[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

tomania

Xe buýt
Các cụ cho e hỏi chút về vòi nước chậu rửa. Số là hôm nay tự nhiên nước từ vòi chảy rất yếu, e kiểm tra các vòi nước khác (trong wc, vòi cấp máy giặt...) thì vẫn bình thường; van tổng vẫn mở bình thường... Như vậy thì thường nguyên nhân do đâu ạ?

A98

Xe container
Các cụ cho e hỏi chút về vòi nước chậu rửa. Số là hôm nay tự nhiên nước từ vòi chảy rất yếu, e kiểm tra các vòi nước khác (trong wc, vòi cấp máy giặt...) thì vẫn bình thường; van tổng vẫn mở bình thường... Như vậy thì thường nguyên nhân do đâu ạ?
Cụ kiểm tra các van xem có cái nào bị khoá bớt không. Nếu không thì tháo cái đầu tạo bọt khí xem có bị cát bụi dính vào làm bịt bớt không.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Đầu vòi có cái lưới lọc cặn và tạo tia. cụ xoáy ra xem có cát sạn đọng không?

tomania

Xe buýt
Cụ kiểm tra các van xem có cái nào bị khoá bớt không. Nếu không thì tháo cái đầu tạo bọt khí xem có bị cát bụi dính vào làm bịt bớt không.
E cũng đã kiểm tra van rồi - không bị khóa bớt, đầu vòi cũng mở ra không có gì :(

A98

Xe container
E cũng đã kiểm tra van rồi - không bị khóa bớt, đầu vòi cũng mở ra không có gì :(
Chắc vòi rửa bát thì không có lưới lọc trong ống cấp. Sen tắm nhà em có, lâu lâu em lại phải mở ra rửa.

duytrong

Xe lăn
Năm 2012 em sang Nga chơi mấy tháng, thấy nhà thằng em có cái ghế sopa thông minh vừa làm ghế ngồi, thùng chứa đồ lại vừa làm giường ngủ rất đẹp, em về VN mua gỗ ,da, mút, bông ép và bắt đầu chiến, đến cái phần bản lề sắt mất rất nhiều thời gian và cuối cùng em cũng đã hoàn thành tác phẩm, ai đến nhà cũng thích thú xuýt xoa đẹp và tiện thế, giờ thì đồ nội thất thông minh họ bán ở ta nhiều rồi, nhưng bộ ghế của em vẫn đẹp như mới vì em dùng vật liệu tốt .

trungngothu

Xe tăng
Năm 2012 em sang Nga chơi mấy tháng, thấy nhà thằng em có cái ghế sopa thông minh vừa làm ghế ngồi, thùng chứa đồ lại vừa làm giường ngủ rất đẹp, em về VN mua gỗ ,da, mút, bông ép và bắt đầu chiến, đến cái phần bản lề sắt mất rất nhiều thời gian và cuối cùng em cũng đã hoàn thành tác phẩm, ai đến nhà cũng thích thú xuýt xoa đẹp và tiện thế, giờ thì đồ nội thất thông minh họ bán ở ta nhiều rồi, nhưng bộ ghế của em vẫn đẹp như mới vì em dùng vật liệu tốt .
Chụp cho anh em ngắm đi cụ

beomap2

Xe container
Nhà em tự sửa được mọi thứ trừ con gấu.😅
Cụ định sửa gấu thì thật là liều mạng. Cụ sửa đồ điện nhỡ bị điện giật còn rụt tay kịp khó chết, còn đụng vào gấu nó vả cho chết nhanh hơn điện giật

Gần như mọi thứ trong nhà em đều sửa được, trừ đồ điện tử ra. Em tự làm từ sửa và đóng đồ gỗ, điện, đến lát gạch sàn.

Em có 1 máy cưa xọc Bosch, 1 cưa circular Maktec, một khoan có dây Black & Decker, một bắt vít không dây Makita 18V, những thứ con con như đầu vít, cờ lê, kìm, cảo kẹp.. thì vô thiên lủng. Em đang định mua gỗ đóng 1 cái tủ để đồ chứ hiện để lung tung tìm kiếm mất công quá!

Nhân tiện em đang muốn lên (xuống) đời máy bắt vít, cụ nào hứng thú thì nhắn em nhé. Máy của em là Makita DDF083 brushless, vừa mua trước tết, vẫn còn bảo hành. Máy không vấn đề gì nhưng em thích một cái khác nên muốn đổi.
Cụ mua phải con bắt vít vừa đắt vừa yếu Makita DDF083 là sai lầm rồi. Muốn đổi là phải. He he

A98

Xe container
Cụ mua phải con bắt vít vừa đắt vừa yếu Makita DDF083 là sai lầm rồi. Muốn đổi là phải. He he
Không đắt lắm, cũng không yếu lắm cụ ạ. 1850k cho thân máy thì đâu phải đắt. Bọn impact mạnh nhưng không dùng làm khoan được. Mới 40Nm đã vặn gẫy một loạt vít nếu chọn sai moment rồi, em cần 160Nm làm gì đâu. Impact driver dành cho làm khung nhà kiểu Mỹ, toàn phải bắt vít lớn vào gỗ dày, cứng. Em chỉ dùng với gỗ tấm, gỗ ép, gỗ mềm, 40Nm là quá thừa.
Em đang cân nhắc một con còn yếu hơn, có 34Nm thôi.

