[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

SIGNUS

Xe container
Người OF

formen

Xe lăn
Cụ vệ sinh làm sạch và kiểm tra lại tiếp xúc của tiếp điểm cho em, em nghĩ nguyên nhân nằm ở đây.
Em phát hiện vấn đề sau khi vệ sinh sạch tiếp điểm: mô tơ chạy chuẩn luôn
Nó bị hỏng chỗ cối nhựa lục giác chìm bị toét làm quay trơn giật giật - làm mình nghĩ nó đảo chiều liên tục, giờ em gia cố lại chỗ này là chạy ngon. Cảm ơn cụ.

Cứ phải có thêm tư duy bên ngoài nữa thì mới kiểm tra hết đc vấn đề. K mình cứ bị tắc lại 1 chỗ.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Em phát hiện vấn đề sau khi vệ sinh sạch tiếp điểm: mô tơ chạy chuẩn luôn
Nó bị hỏng chỗ cối nhựa lục giác chìm bị toét làm quay trơn giật giật - làm mình nghĩ nó đảo chiều liên tục, giờ em gia cố lại chỗ này là chạy ngon. Cảm ơn cụ.

Cứ phải có thêm tư duy bên ngoài nữa thì mới kiểm tra hết đc vấn đề. K mình cứ bị tắc lại 1 chỗ.
Về nguyên lý đảo chiều động cơ này thì cơ bản là dùng cơ cấu cảm biến dòng điện, có thể là dòng tải (trong các động cơ tải lớn hoặc loại thiết bị xịn), có thể là biến thiên từ trường (động cơ nhỏ, rẻ tiền kiểu như máy ép hoa quả). Đầu tiên em nghĩ nó là trường hợp 1 nhưng khi nhìn thấy cái ảnh động cơ của cụ thì đoán nó là trường hợp 2. Anyway, chúc mừng cụ :)

Cuongheisei

Xe buýt
Con máy bơm ở máy lọc nc Ro nhà e k thấy chạy, cục nguồn ghi 24v mà e đo có 20v thì liệu có phải lỗi do cục nguồn adapter hay do máy bơm hỏng hả các cụ

SIGNUS

Xe container
Người OF
Con máy bơm ở máy lọc nc Ro nhà e k thấy chạy, cục nguồn ghi 24v mà e đo có 20v thì liệu có phải lỗi do cục nguồn adapter hay do máy bơm hỏng hả các cụ
Cụ kiếm thử cái nguồn 24v khác thử cái bơm xem có chạy kg? Nguồn sụt áp thế khả năng là teo rồi cụ ah!

baogia102

Xe tăng
Nhà e nối với con đổi nguồn 12VDC vẫn chạy. Khả năng cao là hỏng bơm cụ ạ.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ nào đã dùng qua bộ chuyển đổi audio quang sang analog để lấy âm thanh từ tv ra dàn chưa ạ. Em đang tính đấu tv ra dàn karaoke mà chưa biết có dùng ra gì không, mà dùng thì loại nào ổn ạ. Cảm ơn các cụ.
Hát hò thì ok. Bộ này 150k thôi mà.

Cuongheisei

Xe buýt
Cụ kiếm thử cái nguồn 24v khác thử cái bơm xem có chạy kg? Nguồn sụt áp thế khả năng là teo rồi cụ ah!
Giờ nếu muốn test lại phải mua nguồn mới cụ ạ, e sợ mua về test xong k đc để k thì phí
Nhà e nối với con đổi nguồn 12VDC vẫn chạy. Khả năng cao là hỏng bơm cụ ạ.
E cám ơn cụ, để mai e thử đấu thẳng điện từ nguồn vào máy bơm không qua mấy van áp cao, áp thấp xem thế nào

SIGNUS

Xe container
Người OF
Giờ nếu muốn test lại phải mua nguồn mới cụ ạ, e sợ mua về test xong k đc để k thì phí
Cụ tháo riêng 2 đầu dây nguồn, đo điện áp xem đủ 24V 1 chiều kg? Nếu có đủ thì nguồn OK, đấu thử trực tiếp vào 2 đầu dây bơm xem có chạy kg? Nếu bơm kg chạy thì là bơm hỏng. Nếu bơm chạy thì phải kiểm tra van áp thấp và van áp cao xem có cái nào tèo kg? Hai van này đấu nối tiếp với bơm nên 1 trong 2 cái hỏng thì bơm kg chạy

