[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ có mẹo gì để khoét lỗ đèn âm trần thạch cao cho nó rộng ra thêm ko ợ. Em định thay mấy đèn, mà loại mới lỗ khoét to hơn
Trước thì tôi xài 1 cái kìm: lấy bán kính lỗ đèn mới, vẽ 1 vòng quanh lỗ cũ.
Dùng kìm bóp vỡ dần dần các mép của cái lỗ cũ.
Dần dần, nó rộng ra. Rồi cứ thế nhét cái đèn mới vào thử thôi.

Như thế cái hình tròn nó sẽ không tròn lắm và rất xấu - chắc chắn rồi, nhưng cái vành ngoài của cái đèn mới nó sẽ che hết những chỗ lởm khởm đó.

Và, do bác kẹp dần dần, nên hậu quả là kiểm soát được.

Hye Secret

Xe hơi

SIGNUS

Xe container
Người OF
Vâng, chắc đúng loại này Cụ ạ, em cũng thấy phải chiếu đèn cho nó khô, mà thay keo này bằng keo con voi có được ko Cụ nhỉ :D
Keo 502 dán kg chắc vì cái choá led đó có 3 cân nhỏ xíu nên cần lượng keo đủ lớn. Em vẫn thấy có người gắn bằng 502, kg biết có bền kg

Noname_2015

Xe tăng
Trước thì tôi xài 1 cái kìm: lấy bán kính lỗ đèn mới, vẽ 1 vòng quanh lỗ cũ.
Dùng kìm bóp vỡ dần dần các mép của cái lỗ cũ.
Dần dần, nó rộng ra. Rồi cứ thế nhét cái đèn mới vào thử thôi.

Như thế cái hình tròn nó sẽ không tròn lắm và rất xấu - chắc chắn rồi, nhưng cái vành ngoài của cái đèn mới nó sẽ che hết những chỗ lởm khởm đó.

Và, do bác kẹp dần dần, nên hậu quả là kiểm soát được.

Em thì dùng dao dọc giấy để khoét rộng, trước đó đã đánh dấu độ rộng cần khoét.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em thì dùng dao dọc giấy để khoét rộng, trước đó đã đánh dấu độ rộng cần khoét.
Tôi đã dùng dao rọc giấy và dao bếp.
Có lẽ tay mình không đủ vững, nên nó vẫn lởm khởm.
Dùng kìm bóp vỡ, nó chắc tay hơn.

Nó xấu, rõ rồi, nhưng che đi được.

timeout

Xe điện

Em thì sau khi đo đường kính cần khoét rộng thì lấy luôn cái đế đèn cũ làm cữ cho dao trổ chạy theo đường cong đó luôn. Kết quả vết dao được sâu và nét hơn nên chỉ cần dùng tay cũng bẻ dần ra được ạ.

BMZ_Z4

Xe điện
Giờ muốn lắp bơm tăng áp để cải thiện áp lực nước nhà đất thì dùng loại nào các cụ nhỉ. Loại tốt nhưng không cần mạnh quá đâu, xong lại phải lắp van giảm áp thì tốn điện không cần thiết

BMZ_Z4

Xe điện
Các cụ có mẹo gì để khoét lỗ đèn âm trần thạch cao cho nó rộng ra thêm ko ợ. Em định thay mấy đèn, mà loại mới lỗ khoét to hơn
Cứ làm còn dao tự tin mà khoét đi cụ, kiếm con dao lưỡi mỏng nhưng cứng ấy.
Em thấy gọt nó cũng ngọt phết, trước em cũng phải gọt rồi. Vì cái đèn nó có cái viền khoảng 1 phân nên có gọt quá nửa phân chuôi đèn thì sẽ vẫn che được.

