[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

minhngocthaomy

Xe tải
E cũng đã kiểm tra van rồi - không bị khóa bớt, đầu vòi cũng mở ra không có gì :(
Cụ kiểm tra dây cấp nhé đôi khi có cặn nó đọng ở dây cấp cụ nhé.không phải tại dây cấp thì cụ thay cái óc của gật gù đi nhé

Sent from SM-G955F via OTOFUN

A98

Xe container
Các cụ cho em hỏi thỉnh thoảng sửa, đóng đồ gỗ trong nhà thì nên mua cưa điện loại nào là ngon, bổ, rẻ ạ?
Em đang dùng cái Maktec MT835, thấy cũng ổn cụ ạ. Em chưa dùng cưa xịn hơn bao giờ, không biết nó hơn chỗ nào.

_MeoTom_

Xe tăng
Em đang dùng cái Maktec MT835, thấy cũng ổn cụ ạ. Em chưa dùng cưa xịn hơn bao giờ, không biết nó hơn chỗ nào.
Cụ mua ở đâu, giá bn vậy, em cũng tính kiếm 1 cái lắm khi cần dùng đến.

vjtcon

Xe điện
Món này khoai nhất là lấy cái vòi ở chậu rửa mặt do con ốc nó nằm trong cái hộc dưới gầm. Còn lại cần cái mỏ lết với kìm chết là đơn giản.
Có tool chuyên dụng rồi cụ, k khó lắm ^^

A98

Xe container
Cụ mua ở đâu, giá bn vậy, em cũng tính kiếm 1 cái lắm khi cần dùng đến.
Cụ lên mạng xem thằng nào rẻ thì mua thôi! Chưa đến triệu rưỡi đâu cụ ạ. Còn cưa Tàu thì chỉ vài trăm thôi, em không biết chất lượng thế nào.
Dùng cái cưa tròn này cũng phải tập đấy cụ ạ. Cụ cần mua thêm một cơ số dụng cụ kẹp cố định.

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ lên mạng xem thằng nào rẻ thì mua thôi! Chưa đến triệu rưỡi đâu cụ ạ. Còn cưa Tàu thì chỉ vài trăm thôi, em không biết chất lượng thế nào.
Dùng cái cưa tròn này cũng phải tập đấy cụ ạ. Cụ cần mua thêm một cơ số dụng cụ kẹp cố định.
Tầu thì có DCA hay DongCheng mà xài cụ ạ. 1 số cái tên khác cũng có, nhưng không phổ dụng như 2 loại trên.
--> Không phải cứ rẻ hơn là mua cụ nhé.

A98

Xe container
Không phải cứ rẻ hơn là mua cụ nhé.
Vâng, cái này thì em thấm rồi. Hơn chục năm trước em mua cái khoan Tàu 400k, dùng được nửa năm thì hỏng. Thế là em mua cái Black&Decker 800k dùng mười mấy năm chưa vấn đề gì. Sau vụ đó em không dám mua đồ nhãn hiệu TQ nữa, chỉ cân nhắc trong nhóm Bosch, Stanley, Dewalt, B&D, Makita, Hitachi, Milwaukee thôi.

muonbiet

Xe tải
Em cảm ơn cụ. Để em ngâm cứu phát :))

NguyenAnhPhan

Xe container
Vâng, cái này thì em thấm rồi. Hơn chục năm trước em mua cái khoan Tàu 400k, dùng được nửa năm thì hỏng. Thế là em mua cái Black&Decker 800k dùng mười mấy năm chưa vấn đề gì. Sau vụ đó em không dám mua đồ nhãn hiệu TQ nữa, chỉ cân nhắc trong nhóm Bosch, Stanley, Dewalt, B&D, Makita, Hitachi, Milwaukee thôi.
Đồ tầu mua cũng được. Nhưng phải có tên tuổi thì không sao cụ ạ. Đơn cử như 2 cái tên ở trên em đã đề cập đến. Ngoài ra còn có Geox, Gelio (hoặc tên gần giống thế) cũng rất ok.
- Quan trọng nữa là mua ở đâu uy tín. Chứ hàng nhái thì đầy rẫy. Như mấy loại : Kainuo, Rakuten, Dekton, Makute..thì chớ dại rớ vô. Kể cả IngCo cũng không nên xài.
- Nhà em có cả mớ đồ. Em dân kĩ thuật, cơ khí...nên em cũng biết 1 ít.

• Vodka
Reactions: A98

A98

Xe container
Một phần số dụng cụ làm mộc của em

Còn rất nhiều thước, cữ, và các món đồ linh tinh khác nữa.
Các cụ làm mộc chú ý bảo vệ tai mũi mắt nhé. Em dùng đồ của 3M.

