[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

jobber

Xe tăng
Bác phải thử cụ thể với cái máy và tay bác (và loại ốc vít bác sử dụng).
Thường vặn vào đồ nhựa thì họ chọn cho lực vặn thấp, dễ trượt.
Người dùng quen họ không cần, vì không chỉ dừng cò mà họ nhấc mũi ra đủ nhanh để đầu vít không bị chờn. Ngay lực tay cò bấm cũng tham gia để lực xiết vừa đủ. Rất ít máy xiết ốc có cái tính năng trượt này, dù mô men xoắn của máy xiết ốc lớn hơn của máy khoan rất nhiều.
Bác xem cái clip hướng dẫn này chắc dễ hình dung ra hơn:

Tks cụ, máy e toàn hướng dẫn tiếng Trung

phohien035

Xe buýt
Em hỏi các cụ có KN về điều hòa. Nhà em có hai máy Daikin 2 chiều, cũng đã dùng được 5-6 năm. Trước đây mùa đông thi thoảng dùng chế độ sưởi, còn chủ yếu là mát nên thấy bình thường. Nay cho thuê, khách dùng gần như full 24/24 luôn. Cũng phải 2-3 năm em chưa bảo dưỡng gì. Có hiện tượng chảy nước ở cục nóng và tiếng kêu khá to khi mới chạy, đứng ở dưới sân (máy để ban con tầng 2) nghe thấy rất rõ, nhưng chạy thời gian gian thì cũng thấy bình thường, để ý thì mới thấy tiếng kêu to hơn loại máy mới. Hiện tượng chảy nước và kêu to đó nguyên nhân thường do đâu ?

Euro2CityStar

Xe lăn
Em hỏi các cụ có KN về điều hòa. Nhà em có hai máy Daikin 2 chiều, cũng đã dùng được 5-6 năm. Trước đây mùa đông thi thoảng dùng chế độ sưởi, còn chủ yếu là mát nên thấy bình thường. Nay cho thuê, khách dùng gần như full 24/24 luôn. Cũng phải 2-3 năm em chưa bảo dưỡng gì. Có hiện tượng chảy nước ở cục nóng và tiếng kêu khá to khi mới chạy, đứng ở dưới sân (máy để ban con tầng 2) nghe thấy rất rõ, nhưng chạy thời gian gian thì cũng thấy bình thường, để ý thì mới thấy tiếng kêu to hơn loại máy mới. Hiện tượng chảy nước và kêu to đó nguyên nhân thường do đâu ?
hôm nay thì chảy nước là máy tốt

HN_2012

Xe tăng
Sáng nay F1 gái nhà cháu đang đèo con đi gửi trẻ thì bị 1 thanh niên, chắc thợ thuyền ở gần đó phóng nhanh đâm vào, làm 2 mẹ con ngã lăn ra đường. May thằng cu con mới 2 tuổi do có đựu ôm sát người mẹ nên ko sao, con mẹ thì xước sát chân tay, tím bầm đầu gối, nói chung chỉ trầy xước ngoài da. Chiếc xe thì bị vỡ phần thân yếm, nó liền báo cho nhà cháu.
Trưa nay phi đến chỗ làm nó để mang xe về sửa. Ở ngã 3 Ngô thì Nhậm- Ngõ Huế có mấy hàng chuyên hàn vặt nhựa xe máy. Nhà cháu mang ra bảo họ hàn cho, kinh nghiệm cứ phải hỏi giá trước, không làm xong nó lên gối cho 1 phát thì ngã ngửa người. :D
Vết rách có độ hơn chục cm, tưởng chỉ độ trăm bạc mà 1 mợ hành nghề cao bá quát nhà cháu hơn 2 lít.
Tiếc của giời lại đang rảnh, nhà cháu đành lắc đầu quay xe luôn. :D
Về nhà chịu khó chút vậy. Hàn mấy món này thì nhà cháu làm suốt rồi, khó nhất chỉ là công đoạn tháo rời các bộ phận nhựa ra. Dòng xe này chưa bao giờ tháo ra nên cũng phải loay hoay 1 lúc mới ra được:

