[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

hbu082

Xe container
Cụ lấy ống thép tròn mài vát cạnh chấn là đẹp nhất. Theo em cắt bằng kéo cũng được vì gioăng nằm ép giữa 2 mặt nên nếu đủ lực ép thì không rỉ nước được đâu. Tấm silicon của em cũng to, nếu không ngại và tiện đường cụ qua khu thành công em cắt gửi cụ một ít về dùng
Cảm ơn thịnh tình của bác.
Tôi cứ lên Chợ trời cái đã, chắc ở đó phải có.

Còn cái vụ kia, tôi xin phép treo lại. Phải đi học nghề dao búa đã bác ạ, không lấy đồ của bác về mà không biết dùng thì phí cả đi.
tóm lại hai cụ, một cụ vác cái zoăng cũ đi, một cụ vác cao su và đồ nghề đi, hẹn nhau ở nhà lão hải xồm, giao lưu rồi ai về việc nấy có phải thơm không :D
Chợ giời mà muốn mua đúng giá thì cụ cứ vào hàng hô dõng dạc chính xác mã linh kiện : lấy cho em chục con ABxx , họ biết đó là giọng thợ . Còn mà vào bảo lấy cho em 1 cái ic để lắp chỗ ấy ấy là dân ko chuyên . Và lấy chục cái có khi giá = 1 cái .
ui cái đội chợ zời phải gọi là biệt đội săn gà, em đỗ xe chưa kịp mở miêng là họ đã thấy mồi ngon rồi, hỏi ngay tìm gì chị tìm hộ cho, rồi cứ thế thịt thôi, thường đồ gì cũng có nhưng giá nó chát mặn luôn :D

dongnat123

Xe container

NguyenAnhPhan

Xe container
tóm lại hai cụ, một cụ vác cái zoăng cũ đi, một cụ vác cao su và đồ nghề đi, hẹn nhau ở nhà lão hải xồm, giao lưu rồi ai về việc nấy có phải thơm không :D

ui cái đội chợ zời phải gọi là biệt đội săn gà, em đỗ xe chưa kịp mở miêng là họ đã thấy mồi ngon rồi, hỏi ngay tìm gì chị tìm hộ cho, rồi cứ thế thịt thôi, thường đồ gì cũng có nhưng giá nó chát mặn luôn :D
Họ chém có nghề rồi mà. Vặt được ai là trụi lông luôn. Bấu víu, chèm kéo mà kinh.
-> Buôn bán không có tí gì gọi là tâm cả. Quá oải với 3 thứ người đó.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Nói thật với các cụ, ở nhà em gần như em chưa thuê thợ sửa cái gì, từ điện nước, điện tử điện lạnh em làm lấy hết. TV, lò vi sóng, bếp từ, máy giặt ....em tự sửa hết, cơ mà cái bình nóng lạnh thì thực sự ngại nên em chưa làm bao giờ. Nhà em 15 năm chưa làm vệ sinh bình nóng lạnh đây, ơn giời là vẫn chạy ngon. Lý do là vì nhà em 4 cái bình NL lắp trong kho ở cầu thang mà kho cao có 80cm, chui vào đấy làm ngại lắm :)). Hôm trước 1 cái hỏng rơle em chui vào thay mà gù cả cổ

NguyenAnhPhan

Xe container
Nói thật với các cụ, ở nhà em gần như em chưa thuê thợ sửa cái gì, từ điện nước, điện tử điện lạnh em làm lấy hết. TV, lò vi sóng, bếp từ, máy giặt ....em tự sửa hết, cơ mà cái bình nóng lạnh thì thực sự ngại nên em chưa làm bao giờ. Nhà em 15 năm chưa làm vệ sinh bình nóng lạnh đây, ơn giời là vẫn chạy ngon. Lý do là vì nhà em 4 cái bình NL lắp trong kho ở cầu thang mà kho cao có 80cm, chui vào đấy làm ngại lắm :)). Hôm trước 1 cái hỏng rơle em chui vào thay mà gù cả cổ
15 năm chưa vs sao ? 😱

