[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Em mới mua cái nhà 6 tầng tuy nhiên bếp lại bố trí ở tầng trên nên nước đầu ra rất yếu. Lắp máy bơm tăng áp ở tầng thượng và bơm cho riêng mấy tầng trên được không các cụ nhỉ ? Có khó để đấu nối không ? Vì các tầng dưới thì nước mạnh rồi. Và nếu mua thì nên dùng Model nào tốt ạ (Chi phí tầm 3-5 triệu). Với phương pháp che nắng che mưa kiểu gì được các cụ nhỉ ? Trên tầng thượng là mái bê tông, không có mái che.
Cụ thừa tiền rồi. Làm ngay con máy bơm điện tử đỡ điếc tai mà dễ thi công, nhỏ xinh. Em mới lắp con bơm zento lõi đồng 800k công suất 120w. Cụ muốn mạnh hơn lắp con 270k lõi đồng giá tầm 1300k. Shopee bán đầy, nhớ mua lõi đồng nó mới bền, về loay hoay 30p đến 2 tiếng là xong tùy độ khó chỗ đặt bơm và đi ống. Máy nặng đâu 1kg và bé xinh xinh thôi. Lắp ngay trong nhà tầng 6 chứ đừng lắp ngoài trời tầng thượng.

nhanchauchau

Xe tăng
Cụ thừa tiền rồi. Làm ngay con máy bơm điện tử đỡ điếc tai mà dễ thi công, nhỏ xinh. Em mới lắp con bơm zento lõi đồng 800k công suất 120w. Cụ muốn mạnh hơn lắp con 270k lõi đồng giá tầm 1300k. Shopee bán đầy, nhớ mua lõi đồng nó mới bền, về loay hoay 30p đến 2 tiếng là xong tùy độ khó chỗ đặt bơm và đi ống. Máy nặng đâu 1kg và bé xinh xinh thôi. Lắp ngay trong nhà tầng 6 chứ đừng lắp ngoài trời tầng thượng.
Ống đi âm hết rồi, lắp trong nhà hoặc lắp tại vòi, và mỗi vòi nóng lạnh 1 cái ? Hoặc đục tường?

Gentra hn

Xe buýt
Nhà e mấy bóng Led âm trần chẳng hiểu chập mát như thế nào mà tắt rồi vẫn cứ sáng mờ mờ. Có cách nào khắc phục không các cụ?

Euro2CityStar

Xe lăn
Nhà e mấy bóng Led âm trần chẳng hiểu chập mát như thế nào mà tắt rồi vẫn cứ sáng mờ mờ. Có cách nào khắc phục không các cụ?
kiểm tra tiwf công tắc .
xem ngắt hết thì bíut điện còn sáng hay không

ongdogia

Xe tăng
6 lít phút thì ngang bò đái
rửa cái nỗi gì .
đừng nhìn thông số áp suất .
Nhất trí với lão, áp cao chưa phải là hiệu quả, lượng nước 6l/phút thì hơi ít, làm trôi cát bụi sẽ lâu và khó. Rửa xe máy thì ổn, rửa ô tô hơi vất vả. Nếu có loại 10-15l/phút là ngon nhất. Em đang tìm mà chưa có (không tính loại mô tơ rời nhé).
Đó là kinh nghiệm của em sau khi dùng máy rửa xe gia đình 10 năm.

network

Xe buýt
Em tính mua cái máy rửa xe để thỉnh thoảng mưa gió như này tự rửa và vệ sinh cái sân nay em tìm thấy máy này trên shopee các cụ góp ý cho em chút có nên mua không vì em thấy máy cũng có chút thương hiệu và giá cũng rẻ cảm ơn các cụ trước ạ
Cụ mua dùng tốt nhé.