Cuongheisei

Xe buýt
Cụ tháo riêng 2 đầu dây nguồn, đo điện áp xem đủ 24V 1 chiều kg? Nếu có đủ thì nguồn OK, đấu thử trực tiếp vào 2 đầu dây bơm xem có chạy kg? Nếu bơm kg chạy thì là bơm hỏng. Nếu bơm chạy thì phải kiểm tra van áp thấp và van áp cao xem có cái nào tèo kg? Hai van này đấu nối tiếp với bơm nên 1 trong 2 cái hỏng thì bơm kg chạy
Con này nhà e thay van điện từ mấy tháng trước, liệu có thể nguyên nhân là cả do van điện từ k cụ

SIGNUS

Xe container
Người OF
Con này nhà e thay van điện từ mấy tháng trước, liệu có thể nguyên nhân là cả do van điện từ k cụ
Van điện từ đấu song song với bơm nên nó có tèo cũng kg ảnh hưởng đến bơm cụ ah! Van áp cao và áp thấp đấu nối tiếp với bơm nên 1 trong 2 cái (hoặc cả 2) tèo thì bơm kg chạy (nếu bơm vẫn sống, nguồn tốt)

xebuyt

Xe tăng
Cụ giúp em phát, cái vòi lavabo Kohler này của em đang dùng bình thường, tự dưng bật lên bật xuống nặng trịch, em tháo ra thấy kín bưng nên ko biết bị sao, cụ giúp em với.

formen

Xe lăn
Cụ giúp em phát, cái vòi lavabo Kohler này của em đang dùng bình thường, tự dưng bật lên bật xuống nặng trịch, em tháo ra thấy kín bưng nên ko biết bị sao, cụ giúp em với.
cụ lấy mỏ lết to hoặc kìm mỏ quạ xoáy tiếp ốc lục giác to ra kìa, tháo ra cụ lấy được cái óc sen theo cái nhựa gật gù đó, thường là bị kẹt, vỡ... và phải mua óc mới để thay, hi vọng là thị trường có óc sen cho cái vòi côlơ đặc biệt của cụ.

xebuyt

Xe tăng
cụ lấy mỏ lết to hoặc kìm mỏ quạ xoáy tiếp ốc lục giác to ra kìa, tháo ra cụ lấy được cái óc sen theo cái nhựa gật gù đó, thường là bị kẹt, vỡ... và phải mua óc mới để thay, hi vọng là thị trường có óc sen cho cái vòi côlơ đặc biệt của cụ.
em thấy cái ren đó rồi, cũng ngâm cứu và biết có cái óc bên trong vòi, nhưng đang chưa hiểu sao nó đang gật gù lên xuống nhẹ nhàng mà giờ nó lại nặng thế, kiếu bị mút ý.

bucboi

Xe đạp
Cụ lấy mỏ lết loại to hoặc kìm nước vặn cái ê cu mỏng bên trên cái óc sen ra, sau đó thử tìm xem nguyên nhân hỏng là do óc hay do cặn bẩn nó két lại.

formen

Xe lăn
em thấy cái ren đó rồi, cũng ngâm cứu và biết có cái óc bên trong vòi, nhưng đang chưa hiểu sao nó đang gật gù lên xuống nhẹ nhàng mà giờ nó lại nặng thế, kiếu bị mút ý.
Cụ tháo óc ra là biết nguyên nhân. Chứ giờ đoán thì khó, em kê mấy nguyên nhân rồi đó: kẹt, vỡ, cặn bẩn...

xebuyt

Xe tăng
thanks các cụ, em có vam vặn nước nhưng chưa dám nghịch vì sợ hỏng cái ren đó. Nhìn bóng bẩy quá nên sợ, chứ xấu xấu thì em thịt luôn rồi :D

SIGNUS

Xe container
Người OF
thanks các cụ, em có vam vặn nước nhưng chưa dám nghịch vì sợ hỏng cái ren đó. Nhìn bóng bẩy quá nên sợ, chứ xấu xấu thì em thịt luôn rồi :D
Cụ cứ mạnh dạn thịt đi thì nó sẽ thành xấu thôi mà :))