Trần Cung, Hoàng Quốc Việt cũng có một vài địa điểm bán linh kiện đó Cụ ợ; E ko ở gần khu vực đó, nhưng cũng đã có lần phải mò mẫm lên trên đó để mua 1 vài linh kiện (cũng chẳng phải đồ hiếm gì đâu) mà các nơi khác đang hết hàng hoặc ko có. Cũng chỉ là từ tìm kiếm online, chỗ nào có hàng thì mình mò đến thôi; trường hợp chưa thấy đâu bán thì E chuyển sang mua từ "nước lạ" kiểu như taobao, aliexpress v.v....Cái nghiệp sửa chữa, chế cháo này phải chấp nhận mò mẫm thế Cụ ợ. Nên E mới đề xuất các Cụ cần lặt vặt gì thì cứ post lên để hỗ trợ, cung cấp cho nhau thì càng vui
Cụ đã từng mua ở nước lạ thì cho vài đánh giá về chất lượng và thời gian giao hàng của các sản phẩm cụ từng mua được không ạ.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Cụ đã từng mua ở nước lạ thì cho vài đánh giá về chất lượng và thời gian giao hàng của các sản phẩm cụ từng mua được không ạ.
OK Cụ. Nhiều lúc sửa máy hay chế đồ có những linh kiện lặt vặt nhưng "hiểm" mà tìm (online) trong xứ ta ko có; nhưng bên nước lạ thì rất nhiều. Vậy là E đặt hàng thông qua 1 Cụ "taobao" cũng trên OF này thì nói chung đều được việc (hiệu quả) hết Cụ ợ. Nói chung là ngon bổ rẻ, nhưng tùy tưng thời điểm mà khoảng thời gian nhận hàng có thể nhanh hay chậm; thường thì 1 tuần là có đồ để nghịch rồi Cụ ợ.

SIGNUS

Xe container
Người OF
OK Cụ. Nhiều lúc sửa máy hay chế đồ có những linh kiện lặt vặt nhưng "hiểm" mà tìm (online) trong xứ ta ko có; nhưng bên nước lạ thì rất nhiều. Vậy là E đặt hàng thông qua 1 Cụ "taobao" cũng trên OF này thì nói chung đều được việc (hiệu quả) hết Cụ ợ. Nói chung là ngon bổ rẻ, nhưng tùy tưng thời điểm mà khoảng thời gian nhận hàng có thể nhanh hay chậm; thường thì 1 tuần là có đồ để nghịch rồi Cụ ợ.
Em hay mua đồ điện/ điện tử từ bangood, kể cả linh kiện và đồ nghề, thấy ổn và rẻ hơn trong nước. Tất nhiên là phải mua số lượng hoặc giá trị đủ lớn mới đáng tiền ship. Cũng có những món free ship nữa!

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Em hay mua đồ điện/ điện tử từ bangood, kể cả linh kiện và đồ nghề, thấy ổn và rẻ hơn trong nước. Tất nhiên là phải mua số lượng hoặc giá trị đủ lớn mới đáng tiền ship. Cũng có những món free ship nữa!
Vâng Cụ. Có nhiều kênh mua trên mạng, nhưng E ko mạnh dạn mua kiểu online đó mà chọn gửi nhờ Cụ "taobao" trên OF này. Mua lẻ ở mức 100k-200k VND vẫn OK, nhiều khi tiền ship còn đắt hơn tiền linh kiện (bên trong); nhưng quan trọng là được việc. Có lần E chỉ cần 1 con CHIP nhỏ (nhưng hiếm..), thì E gửi mua 5 con (để dễ tính tiền...); nhận hàng về chỉ 1 cái phong bì nho nhỏ; nhưng lắp vào máy chạy ngon luôn; Niềm vui cảm nhận được ở chỗ đó Cụ ợ.

Cuongheisei

Xe buýt
các cụ cho e hỏi, con máy lọc nước của e cắm điện vào là máy bơm chạy suốt k ngừng, e có lên xem các thầy zyu túp thì các thầy phán là van điện từ bị hỏng, đúng là e check thấy k có nc chảy vào lõi lọc thứ 2 và khi cắm điện thì k thấy van điện từ kêu tạch tạch, nghĩa là nước bị chặn từ đầu van điện từ, k đi đc qua van. Theo các cụ là có nên thay cái van điện từ k

SIGNUS

Xe container
Người OF
các cụ cho e hỏi, con máy lọc nước của e cắm điện vào là máy bơm chạy suốt k ngừng, e có lên xem các thầy zyu túp thì các thầy phán là van điện từ bị hỏng, đúng là e check thấy k có nc chảy vào lõi lọc thứ 2 và khi cắm điện thì k thấy van điện từ kêu tạch tạch, nghĩa là nước bị chặn từ đầu van điện từ, k đi đc qua van. Theo các cụ là có nên thay cái van điện từ k
Vậy thì thay van thôi cụ! Lại ra hàng bán máy lọc nước hỏi mua van

hd-vt

Xe container
Nó dùng để chống bám cặn cho thanh đốt cụ ạh

húng ta thường nghe nói bình nóng lạnh có chứa thanh Magie làm sạch nước nhưng không hoàn toàn hiểu được cơ chế làm việc của loại linh kiện này trong mỗi bình nóng lạnh.

