua là một cây ngoài dòng của Trung Quốc nhưng được quảng cáo là đàn nhập từ Đức :))

wtpwt

Xe điện
Ngoài dòng hầu hết la TQ hả cụ. Kiểu không chính hãng ấy hả.

Hà Boss

Xe hơi
Xin một chấm để còn tìm hiểu, cháu cũng thích ạ.

bientrangt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em vẫn đang tàu ngầm đây mà. Nhưng cơ mà em vẫn bồ kết cách bán hàng của thầy bientrangt610 hơn lão ạ :D
Mua hàng càng nhiều thông tin càng tốt mà. Khách hàng đến với em luôn được tư vấn kỹ càng. Nhưng piano là mặt hàng cần phải trải nghiệm nhiều mới rành rẽ được, thế nên chính sách MUA HÀNG KHÔNG CẦN CHECK thường phát huy tác dụng khi mà cccm ko có thời gian để ngâm cứu;))

Furiso

Xe tăng
Chúc mừng cụ. Cây đàn của cụ được sản xuất vào năm 1989, so với những cây đàn ngoài dòng khác của Nhật thì về tuổi là tương đối mới (thường đàn ngoài dòng sản xuất những năm 78-84 là phổ biến nhất). Dĩ nhiên năm sản xuất chỉ là một yếu tố để tham khảo thôi nhưng với kiểu bán đàn hầu như không đại tu tại Việt Nam hiện nay thì đàn càng mới là một điều tương đối may mắn. Những bộ phận khác thì em không rõ nhưng chốt lên dây và khung đàn cũng có vẻ sáng đẹp có chất lượng tốt so với những cây đàn ngoài dòng khác.
Ban đầu Wagner là thương hiệu được phát triển bởi hãng Oriental Musical Instruments Manufacturung Co., Ltd, sau đó đổi tên thành Toyo MFG. Hiện hãng này vẫn còn hoạt động và có chi nhánh tại tp HCM. Nói về Toyo thì đây là một thương hiệu lớn mà lượng piano được sản xuất và tiêu thụ tại Nhật có lẽ chỉ đứng sau Yamaha và Kawai với nhãn hiệu Apollo piano. Wagner là một nhãn hiệu đàn của họ, nghĩa là được sản xuất tại nhà máy của Toyo, với thiết kế, vật liệu cũng như tiêu chuẩn của Toyo. Ở Nhật cách đây 40-50 năm thì chuyện cùng một loại đàn do cùng một hãng sản xuất nhưng mang nhiều tên khác nhau theo đơn đặt hàng của các cửa hàng nhạc cụ, các công ty kinh doanh là rất phổ biến. Thậm chí là cùng một sản phẩm của một công ty nhưng để xuất khẩu lại được đặt tên khác để dễ tiếp cận thị trường hơn. Nói về việc này thì đơn cử chính cây đàn Apollo nổi tiếng hiện nay của hãng cũng chính là cây đàn mang thương hiệu Toyo vốn dành cho thị trường nội địa (mà hiện nay hãng không còn sản xuất loại này nữa).

Nhìn rộng ra thì chính những hãng tên tuổi được coi là không "ngoài dòng" ở Việt Nam như Yamaha, Kawai cũng có những cây đàn do chính họ sản xuất, chất lượng tương đương nhưng lại mang tên khác. Rất buồn cười là với nhiều người nó được coi là "ngoài dòng" nên giá rẻ hơn chính những bạn bè được làm cùng một thời điểm, cùng một dây chuyền, cùng thiết kế và có phẩm chất y hệt mà sự khác nhau có khi chỉ là cái tên gắn trên nắp bàn phím. Đơn cử là Yamaha với Eterna, Miki... với Kawai là Marchen, Diapason... và thậm chí là sản phẩm của sự kết hợp giữa hai hãng với thương hiệu Kaiser (Kawai đặt hàng Yamaha sản xuất).
Chính cái sự thú vị này mà em bắt đầu tìm hiểu các loại đàn piano "ngoài dòng" của Nhật.

cocsku

Xe cút kít
Em nghe nói hàng piano trung quốc nghe cũng rất hay mà lại rẻ, hàng mới luôn. Không biết nên tính là trong hay ngoài.

