[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

Thai_Dzui

Xe hơi
Sau khi nâng cấp thay thế pin cho chiếc máy vặn vít, nhà cháu có việc để test xem dư lào.
Tháo chiếc giường của F1 ra:

Đây là loại giường nhập từ Tàu về, phòng nó có 20 m2, để giường đôi khá chật, giờ thay thế cho nó thành cái giường đơn.
Loại giường tàu lắp ghép, tháo ra cả đống ốc vít dư lày:

Gấu bảo trước khi tháo ra, chụp kiểu ảnh đăng lên xem ai có nhu cầu thì cho người ta, nhưng nhà cháu chợt nghĩ ra cái giường của con bé NV đã bị mối ăn, nát thảm hại nên thay thế cho nó.
Mất công chở bằng 2b sang, phải 3-4 lần mới hết. Tháo ra thì nhanh nhưng lắp vào thì đầu lâu phết:

Mất hơn tiếng lọ mọ, dò dẫm từng vị trí để lắp ghép lại, rồi cũng xong:

Trong lúc dọn dẹp khu vực chỗ con bé NV, nhà cháu tìm ra được mấy cái đầu CD với bộ loa vi tính. Đây là đồ nhà cháu trước đây dùng cho CH, lúc trả lại mặt bằng thì thu về cất kho, mấy món này vẫn đang dùng bình thường.
Cái loa thì có 1 cụ đk khuân đi rồi, còn 2 cái đầu CD, nhà cháu đưa lên xem có cụ nào cần thì đến khuân đi nốt cho kho đỡ chật ạ:

Cụ Pum đụng gì cũng làm thế này thì thợ lấy đâu ra việc :(

Pumzen

Xe ba gác
Cụ Pum đụng gì cũng làm thế này thì thợ lấy đâu ra việc :(
Rảnh rỗi nên làm cho đỡ phí thời gian cụ ạ. Nhiều khi còn mua thêm việc để làm với mục đích vận động cơ thể, toát mồ hôi giảm cân ý. :D
Cứ ngồi cả ngày lướt OF được 1 lúc là nhà cháu lại nghĩ xem cần làm món gì để vận động.
Ví dụ như hôm trước ghép 2 mảnh gỗ vào thành cái mặt bàn. Xẻ rãnh bằng máy soi không được chính xác lắm, nhà cháu làm miếng mi ca đặt cữ cho chuẩn hơn:

BMZ_Z4

Xe điện
Nước vòi sen yếu lắm cụ ạ. Đã thay đầu vòi sen khác nhưng không ăn thua. Em đang muốn nước tắm mạnh nên nhân tiện sửa chữa thì lắp thêm bơm tăng áp cho riêng nhà vệ sinh này
Cụ súc rửa đ ống, tháo bát sen k tra, cái chỉnh thời xưa có ốc chỉnh áp có thể cái này bị vặn nhỏ.
Dùng lâu cặn đóng lại ở các vị trí lọc nên làm nc chảy nhỏ đó.
Cao thế áp đủ, k thiếu đc đâu ợ.
[/QUOTE]
Nhà em bể inox ở trần tầng 5, tấng 3 lắp cái sen cây mới tinh mà nước ra yếu quá. Cũng đang tính phải lắp bơm.

Gentra hn

Xe buýt
Nguồn cấp cho bóng led đó hỏng nên mới sinh hiện tượng ánh sáng mờ yếu hoặc nhấp nháy liên tục. Cụ thử lấy nguồn của chiếc đèn led vẫn sáng tốt, thay vào cái bóng led bị mờ là biết ngay có phải tại nguồn không.
Trong trường hợp này đừng vội đi mua bóng khác thay thế, mua cái nguồn mới này có hơn chục k thôi.
Dạ cảm ơn cụ. Của e là khi bật thì vẫn sáng như bình thường, nhưng khi tắt thì nó vẫn còn sáng mờ mờ ah. Mà bị là bị cả 1 dàn luôn. Nên e nghĩ có khả năng do chập mát ntn đó

QueViet

Xe tăng
Dạ cảm ơn cụ. Của e là khi bật thì vẫn sáng như bình thường, nhưng khi tắt thì nó vẫn còn sáng mờ mờ ah. Mà bị là bị cả 1 dàn luôn. Nên e nghĩ có khả năng do chập mát ntn đó
Cụ tháo mở kiểm tra và đấu lại đường dây, bảo đảm dây nóng đấu với công tắc đèn, dây nguội đấu với đèn không qua công tắc .