Chức năng chính của thanh Magiê

Thanh Magiê là một linh kiện rất quan trọng trong bình nóng lạnh tráng men. Về nguyên tắc việc tráng men không thể phủ kín tuyệt đối bề mặt thép của lõi bình nóng lạnh. Nhìn bằng mắt thường, chúng ta có thể thấy men bao phủ tương đối kín, tuy nhiên trên bề mặt men luôn tồn tại những lỗ thoát khí rất nhỏ, các phân tử khí H2 sẽ thoát ra từ thép trong quá trình nung ở nhiệt độ 800 – 850 độ C.

Thanh Magiê được lắp trong bình nóng lạnh có chức năng bảo vệ các điểm hở, các điểm không được men phủ kín trong bình nóng lạnh tráng men làm cho quá trình han gỉ tại các điểm hở trong bình nước nóng tráng men không diễn ra, do đó thanh magie giúp bảo vệ lõi bình không bị thủng. Khi sử dụng, những điểm hở này tiếp xúc trực tiếp với nước, và trong môi trường nhiệt độ cao như vậy, các điểm không được tráng men sẽ nhanh chóng bị han gỉ, bị ăn mòn dẫn việc đến lõi bình bị hỏng, gây ra chập cháy nguy hiểm đến tính mạng người sử dụng.

Có thể hiểu ngắn gọn là nhà sản xuất tạm thời đưa một chất hóa học vào trong bình nóng lạnh (Mg) có thể tham gia phản ứng hóa học với một số tạp chất có trong nước để chống lại sự bán cặn trên thanh đốt và gây ra các ăn mòn hóa học tại các mối hàn.

Hình ảnh thực tế của những thanh Magie được lắp trong bình nóng lạnh

Hình ảnh thực tế của những thanh Magie được lắp trong bình nóng lạnh

Thanh magiê sử dụng được bao lâu?

Có thể nói thanh Magiê chính là vật “thế thân”, mòn đi trong quá trình sử dụng. Nếu nguồn nước không tốt thì mỗi năm bạn nên thay thanh Magiê một lần, nếu nguồn nước tốt thì hai năm mới thay thanh Magiê một lần.

Thanh Magiê dùng làm tác nhân hoá học để trung hoà nước, tiêu huỷ các hợp chất hoá học có trong nước hoặc sinh ra trong quá trình đun nóng. Do đó tránh được hiện tượng ăn mòn bình chứa. Thanh Magiê sẽ bị tiêu hao trong quá trình sử dụng. Định kỳ thay mới thanh Magiê thông thường là 2 năm. Nhưng trong điều kiện nguồn Việt Nam, với kinh nghiệm của chúng tôi thì nên thay sớm do điều kiện nước cứng nhiều nên thanh Magiê nhanh hao hơn so với khuyến cáo của nhà sản xuất.

Khi thay thanh Magiê nên kết hợp với việc súc rửa bình và vệ sinh bám trên thanh đốt. Bề mặt tráng men của lõi bình nước nóng càng hở nhiều thì thanh Magiê tan ra càng nhanh. Khi thanh Magiê tan hết, lúc đó bình nước nóng của bạn không được bảo vệ, cần phải thay thế thanh Magiê khác.

Nên thay mới thanh Magie trong vòng 1-2 năm sử dụng để có được nguồn nước sử dụng tốt nhất

Nên thay mới thanh Magie trong vòng 1-2 năm sử dụng để có được nguồn nước sử dụng tốt nhất

Những lưu ý khi chọn thanh magie

Chất lượng thanh Magiê có ảnh hưởng trực tiếp đến việc bảo vệ bình nước nóng tráng men do những tính chất và chức năng đặc biệt đã nêu ở trên. Nếu thanh Magiê có lẫn quá nhiều tạp chất hay các kim loại khác thì tác dụng bảo vệ bình nóng lạnh của chúng cũng giảm đi đáng kể. Khi bảo dưỡng bình nóng lạnh, bạn nên thay thanh Magie để đảm bảo an toàn cho bình cũng như người sử dụng. Khi thay thanh Magiê, người dùng nên kết hợp với việc súc rửa bình và vệ sinh bám trên thanh đốt để bình có tuổi thọ lâu dài hơn.
Vậy là cục chống ăn mòn. Magiê là một trong những cái gọi là "thế thân", vd kẽm chẳng hạn nhưng độc không dùng ở đây. Tks cụ.