Vết rách vỡ cũng không to lắm, điều quan trọng là mảnh nhựa vỡ vẫn còn nguyên, khoai nhất là các mảnh vỡ bị mất. Kinh nghiệm khi chả may bị va chạm, dù 4b hay 2b, các cụ nên cố gắng thu gom đủ các mảnh vỡ, sau này hàn vá lại rất dễ:

Kẹp giữ rồi dùng mỏ hàn đính sơ qua để định vị đúng vị trí nguyên bản:

Thân yếm nhựa của 2b đều là loại nhựa ABS, loại nhựa cứng, dai, chịu lực tốt. Hàn vá nhựa phải đúng chủng loại nhựa với nhau thì mời hoà quyện, chứ dùng nhựa khác kiểu như PVC, PE.. là nó không kết dính. Trong kho nhà cháu luôn tích trữ mấy loại nhựa này. Cắt nhỏ thành que để hàn đắp thôi:

Hàn đắp thanh nhựa mới kiểu xương cá vào chỗ rách:

Sau độ 1h lúi húi cặm cụi làm, rồi cũng xong. Giờ vết rách đã rất chắc chắn, nếu va chạm lần nữa có khi rách vết mới chứ chỗ hàn chưa chắc đã bục ra. Mỗi tội thẩm mỹ hơi tệ chút, khi nào thích thì mang ra cho hội sơn tút lại sau:

Quan trọng là lúc đi ko bị kều rè rè do các phần kết cấu nhựa không gắn kết chặt với nhau, xe rung là phát ra âm thanh rất khó chịu.

Hàn vá nhựa cứng em hay dùng keo dán ống nước nhựa tiền phong cũng hiệu quả phết, chỗ nào cần chắc nữ thì em táp dán thêm miếng nhựa khác bên trong chỗ vỡ, làm thì nhanh nhưng mất thời gian 1-2h đợi keo khô, loại keo này

cairong_2011

Xe container
Các cụ cho em hỏi pin AA hoặc AAA hay dùng cho khóa từ ở cửa hoặc các thiết bị sử dụng dài lâu như remote TV, ĐH ... nên dùng loại nào có chất lượng, ko chảy nước. Em trước có dùng pin sạc Pana nhưng thấy hơi cách rách khi sạc và thay nên chuyển sang loại dùng 1 lần rồi bỏ. Đã có lần mua cả hộp 60v Pana dùng thấy cũng được, nhưng hình như ko phải đồ zin mà là fake vì thấy 60V mà giá chỉ khoảng trên dưới 200K trong khi vỉ thì đắt hơn hẳn

Pumzen

Xe ba gác
Các cụ cho em hỏi pin AA hoặc AAA hay dùng cho khóa từ ở cửa hoặc các thiết bị sử dụng dài lâu như remote TV, ĐH ... nên dùng loại nào có chất lượng, ko chảy nước. Em trước có dùng pin sạc Pana nhưng thấy hơi cách rách khi sạc và thay nên chuyển sang loại dùng 1 lần rồi bỏ. Đã có lần mua cả hộp 60v Pana dùng thấy cũng được, nhưng hình như ko phải đồ zin mà là fake vì thấy 60V mà giá chỉ khoảng trên dưới 200K trong khi vỉ thì đắt hơn hẳn
Nhà cháu dùng pin AAA toàn là loại Enegizer còn AA thì ngoài loại trên còn thêm loại pin sạc loại 3000 ma dùng nhiều lần nữa. Dùng mấy loại này giá hơi cao chút nhưng tuổi thọ dài và yên tâm nhỡ quên cũng ko bị chảy. Có những cái điều khiển ít dùng đến, để 4-5 năm vẫn ko vấn đề gì.

supernova2112

Xe hơi
Nhà cháu dùng pin AAA toàn là loại Enegizer còn AA thì ngoài loại trên còn thêm loại pin sạc loại 3000 ma dùng nhiều lần nữa. Dùng mấy loại này giá hơi cao chút nhưng tuổi thọ dài và yên tâm nhỡ quên cũng ko bị chảy. Có những cái điều khiển ít dùng đến, để 4-5 năm vẫn ko vấn đề gì.
Energizer thì quá là ngon rồi cụ. Nó cũng là loại đắt nhất, so sánh với mấy thằng khác thì phải.

