[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

A98

Xe container
Vậy ạ. Cụ mua được chưa.
- Nhà em.cũng đủ. Em chưa cần máy vít chuyên dụng. Máy pin ít xài, nên để lâu sẽ chai - hỏng pin. Máy điện chuyên vít chắc em sẽ DCA hoặc DongCheng vì ít dùng. Chuẩn bị kiếm con khò nhiệt, và bắn keo nến.
- Mỗi khi cần, em mua 1 vài thứ. Giờ thì gần đủ luôn cụ ạ. Phải làm giá hộp để treo công cụ. Máy móc để trên nóc tủ mới gọn được.
Em mua rồi. Em tính theo hệ thống Makita 18V nên mua cái DDF083, và pin, nạp.
Pin là tiêu hao phẩm mà cụ. Pin Li-ion tốt dùng 5 năm chưa chết được.

NguyenAnhPhan

Xe container
Em mua rồi. Em tính theo hệ thống Makita 18V nên mua cái DDF083, và pin, nạp.
Pin là tiêu hao phẩm mà cụ. Pin Li-ion tốt dùng 5 năm chưa chết được.
Em ít xài. Miền Bắc hay nóng ẩm. Nên ít xài dễ tự chết pin. Chứ dùng đều thì hàng tốt lâu hỏng. Đồ điện tử là vậy. Tốt mấy mà ít khi xài là dễ toi lắm.

Loitran

Xe tăng
ít dùng thì một cái Makita drill 18v có nấc chỉnh dùng chung khoan,vit combine cũng được nếu ít dùng và không muốn bỏ tiền vậy cũng ok
Cái máy khoan vít điện dùng cho nhà đâu có tiện đâu,mà cái đó phù hợp cho người sài nhiều, sài nặng mới cần dùng tới dòng máy bắn vít điện,

NguyenAnhPhan

Xe container
ít dùng thì một cái Makita drill 18v có nấc chỉnh dùng chung khoan,vit combine cũng được nếu ít dùng và không muốn bỏ tiền vậy cũng ok
Cái máy khoan vít điện dùng cho nhà đâu có tiện đâu,mà cái đó phù hợp cho người sài nhiều, sài nặng mới cần dùng tới dòng máy bắn vít điện,
Em ít khi xài. Nhưng đã xài là nhiều. Máy pin tiện. Nhưng thỉnh thoảng em làm là nhiều. Liên tục. Máy pin không phù hợp. Thỉnh thoảng em làm công trình ngoài. Giá 1 máy pin bằng 2, 3 công cụ khác. Em là thợ cơ khí lâu năm. Nên không lạ gì thiết bị cầm tay.

Loitran

Xe tăng
Em ít khi xài. Nhưng đã xài là nhiều. Máy pin tiện. Nhưng thỉnh thoảng em làm là nhiều. Liên tục. Máy pin không phù hợp. Thỉnh thoảng em làm công trình ngoài. Giá 1 máy pin bằng 2, 3 công cụ khác. Em là thợ cơ khí lâu năm. Nên không lạ gì thiết bị cầm tay.
Mua sài công trình hay làm nhiều thì dùng máy bắn vít điện ok,
còn trong nhà ít sài kể cả loại máy pin 10v như Makita hay Dewalt sài combine đều tốt chỉ là kém linh hoạt khi vừa khoan vừa bắn vít phải thay mũi thôi
Cụ định mua máy bắn vít điện kiểu nào?

Wall1

Xe buýt
Em vừa mua cái khoan này ạ. Ngon bổ rẻ. Hơn 600k 1 tý. 710w

E khuyên cụ nếu mua đồ mình dùng ở nhà, mình luôn nghĩ là mình dùng ít, thi thoảng mới dùng nên mua hàng TQ cho tiết kiệm nhưng thế là sai lầm, rẻ thật nhưng dùng bực mình lắm.
E đóng học phí mấy con máy rồi, giờ cứ loại tốt e mua, mình đã là thợ nửa mùa rồi mà đồ cũng nửa mùa nữa thì vất vả cực.

formen

Xe lăn
em thì 1 con khoan boch 1 máy bắn vít điện sencam thế là đủ phá nhà rồi hehe

NguyenAnhPhan

Xe container
Mua sài công trình hay làm nhiều thì dùng máy bắn vít điện ok,
còn trong nhà ít sài kể cả loại máy pin 10v như Makita hay Dewalt sài combine đều tốt chỉ là kém linh hoạt khi vừa khoan vừa bắn vít phải thay mũi thôi
Cụ định mua máy bắn vít điện kiểu nào?
Em chưa mua. Vì chưa cần lúc này. Và vì em biết nên không ngại. Chỗ mua uy tín em cũng biết. Nên cần gọi là có ngay. Không phải lăn tăn gì.

NguyenAnhPhan

Xe container
E khuyên cụ nếu mua đồ mình dùng ở nhà, mình luôn nghĩ là mình dùng ít, thi thoảng mới dùng nên mua hàng TQ cho tiết kiệm nhưng thế là sai lầm, rẻ thật nhưng dùng bực mình lắm.
E đóng học phí mấy con máy rồi, giờ cứ loại tốt e mua, mình đã là thợ nửa mùa rồi mà đồ cũng nửa mùa nữa thì vất vả cực.
Đồ Tầu thì cũng nhiều loại. Bọn em đi công trình, làm rất nhiều. Lấy cả máy khoan đục để đi đục suốt. Vẫn không sao.
- Quan trọng đồ Tầu nhưng phải ra Tầu. Không phải Tầu nhái.
--> Hàng Tầu nhiều loại xài tốt. Không phải dở như nhau đâu ạ.

Loitran

Xe tăng
Em chưa mua. Vì chưa cần lúc này. Và vì em biết nên không ngại. Chỗ mua uy tín em cũng biết. Nên cần gọi là có ngay. Không phải lăn tăn gì.
Bắn vít có vài loại, cho tôn xà gồ,loại chuyên cho plaster hay thạch cao chọn đúng thì năng suất làm việc sẽ tốt hơn
Mấy cái loại này thì nên chọn đồ tư bản, đồ Tàu dù sài được thì không có gì để so sánh được hết, chỉ là ít tiền,ít dùng, sài đỡ thì ok

Cuongheisei

Xe buýt
K lên nguồn có thể cháy adapter, cụ cam điện và quẹt hai đầu đỏ và đen vào nhau, toe lửa thì còn sống a, k toe thì thay nguồn, mua gia tu 150-200k a
E fix đc rồi cụ ạ, van áp nọ bị gỉ hết bên trong, rơ le k đóng điện đc, e tháo hết ra vệ sinh lại là lại lên

Wall1

Xe buýt
Đồ Tầu thì cũng nhiều loại. Bọn em đi công trình, làm rất nhiều. Lấy cả máy khoan đục để đi đục suốt. Vẫn không sao.
- Quan trọng đồ Tầu nhưng phải ra Tầu. Không phải Tầu nhái.
--> Hàng Tầu nhiều loại xài tốt. Không phải dở như nhau đâu ạ.
Vầng, đồ Tàu nhiều hãng cũng ngang ngửa đồ thương hiệu nhưng e ít thông tin nên ko biết loại nào là ngon nên cứ hãng thương hiệu, xem thông số kỹ thuật, xem review rồi mua cho lành.

NguyenAnhPhan

Xe container
Bắn vít có vài loại, cho tôn xà gồ,loại chuyên cho plaster hay thạch cao chọn đúng thì năng suất làm việc sẽ tốt hơn
Mấy cái loại này thì nên chọn đồ tư bản, đồ Tàu dù sài được thì không có gì để so sánh được hết, chỉ là ít tiền,ít dùng, sài đỡ thì ok
Tầu có nhiều loại. Không phải giống nhau. Tầu đểu mà mọi người hay nói là Tầu nhái. Còn Tầu chuẩn của nó thì bét nhè.
--> Em dân công trình. Không phải thỉnh thoảng mới làm. Khi nãy nói ít khi dùng, là máy móc ở nhà. Còn đi làm xài máy xưởng. 95% là Tầu. Nên không lạ gì. 1 tháng bọn em bắn vít mái thì không thể đếm số đinh. Chỉ đếm bao nhiêu gói mà thôi. Hộp to hay nhỏ, dày mỏng có tất. Những hôm làm khung, thì que hàn đốt khói mù cả ngày. Dùng mức độ liên tục như thế, nên máy pin không thể kham. Lại hay quăng quật. Không bền thì chịu sao nổi. Nên em không lạ gì.
- Trừ phần cơ, thì không cuốn dây cho motor được. Còn máy hỏng, sửa chữa là bth.

NguyenAnhPhan

Xe container
E fix đc rồi cụ ạ, van áp nọ bị gỉ hết bên trong, rơ le k đóng điện đc, e tháo hết ra vệ sinh lại là lại lên
Mợ ấy là mợ cụ ạ. Sau cụ hỏng gì liên quan đồ sinh hoạt bếp núc, có thể hỏi mợ ý. Bán tuốt.

Loitran

Xe tăng
Tầu có nhiều loại. Không phải giống nhau. Tầu đểu mà mọi người hay nói là Tầu nhái. Còn Tầu chuẩn của nó thì bét nhè.
--> Em dân công trình. Không phải thỉnh thoảng mới làm. Khi nãy nói ít khi dùng, là máy móc ở nhà. Còn đi làm xài máy xưởng. 95% là Tầu. Nên không lạ gì. 1 tháng bọn em bắn vít mái thì không thể đếm số đinh. Chỉ đếm bao nhiêu gói mà thôi. Hộp to hay nhỏ, dày mỏng có tất. Những hôm làm khung, thì que hàn đốt khói mù cả ngày. Dùng mức độ liên tục như thế, nên máy pin không thể kham. Lại hay quăng quật. Không bền thì chịu sao nổi. Nên em không lạ gì.
- Trừ phần cơ, thì không cuốn dây cho motor được. Còn máy hỏng, sửa chữa là bth.
cụ cho em coi cái máy bắn vít tôn cụ sài xem nào?mà sao cụ không sài hàn mig vậy mà sài que chi cho cực?