Pumzen

Xe ba gác
Pan này khoai phết đấy ! Nguyên nhân thì đủ cả từ 3 cái van đóng mở ngắt điện cho máy bơm đều liên quan tới, ngay bản thân máy bơm lâu ngày bị yếu, phớt mòn bơm ko tạo nổi áp lực để khi nước đầy thì van áp cao ngắt điện. Ngay cả lõi lọc RO cũng là nguyên nhân cho máy bơm hoạt động liên tục ko ngắt được.
Theo nhà cháu trước tiên cụ tháo máy bơm ra vệ sinh, nhà cháu đã từng tháo ra để vs thì nó bẩn dư lày:

Cuongheisei

Xe buýt
Pan này khoai phết đấy ! Nguyên nhân thì đủ cả từ 3 cái van đóng mở ngắt điện cho máy bơm đều liên quan tới, ngay bản thân máy bơm lâu ngày bị yếu, phớt mòn bơm ko tạo nổi áp lực để khi nước đầy thì van áp cao ngắt điện. Ngay cả lõi lọc RO cũng là nguyên nhân cho máy bơm hoạt động liên tục ko ngắt được.
Theo nhà cháu trước tiên cụ tháo máy bơm ra vệ sinh, nhà cháu đã từng tháo ra để vs thì nó bẩn dư lày:
3 lõi e thay độ nửa năm trước, còn máy bơm thì e chưa tháo ra cụ ạ. nghe cụ tối về e tháo con máy bơm ra thế nào, tháo ra chỉ vệ sinh thôi hả cụ, hay phải thay thế j k? bệnh của cụ cũng như e là máy bơm lên chậm phải k ạ

Pumzen

Xe ba gác
3 lõi e thay độ nửa năm trước, còn máy bơm thì e chưa tháo ra cụ ạ. nghe cụ tối về e tháo con máy bơm ra thế nào, tháo ra chỉ vệ sinh thôi hả cụ, hay phải thay thế j k? bệnh của cụ cũng như e là máy bơm lên chậm phải k ạ
Vâng, chính là cái bệnh máy bơm ko ngắt đấy !
trong đống ảnh, nhà cháu cũng đưa lên hình ảnh của chiếc van điện từ (màu xanh). Thực ra van này như 1 nam châm điện, khi có nguồn điện vào, lõi thép non của nam châm điện hút lên, mở van cho nước chảy qua. Nếu van hỏng, nước sẽ ko cấp khiến máy bơm vẫn chạy không tải.
Cụ muốn lọ mọ làm thì cứ từng bước thử đi, nếu có cái máy lọc khác thì tháo các van ra thay thử là ra lỗi. Khả năng nguồn nước của cụ quá bẩn, thời gian thay các lõi lọc ko để ý nên dẫn tới hỏng lọc RO, dẫn tới máy bơm hoạt động liên tục có thể hỏng cả máy bơm.

Rickyman

Xe điện
Đừng dại tháo máy bơm vội, thay thử con rơ le áp suất cao trước đi cụ. Vì lý do nào đó con Role áp cao ko tác động khiến bơm chạy liên tục

Chỉnh sửa cuối:

Cuongheisei

Xe buýt
Vâng, chính là cái bệnh máy bơm ko ngắt đấy !
trong đống ảnh, nhà cháu cũng đưa lên hình ảnh của chiếc van điện từ (màu xanh). Thực ra van này như 1 nam châm điện, khi có nguồn điện vào, lõi thép non của nam châm điện hút lên, mở van cho nước chảy qua. Nếu van hỏng, nước sẽ ko cấp khiến máy bơm vẫn chạy không tải.
Cụ muốn lọ mọ làm thì cứ từng bước thử đi, nếu có cái máy lọc khác thì tháo các van ra thay thử là ra lỗi. Khả năng nguồn nước của cụ quá bẩn, thời gian thay các lõi lọc ko để ý nên dẫn tới hỏng lọc RO, dẫn tới máy bơm hoạt động liên tục có thể hỏng cả máy bơm.
e cũng xem qua cấu tạo con van điện từ rồi cụ ạ, đầu vào vẫn có nước nhưng k đi qua đc con van này vì nó luôn đóng, e k biết là do k có điện cấp cho con van này hay là do con van này hỏng, hay do cụ nói là hỏng 4 cái lõi Ro, e sợ mua 4 lõi ý về k biết có đc k

Cuongheisei

Xe buýt
Đừng dại tháo máy bơm vội, thay thử con rơ le áp suất cao trước đi cụ. Vì lý do nào đó con Role áp cao ko tác động khiến bơm chạy liên tục

con rơ le áp suất cao thì e e nghĩ chắc k vấn đề gì, e nghĩ vấn đề ở đây là nc k vào đc bình dẫn đến máy bơm lúc nào cũng bơm trong tình trạng k có nước nên k thể ngắt đc điện