[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ thử không dây nào đỏ đền để biết đường đấu lại ấy cụ !
Tháo công tắc với cả ô cắm trong bếp ra không dây nào đỏ để còn biết đường đấu !! :( Không biết nó lấy nguồn từ đoạn nào nữa
Bác kiếm cái đồng hồ thông mạch. Tháo và đo dần sẽ tìm đc. Chứ đừng để điện mà dò nguy hiểm.
Cơ bản nó sẽ là 1 nguồn cấp cho toàn bộ ổ cắm. Trên lộ ổ cắm đó,ổ nào gần công tắc nhất nó sẽ câu nguồn lên công tắc đó.
Vậy bác chỉ cần dò theo lộ ổ cắm về tới át tổng tầng là sẽ tìm ra.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Bác kiếm cái đồng hồ thông mạch. Tháo và đo dần sẽ tìm đc. Chứ đừng để điện mà dò nguy hiểm.
Cơ bản nó sẽ là 1 nguồn cấp cho toàn bộ ổ cắm. Trên lộ ổ cắm đó,ổ nào gần công tắc nhất nó sẽ câu nguồn lên công tắc đó.
Vậy bác chỉ cần dò theo lộ ổ cắm về tới át tổng tầng là sẽ tìm ra.
Để tối em về chụp rồi up lên cho các cụ thấy sự rối rắm khó hiểu của nhà này chứ các cụ ko hình dung được đâu , điện nhà này nó không như lẽ thường ! Hồi mới thuê em đấu dây lên cho máy giặt với sân thượng là đã thấy sự khó hiểu rồi nên rất hiếm khi đụng vào .

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Để tối em về chụp rồi up lên cho các cụ thấy sự rối rắm khó hiểu của nhà này chứ các cụ ko hình dung được đâu , điện nhà này nó không như lẽ thường ! Hồi mới thuê em đấu dây lên cho máy giặt với sân thượng là đã thấy sự khó hiểu rồi nên rất hiếm khi đụng vào .
Rối thế nào nó cũng bắt buộc phải theo nguyên tắc cơ bản bác ạ.
Bác cứ up lên,mọi người sẽ chỉ giúp!

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Rối thế nào nó cũng bắt buộc phải theo nguyên tắc cơ bản bác ạ.
Bác cứ up lên,mọi người sẽ chỉ giúp!
Em ví dụ nhé , lúc chưa thay công tắc thì thử dây nào cũng đỏ hết , 2 đầu dây vào ổ cắm cũng đỏ mà các dây công tắc cũng đỏ tất chả biết dây nào nóng với nguội . Thay công tắc xong tất cả các dây tối thui luôn .:(

NguyenAnhPhan

Xe container
Cán gỗ tốt hơn nhựa phải không cụ.
Cán nhựa ok hơn cụ. Do nó không dẫn điện khi bị ẩm (nó là nhựa nên không thể hút hơi nước mà ẩm vào trong được).
- Đầu vít trong gia đình thường dùng 2 chuẩn là PH1 và PH2. Ít khi dùng tới PH3, PH4.
- Vít nhỏ như máy tính, tivi, đài...thường là PH1 nhỏ. Mà mấy loại trong khe sâu thì lỗ cũng nhỏ. Tuốc to cán không vào được. Muốn vặn thì nên mua tuốc nhỏ, đầu nhỏ PH1.
- Vít to, thông dụng thường là PH2. Nên mua tuốc chuẩn PH2 để vặn. Tuốc này phổ thông nhất.
- Muốn bền hãy mua loại tốt. Đừng ham rẻ cụ ạ. Loại bình dân vặn vít cứng thì nhay hoặc tù, toét hết đầu tuốc --> vứt đi.
- Tuốc có đầu vít rời (2 chầu + và - đảo đầu) tiện dụng hơn loại cố định 1 đầu. Quan trọng là phải mua loại chất lượng.
- Em dùng 1 cái tuốc 2 đầu , chuẩn PH2 tầm 5 năm nay không xi nhê gì. Vặn đủ thứ. Và nặng tay. Đảo đầu suốt. Giờ chuôi vẫn ngậm thân vít ok.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Em ví dụ nhé , lúc chưa thay công tắc thì thử dây nào cũng đỏ hết , 2 đầu dây vào ổ cắm cũng đỏ mà các dây công tắc cũng đỏ tất chả biết dây nào nóng với nguội . Thay công tắc xong tất cả các dây tối thui luôn .:(
Thứ nhất at cắt mát.
Thứ 2 khi kiểm tra thì đang có phụ tải kết nối nên dây mat có điện.( 2 dây cùng đỏ)
Thế nên bác rút hết phụ tải ra. Và nên dùng đồng hồ để đo thông mạch. Để phân biệt chập,đứt ở đâu. Sẽ chính xác.

