[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

Loitran

Xe tăng
Ở xưởng bọn em xài máy khoan. Vừa khoan vừa bắt vít luôn. Chứ leo trèo mà tha nhièu thiết bị thì chịu. Con đấy của DongCheng. Nặng. Nhưng bền. Quăng quật nhòe. Nó rất khỏe. Chạy lâu ít nóng. Thấy hơn cả con chính hãng có tiếng. Giá rẻ hơn. Có hôm trưa về vội, quên luôn trên mái. Nắng hè nóng dã man. Lúc đang ăn cơm mới nhớ. Đành chịu. Cứ sợ nó chảy ra. Vậy mà chẳng sao. Vẫn dùng ầm ầm.
- Không thể xài CO2. Leo cao, trèo tới lui, tay còn bám. Dù có dây an toàn thì cũng phải 1 tay bám. Sẽ rất vướng và không biết để đâu cái máy CO2 được. Còn máy que, thì chỉ cần que, và đàu kìm thôi. Vì dây dài thoải mái, nối 2 dây cũng được. Máy để dưới đất. Kéo khắp nơi vô tư.
Máy mig cụ muốn sài cho tăng năng suất lao động lên hay không thôi chứ loại không máy không sài gas bình nó chỉ cần mua dây hàn đúng chủng loại là cụ sài nó không bình gas bình thường mà, Hàn có gas mối đẹp hơn, không có nhìn xỉn hơn chút nhưng năng suất lao động cao hơn máy hàn Arc / que nhiều
Tàu có làm máy bắn vít kiểu này không cụ?
Makita Tek 2.jpg
Makita Tek.jpeg

Các cụ có kinh nghiệm sử dụng máy công cụ thì chia sẻ dòng máy ngon bổ rẻ và mẹo hay để sửa chữa thì rất là quý ạ. Còn cụ nào chưa có kinh nghiệm nhiều thì nên lắng nghe nhé, để các cụ có nhu cầu tham khảo.

wave-tau

Xe container
Máy mig cụ muốn sài cho tăng năng suất lao động lên hay không thôi chứ loại không máy không sài gas bình nó chỉ cần mua dây hàn đúng chủng loại là cụ sài nó không bình gas bình thường mà, Hàn có gas mối đẹp hơn, không có nhìn xỉn hơn chút nhưng năng suất lao động cao hơn máy hàn Arc / que nhiều
Makita Tek 2.jpg
Makita Tek.jpeg
Quả của cụ chủ yếu bắn tường thạch sao sao cho đầu vít thật phẳng, còn bắt vít nhè nhẹ cứ chơi cái khoan pin ok,nó có hơn chục nấc tha hồ thử các kiểu vật liệu mềm, còn vít to dài cứ chơi em impact cho mấu. :D
Đồng ý với cụ cứ phải hàng hiệu mí lói chuyện. :))

Bu lông to cứ phải em này chiến cho mấu. :D

NguyenAnhPhan

Xe container
Makita Tek 2.jpg
Makita Tek.jpeg
Em có nói nãy rồi. Nó rất vướng dây nhợ. Cụ cũng biết hàn CO2 nó nhiều dây và nặng thế nào rồi đấy. Kéo lên cheo leo, di chuyển tới lui là không thể. Chưa kể kẽm hộp chủ yếu 1,1 -1,4mm. Hàn CO2 thì xác định như tổ ong. Còn dingf nhỏ, chỉnh chuẩn thì không thể dễ dàng. Thao tác sẽ mất thời gian hơn chứ không thể nhanh. CO2 chỉ phù hợp yên 1 chỗ mà hàn, tôn dầy, hàn liên tục thôi.
- Dân cơ khí làm sắt thì hông giắt súng vít (hoặc khoan) tay bám, tay giữ. Nhiều khi 1 tay bám, 1 tay mỏ cắt. Việc lôi theo cái máy CO2 bất khả thi.
- Máy vít loại đó Tầu rất nhiều cụ ạ. Có lâu rồi. Trước cái tên DongCheng vn nhẵn mặt. Sau thì DCA như bây giờ. 2 thằng đó là 1. Nhưng DCA thực ra vẫn dưới DingCheng 1 ít. Chỉ có điều giờ DCh giả nhiều quá. Hàng xuất ra ngoài của Tầu giờ cũng không nhiều DCh. Mà kgi mua dễ dính hàng giả. Nên mọi người mua DCA là dùng ổn rồi.
- Có vài chỗ bán uy tín. Theo em biết, thì chỗ chuyên bán DCA tin cậy là "thichtulam". Nó là cty con, 1 nhánh riêng của store "thichlammoc" cụ ạ. "thichtulam" chuyên bán DCA. Giá hợp lí. Cụ muốn mua vô đó coi thêm nhé. Nhiều luôn.
- Còn máy móc các hãng sx khác, thì em mua của kênh khác. Không phải 2 chỗ đó.

