[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

Pumzen

Xe ba gác
Nhân tiện đẩy thớt lên, cũng như tránh rơi vào tình trạng ngộ youtube, các cụ tư vấn giúp em bộ đồ nghề mài dao kéo nào thực dụng với ạ.
Nhà cháu mài dao kéo toàn bằng hòn đá 10k loại 2 mặt nhám thô và mịn mà thợ sơn bả vẫn hay dùng. :D Ngoài ra thêm 1 hòn đá mầu nữa. Dao thái thịt của nhà cháu cạo lông cũng bay hết. :D
Công nhận nhiều cụ cầu kỳ sắm bộ dao xịn với đá mài xịn xò thương hiệu, chắc là cái thú sưu tầm thôi, chứ mấy cụ có bộ suu tập dao dĩa ấy, mấy ai lăn vào bếp nấu nướng đâu. :))

timeout

Xe điện
Nhà cháu mài dao kéo toàn bằng hòn đá 10k loại 2 mặt nhám thô và mịn mà thợ sơn bả vẫn hay dùng. :D Ngoài ra thêm 1 hòn đá mầu nữa. Dao thái thịt của nhà cháu cạo lông cũng bay hết. :D
Công nhận nhiều cụ cầu kỳ sắm bộ dao xịn với đá mài xịn xò thương hiệu, chắc là cái thú sưu tầm thôi, chứ mấy cụ có bộ suu tập dao dĩa ấy, mấy ai lăn vào bếp nấu nướng đâu. :))
Vâng, em bị mấy đứa em chơi dao thuốc này nọ nhưng không ăn thua. Ngày xưa chỉ cần dùng trôn bát mà liếc thì dao cũng đủ dùng rồi, nhưng ngày nay bát công nghiệp trôn nó láng mịn quá nên ko dùng được.
Túm lại chắc em chỉ cần 2 viên đá mài (1 thô, 1 tinh) như của cụ chắc là đủ để mài dao. Riêng vụ mài kéo thì em chưa biết chọn loại gì cho nó ngon bổ rẻ đây ạ.

Pumzen

Xe ba gác
Nghề kiếm cơm của nhà cháu thỉnh thoảng vẫn dùng đến dao kéo, buộc phải sắc ngọt mới dùng được, cùn là hỏng và xấu ngay, nên nhà cháu vẫn thường phải mài dao kéo. Cứ 2 hòn đá này, mài đều tay, đúng độ nghiêng là sắc ngay. Hòn đá mài tường nhà cháu chỉ sử dụng phần mịn, rất ít khi mài phần thô phá, sau đó mài sang đá màu, vừa mịn vừa bóng, sắc ngọt như dao cạo luôn. Trong lúc mài thì xịt nước xịt kính hay nước máy cũng đc.

NguyenAnhPhan

Xe container
Chuẩn cụ. Em có nhièu loại đá. Máy cầm tay không thiếu. Nhưng chỉ cần 2 loại như cụ nói. Chấp tất. Kể cả thái, chặt...biết mài sẽ sắc.
- Các cụ ấy vừa xài, vừa sưu tầm, nên khác cụ ạ.

NguyenAnhPhan

Xe container
Vâng, em bị mấy đứa em chơi dao thuốc này nọ nhưng không ăn thua. Ngày xưa chỉ cần dùng trôn bát mà liếc thì dao cũng đủ dùng rồi, nhưng ngày nay bát công nghiệp trôn nó láng mịn quá nên ko dùng được.
Túm lại chắc em chỉ cần 2 viên đá mài (1 thô, 1 tinh) như của cụ chắc là đủ để mài dao. Riêng vụ mài kéo thì em chưa biết chọn loại gì cho nó ngon bổ rẻ đây ạ.
Mài kéo hay dao cũng vậy. Chỉ cần 2 loại đá đó. Và biết mài là ok. Không cần nhiều.

NguyenAnhPhan

Xe container
Nghề kiếm cơm của nhà cháu thỉnh thoảng vẫn dùng đến dao kéo, buộc phải sắc ngọt mới dùng được, cùn là hỏng và xấu ngay, nên nhà cháu vẫn thường phải mài dao kéo. Cứ 2 hòn đá này, mài đều tay, đúng độ nghiêng là sắc ngay. Hòn đá mài tường nhà cháu chỉ sử dụng phần mịn, rất ít khi mài phần thô phá, sau đó mài sang đá màu, vừa mịn vừa bóng, sắc ngọt như dao cạo luôn. Trong lúc mài thì xịt nước xịt kính hay nước máy cũng đc.
Cụ mài sắc rồi. Muốn nó ngon hẳn thì dùng phụ trợ là dầu. Với inox có thể dầu rửa bát là được. Với thép nhíp, hay dễ gỉ...thì chi ít dầu (dầu ăn chẳng hạn) để mài cùng (đấy là mài được lưỡi rồi đấy nhé. Lấy độ "lẹm" nữa (sắc hơn bth mới cần).

