[Funland] Cụ nào xem trực tiếp Nasa hạ cánh thiết bị trên Sao Hỏa không?

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Sao em thấy trên kênh youtube của NÂSA đầy rẫy hình ảnh 4k của sao hoả chụp từ tàu chạy bề mặt bằng bánh xích từ cách đây mấy năm rồi?
Đó là con Curiosity, thả xuống 10 năm trước.
Con này nghe nói sẽ thu cả hình ảnh lẫn âm thanh.

Nhưng đường internet dial up trên sao Hỏa chậm quá nên chắc phải sau một thời gian nữa mới có hình ảnh người sao Hỏa không che cho cụ thưởng thức.

DurexXL

Xe lăn
Hiểu nôm na TQ chỉ cắm cái phi tiêu vào sao Hỏa, nếu đến được đó.
Cũng là rất giỏi rồi nhưng chưa thể so với Mỹ được.
Theo công pháp quốc tế, nếu áp dụng tương tự tiền lệ khi chưa có luật vũ trụ, thì cắm tiêu là được coi sở đắc hữu quyền đó Lão

Kurumasuki

Xe container
Đó là con Curiosity, thả xuống 10 năm trước.
Con này nghe nói sẽ thu cả hình ảnh lẫn âm thanh.

Nhưng đường internet dial up trên sao Hỏa chậm quá nên chắc phải sau một thời gian nữa mới có hình ảnh người sao Hỏa không che cho cụ thưởng thức.
Thế thì lần này có gì là ghê gớm? Có thêm âm thanh thì cùng lắm là tiếng gió, hình ảnh thì 4k hay 8k cũng thế thôi.

doccocuukiem

Xe điện
E thì vẫn đặt chọn niềm tin vào nguyên lý bất diệt học hồi đại học của tuyên dáo: " đi tắt đón đầu". Cứ cho nó lên sao Hoả trước đến lúc sang sao Kim thì mình đón nó ở đấy, còn làm cách nào thì chúng tôi đặt trọn niềm tin vào thế hệ trẻ

alongcamepolly

Xe lăn
Thế thì lần này có gì là ghê gớm? Có thêm âm thanh thì cùng lắm là tiếng gió, hình ảnh thì 4k hay 8k cũng thế thôi.
có lấy mẫu đá, đất gửi về nữa cụ, ít nhất cháu thấy mô tả nhiệm vụ là vậy cụ!

hd-vt

Xe container
Em vừa xem xong trực tiếp Nasa hạ cánh thành công thiết bị thăm dò lên sao Hỏa.
Rất phấn khích và thấy mình thật nhỏ bé và cà rốt :))
Thôi cứ gộp chung thành tựu nhân loại cho oách.
Hy vọng có những khám phá mới về sự sống, hệ Mặt Trời và vũ trụ.
Cccm có thể xem mô phỏng hạ cánh và link trực tiếp

Hơi giống Phớp thả đồ tiếp tế cứu quân ở ĐBP. :D
Đợt này vì emCôvit, ở nhà tuyền cày phim kh viễn tưởng du hành vũ trụ nên thấy.... Nasa nhạt toẹt :P. Chắc phải đợi Chai Nờ ra tay thôi hehe.
Cc cứ chê thày bói sờ voi, con người nhỏ bé, tầm hiểu biết so với thày đã được nắn bóp voi, thì cứ gọi bằng cụ nhé.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đợt này vì emCôvit, ở nhà tuyền cày phim kh viễn tưởng du hành vũ trụ nên thấy.... Nasa nhạt toẹt :P. Chắc phải đợi Chai Nờ ra tay thôi hehe.
Cc cứ chê thày bói sờ voi, con người nhỏ bé, tầm hiểu biết so với thày đã được nắn bóp voi, thì cứ gọi bằng cụ nhé.
Chuẩn. Em cày phim cả Tết. Xem trực tiếp hạ cánh mà sốt cả ruột, toàn thấy nhời. Hình ảnh không bằng phim hoạt hình.
Xem clip mô phỏng cho nó trực quan cụ ạ :))