NguyenAnhPhan

Xe container
Một phần số dụng cụ làm mộc của em

View attachment 5920960

Còn rất nhiều thước, cữ, và các món đồ linh tinh khác nữa.
Các cụ làm mộc chú ý bảo vệ tai mũi mắt nhé. Em dùng đồ của 3M.
Cữ hay cảo ép em tự chế được. Nên không cần mua. Em chỉ mua thiết bị thôi. Và mua chỗ uy tín nên không sợ đắt hsy hàng tào lao gì cả.

A98

Xe container
Cữ hay cảo ép em tự chế được. Nên không cần mua. Em chỉ mua thiết bị thôi. Và mua chỗ uy tín nên không sợ đắt hsy hàng tào lao gì cả.
Vâng, em tự chế nhiều cữ để cưa, cữ 90 độ, 45 độ...
Nhà chung cư nên không có chỗ để đồ, phải để gầm giường (thiết kế làm hộc tủ luôn), mỗi lần lấy ra cũng khá vất vả.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Năm 2012 em sang Nga chơi mấy tháng, thấy nhà thằng em có cái ghế sopa thông minh vừa làm ghế ngồi, thùng chứa đồ lại vừa làm giường ngủ rất đẹp, em về VN mua gỗ ,da, mút, bông ép và bắt đầu chiến, đến cái phần bản lề sắt mất rất nhiều thời gian và cuối cùng em cũng đã hoàn thành tác phẩm, ai đến nhà cũng thích thú xuýt xoa đẹp và tiện thế, giờ thì đồ nội thất thông minh họ bán ở ta nhiều rồi, nhưng bộ ghế của em vẫn đẹp như mới vì em dùng vật liệu tốt .
Cụ chụp lên đi. Em học tập. Nhà em cũng đủ đồ để dyd.

NguyenAnhPhan

Xe container
Năm 2012 em sang Nga chơi mấy tháng, thấy nhà thằng em có cái ghế sopa thông minh vừa làm ghế ngồi, thùng chứa đồ lại vừa làm giường ngủ rất đẹp, em về VN mua gỗ ,da, mút, bông ép và bắt đầu chiến, đến cái phần bản lề sắt mất rất nhiều thời gian và cuối cùng em cũng đã hoàn thành tác phẩm, ai đến nhà cũng thích thú xuýt xoa đẹp và tiện thế, giờ thì đồ nội thất thông minh họ bán ở ta nhiều rồi, nhưng bộ ghế của em vẫn đẹp như mới vì em dùng vật liệu tốt .
Kiểu ghế ghấp, duỗi ra là giường, có ngăn chứa đồ bên dưới. Đóng cũng không khó lắm. Nhưng nhà em thì nhiều đồ rồi nên không cần. Sắp tới có lẽ em sẽ đóng cho bà chị họ cái tủ. Nhưng không xài gỗ nữa. Dùng sắt hộp cho bền. Sơn tĩnh điện thì mê li luôn. Hoàn thiện nhanh.
-> Có ít thiết bị, máy móc là làm được.

NguyenAnhPhan

Xe container
Vâng, em tự chế nhiều cữ để cưa, cữ 90 độ, 45 độ...
Nhà chung cư nên không có chỗ để đồ, phải để gầm giường (thiết kế làm hộc tủ luôn), mỗi lần lấy ra cũng khá vất vả.
Cụ đóng cái giá treo lên tường. Cho gọn. Lại dễ lấy ra, cất vô. Không lộn xộn. Vừa đẹp, vừa tiết kiệm diện tích.
- Hồi em làm xong, thì bỏ hết 11 cái thùng đựng đồ luôn (xô sơn nhà loại to ấy ạ).

A98

Xe container
Cụ đóng cái giá treo lên tường. Cho gọn. Lại dễ lấy ra, cất vô. Không lộn xộn. Vừa đẹp, vừa tiết kiệm diện tích.
- Hồi em làm xong, thì bỏ hết 11 cái thùng đựng đồ luôn (xô sơn nhà loại to ấy ạ).
Nhà em không còn mặt tường nào để làm kệ cụ ạ!

A98

Xe container
Đồ tầu mua cũng được. Nhưng phải có tên tuổi thì không sao cụ ạ. Đơn cử như 2 cái tên ở trên em đã đề cập đến. Ngoài ra còn có Geox, Gelio (hoặc tên gần giống thế) cũng rất ok.
- Quan trọng nữa là mua ở đâu uy tín. Chứ hàng nhái thì đầy rẫy. Như mấy loại : Kainuo, Rakuten, Dekton, Makute..thì chớ dại rớ vô. Kể cả IngCo cũng không nên xài.
- Nhà em có cả mớ đồ. Em dân kĩ thuật, cơ khí...nên em cũng biết 1 ít.
Khoan và cưa thì đơn giản, em nghĩ không vấn đề gì, Tàu thừa khả năng làm đồ tốt. Còn máy bắt vít không chổi than là thứ công nghệ cao hơn, không biết đồ tàu thế nào?