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm đấy ạ!
Em dân công trường,và khẳng định( em là số ít) toàn phải lăn vào bếp. Tuy nhiên đk kinh tế em chưa cho phép có ( bộ sưu tập dao). Nhưng nếu từng đứng bếp thì dao phải ngon( tiên quyết) thiếu khuyết thì bổ xung bằng sự khéo léo.
Đơn giản lọc 1 con cá thôi,nếu không có dao chuyên dùng,thì dao bài ( thép đen,chuôi gỗ) cũng xong. Và khi đó cần thêm kỹ năng và dụng cụ mài dao như bác nói ở trên.

jobber

Xe tăng
Các cụ cho hỏi gấp, đá kim sa mặt bếp lâu ngày bị bong ra thì dùng keo gì dán lại thế

RubynamitnA

Xe điện
Cụ có thể xử lý hoặc giới thiệu thợ uy tín giúp em ca này được ko?
Tủ lạnh nhấp nhaý đèn liên tục. Ko phải nháy theo chu kỳ mà nháy liên tục mấy hôm nay
Các chức năng đá ngoài cũng ko hoạt động. Trước thuê ông thợ ở THA đến sửa thành đui luôn, đau qua!

Em có cái tủ giống hệt cụ. Lỗi thì nó sẽ báo mã lỗi, cụ gọi đường dây nóng họ cho người đến sửa. Hôm trc tủ nhà em bị lỗi F0, sửa mất 2,8 hay 1,8 tr em ko nhớ. Lỗi động cơ lấy đá ko xoay là do lâu ngày động cơ bị nước đóng đá bao quanh. Cụ cho tủ nghỉ khoảng nửa ngày đá tan là lại chạy bình thường.
Hôm trc ông con mở tủ chắc giật mạnh bất ngờ nên gẫy 2 đầu cả cái tay cánh tủ dài hàng mét làm em tính toán mãi. Cuối cùng dùng keo 2 thành phần của bọn 3M thấy có vẻ ổn.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho hỏi gấp, đá kim sa mặt bếp lâu ngày bị bong ra thì dùng keo gì dán lại thế
Cụ hỏi tối nghĩa thế ai tư vấn cụ đc? Cụ chụp cái ảnh,nói rõ chỗ bong ra mới giải quyết được!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có thể xử lý hoặc giới thiệu thợ uy tín giúp em ca này được ko?
Tủ lạnh nhấp nhaý đèn liên tục. Ko phải nháy theo chu kỳ mà nháy liên tục mấy hôm nay
Các chức năng đá ngoài cũng ko hoạt động. Trước thuê ông thợ ở THA đến sửa thành đui luôn, đau qua!

Cụ chụp cả bên trong tủ,nói rõ hàng nội địa hay hàng xuất! Theo tiêu chuẩn nào? Tủ có nguồn cấp nước hay không? Rút điện 60p sau đó cấp điện lại tủ báo lỗi thế nào?

baogia102

Xe tăng
Cụ cho e hỏi chút, viên đá màu đấy cụ mua ở đâu đấy ạ? Cảm ơn cụ!

Pumzen

Xe ba gác
Cụ cho e hỏi chút, viên đá màu đấy cụ mua ở đâu đấy ạ? Cảm ơn cụ!
Cụ hỏi ở các ch bán đồ kim khí ốc nhái, dụng cụ lao động thô sơ của thợ mộc, thợ nề là có. Viên này hình như giá 15 hay 20 k gì đấy.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em hỏi mua cái thanh magie cho bình nước nóng ở đâu vậy. Em dùng bình ariston loại 30l.
Tùy loại chân to hay bé,hàng fake hay hàng chuẩn. Từ 30k đến 95k. Còn chân to,chân nhỏ k liên quan tiềnmaf là chú ý để đỡ mất công đổi đi,đổi lại. Ra cát linh,hoàng quốc việt đầy. Thậm chí các cửa hàng nhỏ lẻ bán đồ nước.

ar3a

Xe điện
Tùy loại chân to hay bé,hàng fake hay hàng chuẩn. Từ 30k đến 95k. Còn chân to,chân nhỏ k liên quan tiềnmaf là chú ý để đỡ mất công đổi đi,đổi lại. Ra cát linh,hoàng quốc việt đầy. Thậm chí các cửa hàng nhỏ lẻ bán đồ nước.
Em thay từ năm ngoái rồi ;) 200k/cái hàng chính hãng Ariston. Hàng nhái có mấy chục em không mua. Cũng phải 10 năm mới thay một lần nên em mua hãng chuẩn luôn.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em thay từ năm ngoái rồi ;) 200k/cái hàng chính hãng Ariston. Hàng nhái có mấy chục em không mua. Cũng phải 10 năm mới thay một lần nên em mua hãng chuẩn luôn.
200k mua đúng hàng hãng phải được ...3cái. Em nói thật đấy!

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Nhân tiện đẩy thớt lên, cũng như tránh rơi vào tình trạng ngộ youtube, các cụ tư vấn giúp em bộ đồ nghề mài dao kéo nào thực dụng với ạ.
Nhà cháu thửa cái khung và mấy viên đá - lần nào mài không để ý mài sắc quá toàn bị gấu mắng vì nó hay sứt tay :((:((:((
Có khung thì mài dễ hơn, món này cần kỹ năng - biết cách mài thì chả cần.

Chembao

Xe container
E ở nhà thường tự sửa chữa những hư hỏng vặt trong gia đình, đồ sửa hiện nay có : máy cắt đa năng, máy khoan, máy hàn, máy nén khí, máy hàn nhiệt, cle mỏ lết đủ loại.... hôm nào rỗi em up ảnh lên ạ