Cuongheisei

Xe buýt

số 1 màu vàng là cục nguồn 24v, cục này phục vụ cho máy bơm hoạt động.
số 2 màu đỏ: van áp cao
Số 3 màu xanh lá cây là van áp thấp
Ngoài ra phía góc trong bên phải cụ ko chụp tới còn có van điện từ.
Nói chung cụ muốn tự sửa lấy thì theo nhà cháu cụ phải hiểu rõ nguyên lý vận hành của máy bơm, khi đã hiểu rồi thì tìm ra ngay vì nó cũng đơn giản.
Còn ko thì gọi thợ đến hoặc mất công chở đến cho thợ làm, đợi lấy ngay.
Trên mạng đầy các hướng dẫn tự sửa chữa máy lọc nước này đấy cụ !
Nguồn 220VAC đầu vào đưa qua cục đổi nguồn màu đen vuông ngoài cùng bên bên trái, hạ xuống 24VDC, cấp cho công tắc nguồn có đèn màu xanh ở góc bên tay phải, qua van áp cao và áp thấp rồi vào động cơ bơm. Nếu cụ cắm điện bật nút nguồn mà đèn xanh này kg lên thì kiểm tra đầu ra của cục đổi nguồn xem có 24VDC (1 chiều) không? Nếu không có thì cục đổi nguồn hỏng, nếu có mà đèn xanh kg sáng thì công tắc hỏng. Làm cái này cụ phải có ĐỒ (đồng hồ đo điện) và có NGHỀ (để sử dụng đồng hồ đo), nếu không biết thì thôi gọi thợ cụ ah!
E cám ơn 2 cụ ạ, nay e lên youtube xem cách fix, hóa ra do con van áp thấp bọ gỉ sét, e lôi lọ r7 ra xịt rồi lấy bàn chải đánh lại, lắp vào lại có điện các cụ ạ, sướng quá, tí mất tiền cho thợ 🤣🤣

SIGNUS

Xe container
Người OF
E cám ơn 2 cụ ạ, nay e lên youtube xem cách fix, hóa ra do con van áp thấp bọ gỉ sét, e lôi lọ r7 ra xịt rồi lấy bàn chải đánh lại, lắp vào lại có điện các cụ ạ, sướng quá, tí mất tiền cho thợ 🤣🤣
Chúc mừng cụ! Tự làm đc cái gì thành công dù lớn dù nhỏ thì cũng đều vui cả, vui nhất là làm xong rửa tay ưỡn ngực xách xe đi cafe cả ngày mà gấu nó kg nói đc gì :))

Cuongheisei

Xe buýt
Chúc mừng cụ! Tự làm đc cái gì thành công dù lớn dù nhỏ thì cũng đều vui cả, vui nhất là làm xong rửa tay ưỡn ngực xách xe đi cafe cả ngày mà gấu nó kg nói đc gì :))
Vợ e chỉ bảo mỗi câu giỏi nhề thoo cụ ạ 🤣🤣, hôm trước hỏng e tính mua bộ khác r, nhưng dạo này kịn tế đang đi xuống nên phải thắt chặt 🤣🤣, k là cũng mấy củ với bộ này

SIGNUS

Xe container
Người OF
Vợ e chỉ bảo mỗi câu giỏi nhề thoo cụ ạ 🤣🤣, hôm trước hỏng e tính mua bộ khác r, nhưng dạo này kịn tế đang đi xuống nên phải thắt chặt 🤣🤣, k là cũng mấy củ với bộ này
Sau vài lần tự sửa đc đồ trong nhà có khi cụ lại nghiện cái món chọc ngoáy này ấy :). Nói chung là mình cũng nên biết 1 chút về sửa chữa lặt vặt trong nhà vì kg phải lúc nào cũng gọi được thợ

NguyenAnhPhan

Xe container
cụ cho em coi cái máy bắn vít tôn cụ sài xem nào?mà sao cụ không sài hàn mig vậy mà sài que chi cho cực?
Ở xưởng bọn em xài máy khoan. Vừa khoan vừa bắt vít luôn. Chứ leo trèo mà tha nhièu thiết bị thì chịu. Con đấy của DongCheng. Nặng. Nhưng bền. Quăng quật nhòe. Nó rất khỏe. Chạy lâu ít nóng. Thấy hơn cả con chính hãng có tiếng. Giá rẻ hơn. Có hôm trưa về vội, quên luôn trên mái. Nắng hè nóng dã man. Lúc đang ăn cơm mới nhớ. Đành chịu. Cứ sợ nó chảy ra. Vậy mà chẳng sao. Vẫn dùng ầm ầm.
- Không thể xài CO2. Leo cao, trèo tới lui, tay còn bám. Dù có dây an toàn thì cũng phải 1 tay bám. Sẽ rất vướng và không biết để đâu cái máy CO2 được. Còn máy que, thì chỉ cần que, và đàu kìm thôi. Vì dây dài thoải mái, nối 2 dây cũng được. Máy để dưới đất. Kéo khắp nơi vô tư.