BMZ_Z4

Xe điện
Cái này nhục phết đấy .
Đợt nhà em hỏng khóa chả biết thợ trước nó thay loại gì mà cầm cả khóa cả ruột đi khắp la thành không cái nào đúng loại . Mấy ngày liền tìm kiếm cuối cùng phải mua loại khác về rồi khoan đục lại cánh cửa :))
Em lên shopee mua cái ruột 70-32 về thay may quá lắp phát vừa luôn.
Có điều vặn chìa khóa thì nó không vào hết được 2 vòng mà chỉ được có 1 vòng. Có cụ nào chuyên món khóa này chỉ em cái có khắc phục được không hay phải thay cả khóa ạ.

formen

Xe lăn
cái máy vắt cam nhà em giờ không vắt đc nữa vì nó đảo chiều vắt liên tục dù lực tì bình thường. cc có cách gì để sửa k ợ. em tháo ra mà vẫn chưa hiểu nguyên lý đảo chiều của nó.

Chỉnh sửa cuối:

4banhxequay

Xe điện
Mùa đông đến rồi, em định lắp cái bình nóng gầm bếp, cụ nào đã dùng xin tư vấn nên dùng loại bình gián tiếp hay loại trực tiếp. Thấy có bình của Ariston 1,75 tr 6 lít ko biết có ổn không

cutit9999

Xe tăng

Cứ làm còn dao tự tin mà khoét đi cụ, kiếm con dao lưỡi mỏng nhưng cứng ấy.
Em thấy gọt nó cũng ngọt phết, trước em cũng phải gọt rồi. Vì cái đèn nó có cái viền khoảng 1 phân nên có gọt quá nửa phân chuôi đèn thì sẽ vẫn che được.
Vâng cảm ơn các cụ, em sẽ thử cả 2 cách

formen

Xe lăn
Mùa đông đến rồi, em định lắp cái bình nóng gầm bếp, cụ nào đã dùng xin tư vấn nên dùng loại bình gián tiếp hay loại trực tiếp. Thấy có bình của Ariston 1,75 tr 6 lít ko biết có ổn không
cụ có vòi chờ, điện chờ thì cứ hịn mà mua cụ ơi, chả đáng bao tiền.

em test con vòi nóng trực tiếp mua trên shoppe từ năm ngoái (400 hay 600k k nhớ giá)
đến năm nay vưỡn chạy ngon.
tuy có 1 lần em cho chạy hết công suất gần 2 tiếng: mở vòi nhỏ vẫn cấp điện, nhiệt độ báo lên trên 80độ.
kết quả con at chống giật kèm theo vòi nóng quá nhũn luôn.
em thay bằng at bình nóng lạnh cũng trên shopee 150k và chưa test lại
(test là xả nước nóng thẳng xuống bồn để thử luôn quả chống tắc bồn bằng nước nóng mà cc hay quảng cáo - chống tắc bằng nn cũng fail luôn :D, nhưng công nhận rửa bằng nước nóng thì chậm tắc bồn rửa bát hơn.)

dongnat123

Xe container
cái máy vắt cam nhà em giờ không vắt đc nữa vì nó đảo chiều vắt liên tục dù lực tì bình thường. cc có cách gì để sửa k ợ. em tháo ra mà vẫn chưa hiểu nguyên lý đảo chiều của nó.

View attachment 6630557
Bình thường máy hoạt động thế nào cụ. Nhà em có máy vắt cam mà em chưa bao giờ dùng :D

formen

Xe lăn
Bình thường máy hoạt động thế nào cụ. Nhà em có máy vắt cam mà em chưa bao giờ dùng :D
khi vắt cam cụ ấn nửa quả cam xuống, thì tiếp điểm tiếp xúc làm mô tơ quay, nhấc lên tự tắt.
trường hợp ấn chặt quá- làm dừng mô tơ, mô tơ tự động đảo chiều quay và vắt cam tiếp.
nhưng cái nhà em thì ấn không cần chặt lắm là nó đảo chiều luôn- nên không vắt được.
Cơ chế đảo chiều trực tiếp trong mô tơ - cái này em chưa hiểu gì mặt dù cái động cơ nó để trần ra, rất đơn giản.