network

Xe buýt
Nhất trí với lão, áp cao chưa phải là hiệu quả, lượng nước 6l/phút thì hơi ít, làm trôi cát bụi sẽ lâu và khó. Rửa xe máy thì ổn, rửa ô tô hơi vất vả. Nếu có loại 10-15l/phút là ngon nhất. Em đang tìm mà chưa có (không tính loại mô tơ rời nhé).
Đó là kinh nghiệm của em sau khi dùng máy rửa xe gia đình 10 năm.
Tùy nhu cầu thôi cụ, nếu nói rửa sướng thì phải như hàng rửa xe, cụ đầu tư ít nhất 3-4tr mới gần bằng họ. Với giá 900k cụ mong muốn điều gì ạ :)),emđã dùng loại này thấy hợp lý rồi.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Ống đi âm hết rồi, lắp trong nhà hoặc lắp tại vòi, và mỗi vòi nóng lạnh 1 cái ? Hoặc đục tường?
Thì cụ cứ lắp trên trần cũng được, che kín hộp chống nước và nắng cho nó bền. Em nghĩ chỉ cần máy tăng áp điện tử là đủ do bơm từ cao xuống, còn bơm từ tầng 1 thì cần loại mạnh hơn, chủ yếu bơm dtu nó giảm ồn, còn thì tùy cụ thôi.

Loitran

Xe tăng
Tùy nhu cầu thôi cụ, nếu nói rửa sướng thì phải như hàng rửa xe, cụ đầu tư ít nhất 3-4tr mới gần bằng họ. Với giá 900k cụ mong muốn điều gì ạ :)),emđã dùng loại này thấy hợp lý rồi.
Dùng cho rửa xe,sân nhà như vậy cũng ok rồi,Mua máy lớn cỡ như shop dùng cho nhà cũng không tiện vì máy lớn dạng cho dân chuyên dùng cho nhà mà lâu lâu sài bữa nó thổi bụi tung nhà lên chứ báu gì, nữa là chỉ mấy người biết mới nên để họ dùng vì áp lực nước lớn nó thổi rách da nếu sơ sểnh, Chưa kể đầu tư tốn kém hơn

Em cũng dùng loại mạnh hơn thì cũng chỉ lớn hơn cái cụ ở trên mua chút xíu

ongdogia

Xe tăng
về máy rửa xe áp lực, em nhất trí "tiền nào của nấy", nhưng em không hiểu tại sao các nhà sản xuất không thiết kế để tăng lưu lượng nước nhằm rửa trôi sạch đất cát, mà lại tập trung tăng áp lực (có lẽ xuất phát từ lợi nhuận).

pokemon06

Xe tăng
Em mua nhà mà chủ xây nhà không gia cố nắp bể nước ngầm ở tầng 1 (chỉ có 1 viên gạch 60x60 đậy lại), giờ cho xe ô tô vào sẽ bị vỡ gạch. Có phương án nào gia cố đảm bảo không bị vỡ gạch mà đảm bảo cả thẩm mỹ không các cụ ?

QueViet

Xe tăng
Em mua nhà mà chủ xây nhà không gia cố nắp bể nước ngầm ở tầng 1 (chỉ có 1 viên gạch 60x60 đậy lại), giờ cho xe ô tô vào sẽ bị vỡ gạch. Có phương án nào gia cố đảm bảo không bị vỡ gạch mà đảm bảo cả thẩm mỹ không các cụ ?
Có hai cách, thực tế thì em đã thử cả hai:
1) Cụ đánh dấu chỗ , khi đỗ thì căn tránh nắp bể ra.
2) Cụ thuê thợ làm lại nắp bể bằng cách mua khuôn inox , đổ lại bê tông nắp chịu được tải trong bánh xe đè lên.

Thai_Dzui

Xe hơi
Em thấy nó bán cái nắp cho bể nước ngầm đấy cụ. không vậy thì phải đổ tấm đan rồi ốp viên gạch lên thôi cụ ạ

Pumzen

Xe ba gác
Nguồn cấp cho bóng led đó hỏng nên mới sinh hiện tượng ánh sáng mờ yếu hoặc nhấp nháy liên tục. Cụ thử lấy nguồn của chiếc đèn led vẫn sáng tốt, thay vào cái bóng led bị mờ là biết ngay có phải tại nguồn không.
Trong trường hợp này đừng vội đi mua bóng khác thay thế, mua cái nguồn mới này có hơn chục k thôi.

