[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

ACDELCO434

Xe điện
15A thôi cụ ơi. Hồi trước em mua con nồi giá 4,5l, hôm cắm nhầm điện cũng bị nhưng hàn lại cầu chì thì lại chạy ngon, con tụ thì em bỏ luôn, được thời gian sau nó lại giở chứng, mang thợ nó thay cho em cả cái main khác 5l. Bố khỉ
Đúng 15A Cụ ạ. Giờ có diễn đàn, youtube, và nhiều nguồn chia sẻ nên cũng tiện cho người không chuyên tự làm được những thứ cơ bản.

ACDELCO434

Xe điện
Mới đọc cầu chì 75A mà giật hết cả nảy :)):)):))
Nồi cơm nội địa thì cầu chì cỡ 15A và cái khuy đen kia cỡ 170 trở lên.
Gặp đúng chuyên gia đâyy rồi :)). Chữ bé, đang đói nhìn gà hóa voi anh ạ. :))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Gioăng liên quan ăn uống và sức khỏe cụ mua loại trắng mà dùng, cẩn thận hơn cụ mua 1 tấm silicone như của em về chế cháo dần. Nó bán theo kg, hôm nọ em mua tấm khoảng 0,4 x 0,5 dày 3mm cũng hơi chát, gần 200k về để làm mấy cái gioăng vòi nước đồng và nồi nước dùng ở quán
Làm như nào gọt được vành ngoài và vành trong của gioăng cho nó tròn trịa hả bác??
Vì, nếu gọt không tử tế - không thực sự tròn, nó hở ngay.

dongnat123

Xe container
Làm như nào gọt được vành ngoài và vành trong của gioăng cho nó tròn trịa hả bác??
Vì, nếu gọt không tử tế - không thực sự tròn, nó hở ngay.
Cụ lấy ống thép tròn mài vát cạnh chấn là đẹp nhất. Theo em cắt bằng kéo cũng được vì gioăng nằm ép giữa 2 mặt nên nếu đủ lực ép thì không rỉ nước được đâu. Tấm silicon của em cũng to, nếu không ngại và tiện đường cụ qua khu thành công em cắt gửi cụ một ít về dùng

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lấy ống thép tròn mài vát cạnh chấn là đẹp nhất. Theo em cắt bằng kéo cũng được vì gioăng nằm ép giữa 2 mặt nên nếu đủ lực ép thì không rỉ nước được đâu. Tấm silicon của em cũng to, nếu không ngại và tiện đường cụ qua khu thành công em cắt gửi cụ một ít về dùng
Cảm ơn thịnh tình của bác.
Tôi cứ lên Chợ trời cái đã, chắc ở đó phải có.

Còn cái vụ kia, tôi xin phép treo lại. Phải đi học nghề dao búa đã bác ạ, không lấy đồ của bác về mà không biết dùng thì phí cả đi.

NguyenAnhPhan

Xe container
Cảm ơn thịnh tình của bác.
Tôi cứ lên Chợ trời cái đã, chắc ở đó phải có.

Còn cái vụ kia, tôi xin phép treo lại. Phải đi học nghề dao búa đã bác ạ, không lấy đồ của bác về mà không biết dùng thì phí cả đi.
Cụ lấy gioăng cũ (nếu còn hình) đặt lên trên miếng gioăng, hay slilicon kia lấy bút bi hay chống xóa mà vạch theo hình. Hoặc lấy com pa đo đường kính lỗ rồi vạch trực tiếp trên tấm silicon hay cái gioăng cần chế lại là được. Xong lấy kéo nhỏ, sắc mà cắt dần. Khó gì đâu. Muốn tròn vo thì lấy nhám mịn đánh lại cạnh cho gioăng thôi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lấy gioăng cũ (nếu còn hình) đặt lên trên miếng gioăng, hay slilicon kia lấy bút bi hay chống xóa mà vạch theo hình. Hoặc lấy com pa đo đường kính lỗ rồi vạch trực tiếp trên tấm silicon hay cái gioăng cần chế lại là được. Xong lấy kéo nhỏ, sắc mà cắt dần. Khó gì đâu. Muốn tròn vo thì lấy nhám mịn đánh lại cạnh cho gioăng thôi.
Đấy, cũng là 1 cách học đấy bác ạ.
Cảm ơn bác.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Vâng. Em cũng sợ đội trong chợ lắm. Lớ ngớ toàn bị quát thật. Em làm ngay gần đấy nên tiện vào đó. Không thì sang Bách Khoa chắc cũng có.
Chợ giời mà muốn mua đúng giá thì cụ cứ vào hàng hô dõng dạc chính xác mã linh kiện : lấy cho em chục con ABxx , họ biết đó là giọng thợ . Còn mà vào bảo lấy cho em 1 cái ic để lắp chỗ ấy ấy là dân ko chuyên . Và lấy chục cái có khi giá = 1 cái .

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chợ giời mà muốn mua đúng giá thì cụ cứ vào hàng hô dõng dạc chính xác mã linh kiện : lấy cho em chục con ABxx , họ biết đó là giọng thợ . Còn mà vào bảo lấy cho em 1 cái ic để lắp chỗ ấy ấy là dân ko chuyên . Và lấy chục cái có khi giá = 1 cái .
Cái mặt lơ ngơ như tôi, nó biết là dân không chuyên dồi.