Loitran

Xe tăng
Quả của cụ chủ yếu bắn tường thạch sao sao cho đầu vít thật phẳng, còn bắt vít nhè nhẹ cứ chơi cái khoan pin ok,nó có hơn chục nấc tha hồ thử các kiểu vật liệu mềm, còn vít to dài cứ chơi em impact cho mấu. :D
Đồng ý với cụ cứ phải hàng hiệu mí lói chuyện. :))

Bu lông to cứ phải em này chiến cho mấu. :D
Cái impact wrench cụ cũng là chuyên cho bù long
Cái trong hình em post nó không phù hợp dùng cho plaster / thạch cao nó chuyên dùng cho bắn tôn hay kết nối khung thép mỏng cỡ như thép hộp, nó tự nhả, trượt khi tới cữ không làm bẹp tôn mỏng khi lợp mái, nó hơi khác loại drill impact mà cụ đang dùng
Loại chuyên plaster/ thạch cao họ dùng loại dưới này. nó dùng vít dây như băng đạn khi nào hết mới phải thay, cụ chỉ việc chọn vị trí bắn vít, vít mới tụ nạp như nạp đạn và không cần phải kiếm vít sau mỗi lần bắn xong
Makita gun.jpeg

Loitran

Xe tăng
Em có nói nãy rồi. Nó rất vướng dây nhợ. Cụ cũng biết hàn CO2 nó nhiều dây và nặng thế nào rồi đấy. Kéo lên cheo leo, di chuyển tới lui là không thể. Chưa kể kẽm hộp chủ yếu 1,1 -1,4mm. Hàn CO2 thì xác định như tổ ong. Còn dingf nhỏ, chỉnh chuẩn thì không thể dễ dàng. Thao tác sẽ mất thời gian hơn chứ không thể nhanh. CO2 chỉ phù hợp yên 1 chỗ mà hàn, tôn dầy, hàn liên tục thôi.
- Dân cơ khí làm sắt thì hông giắt súng vít (hoặc khoan) tay bám, tay giữ. Nhiều khi 1 tay bám, 1 tay mỏ cắt. Việc lôi theo cái máy CO2 bất khả thi.
- Máy vít loại đó Tầu rất nhiều cụ ạ. Có lâu rồi. Trước cái tên DongCheng vn nhẵn mặt. Sau thì DCA như bây giờ. 2 thằng đó là 1. Nhưng DCA thực ra vẫn dưới DingCheng 1 ít. Chỉ có điều giờ DCh giả nhiều quá. Hàng xuất ra ngoài của Tầu giờ cũng không nhiều DCh. Mà kgi mua dễ dính hàng giả. Nên mọi người mua DCA là dùng ổn rồi.
- Có vài chỗ bán uy tín. Theo em biết, thì chỗ chuyên bán DCA tin cậy là "thichtulam". Nó là cty con, 1 nhánh riêng của store "thichlammoc" cụ ạ. "thichtulam" chuyên bán DCA. Giá hợp lí. Cụ muốn mua vô đó coi thêm nhé. Nhiều luôn.
- Còn máy móc các hãng sx khác, thì em mua của kênh khác. Không phải 2 chỗ đó.
Máy hàn Mig mà cụ kêu nó rỗ như tổ ong thì em chịu cụ rồi
Em nhắc lại là nó không cần bình khí Argon co2 nếu cụ sài cho mấy món cổng cửa, mái nhà xà gồ/ thép hộp em máy nhỏ loại cụ xách tay thì Mig ăn đứt Arc hàn que mà với thép mỏng cỡ 1-1.4mm thì Mig làm còn tốt hơn cụ hàn que nhiều
Mà quê mình sài thép hộp gì mỏng như giấy vậy? chỗ em không có loại nào mỏng hơn 1.6mm
Thao tác đính gá hàn, hàn hoàn thiện Mig nó chấp loại hàn que của cụ hòa cho được, Nhược điểm duy nhất là nó không làm được nơi co gió lớn,gió nhỏ vẫn ok
Còn máy bắn vít Tàu như cụ nói còn lâu mới tới đẳng cấp của Tây, có chăng được mấy cái máy khoan tay, pin loại phổ thông bán cho mấy người sài nhu cầu không cao thôi
Tây thợ chuyên nghiệp ra ngoài làm bây giờ sài máy Pin gần hết rồi Cưa.Khoan/Khoan bê tông/Bào hoàn toàn sài Pin cần loại dữ họ có thể sài loại 24v dữ nữa tiền nhiều 36v
Mấy tay giáp tủ bếp hầu như họ chuyển qua sài như vậy
Mig Cigwel.jpg