Furiso

Xe tăng
Ngoài dòng hầu hết la TQ hả cụ. Kiểu không chính hãng ấy hả.
Đàn Trung Quốc, Hàn Quốc , Nhật đều có những cây được xếp vào nhóm "ngoài dòng". Trong câu chuyện em kể về đàn TQ giả Đức kia thì ngụ ý là cây đàn TQ đó có phẩm chất kém. Chứ thực ra Yamaha, Kawai, Steinway&Sons cũng có nhà máy ở Trung Quốc luôn. Trong vấn đề thương hiệu đàn piano thì không có khái niệm không chính hãng cụ ạ. Với linh kiện thay thế thì có nhưng thương hiệu thì luôn là chính hãng. Bởi lẽ để sản xuất một cây đàn piano đòi hỏi công nghệ, tay nghề, nhà xưởng đầu tư tương đối lớn. Với những nhạc cụ đơn giản như Guitar hay Violin người ta làm nhái được và dễ chứ với piano thì không có chuyện làm một thương hiệu giả hay nhái thương hiệu. Nếu có nhái, thì đó là bắt chước cái tên. Chẳng hạn nhiều cây đàn piano của Nhật được đặt tên theo các nhạc sỹ, nhà soạn nhạc, hay theo thương hiệu của châu Âu dẫn đến cùng là tên giống nhau nhưng nếu nhìn vào logo (em có đăng bên dưới mỗi cái ảnh) và nhìn vào tên nhà sản xuất được ghi bên trong đàn người ta mới biết là hãng nào sản xuất.

Furiso

Xe tăng
Em nghe nói hàng piano trung quốc nghe cũng rất hay mà lại rẻ, hàng mới luôn. Không biết nên tính là trong hay ngoài.
Hay và rẻ là hai khái niệm có thể đi kèm với nhau.
Nhưng rẻ và tốt thì thường không đi kèm với nhau.
Cụ mua đàn ít tiền của TQ thì chất lượng sẽ kém hơn đàn nhiều tiền của TQ, thậm chí kém hơn đàn cũ của Nhật. Đơn cử vật liệu sound board, vỏ... làm từ gỗ dán, quá trình lựa chọn và xử lý vật liệu giảm dẫn đến độ bền có thể kém hơn, âm thanh cũng có thể sẽ không hay bằng những cây đàn cũ của Nhật được phục chế đúng mức và có cùng giá tiền. Tất nhiên đổi lại thì nó ... mới hơn.
Em dùng từ "có thể" là để đỡ bị các cụ bán đàn mới ném đá bởi vì những cây đàn mới của TQ mà cụ nhắc đến ở đây thì mới chỉ khoảng 10-12 năm tuổi là cùng (so với những cây đàn Nhật phổ biến là 40-50 năm) nay nên chưa biết nó bền đến đâu và tiêu chí về mặt âm thanh thì có thể mỗi người mỗi kiểu khác nhau.
Và đàn "ngoài dòng" xin nhắc lại là cụm từ dùng để gán cho những cây đàn có thương hiệu không nổi tiếng như Yamaha, Kawai hay Steinway, Bosendorfer...

