[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

SIGNUS

Xe container
Người OF
Hì bt con ốc giữ lõi khoá mở là rút lõi ra được, vì mất chìa nên mình mới muốn thay cả cụm, vấn để hóc xương cá ở chỗ con vít cũ bị toét đầu ko cách nào mở được đó chớ, chứ đục bỏ quá dễ đâu vô topic này góp vấn đề 🥰🥰🥰
Thế cụ gọi thợ khóa vào nó dò chìa cho, mở được thì rút lõi khóa thay cái mới

cusao

Xe lăn
Ngày trước, muốn tự làm cái gì cũng khó bởi chẳng ai biết cho đủ. Ngày này có MXH và Youtube biết gần đủ.
Internet đúng là trú tuệ của nhân loại

khong_co_xe

Xe tăng
Thế cụ gọi thợ khóa vào nó dò chìa cho, mở được thì rút lõi khóa thay cái mới
Vừng, bí quá phải gọi thợ cho nó có đồ nghề, vđ là dò chìa chưa chắc đã tháo lẫy được ruột khoá, với như đã nói trên nhà trong chỗ xa nên thợ ngại vào, với thử coi mình trị nổi ca tưởng đơn giản này mà ko đơn giản này hay không, topic này là tự sửa đồ sinh hoạt mà chứ ko chơi thợ chuyên nghiệp :))

Vanh234

Xe buýt
Vừng, bí quá phải gọi thợ cho nó có đồ nghề, vđ là dò chìa chưa chắc đã tháo lẫy được ruột khoá, với như đã nói trên nhà trong chỗ xa nên thợ ngại vào, với thử coi mình trị nổi ca tưởng đơn giản này mà ko đơn giản này hay không, topic này là tự sửa đồ sinh hoạt mà chứ ko chơi thợ chuyên nghiệp :))
Tại cụ nói không rõ ngay từ đầu là mất chìa khoá.
Nếu cụ không gọi được thợ vẫn muốn tự xử thì đục mấy cái đinh rút ốp cụm khoá kia ra rồi tính tiếp 😀
Dò được chìa rồi thì thay cái lõi khoá thôi, hoặc tháo cả cụm khoá ra được.

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ có sđt không ạ.
Cụ inbox em sđt của cụ

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Trường hợp này chỉ khó hơn bth. Chứ không phải không làm được.
- Vì cụ không máy hàn, không máy mài....nên sẽ dùng đến cách khác

Euro2CityStar

Xe lăn
Khoá Việt Tiệp cụ à. Tháo hết ốc như cụ nói rồi mà khoá cũ nên ko hiểu sao ko rút lõi ruột khoá được, con ốc này là ốc bắt giữ bộ khoá cào khung cửa.

Ko có máy cắt với lại đầu ốc đã bị toét tròn rồi nên bỏ vít bake vào cũng ko đục được.
mua lọ 502 với ít cát

đính vào vít vặn coi sao
hoặc vải vụn cũng được

Euro2CityStar

Xe lăn
Nhà em có cái bơm nước lên tầng 4, tự nhiên nó ko chạy rất nóng, khi em lấy đũa gạt vào cánh quạt sau bơn thì chạy. Em đoán là do tụ điện nên mua cái tụ 20Mf thay cho cái nguyên bản là 15Mf, bật điện nó chạy ngay được nhưng phát sinh là chạy 1 lúc là bơm rất nóng, có mùi khét. Cụ nào biét tư vấn cho em nguyên nhân với ạ? hay là do cái tụ ?
chúc mừng đã coá bơm mới
lắp tụ toa gáay quá tải . thay về tụ 15

wave-tau

Xe container
Khoá Việt Tiệp cụ à. Tháo hết ốc như cụ nói rồi mà khoá cũ nên ko hiểu sao ko rút lõi ruột khoá được, con ốc này là ốc bắt giữ bộ khoá cào khung cửa.

Ko có máy cắt với lại đầu ốc đã bị toét tròn rồi nên bỏ vít bake vào cũng ko đục được.
Mở con ốc toét kia thì đơn giản, sắm đồ thoai, cơ mà phải có chìa vặn khoảng 30 độ mới rút đựợc lõi ra. :D
Có cái trò picklock cũng hay, thử kiên nhẫn luôn mà ko cần khoá, nếu cụ ko thích nghịch khoan cái thân duới ở lõi cho tan hết lò xo giữ , nhưng phải khoan cả 2 phía, là ok thoai. :D

Vanh234

Xe buýt
Mở con ốc toét kia thì đơn giản, sắm đồ thoai, cơ mà phải có chìa vặn khoảng 30 độ mới rút đựợc lõi ra. :D
Có cái trò picklock cũng hay, thử kiên nhẫn luôn mà ko cần khoá, nếu cụ ko thích nghịch khoan cái thân duới ở lõi cho tan hết lò xo giữ , nhưng phải khoan cả 2 phía, là ok thoai. :D
Em đang hiểu là cụ ý không muốn phá dỡ cái gì mà vẫn tháo được cơ - thế mới khoai 🤣🤣🤣

vneseman

Xe lăn
Cụ kiểm tra xem tiếng kêu ở bơm hay ở công tắc áp suất? Sờ vào máy bơm xem có cảm giác bơm lúc chạy lúc dừng không?
Sờ vào bơm em có cảm giác bơm nước bình thường. Còn cái công tắc cụ nói là cái nào trong sơ đồ dưới để em dò tìm xem sao. Thanks cụ.