Chỉnh sửa cuối:

xukute

Xe tăng
Có thể rêu mốc nó lọt vào đườngống nước gây tắc nghẽn cụạ.Nhà em dính mấy lần.
Cách xử lý: tháo các tấm lọc đầu vòi ra, khóa van lại và mở ra thật nhanh để tạo áp lực đẩy rêu mốc ra ngoài.

Hoavokhuyet hp

Xe tải
Các cụ có biết chỗ nào sửa chữa nồi chiên không dầu ở khu vực Hà Đông chỉ giúp cho em với ạ, đang dùng tự dưng lại lăn ra hỏng mới đen chứ :(

duytrong

Xe lăn
^:)^ cụ tự đóng cái này thì em bái phục cụ luôn. thế này ai cũng như cụ thì đất nước làm sao mà phát triển được :D
Bộ này em làm từ khi ở nhà cũ lên phải dùng kết hợp để ngủ, giờ sang nhà mới rộng không cần để ngủ,
Bộ này em làm màu trắng thành ra lại phải phủ tấm phủ màu vào không nhiều người không dám ngồi.
Em làm vì thích vọc vạch thôi chứ không rẻ vì mình làm đơn chiếc.

A98

Xe container
Bộ này em làm từ khi ở nhà cũ lên phải dùng kết hợp để ngủ, giờ sang nhà mới rộng không cần để ngủ,
Bộ này em làm màu trắng thành ra lại phải phủ tấm phủ màu vào không nhiều người không dám ngồi.
Em làm vì thích vọc vạch thôi chứ không rẻ vì mình làm đơn chiếc.
Đúng rồi cụ ạ, chưa chắc đã rẻ, nhưng tự làm có cái vui của tự làm mà. Vợ em có cái tính ngại hộ, thấy em lui cui làm đến khuya lại bực mình bảo đi mua cho đỡ mệt.

duytrong

Xe lăn
Em góp thêm với thớt cái vòi rửa tay dùng công tắc cho tiện.

Thay vì sau mỗi lần xả nước lại phải dùng tay gạt van vòi, các cụ lên lắp cái van điện từ 12 v cho 2 vòi nóng và lạnh dùng qua một công tắc điều khiển công tắc này bố trí bên cạnh bàn chậu gầm chỗ mình có thể tì phần hông đùi mình vào điều khiển, nếu tiện đường điện thì bố trí cái biến áp, nếu không thì dùng pin hoặc ắc quy cũng được rất lâu mới phải xạc vì van điện từ dùng dòng điện rất nhỏ, em quay video mà không pot được, em chụp tam mấy cái ảnh để các cụ hình dung nhé.

Chỉnh sửa cuối:

duytrong

Xe lăn
Đúng rồi cụ ạ, chưa chắc đã rẻ, nhưng tự làm có cái vui của tự làm mà. Vợ em có cái tính ngại hộ, thấy em lui cui làm đến khuya lại bực mình bảo đi mua cho đỡ mệt.
Vợ thế thì đúng là mất hứng, em mua toàn gỗ thông thùng thiệt bị ,gỗ dán 1cm của Đức, bông ép loại đẹp da xịn lên cũng bõ công làm, em bảo đảm còn lâu mới hỏng , còn nếu không thích thì em lại thay da màu khác.
Trong khi mấy cái bộ của các cụ mua sẵn mấy bữa trẻ con nó nhảy lên mấy bữa thì xộc xệch nát tươm trông phát ngán.
Em được cái làm cái gì vợ cũng mặc kệ, chỉ hỏi anh làm cái gì đấy, biết tính em rồi lên không nói phá ngang bao giờ.

hbu082

Xe container
mợ ấy mắng là đúng, cái cần đóng trước thì cụ không đóng, đóng đồ linh tinh xong mệt không đóng được nữa thì mợ ấy chẳng bảo đi mua cho đỡ mệt là đúng còn gì. Cụ cứ hoàn thành nhiệm vụ xong thì thích đóng gì thì đóng, ai bẩu gì.
Vợ thế thì đúng là mất hứng, em mua toàn gỗ thông thùng thiệt bị ,gỗ dán 1cm của Đức, bông ép loại đẹp da xịn lên cũng bõ công làm, em bảo đảm còn lâu mới hỏng , còn nếu không thích thì em lại thay da màu khác.
Trong khi mấy cái bộ của các cụ mua sẵn mấy bữa trẻ con nó nhảy lên mấy bữa thì xộc xệch nát tươm trông phát ngán.
Em được cái làm cái gì vợ cũng mặc kệ, chỉ hỏi anh làm cái gì đấy, biết tính em rồi lên không nói phá ngang bao giờ.

muonbiet

Xe tải
Các cụ cho em hỏi thỉnh thoảng sửa, đóng đồ gỗ trong nhà thì nên mua cưa điện loại nào là ngon, bổ, rẻ ạ?