Thai_Dzui

Xe hơi
Nó bị ngược âm dương của cả tầng đó luôn đó cụ. Cụ đảo dây là được

pokemon06

Xe tăng
Có hai cách, thực tế thì em đã thử cả hai:
1) Cụ đánh dấu chỗ , khi đỗ thì căn tránh nắp bể ra.
2) Cụ thuê thợ làm lại nắp bể bằng cách mua khuôn inox , đổ lại bê tông nắp chịu được tải trong bánh xe đè lên.
Cách 1 thì hơi vất vả khi đỗ, đôi khi vợ em lái không căn được. Cách 2 cò vẻ hơi phức tạp phải thuê thợ làm cụ nhỉ.

formen

Xe lăn
Nhà em bể inox ở trần tầng 5, tấng 3 lắp cái sen cây mới tinh mà nước ra yếu quá. Cũng đang tính phải lắp bơm.
Cụ vừa mở nc vừa tháo lùi từ đầu bát sen, dây sen củ sen, chỉnh, xem nc yếu ở đoạn nào.
Các sen đời mới bây giờ nhất là sen cây dội từ trên trần xuống thg đòi hỏi áp lực nc mạnh, có khi p lắp thêm thật

formen

Xe lăn
Em mua nhà mà chủ xây nhà không gia cố nắp bể nước ngầm ở tầng 1 (chỉ có 1 viên gạch 60x60 đậy lại), giờ cho xe ô tô vào sẽ bị vỡ gạch. Có phương án nào gia cố đảm bảo không bị vỡ gạch mà đảm bảo cả thẩm mỹ không các cụ ?
Cụ p kiểm tra hoặc xem lại hồ sơ thi công nếu còn - em thường lưu thành 1 tập, nền nhà đó có đổ bê tông sàn cắt ẩm không, nếu k có sàn bê tông chỉ đổ cát nền bên trên nắp bể thì xe lùi vào sẽ làm lún gãy vỡ gạch sàn, công sửa chữa tốn lắm, làm nứt bể ngầm thì còn oải nữa.
Cái nắp bể thì cụ gọi thợ chuyên làm nắp bể khung inox vừa kín, vừa khỏe mới chịu đc oto đi vào

BMZ_Z4

Xe điện
Các máy giặt đều có van đóng mở nước bằng điện, nên có thể tận dụng điều này để đóng điện bơm nước đồng bộ theo các van nước. Cách này thì vạn năng và " kiểu gì cũng có nước", nhưng cần khéo léo và " có nghề " một chút. Các cụ mở vỏ máy giặt và có bao van nước vào thì cần bấy nhiêu rơ le có cuộn dây đấu song song với cuôn dây van cấp nước, còn tiếp điểm các rơ le thì đấu song song với nhau để cấp điện cho bơm , nguyên tắc rất đơn giản nhưng các cụ cần kiểm tra kỹ để đấu cho đúng và gọn trong không gian của máy giặt, lưu ý điện thế cuộn dây rơ le bằng điện thế của van nước.
Cách này em áp dụng cả cho máy châu Âu và máy nội địa Nhật, dùng rất ô kê, chỉ cần máy bơm ,không cần van tự động cũng chẳng cần bình tích áp, và lẽ dĩ nhiên không có tiéng lạch cạch .
PS: các cụ tìm mua cho em loại rơle kính omron điện thế cuộn dây 110 hoặc 220VAC giá rất rẻ và không làm tăng dòng đóng cắt của cuôn dây van nước của máy giặt.
Em tìm mà nhiều con rơle omron quá. Cụ cho em cụ thể link hoặc 1 mã nào đó được không ạ.
Có mấy con em thấy có vẻ được mà có tận 8 chân.