Mít - Mật

Xe tăng
Chúc mừng cụ. Cây đàn của cụ được sản xuất vào năm 1989, so với những cây đàn ngoài dòng khác của Nhật thì về tuổi là tương đối mới (thường đàn ngoài dòng sản xuất những năm 78-84 là phổ biến nhất). Dĩ nhiên năm sản xuất chỉ là một yếu tố để tham khảo thôi nhưng với kiểu bán đàn hầu như không đại tu tại Việt Nam hiện nay thì đàn càng mới là một điều tương đối may mắn. Những bộ phận khác thì em không rõ nhưng chốt lên dây và khung đàn cũng có vẻ sáng đẹp có chất lượng tốt so với những cây đàn ngoài dòng khác.
Ban đầu Wagner là thương hiệu được phát triển bởi hãng Oriental Musical Instruments Manufacturung Co., Ltd, sau đó đổi tên thành Toyo MFG. Hiện hãng này vẫn còn hoạt động và có chi nhánh tại tp HCM. Nói về Toyo thì đây là một thương hiệu lớn mà lượng piano được sản xuất và tiêu thụ tại Nhật có lẽ chỉ đứng sau Yamaha và Kawai với nhãn hiệu Apollo piano. Wagner là một nhãn hiệu đàn của họ, nghĩa là được sản xuất tại nhà máy của Toyo, với thiết kế, vật liệu cũng như tiêu chuẩn của Toyo. Ở Nhật cách đây 40-50 năm thì chuyện cùng một loại đàn do cùng một hãng sản xuất nhưng mang nhiều tên khác nhau theo đơn đặt hàng của các cửa hàng nhạc cụ, các công ty kinh doanh là rất phổ biến. Thậm chí là cùng một sản phẩm của một công ty nhưng để xuất khẩu lại được đặt tên khác để dễ tiếp cận thị trường hơn. Nói về việc này thì đơn cử chính cây đàn Apollo nổi tiếng hiện nay của hãng cũng chính là cây đàn mang thương hiệu Toyo vốn dành cho thị trường nội địa (mà hiện nay hãng không còn sản xuất loại này nữa).

Nhìn rộng ra thì chính những hãng tên tuổi được coi là không "ngoài dòng" ở Việt Nam như Yamaha, Kawai cũng có những cây đàn do chính họ sản xuất, chất lượng tương đương nhưng lại mang tên khác. Rất buồn cười là với nhiều người nó được coi là "ngoài dòng" nên giá rẻ hơn chính những bạn bè được làm cùng một thời điểm, cùng một dây chuyền, cùng thiết kế và có phẩm chất y hệt mà sự khác nhau có khi chỉ là cái tên gắn trên nắp bàn phím. Đơn cử là Yamaha với Eterna, Miki... với Kawai là Marchen, Diapason... và thậm chí là sản phẩm của sự kết hợp giữa hai hãng với thương hiệu Kaiser (Kawai đặt hàng Yamaha sản xuất).
Chính cái sự thú vị này mà em bắt đầu tìm hiểu các loại đàn piano "ngoài dòng" của Nhật.
Vâng cám ơn cụ! Kính cụ một ly
Tiện đây cho em hỏi đàn này tương đương dòng U mấy của Yamaha

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Oánh dấu hóng chuẩn bị mua đàn cho F1 :D

Furiso

Xe tăng
Vâng cám ơn cụ! Kính cụ một ly
Tiện đây cho em hỏi đàn này tương đương dòng U mấy của Yamaha
Nói là dòng đàn thì có lẽ không chuẩn, phải nói là tương đương với kích thước của đàn Yamaha loại U mấy.
Trước tiên em xin giải thích cái từ "U" của Yamaha. Hãy bắt đầu từ một cái tên rất phổ biến là piano Yamaha U3A.
1. U là cái tên mà kể từ 1954 đến 1987 Yamaha dùng để định danh cho sản phẩm của họ. Cứ đàn Yamaha sẽ có cái tên U.... và nó nổi tiếng đến nỗi cứ nói đến cây đàn U là người ta hiểu ngay là một cây đàn cũ của Yamaha.
2. Con số đứng sau từ U cũng trong thời gian này là để phân định kích cỡ đàn của Yamaha. Ví du U1A, U2A, U3 A tương ứng với chiều cao đàn là 1m21 - 1m27 - 1m31. Lưu ý là chỉ con số 1,2,3 mới dùng để định kích cỡ, với các con số khác thì điều nay không còn đúng nữa. Chẳng hạn cây đàn Yamaha dòng U thời này còn có U5, U7 nhưng cũng chỉ cao 1m31. Ở Việt Nam ta, người ta khi nói đến U1 nghĩa là đàn cao 1m21, U2 là đàn cao 1m27... của Yamaha sản xuất trong khoảng thời gian nói trên.
3. Chữ cái đứng sau cùng là dùng để xác định chính xác model (dòng) đàn. Ví dụ khi nói đàn dòng H có nghĩa là đàn Yamaha U1H hoặc U2H hoặc U3H, khi nói dòng M nghĩa là đàn U1M hoặc U2M hoặc U3M... Từ 1954 đến 1987 thì Yamaha sử dụng các chữ cái như sau (theo thứ tự): A - B - C - D - E - F - G - H - M - A. Lưu ý là vào giai đoạn 1982-1987 thì Yamaha sử dụng lại chữ cái A cho đàn một lần nữa trước khi dừng định danh cho đại đa số đàn theo ký hiệu U. Yamaha còn có nhiều loại đàn với các mã HQ, SX, UX, W... tuy nhiên chúng không có sự tương đồng và phân định rõ theo kiểu U1, U2, U3 nữa. Mà đàn cũ của Yamaha thì phần nhiều thuộc dòng U nên đây chính là lý do cụ có khái niệm "dòng" U).