Thai_Dzui

Xe hơi
Nguồn cấp cho bóng led đó hỏng nên mới sinh hiện tượng ánh sáng mờ yếu hoặc nhấp nháy liên tục. Cụ thử lấy nguồn của chiếc đèn led vẫn sáng tốt, thay vào cái bóng led bị mờ là biết ngay có phải tại nguồn không.
Trong trường hợp này đừng vội đi mua bóng khác thay thế, mua cái nguồn mới này có hơn chục k thôi.
Nếu bóng mới thì khả năng là đấu ngược nguồn, lôi cái đèn bàn ra cắm thử ổ cắm mà tắt rồi vẫn sáng thì khả năng đảo dây là được ạ

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Nếu bóng mới thì khả năng là đấu ngược nguồn, lôi cái đèn bàn ra cắm thử ổ cắm mà tắt rồi vẫn sáng thì khả năng đảo dây là được ạ
Cụ chuẩn. Đảo ngược dây lại là hết. Nhà em cũng bị tương tự

Pumzen

Xe ba gác
Sau khi nâng cấp thay thế pin cho chiếc máy vặn vít, nhà cháu có việc để test xem dư lào.
Tháo chiếc giường của F1 ra:

Đây là loại giường nhập từ Tàu về, phòng nó có 20 m2, để giường đôi khá chật, giờ thay thế cho nó thành cái giường đơn.
Loại giường tàu lắp ghép, tháo ra cả đống ốc vít dư lày:

Gấu bảo trước khi tháo ra, chụp kiểu ảnh đăng lên xem ai có nhu cầu thì cho người ta, nhưng nhà cháu chợt nghĩ ra cái giường của con bé NV đã bị mối ăn, nát thảm hại nên thay thế cho nó.
Mất công chở bằng 2b sang, phải 3-4 lần mới hết. Tháo ra thì nhanh nhưng lắp vào thì đầu lâu phết:

Mất hơn tiếng lọ mọ, dò dẫm từng vị trí để lắp ghép lại, rồi cũng xong:

Trong lúc dọn dẹp khu vực chỗ con bé NV, nhà cháu tìm ra được mấy cái đầu CD với bộ loa vi tính. Đây là đồ nhà cháu trước đây dùng cho CH, lúc trả lại mặt bằng thì thu về cất kho, mấy món này vẫn đang dùng bình thường.
Cái loa thì có 1 cụ đk khuân đi rồi, còn 2 cái đầu CD, nhà cháu đưa lên xem có cụ nào cần thì đến khuân đi nốt cho kho đỡ chật ạ:

namphong12

Xe lăn
Sau khi nâng cấp thay thế pin cho chiếc máy vặn vít, nhà cháu có việc để test xem dư lào.
Tháo chiếc giường của F1 ra:

Đây là loại giường nhập từ Tàu về, phòng nó có 20 m2, để giường đôi khá chật, giờ thay thế cho nó thành cái giường đơn.
Loại giường tàu lắp ghép, tháo ra cả đống ốc vít dư lày:

Gấu bảo trước khi tháo ra, chụp kiểu ảnh đăng lên xem ai có nhu cầu thì cho người ta, nhưng nhà cháu chợt nghĩ ra cái giường của con bé NV đã bị mối ăn, nát thảm hại nên thay thế cho nó.
Mất công chở bằng 2b sang, phải 3-4 lần mới hết. Tháo ra thì nhanh nhưng lắp vào thì đầu lâu phết:

Mất hơn tiếng lọ mọ, dò dẫm từng vị trí để lắp ghép lại, rồi cũng xong:

Trong lúc dọn dẹp khu vực chỗ con bé NV, nhà cháu tìm ra được mấy cái đầu CD với bộ loa vi tính. Đây là đồ nhà cháu trước đây dùng cho CH, lúc trả lại mặt bằng thì thu về cất kho, mấy món này vẫn đang dùng bình thường.
Cái loa thì có 1 cụ đk khuân đi rồi, còn 2 cái đầu CD, nhà cháu đưa lên xem có cụ nào cần thì đến khuân đi nốt cho kho đỡ chật ạ:

Cụ làm gì mà giường của NV hỏng thế?

BMZ_Z4

Xe điện
Nhà e cũng giống cụ. Giờ chỉ có lắp trên trần thôi. Thợ thì bảo xong kê cao lên tránh ngập và úp cái thùng sơn rỗng vào để che mưa nắng. Hoặc up cái thùng xốp lên cũng được. Kiểu gì cũng phải cố định vào tránh gió thổi bay.