QueViet

Xe tăng
Vâng, cụ chờ em để em .... mở lại nắp máy xem lại hình cụm rơ le , do chế cháo lâu rồi nên không nhớ nữa 😇
Rơ le mini thường có nhiều chân và có sơ đồ in trực tiếp trên vỏ nên rất dễ nhận biết. Loại 8 chân thì 2 chân của cuộn hút, 6 chân còn lại là hai cụm tiếp điểm riêng biệt: 2 chân chung, 2 chân thường đóng, 2 chân thường mở. Em đấu 2 cụm thường mở cho cả hai dây L N cấp cho bơm.

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Rảnh rỗi nên làm cho đỡ phí thời gian cụ ạ. Nhiều khi còn mua thêm việc để làm với mục đích vận động cơ thể, toát mồ hôi giảm cân ý. :D
Cứ ngồi cả ngày lướt OF được 1 lúc là nhà cháu lại nghĩ xem cần làm món gì để vận động.
Ví dụ như hôm trước ghép 2 mảnh gỗ vào thành cái mặt bàn. Xẻ rãnh bằng máy soi không được chính xác lắm, nhà cháu làm miếng mi ca đặt cữ cho chuẩn hơn:
Mấy hôm trước em cũng mới sửa xong cái tủ.
Không chụp ảnh trong quá trình sửa...nên không có để up lên.
- Tủ là bột giấy ép, để nhiều quá nên nặng. Tất cả các vách ráp nhau đều há ra, tấm ngăn chia tầng bị xệ cong xuống, tấm ốp lưng tủ là tấm bột giấy ép lại...cong vênh, hở hoác nhiều chỗ. Gián chui ra vào tự do. Nồm ẩm thì mốc kinh dị. Tủ này phòng bà cụ nhà em. Lại không muốn em sửa. Nên để bao năm.
Hôm nọ em dọn tủ, thấy vậy mới phá ra sửa lại.

nhanchauchau

Xe tăng
Cụ súc rửa đ ống, tháo bát sen k tra, cái chỉnh thời xưa có ốc chỉnh áp có thể cái này bị vặn nhỏ.
Dùng lâu cặn đóng lại ở các vị trí lọc nên làm nc chảy nhỏ đó.
Cao thế áp đủ, k thiếu đc đâu ợ.
[/QUOTE]
Lạ nhỉ, nhà em téc nóc tầng 4, bồn đứng, mà ở tầng 3 vẫn thấy k yếu đến nỗi k tắm được. Chênh cao độ đáy téc với sen tầm 7m thôi.
Để chắc ăn là áp có đủ k, cụ mượn đâu được cái đh áp, gắn vào từng tầng xem do đâu.

BMZ_Z4

Xe điện
Lạ nhỉ, nhà em téc nóc tầng 4, bồn đứng, mà ở tầng 3 vẫn thấy k yếu đến nỗi k tắm được. Chênh cao độ đáy téc với sen tầm 7m thôi.
Để chắc ăn là áp có đủ k, cụ mượn đâu được cái đh áp, gắn vào từng tầng xem do đâu.

[/QUOTE]
Cái sen thường thì vẫn ổn cụ ạ. Có cái sen mưa từ trần xuống thì yếu

BMZ_Z4

Xe điện
Vâng, cụ chờ em để em .... mở lại nắp máy xem lại hình cụm rơ le , do chế cháo lâu rồi nên không nhớ nữa 😇
Rơ le mini thường có nhiều chân và có sơ đồ in trực tiếp trên vỏ nên rất dễ nhận biết. Loại 8 chân thì 2 chân của cuộn hút, 6 chân còn lại là hai cụm tiếp điểm riêng biệt: 2 chân chung, 2 chân thường đóng, 2 chân thường mở. Em đấu 2 cụm thường mở cho cả hai dây L N cấp cho bơm.
À em cũng vỡ ra chút. Cụ nói rơ le mà toàn 8 chân, nhìn hình thì không biết thế đấu thế nào. Giờ em biết còn thiếu cái đế nữa. :D

QueViet

Xe tăng
À em cũng vỡ ra chút. Cụ nói rơ le mà toàn 8 chân, nhìn hình thì không biết thế đấu thế nào. Giờ em biết còn thiếu cái đế nữa. :D
Em chụp lại cụm rơ le lắp trong máy giặt Electrolux