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

PhungtheNghiep

[Tịch thu bằng lái]
Điểm thú vị là rover lần này sẽ lấy các mẫu đất, rải ở một số điểm quy định trên bề mặt sao Hỏa, sau này một rover khác của châu Âu (ESA - European Space Agency) sẽ đến nhặt và mang về một bệ phóng trên bề mặt sao Hỏa, phóng trở về trái đất.
HIện tại chỉ hy vong hàng Starship của anh elon musk mang về khi dự án anh ấy thành công, còn EU đã lên được đâu mà về hả cụ

just for fun

Xe lăn
Cụ cho cháu tên phim ạ. Bạn nhỏ nhà cháu mê dạng phim này lắm

MiTa

Xe lăn
Thằng tq nó tuyên bố cq trên đấy chưa nhỉ?
Anh mẽo không cẩn thận, nó lên đc, nó lại đuổi mịe đi thì bao công của bỏ ra thành công cốc hết!
Ko biết luật cuốc tế về món này như nào nhỉ? Cứ như hạ giới thằng nào tìm dc là có chủ quyền thì mẽo chắc nó nắm gần hết các sao. Các thầy dâng sao giải hạn nhà ta lại phải kèm thêm thủ tục xin visa thì tốn kém lắm.

hd-vt

Xe container
Bạn nhỏ thì xem Lạc trong không gian. Trên Netflix, có nhiều phim khvt nhưng hay có cảnh hun nhau. Nói chung nhiều, trẻ con giờ phim hoạt hình hay cực, người lớn xem còn mê cụ ạ.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Phim viễn tưởng thì em thấy các phim Star Trek gần đây hấp dẫn.
Các phim cũ ngày xưa thi nội dung cũng khá, nhưng kỹ xảo ngàyđó kém cho nên con mắt khán giả bây giờ hơi khó chấp nhận.
Câu nói "Space, the final frontier!" hình như cũng là từ Star Trek mà ra.

Chưa Có Dép

Xe điện
Mang ít hạt giống lên rắc có khi sang năm thành rừng luôn :D

dpl

Xe lăn
Em vừa xem xong. Bị lỡ một chút nên không xem trực tiếp, nhưng cũng OK :)

Em để ý thất rất nhiều nhân vật quan trọng trong dự án là nữ, người trẻ tuổi hoặc người thiểu số.

Ví dụ:
Chị này là Giám đốc Dự án Trực thăng tự động trên sao Hỏa: nữ, khoảng 35-45t, dựa vào tên thì em đoán có lẽ người gốc Myanmar.
Đây là lần đầu tiên loài người sẽ có một máy bay bay cất / hạ cánh cánh trên bề mặt một hành tinh khác. Về mặt kỹ thuật có rất nhiều vấn đề phức tạp, ví dụ như phần mềm AI để tự cất hạ cánh đúng địa điểm, vấn đề năng lượng, định hướng trên môi trường sao Hỏa, v.v...
Mars landing - helicopter PM.jpg

Chị này là Surface Mission Manager: sẽ là người chỉ huy toàn bộ các hoạt động của toàn hệ thống từ giờ trở về sau (sau khi đã hạ cánh xuống bề mặt sao Hỏa). Tuổi tầm 40+/-, chắc đang bận dự án nên chưa có thời gian khủng hoảng tuổi trung niên
Mars landing - Surface Mission Manager.jpg

Anh giai này là người gốc Hoa, trưởng bộ phận phụ trách các nhiệm vụ liên quan đến việc đi vào khí quyển và hạ cánh xuống bề mặt sao Hỏa. Đây chắc là phần khó nhất và rủi ro nhất về kỹ thuật trong toàn bộ chương trình:
Mars landing - Entry and Descend Lead.png

Bất chấp Trump và đám cuồng tín, nhìn chung là nước Mỹ vẫn là nơi dung nạp người nhập cư, về cơ bản vẫn là một xã hội bình đẳng giữa các chủng tộc, màu da, giới tính, nguồn gốc.
Vì thế các tinh hoa vẫn đua nhau phát tiết, vừa đóng góp vừa được hưởng lợi từ hệ thống chung.
Hợp chủng quốc nên ng tài toàn gốc đâu đâu chứ làm j gốc mẽo ạ

P.H.N

Xe hơi
Các cụ cho e hỏi Viện hàn lâm khoa học xã hội VN và đại học Bách Khoa có tham
gia dự án này ko ạ