[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

hungpmu

Xe tăng
May quá, em có cái vòi nước inax dùng lâu bị tịt một số lỗ, muốn vệ sinh nhưng ko biết cách tháo, nhờ các cụ cao nhân hướng dẫn giúp ạ
Nếu cụ lười thì cho cái sen đó vào túi bóng và đổ 1 chai dấm vào cho ngập hết, treo lên để qua đêm hôm sau súc lại là ngon ngay

uoat_LX

Xe điện
Dạo này trời nóng quá ,em sửa cái tủ lạnh ít dùng thành cái máy điều hòa nhiệt độ , rất chi là hiệu quả ,khoe các cụ tí

SIGNUS

Xe container
Người OF
Dạo này trời nóng quá ,em sửa cái tủ lạnh ít dùng thành cái máy điều hòa nhiệt độ , rất chi là hiệu quả ,khoe các cụ tí
Cụ giải quyết bài toán giải nhiệt nóng thế nào ah? Tủ này cụ để ở phòng bn mét vuông? Có bao giờ nó ngắt được kg hay chạy liên tục?

009900a

Xe tải
dàn nóng phía sau nó lại tỏa vào trong phòng thì ích gì hả cụ? Mà tủ lạnh mà làm việc cả ngày ở công suất cao, em sợ nhanh đi lắm

formen

Xe lăn
nóng góc này, mát góc kia, vẫn ổn, tuy về mặt thẩm mĩ thì cụ có thể lấy tấm alu đi cắt cnc tạo hình thì quá đẹp .

Pumzen

Xe ba gác
vâng, thank cụ nhiều ạ
Can xi bám cặn ở các lỗ nhỏ, cụ tháo hẳn củ sen ra, đổ 1 ít nước Vim loại dùng để vệ sinh bồn cầu, dung dịch này có tác dụng làm sạch can xi cặn bám. Sau khi đổ nước hoặc ngâm dung dịch Vim vào chậu (đã pha loãng cho đỡ tốn nước Vim), ngập bề mặt cao su, khoảng 2-3' cụ bỏ ra dùng bàn chải cọ sạch cùng với xà phòng bột 1 lần nữa là sạch, các lỗ nhỏ thông, ko tắc nữa.

NguyenAnhPhan

Xe container
Can xi bám cặn ở các lỗ nhỏ, cụ tháo hẳn củ sen ra, đổ 1 ít nước Vim loại dùng để vệ sinh bồn cầu, dung dịch này có tác dụng làm sạch can xi cặn bám. Sau khi đổ nước hoặc ngâm dung dịch Vim vào chậu (đã pha loãng cho đỡ tốn nước Vim), ngập bề mặt cao su, khoảng 2-3' cụ bỏ ra dùng bàn chải cọ sạch cùng với xà phòng bột 1 lần nữa là sạch, các lỗ nhỏ thông, ko tắc nữa.
Làm vs như cách cụ nói mới chỉ giải quyết được khoảng một nửa vấn đề thôi ạ. Cần có thêm cách làm khác nữa.

kienvinh

Xe lăn
Làm vs như cách cụ nói mới chỉ giải quyết được khoảng một nửa vấn đề thôi ạ. Cần có thêm cách làm khác nữa.
Cách khác thế nào cụ chia sẻ được không?

Tôi có vấn đề tương tự: củ sen "tăng áp" sau một thời gian gần như tắc tịt. Những lỗ chưa bị tắc hẳn thì cũng bị bít một phần, các tia nước phu ra tứ tung đủ mọi hướng chứ không song song với nhau như khi mới.

Củ này bằng nhựa, không tháo nắp ra được.

SIGNUS

Xe container
Người OF

Tôi có vấn đề tương tự: củ sen "tăng áp" sau một thời gian gần như tắc tịt. Những lỗ chưa bị tắc hẳn thì cũng bị bít một phần, các tia nước phu ra tứ tung đủ mọi hướng chứ không song song với nhau như khi mới.