Race Dead

Xe điện
Cái máy lọc nước nhà em mấy hôm nay nó bị nhỏ giọt nước ở vị trí bơm , các cụ nhìn giúp em xem có phải hở gioăng đầu bơm ko và biện pháp có thể khắc phục dc ạ . Cám ơn các cụ .

Pumzen

Xe ba gác
Cái máy lọc nước nhà em mấy hôm nay nó bị nhỏ giọt nước ở vị trí bơm , các cụ nhìn giúp em xem có phải hở gioăng đầu bơm ko và biện pháp có thể khắc phục dc ạ . Cám ơn các cụ .
Khả năng phớt lâu ngày bị lão hoá, thời tiết lạnh chất liệu cao su co ngót lại. Cụ tháo ra vệ sinh lại và siết chặt 3 con vít. Nếu vẫn rò nước thì mua bộ phớt mới, giá cũng hạt rẻ thôi. Nhớ mang máng đâu như 80k thì phải. Hôm vừa rồi t em cho nhà cháu chiếc máy bơm máy lọc, nó ko biết bị thợ bắt thay máy bơm. Nhà cháu đang tháo tung ra xem còn khắc phục được ko:

Race Dead

Xe điện
Khả năng phớt lâu ngày bị lão hoá, thời tiết lạnh chất liệu cao su co ngót lại. Cụ tháo ra vệ sinh lại và siết chặt 3 con vít. Nếu vẫn rò nước thì mua bộ phớt mới, giá cũng hạt rẻ thôi. Nhớ mang máng đâu như 80k thì phải. Hôm vừa rồi t em cho nhà cháu chiếc máy bơm máy lọc, nó ko biết bị thợ bắt thay máy bơm. Nhà cháu đang tháo tung ra xem còn khắc phục được ko:
Cái gioăng cao su nó chạy vòng quanh cái cục hình tam giác kia phải ko cụ ?

Pumzen

Xe ba gác
Thế thì phải mua và thay rồi .
Cụ cứ tháo ra vệ sinh kỹ, vì ở trong rất bẩn. Siết chặt lại rồi lắp thử xem sao. Mua thay mới thì quá đơn giản! Kể cả thay máy bơm cũng chỉ tầm 300k thôi, bơm xịn thì đắt hơn chút.

Race Dead

Xe điện
Cụ cứ tháo ra vệ sinh kỹ, vì ở trong rất bẩn. Siết chặt lại rồi lắp thử xem sao. Mua thay mới thì quá đơn giản! Kể cả thay máy bơm cũng chỉ tầm 300k thôi, bơm xịn thì đắt hơn chút.
Vâng cụ , để em thử chọc ngoáy xem sao , đúng tiêu chí của thớt .

Pumzen

Xe ba gác
Vâng cụ , để em thử chọc ngoáy xem sao , đúng tiêu chí của thớt .
Nhân đây cũng kể cho cụ câu chuyện về chiếc máy bơm thèng cu e gấu mang về cho nhà cháu. Chả là chiếc máy lọc nước bên nhà ngoại nó bị trục trặc. Nhà bển ko biết gì mới gọi thợ đến sửa. Thấy bảo tụi thợ loay hoay mất cả buổi rồi đề nghị thay thế các phụ kiện xuống cấp của máy lọc, trong đó có chiếc máy bơm này (nhà cháu chưa kiểm tra, chỉ mới tháo ra nhưng thấy cơ bản còn khá mới). Chả hiểu tụi nó thay thế những gì, nhưng chốt cái bill là 1,550 củ. Bố tiên sư, chỉ thêm mấy trăm k nữa là giá của 1 bộ máy lọc nước RO mới bóc tem rồi.
Đúng là ko biết nên bị thợ thuyền nó vặt lông.
P/S: cụ cứ tháo ra nghịch ngợm thoải mái đi, trước khi tháo ra thì chụp cái ảnh đánh dấu dây rợ, các phần chi tiết từng bước bên trong, nó rất đơn giản thôi. Làm xong mới vỡ ra nhiều thứ.