SIGNUS

Xe container
Người OF
khi vắt cam cụ ấn nửa quả cam xuống, thì tiếp điểm tiếp xúc làm mô tơ quay, nhấc lên tự tắt.
trường hợp ấn chặt quá- làm dừng mô tơ, mô tơ tự động đảo chiều quay và vắt cam tiếp.
nhưng cái nhà em thì ấn không cần chặt lắm là nó đảo chiều luôn- nên không vắt được.
Cơ chế đảo chiều trực tiếp trong mô tơ - cái này em chưa hiểu gì mặt dù cái động cơ nó để trần ra, rất đơn giản.
Cái này em đoán nó hoạt động dựa trên nguyên lý cảm biến dòng điện. Khi ấn mạnh, dòng tải của động cơ tăng sẽ kích hoạt mạch đổi chiều. Hiện giờ mạch đảo chiều đang bị lỗi nên sinh ra hiện tượng như cụ nói. Ngoài ra cụ tháo động cơ vệ sinh kỹ cơ cấu hoạt động, sợ có gì đó kẹt làm dòng tải của động cơ tăng cao sẵn rồi, khi mình tì lực nhẹ cũng khiến động cơ đảo chiều.

formen

Xe lăn
Cái này em đoán nó hoạt động dựa trên nguyên lý cảm biến dòng điện. Khi ấn mạnh, dòng tải của động cơ tăng sẽ kích hoạt mạch đổi chiều. Hiện giờ mạch đảo chiều đang bị lỗi nên sinh ra hiện tượng như cụ nói. Ngoài ra cụ tháo động cơ vệ sinh kỹ cơ cấu hoạt động, sợ có gì đó kẹt làm dòng tải của động cơ tăng cao sẵn rồi, khi mình tì lực nhẹ cũng khiến động cơ đảo chiều.
cái mô tơ nó siêu đơn giản í cụ, làm em không hiẻu nguyên lý luôn.

nhìn ảnh cũng thấy được sơ đồ đện của nó luôn :
dây xanh dương: đấu với tiếp điểm trên (chống bằng lò xo)- nối với tiếp điểm dưới (vậy là ấn xuống nó đóng công tắc và chạy thôi)
nối tiếp đến đầu vào cuộn dây 1- đầu ra cuộn dây 1 nối đầu vào cuộn dây 2- đầu ra cuộn dây 2 nối mát.

hết mạch

ảnh này em chụp cái mô tơ ở góc ngược lại thôi.

em đã kiểm tra xem mô tơ có bị kẹt hay gì không thì hoàn toàn ổn, đã vệ sinh sạch sẽ - bản thân nó cũng rất sạch.

cắm điện đấu nối công tắc là chạy cực mạnh luôn. mỗi cái đảo chiều sớm.

Chỉnh sửa cuối:

SIGNUS

Xe container
Người OF
cái mô tơ nó siêu đơn giản í cụ, làm em không hiẻu nguyên lý luôn.

View attachment 6630756
nhìn ảnh cũng thấy được sơ đồ đện của nó luôn :
dây xanh dương: đấu với tiếp điểm trên (chống bằng lò xo)- nối với tiếp điểm dưới (vậy là ấn xuống nó đóng công tắc và chạy thôi)
nối tiếp đến đầu vào cuộn dây 1- đầu ra cuộn dây 1 nối đầu vào cuộn dây 2- đầu ra cuộn dây 2 nối mát.

hết mạch

ảnh này em chụp cái mô tơ ở góc ngược lại thôi.

View attachment 6630758

em đã kiểm tra xem mô tơ có bị kẹt hay gì không thì hoàn toàn ổn, đã vệ sinh sạch sẽ - bản thân nó cũng rất sạch
Cụ vệ sinh làm sạch và kiểm tra lại tiếp xúc của tiếp điểm cho em, em nghĩ nguyên nhân nằm ở đây.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng hay vọc vạch, đợt này cái đồng hồ kim đi cùng em 20 năm đã hỏng. Lên nhờ các bác tư vấn có loại nào đó đc cả dòng để sửa điện 220, cả đó mạch DC, đo đc linh kiện tụ tiếc, các kiểu ko ah?
Lên mạng thượng vàng hạ cám ko biết mua loại nào.