Nếu nhẹ thì cụ lấy bàn chải đánh kỹ mặt ngoài của sen là được, nặng hơn thì đun ít dấm cho nóng lên rồi ngâm vào, sau đó dùng bàn chải đánh sạch. Cụ thử xem sao. Vòi tăng áp nhà em bằng nhôm đúc thỉnh thoảng cũng bị, em làm thế thấy ổn

wave-tau

Xe container
Cụ khoét thêm cái lỗ nhét lưng tủ ra phía ngoài ợ. :))
Nói vui vậy chứ vẫn triển được những vụ thế này, những cửa hàng bán thực phẩm lớn họ đầu tư làm củ nóng hẳn phía ngoài, đường lạnh chạy vào trong phục vụ tủ mát cho đỡ tốn điện.
Kiếm bộ làm mát ở tủ thịt nguội là có thể cho củ nóng ra phía ngoài và dàn lạnh để trong, dòng ý máy khá khỏe nên nối vài m hoạt động vô tư. :D

formen

Xe lăn
Cụ khoét thêm cái lỗ nhét lưng tủ ra phía ngoài ợ. :))
Nói vui vậy chứ vẫn triển được những vụ thế này, những cửa hàng bán thực phẩm lớn họ đầu tư làm củ nóng hẳn phía ngoài, đường lạnh chạy vào trong phục vụ tủ mát cho đỡ tốn điện.
Kiếm bộ làm mát ở tủ thịt nguội là có thể cho củ nóng ra phía ngoài và dàn lạnh để trong, dòng ý máy khá khỏe nên nối vài m hoạt động vô tư. :D
cái này làm vô tư mà. hôm trc em bỏ mất cái tủ lạnh 500 lít phí quá. nhưng giữ lại chế thì không có chỗ.

wave-tau

Xe container
cái này làm vô tư mà. hôm trc em bỏ mất cái tủ lạnh 500 lít phí quá. nhưng giữ lại chế thì không có chỗ.
Tủ lạnh gia đình em sợ yếu, nối thêm ống làm mát cho củ nóng ra ngoài có khi "mô tơ" ko bơm nổi, đấy là em đoán chứ thực tế chỉ thấy họ làm với dòng máy làm mát cỡ lớn.

formen

Xe lăn
Tủ lạnh gia đình em sợ yếu, nối thêm ống làm mát cho củ nóng ra ngoài có khi "mô tơ" ko bơm nổi, đấy là em đoán chứ thực tế chỉ thấy họ làm với dòng máy làm mát cỡ lớn.
bơm thì hoàn toàn bơm đc cụ ợ. chỉ có cái lốc nó nhỏ phải gánh việc lớn thì không nên.

nhưng có thể dùng lốc tủ lạnh để chế vào cái thùng tôn bọc xốp cỡ 1-2 m3 giữ mát rau củ, hoa quả là đc ợ.

hoặc thả bể để giữ cá nước lạnh (cá tầm)

khống chế hoạt động của máy bằng cảm biến nhiệt độ

Chỉnh sửa cuối:

MS903

[Tịch thu bằng lái]
Theo kinh nghiệm sửa organ đời ơ kìa của em thì cụ phải tháo bàn phím ra vệ sinh tiếp điểm và tra lại mỡ
1 phím có 2 tiếp điểm để đo thời gian tiếp xúc lệch nhau xác định tốc độ nhấn, lực nhấn. Của cụ là 1 tiếp điểm bị tiếp xúc kém nên nó tính là nhấn nhẹ.
Sáng nay em gọi hỏi đế cao su đỡ phím bao nhiêu, một đội họ báo giá em 1tr750k cả bộ, quãng 7 thì là 250k/quãng, em không nói gì. Lát sau họ nhắn em là em lấy chị 1tr2 cả bộ. Shopee em thấy giá 1tr5.
Hắn đây, 2 cái gói nhỏ xíu đây, tưởng không đắt mà đắt không tưởng cụ ạ :D

(Ảnh internet ạ)