Dõng dạc, trông thế thôi, khó phết bác ạ. :D

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Đồ linh kiện điện tử thì cụ ko cần phải phi hẳn vào trong chợ Giời đâu, đôi khi ko biết mua, đội ở trỏng cũng hay cao bá quát lắm. Có 2 hàng linh kiện điện tử bán đúng giá niêm yết, chất lượng linh kiện ổn, đó là 1 cửa hàng ở Lê văn Hưu ( bên sườn Nhà hát Tuổi Trẻ), 1 cửa hàng nữa ở Nguyễn c Trứ (đối diện nhà thép bãi để xe) ngoài ra còn 1 hàng trên phố cổ ở Hàng Trống, số nhà 70 thì phải, nhưng lâu lắm nhà cháu ko mua ở đấy, ko biết có còn tồn tại ko.
Những cửa hàng mà Cụ vừa chỉ dẫn trên chỉ là thời quá khứ thôi Cụ ợ; Đúng là trước đây thì đố là những địa điểm khá phong phú về hàng hóa và có uy tín. Nhưng những năm gần đây thì đã có nhiều cửa hàng do các bạn trẻ mở ra phục vụ nhiều; E ko tiện post lên đây nhưng các Cụ có thể tìm online (địa chỉ), rồi đến trực tiếp ngắm nghía, mua sắm; Tùy theo địa bàn nào trong thành phố (HN) đều có những địa điểm đáp ứng được nhu cầu mua linh kiện (điện/điện tử...) của các Cụ; Đã khoảng hơn chục năm nay E ko vào Chợ Trời và các địa chỉ trên để mua linh kiện nữa rồi...

Pumzen

Xe ba gác
Những cửa hàng mà Cụ vừa chỉ dẫn trên chỉ là thời quá khứ thôi Cụ ợ; Đúng là trước đây thì đố là những địa điểm khá phong phú về hàng hóa và có uy tín. Nhưng những năm gần đây thì đã có nhiều cửa hàng do các bạn trẻ mở ra phục vụ nhiều; E ko tiện post lên đây nhưng các Cụ có thể tìm online (địa chỉ), rồi đến trực tiếp ngắm nghía, mua sắm; Tùy theo địa bàn nào trong thành phố (HN) đều có những địa điểm đáp ứng được nhu cầu mua linh kiện (điện/điện tử...) của các Cụ; Đã khoảng hơn chục năm nay E ko vào Chợ Trời và các địa chỉ trên để mua linh kiện nữa rồi...
Vâng, mấy cửa hàng trên cũng từ lâu đời rồi, và nó gần khu vực nhà cháu nên cứ cần thứ gì là tiện đường nhà cháu tạt vào lấy thôi. Thực ra thì mấy thứ lặt vặt, mình mua lẻ, giá trị chỉ vài chục k, nếu đắt thì chênh lệch 5-7k ko đáng kể. Như hôm qua, nhà cháu cũng vừa lấy mấy cái panh, nhíp kẹp ở Lê văn Hưu, 20k/c còn trên shopee bán 18k/c nhưng tiền ship thì quá tội.

ACDELCO434

Xe điện
Mặt em nó lơ ngơ, nhìn cái họ biết ngay là người lọ mọ. Mà nay em lượn chợ hỏi chả nhà nào có.

SIGNUS

Xe container
Người OF

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Mặt em nó lơ ngơ, nhìn cái họ biết ngay là người lọ mọ. Mà nay em lượn chợ hỏi chả nhà nào có.
Cụ theo địa chỉ của Cụ SIGNUS đã post ở #258 cũng là một địa chỉ tốt đó Cụ ợ; nhưng nếu mua lặt vặt như vậy đôi lúc cũng ngại; Tốt nhất nếu có nhu cầu ít (mấy linh kiện lặt vặt) thì các Cụ cứ post mô tả và địa bàn của các Cụ lên đây; E tin ở gần chỗ nào cũng có các Cụ trong nghề có thể hỗ trợ, tặng các Cụ vài con về nghịch cho vui; giá trị (tiền) thì chẳng đáng là bao nhiêu; gặp gỡ giao lưu cho vui là chính các Cụ ợ

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Hic, chợ trời cụ tìm chỗ nào mà không có?
Hay chạy sang Trần Đại Nghĩa mời em cà phê rồi cầm cả cầu chì lẫn chống sét về =))=))=))

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ theo địa chỉ của Cụ SIGNUS đã post ở #258 cũng là một địa chỉ tốt đó Cụ ợ; nhưng nếu mua lặt vặt như vậy đôi lúc cũng ngại; Tốt nhất nếu có nhu cầu ít (mấy linh kiện lặt vặt) thì các Cụ cứ post mô tả và địa bàn của các Cụ lên đây; E tin ở gần chỗ nào cũng có các Cụ trong nghề có thể hỗ trợ, tặng các Cụ vài con về nghịch cho vui; giá trị (tiền) thì chẳng đáng là bao nhiêu; gặp gỡ giao lưu cho vui là chính các Cụ ợ
Nhà lão ấy thì em sẽ chỉ lên Trần Cung cụ ạ :D

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Nhà lão ấy thì em sẽ chỉ lên Trần Cung cụ ạ :D
Trần Cung, Hoàng Quốc Việt cũng có một vài địa điểm bán linh kiện đó Cụ ợ; E ko ở gần khu vực đó, nhưng cũng đã có lần phải mò mẫm lên trên đó để mua 1 vài linh kiện (cũng chẳng phải đồ hiếm gì đâu) mà các nơi khác đang hết hàng hoặc ko có. Cũng chỉ là từ tìm kiếm online, chỗ nào có hàng thì mình mò đến thôi; trường hợp chưa thấy đâu bán thì E chuyển sang mua từ "nước lạ" kiểu như taobao, aliexpress v.v....Cái nghiệp sửa chữa, chế cháo này phải chấp nhận mò mẫm thế Cụ ợ. Nên E mới đề xuất các Cụ cần lặt vặt gì thì cứ post lên để hỗ trợ, cung cấp cho nhau thì càng vui