NguyenAnhPhan

Xe container
Máy hàn Mig mà cụ kêu nó rỗ như tổ ong thì em chịu cụ rồi
Em nhắc lại là nó không cần bình khí Argon co2 nếu cụ sài cho mấy món cổng cửa, mái nhà xà gồ/ thép hộp em máy nhỏ loại cụ xách tay thì Mig ăn đứt Arc hàn que mà với thép mỏng cỡ 1-1.4mm thì Mig làm còn tốt hơn cụ hàn que nhiều
Mà quê mình sài thép hộp gì mỏng như giấy vậy? chỗ em không có loại nào mỏng hơn 1.6mm
Thao tác đính gá hàn, hàn hoàn thiện Mig nó chấp loại hàn que của cụ hòa cho được, Nhược điểm duy nhất là nó không làm được nơi co gió lớn,gió nhỏ vẫn ok
Còn máy bắn vít Tàu như cụ nói còn lâu mới tới đẳng cấp của Tây, có chăng được mấy cái máy khoan tay, pin loại phổ thông bán cho mấy người sài nhu cầu không cao thôi
Tây thợ chuyên nghiệp ra ngoài làm bây giờ sài máy Pin gần hết rồi Cưa.Khoan/Khoan bê tông/Bào hoàn toàn sài Pin cần loại dữ họ có thể sài loại 24v dữ nữa tiền nhiều 36v
Mấy tay giáp tủ bếp hầu như họ chuyển qua sài như vậy
Mig Cigwel.jpg
Vậy là cụ ở nước ngoài phỏng ? 🙃 Đây là ở vn, và hàng dân dụng thì chỉ vậy thôi. Tôn lợp, khung thép cũng chỉ có vậy. Khung mái với hộp 1.4mm là dầy nhất. 1.1mm đầy. Với độ mỏng thế, máy như cụ nói bất khả thi.
- Thứ 2 là việc đầu tư những máy móc đắt tiền như cụ nói không khả thi với hiệu cơ khí tư nhân bth. Cái máy hàn que có khi chưa tới 1tr. Bình khí argon chỉ để hàn tig. O2, gas chỉ để xài cho mỏ cắt khi cần. Tiết giảm chi phí đầu tư tối đa. Thì mới có lãi được. Đi công trình chỉ 1 - 2 máy que, máy khoan hay bắn vít 1-2 cái, cắt đá lớn 1 chiếc (nếu cần), dây hàn 1-2 cuộn, đồ đạc linh tinh khác. Là chinh chiến mọi chỗ.
'-> Như cụ nói, thì với bọn em là không bao giờ có. Cho nên bất khả thi và không hợp lí cụ ạ 😏.
--> Xưởng bth, thì không có nhiều máy móc hiện đại như cụ nói đâu. Làm nhà dân, công trình nhỏ mà đầu tư kinh vậy, thì ở vn nghe có vẻ hơi hài đấy. Đây là em nói thực tế. Vì bọn em vẫn làm hàng ngày. Và không có máy hàn nào thay thế được cho ba cái loại nhỏ gọn, cơ động và hàn bằng que như bọn em cần đâu cụ ạ. 😄.
** Nếu cụ ở vn, thì ở vùng nào em không rõ. Thì nhỡ đâu khác. Hoặc cụ có đk thì em không nói. Còn cơ khí nhỏ bọn em chỉ có vậy. Và người ta cũng thế. Bao năm vẫn dựng khung, bắn mái, làm lan can, cửa sắt, cổng rào...cho không biết bao nhiêu công trình, nhà dân hay xưởng nhỏ. Em làm công thì tính công ngày. Chứ chủ thì vẫn thu nhập đều đều, xây nhà, mua xe từ thu nhập nghề....vậy là đủ.
-> Luận bàn thế thôi cụ nhỉ. Để dành chỗ cho người khác nữa chứ 😅😅😅

Chỉnh sửa cuối:

Loitran

Xe tăng
Vậy là cụ ở nước ngoài phỏng ? 🙃 Đây là ở vn, và hàng dân dụng thì chỉ vậy thôi. Tôn lợp, khung thép cũng chỉ có vậy. Khung mái với hộp 1.4mm là dầy nhất. 1.1mm đầy. Với độ mỏng thế, máy như cụ nói bất khả thi.
- Thứ 2 là việc đầu tư những máy móc đắt tiền như cụ nói không khả thi với hiệu cơ khí tư nhân bth. Cái máy hàn que có khi chưa tới 1tr. Bình khí argon chỉ để hàn tig. O2, gas chỉ để xài cho mỏ cắt khi cần. Tiết giảm chi phí đầu tư tối đa. Thì mới có lãi được. Đi công trình chỉ 1 - 2 máy que, máy khoan hay bắn vít 1-2 cái, cắt đá lớn 1 chiếc (nếu cần), dây hàn 1-2 cuộn, đồ đạc linh tinh khác. Là chinh chiến mọi chỗ.
'-> Như cụ nói, thì với bọn em là không bao giờ có. Cho nên bất khả thi và không hợp lí cụ ạ 😏.
--> Xưởng bth, thì không có nhiều máy móc hiện đại như cụ nói đâu. Làm nhà dân, công trình nhỏ mà đầu tư kinh vậy, thì ở vn nghe có vẻ hơi hài đấy. Đây là em nói thực tế. Vì bọn em vẫn làm hàng ngày. Và không có máy hàn nào thay thế được cho ba cái loại nhỏ gọn, cơ động và hàn bằng que như bọn em cần đâu cụ ạ. 😄.
** Nếu cụ ở vn, thì ở vùng nào em không rõ. Thì nhỡ đâu khác. Hoặc cụ có đk thì em không nói. Còn cơ khí nhỏ bọn em chỉ có vậy. Và người ta cũng thế. Bao năm vẫn dựng khung, bắn mái, làm lan can, cửa sắt, cổng rào...cho không biết bao nhiêu công trình, nhà dân hay xưởng nhỏ. Em làm công thì tính công ngày. Chứ chủ thì vẫn thu nhập đều đều, xây nhà, mua xe từ thu nhập nghề....vậy là đủ.
-> Luận bàn thế thôi cụ nhỉ. Để dành chỗ cho người khác nữa chứ 😅😅😅
Cụ sài máy công cụ Tàu được thì Mig Tàu chắc cụ sài chắc sẽ ok hơn đó, nó đắt hơn nhưng không phải là quá, nó không nhẹ nhưng cũng không quá nặng hay to xác quá.

Mấy cái đồ khoan Pin hay hàn Mig này em sài mấy chục năm rồi, đồ cá nhân em sài gia đình thôi nhé chắc cũng đủ mở xưởng ra kiếm tiền giống cụ chủ được luôn nếu muốn, Nhưng em không có làm chỉ là mua dùng cá nhân theo sở thích thôi

Máy hàn mig họ còn sài hàn cho Gò đồng sửa xe Oto thay thế máy hàn Oxy vậy thì mấy cái thép mỏng của cụ có xá chi mà hàn Mig không làm được thế?
Cụ chủ bảo thủ quá thì cho qua đê :D

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ sài máy công cụ Tàu được thì Mig Tàu chắc cụ sài chắc sẽ ok hơn đó, nó đắt hơn nhưng không phải là quá, nó không nhẹ nhưng cũng không quá nặng hay to xác quá.

Mấy cái đồ khoan Pin hay hàn Mig này em sài mấy chục năm rồi, đồ cá nhân em sài gia đình thôi nhé chắc cũng đủ mở xưởng ra kiếm tiền giống cụ chủ được luôn nếu muốn, Nhưng em không có làm chỉ là mua dùng cá nhân theo sở thích thôi

Cụ chủ bảo thủ quá thì cho qua đê :D
Em nói thực tế. Không ở trên mây. Vì bọn em ngày nào cũng làm cụ ạ. Nên chỉ đi dưới đất. Còn leo trèo thì lúc ấy mới ở lưng chừng trời mà thôi. Cụ đọc kĩ còm trên là thừa hiểu. Còn như cơ sở vật chất cụ nói là của riêng cụ. Nó không có tính đại chúng, và không chiếm đa số trong nghành thợ cơ khí nhỏ ở vn. Nhất là ở khu vực nông thôn, thành thị nhỏ, xưởng nhỏ, cá nhân quy mô nhỏ....Còn mà nói đồ tự mở xưởng, thì với bọn em đơn giản. Nhà em cũng không ít công cụ đâu.
--> Cụ full nhưng em không theo full của cụ nhé.
Bỏ qua vấn đề chỗ cụ để dành chỗ cho các cụ khác.