Từ nãy đến giờ để cắt nghĩa cái từ "dòng U" của cụ, còn để trả lời vào trọng tâm của câu hỏi của cụ thì em xin thưa: đàn của cụ nếu đúng là model W2 thì nó cao 1m26 - thấp hơn loại U1 của Yamaha. Và xin nói thêm là đàn Wagner cũng có một thời gian phân ra W1 - W2 - W3 giống như U1 - U2 - U3. Tuy nhiên cái lý thú của cây đàn ngoài dòng W này là W1 và W3 cao hơn 2cm so với U1 và U3. Cái chiều cao này nghe thì tưởng không có gì đặc biệt nhưng để nói về nó thì cực kỳ quan trọng và thú vị vì nó liên quan đến độ lớn của bảng cộng hưởng và độ dài của dây đàn đấy ạ. Hây dà, cái này nó liên quan đến câu chuyện về piano kể từ thời khai thiên lập địa và đến bây giờ nguyên tắc đấy vẫn là mấu chốt để khiến cho những cây đàn cùng một hãng, cùng vật liệu nhưng có giá và có âm thanh hoàn toàn khác biệt.
Thôi em xin phép lúc khác buôn tiếp với các cụ kẻo ham hố quá lại không làm được việc gì ở nhà =))

Big Bang

Xe điện
Sau có nhu cầu về mặt hàng gì trên OF thì cứ alo em nhé, em tư vấn cho :D
Lão Gangnam chưa bao giờ tư vấn ra hồn. Cách phân biệt Durex thật giả. Sử dụng gel thế nào cho đúng. Sự khác biệt giữa Sagami và Durex

Furiso

Xe tăng
Nhân tiện nói về thương hiệu " chính hãng " :
Nhiều cụ cầm cái điện thoại iphone sx tại tàu khựa thì không sao , quần không có túi lúc nào cũng cầm đt trên tay ,nhưng mà cây đàn yamaha sx tại TQ thì dè bỉu coi là hàng tàu !
Nực cười ! xin lỗi em đã từng đuổi không ít khách đầu đất như vậy . Mặc dù em kinh doanh đàn nhưng tính em nó hâm hâm như vậy , mong các cụ đại xá !
Chào cụ Bảo Việt, xin hỏi có phải cụ là chủ nhạc cụ TM không ạ? Em mấy hôm nay đang theo đuổi môn phái violin nhưng cây ame chống không chuẩn và ngựa hơi cao. Nếu đúng thì hôm nào em xin qua tìm cao thủ bái sư nhờ cụ hướng dẫn :P

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Lão Gangnam chưa bao giờ tư vấn ra hồn. Cách phân biệt Durex thật giả. Sử dụng gel thế nào cho đúng. Sự khác biệt giữa Sagami và Durex
Cụ trách nhầm em thì phải. Em không bán DUREX cụ ơi :D
Còn cách sử dụng gel thì trong bài em đã tư vấn rất đầy đủ rồi mà cụ.