Chỉnh sửa cuối:

uoat_LX

Xe điện
Cụ giải quyết bài toán giải nhiệt nóng thế nào ah? Tủ này cụ để ở phòng bn mét vuông? Có bao giờ nó ngắt được kg hay chạy liên tục?
Thứ nhất , cái này so với cái máy quạt điều hòa là hơn hẳn luôn ,chạy êm ru , không cần cho đá vào làm lạnh
Thứ 2 ,tận dụng cái máy đã bỏ không 10 năm , vài tháng lại cho chạy 1 tuần sợ để lâu nó hỏng , mà bán thì đồng nát trả 500k , tiếc quá , không bán được .
Thứ 3 , giải quyết bài toán cái phòng này chả bắt máy lạnh được vì cục nóng phải để trên gác thượng ,ống iếc chạy lòng vòng 15m , rồi còn phải ngăn phòng bằng kính tốn kém.
Thứ 4 ,em đã định mua cái máy lạnh di động bỏ vào đó giá tận 10 củ thấy không cần thiết vì nhà đã có 4 cái điều hòa .
Thứ 5 , tự làm ,tận dụng đồ phế thải thành cái máy đáp ứng nhu cầu tối thiểu là ổn rồi ,vui nữa.
Làm thì dễ rồi ,nhưng phải giải quyết được 2 vấn đề : giải quyết thoát hơi nóng từ dàn nóng tủ lạnh phát ra (sau lưng và hai bên ) .Cụ thấy em để nó chĩa phần sau tủ ra hành lang không , gió từ hành lang qua giếng trời sẽ giải quyết vấn đề giải nhiệt.
Vấn đề thứ hai là thiết kế của tủ lạnh không phải để log máy chạy liên tục , nó mà chạy liên tục cỡ 3h là nó cháy.Ở đây cần giải quyết bằng một rơ le nhiệt ( cụ thấy cục vuông vuông đấy ) và một chiết áp điều chỉnh tốc độ gió ( cái đề on - off ,1,2,3 )
Sau khi máy chạy thì phải điều chỉnh 2 tham số là khoảng cách nhiệt độ đóng mở và tốc độ gió ,sao cho thời gian máy chạy dưới 5 phút ,thời gian máy dừng chạy 30 phút .Thêm vào đó cần chú ý điều chỉnh nhiệt độ cắt không dưới 15 độ , nhiệt độ chạy không quá 24 độ để đảm bảo phòng không quá lạnh và quá nóng .
Tổng thiệt hại chế cháo hơn 400k .

NguyenAnhPhan

Xe container

- Trường hợp trên, thì khi tháo ra vs, không chỉ ngâm hóa chất này khác là sạch được. Nếu nó bám két, có thể lấy nhám siêu mịn (độ nhám 8000-12000) để đánh mặt trong. Nên đánh cùng dầu nhẹ (xíu dầu ăn chẳng hạn). Hoặc kiếm được sáp đánh bóng bôi vào đánh cùng.
- Vấn đề tắc lỗ, cụ dùng que thép, đường kính gần bằng đường kính lỗ kim phun để thông lỗ. Không cần tháo cũng thông được. Nên mài bằng đầu que thép. Vòi sen có mút lọc bên trong. Nên khi thông, không chọc sâu quá độ dầy của mặt đục kim. Tránh làm rách mút lọc. Còn nếu loại tháo được mút lọc ra, thì dễ làm hơn.
- Giặt mút lọc (nếu tháo được) bằng cách cho ít xà phòng lên rồi bóp nhả trong lòng bàn tay liên tục. Xả lại bằng nước.

uoat_LX

Xe điện
nóng góc này, mát góc kia, vẫn ổn, tuy về mặt thẩm mĩ thì cụ có thể lấy tấm alu đi cắt cnc tạo hình thì quá đẹp .
Há há ,cụ nói phải ,nhưng em muốn ai thấy cũng biết ngay là đồ em tự chế ,chứ đẹp quá họ tưởng thuê thợ làm . điểm nhấn ở đấy đấy .Cụ mà chê là đúng ý em zồi 😁😁🤗