dongnat123

Xe container
Quê cụ ở gần nhà máy gang thép Thái Nguyên hay sao mà chơi lớn thế. Quê em thôn la Thành 0,8 cũng có :D

Chỉnh sửa cuối:

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

NguyenAnhPhan

Xe container
Thợ bọn em làm chủ yếu 1.4mm. Còn chủ nhà yêu cầu 1.1mm thì cũng phải làm. Không thì họ mượn đội khác. Nhiều khi tư vấn họ không nghe, thì phải chịu thôi. 1.1 nó nhanh mọt, lại yếu. Và chất lượng loại đó kém hơn 1.4, không được vuông vức như 1.4. Và hay vặn, vênh cây nữa. Hàn thì khó vì mỏng. Năng suất công việc không cao.

TONGIA

Xe lừa
Cái công tắc ấm siêu tốc bật nó ko giữ cứ nẩy lên luôn thì sửa hay vứt các cụ ơi

dongnat123

Xe container

NguyenAnhPhan

Xe container
0,8 thợ là hàn được rồi, 1.0 anh hàn chấm mà lên khung cũng cứng phết :D
Có 1 số nơi gia chủ mua 1.1. Nhưng hộp kém chất lượng. Anh em nghi ngờ, lấy thước kẹp đo được có chưa nổi 1.0. Hàn rất khó vì nó sùi, dễ thủng kinh. Cây thì 6m2, cây 6m15, cây thì 5m90. Lại vặn vẹo, vênh váo. Trong khi tiêu chuẩn là 6m khoặc 6m05mm.
--> Làm thực tế nó khác. Tùy từng nơi mà có sao làm vậy. Khắc phục khó khăn. Chứ ở đó mà bày đặt yêu cầu với cả tiêu chuẩn này kia thì ngồi nhà chơi cụ ạ.

Loitran

Xe tăng
Em nói thực tế. Không ở trên mây. Vì bọn em ngày nào cũng làm cụ ạ. Nên chỉ đi dưới đất. Còn leo trèo thì lúc ấy mới ở lưng chừng trời mà thôi. Cụ đọc kĩ còm trên là thừa hiểu. Còn như cơ sở vật chất cụ nói là của riêng cụ. Nó không có tính đại chúng, và không chiếm đa số trong nghành thợ cơ khí nhỏ ở vn. Nhất là ở khu vực nông thôn, thành thị nhỏ, xưởng nhỏ, cá nhân quy mô nhỏ....Còn mà nói đồ tự mở xưởng, thì với bọn em đơn giản. Nhà em cũng không ít công cụ đâu.
--> Cụ full nhưng em không theo full của cụ nhé.
Bỏ qua vấn đề chỗ cụ để dành chỗ cho các cụ khác.
Nhỏ vẫn đầu tư tốt mà vẫn không đắt hơn bao nhiêu
Cụ kiếm tiền mua được xe mà đầu tư thêm vài triệu để được làm nhanh hơn tốt hơn mà cũng không chịu nâng cấp thì em chịu rồi :D
Em hiểu là đầu tư hợp lý chứ không phải cụ phải theo cái level của em
Còn Mig nó hàn mỏng nó chấp cụ sài que và thợ bậc 7 nhé :-ss

NguyenAnhPhan

Xe container
Nhỏ vẫn đầu tư tốt mà vẫn không đắt hơn bao nhiêu
Cụ kiếm tiền mua được xe mà đầu tư thêm vài triệu để được làm nhanh hơn tốt hơn mà cũng không chịu nâng cấp thì em chịu rồi :D
Em hiểu là đầu tư hợp lý chứ không phải cụ phải theo cái level của em
Còn Mig nó hàn mỏng nó chấp cụ sài que và thợ bậc 7 nhé :-ss

Cái máy đó bao nhiẻu xèng vậy cụ ? Cụ có thể vui lòng đọc lại còm khi nãy của em. Hoặc là cụ hiểu, hoặc tự bỏ qua vấn đề nhé.
Kính cụ.
--> Em đang đi dưới đất. Dạo này em nghỉ. Không thì lúc này đang cầm kìm kẹp que 2.5mm rồi cụ ạ.
Vậy cụ nhé 😂😂😂