1.25 ton

Xe điện
Thứ nhất at cắt mát.
Thứ 2 khi kiểm tra thì đang có phụ tải kết nối nên dây mat có điện.( 2 dây cùng đỏ)
Thế nên bác rút hết phụ tải ra. Và nên dùng đồng hồ để đo thông mạch. Để phân biệt chập,đứt ở đâu. Sẽ chính xác.
Chính xác rồi, phải rút hết phíc cắm các loại tủ lạnh, TV, bếp từ....

HH1993

[Tịch thu bằng lái]

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Và of toàn bộ công tắc để tránh phụ tải làm thông mạch. Và nên dùng đồng hồ sẽ biết chính xác là chập hay thông mạch do còn phụ tải.

1.25 ton

Xe điện
Điện nhà này lạ lắm ! AT thì vẫn hoạt động , bật tắt ok nhưng cắm bút trên dưới chả dây nào đỏ !!!
Vậy là hỏng áp? Cụ đo 2 đầu vào mà vẫn đỏ/ đen mà đo đầu ra của áp cùng đỏ/ đỏ hoặc/ đen đen ở chế độ bật thì có khi áp hỏng.

1.25 ton

Xe điện
Và of toàn bộ công tắc để tránh phụ tải làm thông mạch. Và nên dùng đồng hồ sẽ biết chính xác là chập hay thông mạch do còn phụ tải.
Cụ ấy bị mất điện ở nhánh bếp và cầu thang, nhưng mà chưa dò ra được nó là cái áp nào mới đau. Thông thường dây đi bếp là loại to 2.5 ly.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Kiểm tra thì tất nhiên rút hết tải chứ cắm chi cụ.
Bật AT lên xong chọc 2 lỗ ổ cắm đều đỏ tất , tháo cả công tắc ra đỏ tất luôn .

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Kiểm tra thì tất nhiên rút hết tải chứ cắm chi cụ.
Bật AT lên xong chọc 2 lỗ ổ cắm đều đỏ tất , tháo cả công tắc ra đỏ tất luôn .
Vậy bác vẫn phải kiểm tra các vị trí như tôi nói vì sau cú chập sẽ có vin trí đứt 1 dây. Và dây đứt đó là dây mát.
Khi kiểm tra đấu nối lại bác đảo pha trên át tổng cho đúng để át cắt lửa.
Chúc bác thành công. Lưu ý là rút cả máy bơm nhé!

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Vậy là hỏng áp? Cụ đo 2 đầu vào mà vẫn đỏ/ đen mà đo đầu ra của áp cùng đỏ/ đỏ hoặc/ đen đen ở chế độ bật thì có khi áp hỏng.
AT bật tắt vẫn ok , đèn điện vẫn sáng . Chỉ mất nhánh bếp -cầu thang -wc ấy . Không biết nhánh đấy nó đi từ đâu để tìm cơ , từ trên xuống hay từ dưới đi lên nữa .

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ấy bị mất điện ở nhánh bếp và cầu thang, nhưng mà chưa dò ra được nó là cái áp nào mới đau. Thông thường dây đi bếp là loại to 2.5 ly.
Vậy phải đo,dò tới điểm đấu nối. Vì như bác ý vừa nói thì chắc chắn đứt 1 dây cấp mát.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
AT bật tắt vẫn ok , đèn điện vẫn sáng . Chỉ mất nhánh bếp -cầu thang -wc ấy . Không biết nhánh đấy nó đi từ đâu để tìm cơ , từ trên xuống hay từ dưới đi lên nữa .
Bác tháo lần lượt từ ổ cuối cùng. Ổ cuối sẽ chỉ có duy nhất 1 cặp dây cấp tới.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Bác tháo lần lượt từ ổ cuối cùng. Ổ cuối sẽ chỉ có duy nhất 1 cặp dây cấp tới.
Vậy ổ cắm trong bếp là ổ cuối , chỉ 1 dây cấp tới thôi .
Ác cái lúc chập nó lại nhảy at ngoài cột nên khó chứ nhảy trong nhà thì biết nó ăn với at nào rồi .

NguyenAnhPhan

Xe container
Vậy ổ cắm trong bếp là ổ cuối , chỉ 1 dây cấp tới thôi .
Ác cái lúc chập nó lại nhảy at ngoài cột nên khó chứ nhảy trong nhà thì biết nó ăn với at nào rồi .
Không lẽ át tổng ngoài nhà cụ lại nhạy hơn át trong nhà (hay là A thấp hoặc ngang át trong nhà) nên nó mới nhẩy ngoài trước như vậy ?

1.25 ton

Xe điện
Không lẽ át tổng ngoài nhà cụ lại nhạy hơn át trong nhà (hay là A thấp hoặc ngang át trong nhà) nên nó mới nhẩy ngoài trước như vậy ?
Áp sau công tơ mà bên Điện.lực thường lắp ấy, nó có 20A thôi cụ, mà ap trong nhà thường lắp.loại 30A nên nó nhảy ap tổng trước. là đúng rồi. Em đã phải thay loại áp tổng bằng loại 40A.
Hay Cụ Kéo thay thử đấu bỏ qua áp tổng xem.nó nhảy áp trong nhà nào.