giangha2k3

Xe tăng
Sờ vào bơm em có cảm giác bơm nước bình thường. Còn cái công tắc cụ nói là cái nào trong sơ đồ dưới để em dò tìm xem sao. Thanks cụ. View attachment 7642758
Cái rơ le áp lực đó cụ. Cụ thử loại trừ xem do rơ le áp lực cao hay rơ le áp lực thấp. Rơ le nó có 2 cái giắc cắm dây điện vào, cụ rút giắc ra, lấy đoạn dây đồng cắm vào 2 đầu giắc đó để nối tắt rơ le, rồi cho chạy bơm thử xem

arsjupiter

Xe tải
vodka cụ chủ, em cũng là đứa thích tự mày mò sửa chữa những thứ đơn giản ở nhà, em đã kiếm đủ bộ đồ khoan đục đẽo bla bla, mấy cái nho nhỏ chủ động làm vui hơn mà lại thấy mình được việc, lắm lúc gọi thợ về ko ưng mà làm nhỏ quá thợ ko muốn qua :(

NguyenAnhPhan

Xe container
vodka cụ chủ, em cũng là đứa thích tự mày mò sửa chữa những thứ đơn giản ở nhà, em đã kiếm đủ bộ đồ khoan đục đẽo bla bla, mấy cái nho nhỏ chủ động làm vui hơn mà lại thấy mình được việc, lắm lúc gọi thợ về ko ưng mà làm nhỏ quá thợ ko muốn qua :(
Nhiều việc tự làm được mà cụ. Mua công cụ 1 lần, dùng có khi cả đời. Lãi nhòe.

baogia102

Xe tăng
Cái máy bơm nước RO nhà em giờ nó cứ bị kêu cạch cạch khi bơm, nhờ các cụ tư vấn giúp em xem các khả năng làm sao để em phá 1 thể. Em cảm ơn.
Trước con máy nhà e cũng bị như thế, tiếng cạch cạch rất khó chịu. E kiểm tra thì do nguồn nước cấp không đủ. Cụ kiểm tra dây đầu vào bơm chỗ mũi tên màu đỏ xem có tự chảy được không ạ, nếu không thì cụ phải thay lọc hoặc dây cấp ạ.

Chỉnh sửa cuối:

khong_co_xe

Xe tăng
Cụ có sđt không ạ.
Cụ inbox em sđt của cụ
Trường hợp này chỉ khó hơn bth. Chứ không phải không làm được.
- Vì cụ không máy hàn, không máy mài....nên sẽ dùng đến cách khác
Vừng cụ, đã inbox
mua lọ 502 với ít cát

đính vào vít vặn coi sao
hoặc vải vụn cũng được
Để mình thử xem. Mình cũng coi youtube chêm cao su các kiểu mà vẫn ko ăn thua.
Em đang hiểu là cụ ý không muốn phá dỡ cái gì mà vẫn tháo được cơ - thế mới khoai 🤣🤣🤣
Như đã nói trên, ko phải là ko muóin phá, xác định từ đầu là thay mới rồi nên phả mà gỡ được thì làm nhưng khó ở chỗ mình ko nhiều đồ nghề phá mà ko ra được thì dở dở ương cái cửa chính đóng ko được mở mo xong thì nguy bác à :)
Nếu thế phải làm bộ picklock, ngồi gẩy thể hiện cho vợ cụ ý xem luôn. :))
Để mình nc thử bộ picklock là gì? Mình mới nghe từ này :)

Vanh234

Xe buýt
Vừng cụ, đã inbox

Để mình thử xem. Mình cũng coi youtube chêm cao su các kiểu mà vẫn ko ăn thua.

Như đã nói trên, ko phải là ko muóin phá, xác định từ đầu là thay mới rồi nên phả mà gỡ được thì làm nhưng khó ở chỗ mình ko nhiều đồ nghề phá mà ko ra được thì dở dở ương cái cửa chính đóng ko được mở mo xong thì nguy bác à :)

Để mình nc thử bộ picklock là gì? Mình mới nghe từ này :)
Cụ tháo được cái vít toét kia cũng không tháo được ra đâu - tin em đi.
Mấu chốt là cái lõi khoá kìa, ít thì cũng phải tháo vỏ ốp ra xem trước thợ chế vào thế nào mới xử tiếp.
Gửi cụ hình cái lõi khoá tham khảo. Cái lẫy khi rút chìa nó nghiêng so với rãnh chìa tầm 30 độ nên cụ mới không rút ra được.