Máy này có 2 van cấp nước ,vì thế dùng 2 rơ le đấu song song . Cụ cần chọn điện áp cuộn hút rơ le giống với điện áp cuộn hút van nước ( nên dùng đồng hồ đo kiểm hoặc nhìn ký hiệu trên van nước ), chọn rơ le chính hãng để dòng tiêu thụ nhỏ, ít ảnh hưởng đến mạch điều khiển máy giặt.
Em dùng đoạn cáp CAT5 để lấy tín hiệu từ van nước, còn cấp điện 220VAC ra bơm là đoạn dây Trần Phú màu vàng.

Chỉnh sửa cuối:

BMZ_Z4

Xe điện
Em chụp lại cụm rơ le lắp trong máy giặt Electrolux

Máy này có 2 van cấp nước ,vì thế dùng 2 rơ le đấu song song . Cụ cần chọn điện áp cuộn hút rơ le giống với điện áp cuộn hút van nước ( nên dùng đồng hồ đo kiểm hoặc nhìn ký hiệu trên van nước ), chọn rơ le chính hãng để dòng tiêu thụ nhỏ, ít ảnh hưởng đến mạch điều khiển máy giặt.
Em dùng đoạn cáp CAT5 để lấy tín hiệu từ van nước, còn cấp điện 220VAC ra bơm là đoạn dây Trần Phú màu vàng.
Cụ ghim luôn cái đế rơ le omron kia vào bên trong máy giặt luôn à cụ. Máy giặt em cửa trên nên chắc tìm cái van cấp nó dễ thôi. Chắc em dùng 1 con rơ le để thông dây L cho máy bơm thôi, không cần 2 con rơ le song song. Sẽ tốn thêm 1 ổ cắm gắn vào dây L của bơm và 1 phích cắm để gắn vào rơ le bơm

Chỉnh sửa cuối:

QueViet

Xe tăng
Cụ ghim luôn cái đế rơ le omron kia vào bên trong máy giặt luôn à cụ. Máy giặt em cửa trên nên chắc tìm cái van cấp nó dễ thôi. Chắc em dùng 1 con rơ le để thông dây L cho máy bơm thôi, không cần 2 con rơ le song song.
Vâng, dùng mấy con vít bắt chặt đế rơ le vào thành máy giặt cho chắc chắn và an toàn khi máy chạy . Có một nguyên tắc nữa là số rơ le bằng số van nước, vì thế cụ phải mở máy kiểm tra để mua cho đúng. Ví như cái máy nội địa Nhật cửa ngang thì em phải dùng đến 4 con rơ le.

Chỉnh sửa cuối:

BMZ_Z4

Xe điện
Vâng, dùng mấy con vít bắt chặt đế rơ le vào thành máy giặt cho chắc chắn và an toàn khi máy chạy . Có một nguyên tắc nữa là số rơ le bằng số van nước, vì thế cụ phải mở máy kiểm tra để mua cho đúng. Ví như cái máy nội địa Nhật cửa ngang thì em phải dùng đến 4 con rơ le.
Sao cần số rơ le bằng số van cụ nhỉ. Chỉ cần thông dây L và dây N thì 2 con thôi chứ. Và em thấy van cấp nước máy giặt Panasonic có con là 3 van cụ ạ.

QueViet

Xe tăng
Sao cần số rơ le bằng số van cụ nhỉ. Chỉ cần thông dây L và dây N thì 2 con thôi chứ. Và em thấy van cấp nước máy giặt Panasonic có con là 3 van cụ ạ.
Số van cấp nước sẽ phụ thuộc vào các chế độ ở hộp ngăn chia nước khi giặt, ngâm xà phòng, xả ....mình lắp không đủ thì sẽ có một chế độ nào đó khi van nước mở do không có rơ le sẽ không cấp điện được cho bơm, nghĩa là máy không có nuóc và báo lỗi

Phụ thuộc vào mỗi model máy sẽ cần số rơ le khác nhau.

Chỉnh sửa cuối: