[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

NguyenAnhPhan

Xe container
Bệnh ít gặp.
Cái trần nhựa thả nvs lâu lâu rỏ nc k theo quy luật. Nvs bên trên k dùng cũng nhỏ.
Em đoán đg nc lên bnl trên trần bị lỗi,

Hì hục bắc thang A, tháo trần nhựa- nó mà là trần thạch cao thì vứt đi cái trần r, một đống nc đọng ào xuống đầu.
soi đèn thì ra nứt cổ van 1 chiều bnl.

Cái này chắc do chất lg van chứ k phải thợ vặn chặt quá.

Tháo, mang đổi cái khác vì bình này em mới lắp, đại lý đưa cho cái van khác về tự lắp lại. Lau khô kiểm tra thấy ok cc ợ.
Vặn chặt quá nó cũng dễ nứt vỡ cụ ạ. Vì cút, van chất lượng cũng không tốt.

formen

Xe lăn
Vặn chặt quá nó cũng dễ nứt vỡ cụ ạ. Vì cút, van chất lượng cũng không tốt.
Vâng, thao tác vặn các van này do có gioăng cao su nên em đều vặn bằng tay cho lực vừa đủ căng thôi, dây cấp mềm thì có sẵn đai nhựa vặn.

phohien035

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi kinh nghiệm chống nóng. Căn hộ em trên tầng cao hướng Tây về chiều khá nóng. Em chủ yếu che rèm, đóng cửa nhưng vẫn thấy hầm hập. Vậy ngoài giải pháp dán film cách nhiệt (em thấy vẫn có cụ kêu ko hiệu quả mà đắt) thì có thể dùng tấm cách nhiệt Cát tường dán vào phía mặt trong kính có ổn không ạ ?

NguyenAnhPhan

Xe container
Các cụ cho em hỏi kinh nghiệm chống nóng. Căn hộ em trên tầng cao hướng Tây về chiều khá nóng. Em chủ yếu che rèm, đóng cửa nhưng vẫn thấy hầm hập. Vậy ngoài giải pháp dán film cách nhiệt (em thấy vẫn có cụ kêu ko hiệu quả mà đắt) thì có thể dùng tấm cách nhiệt Cát tường dán vào phía mặt trong kính có ổn không ạ ?

View attachment 7962585
Dùng được cụ ạ. Cũng đỡ hơn. Vấn đề là nó hắt ánh sáng sang phía đối diện. Nếu có tòa đối diện, dễ ảnh hưởng đến người ta.
- tấm dán trên để dán ngoài. Nếu dán trong, phải phết keo trong lên để dán (thì mới dán bên trong được).

Chopchopchop

Xe buýt
Có cụ nào chỉ giúp em với

Máy giặt nhà em bị không lên nguồn. Em gọi thợ đến kiểm tra thì bảo bị hỏng Boar mạch, chập khối nguồn chính, báo giá sửa 2,5tr (máy electrolux). Giờ em đang không biết có nên sửa hay không. Hơn nữa nó hỏng trong lúc em cài chế độ giặt nên giờ quần áo đang giặt dở nằm trong lồng mà em ko mở đc cánh cửa để lấy quần áo ra. Hỏi thợ mở ra giúp thì thợ bảo cái lẫy chốt để mở cửa thủ công gì đó bị giật rơi mất rồi nên ko mở đc cửa. Các cụ có cách nào chỉ giúp em mở cửa ra với. Em cảm ơn các cụ

Máy giặt nhà em bị không lên nguồn. Em gọi thợ đến kiểm tra thì bảo bị hỏng Boar mạch, chập khối nguồn chính, báo giá sửa 2,5tr (máy electrolux). Giờ em đang không biết có nên sửa hay không. Hơn nữa nó hỏng trong lúc em cài chế độ giặt nên giờ quần áo đang giặt dở nằm trong lồng mà em ko mở đc cánh cửa để lấy quần áo ra. Hỏi thợ mở ra giúp thì thợ bảo cái lẫy chốt để mở cửa thủ công gì đó bị giật rơi mất rồi nên ko mở đc cửa. Các cụ có cách nào chỉ giúp em mở cửa ra với. Em cảm ơn các cụ
Nếu cụ chỉ có một mình và nhà có tuốc nơ vít thì cụ tháo nắp trên ra rồi nhìn vào chỗ gần tay nắm cửa phía bên trong có chốt là chọc lẫy gạt mở ra được. Nếu cụ tháo được mạch thì có thể mang qua em sửa bo.

formen

Xe lăn

Cụ lâý cái dây giầy dài luồn theo khe cửa từ phải sang sao cho vị trí chốt cửa ở giữa dây và kéo mạnh 2 tay về bên trái, mục đích làm cái dây ép vào chốt cửa là mở đc.
Cách này là dễ nhất trong tất cả các mẹo mở cửa máy giặt elec.

Sửa nguồn thì tháo nguồn cho cụ điện điện tử là quá yên tâm luôn

Chopchopchop

Xe buýt
Nếu cụ chỉ có một mình và nhà có tuốc nơ vít thì cụ tháo nắp trên ra rồi nhìn vào chỗ gần tay nắm cửa phía bên trong có chốt là chọc lẫy gạt mở ra được. Nếu cụ tháo được mạch thì có thể mang qua em sửa bo.
Dạ. Em cảm ơn cụ. Cụ ở đâu ạ? Thợ tháo bảng mạch của em mang về rồi. Để em đòi lại ạ. Em là mợ nên mấy món này ko rành lắm

formen

Xe lăn
Dạ. Em cảm ơn cụ. Cụ ở đâu ạ? Thợ tháo bảng mạch của em mang về rồi. Để em đòi lại ạ. Em là mợ nên mấy món này ko rành lắm
Thôi xong, mợ dễ mất 2.5 củ với thợ rồi, thợ gà đến mức k mở đc cái cửa cho mợ lấy qa.

NguyenAnhPhan

Xe container
Lại chưa chắc hỏng nặng. Thợ nó cầm về, mai đổi mất bo mạch. Lắp bo dở hơi vô. Vài hôm lại lỗi. Lại sửa, lại mất tiền.
- Mẹo là sau này sửa cái gì, gọi thợ mà thấy phát giá cao thì từ từ. Rồi tìm thợ khác tin tưởng gọi đến xem nói gì ? Sửa đh, tủ lạnh, máy giặt thì sđt đầy các tường bao, cột điện. Quan trọng là không quen thợ thì chịu khó để ý thợ thuyền khi đến tác phong, mặt mũi và làm việc ra sao. Cần xem người ta làm nếu có thể. Và để ý xem thợ tráo đồ không nữa.
- Nhà không có đàn ông, người lạ vào phải để ý. Xã hội mà. Lại sửa máy giặt mà thấy loay hoay, đụng chạm đến bình nóng lạnh, hoặc quạt gió, đèn sưởi thì lại....
* Nói vậy vì không nói rõ ra được.

Chopchopchop

Xe buýt
Em thấy tháo ra bảo mang về để chạy xem bị lỗi gì. Hôm sau báo lỗi hỏng Boar mạch và giá sửa là 2,5tr. Lúc kêu ko mở đc cửa máy giặt em đã nghi nghi rồi nhưng trót rồi em cứ để mang về xem sao

Chopchopchop

Xe buýt
Lại chưa chắc hỏng nặng. Thợ nó cầm về, mai đổi mất bo mạch. Lắp bo dở hơi vô. Vài hôm lại lỗi. Lại sửa, lại mất tiền.
- Mẹo là sau này sửa cái gì, gọi thợ mà thấy phát giá cao thì từ từ. Rồi tìm thợ khác tin tưởng gọi đến xem nói gì ? Sửa đh, tủ lạnh, máy giặt thì sđt đầy các tường bao, cột điện. Quan trọng là không quen thợ thì chịu khó để ý thợ thuyền khi đến tác phong, mặt mũi và làm việc ra sao. Cần xem người ta làm nếu có thể. Và để ý xem thợ tráo đồ không nữa.
- Nhà không có đàn ông, người lạ vào phải để ý. Xã hội mà. Lại sửa máy giặt mà thấy loay hoay, đụng chạm đến bình nóng lạnh, hoặc quạt gió, đèn sưởi thì lại....
* Nói vậy vì không nói rõ ra được.
Vâng. Em cảm ơn cụ. Em cũng hiểu ý cụ ạ. Máy giặt nhà em nằm riêng một mình ở phòng giặt nên cũng ko đụng chạm đc đến các thiết bị khác. Em cũng tìm trang web chuyên sửa máy electrolux thấy cũng gần chục chi nhánh khắp Hà Nội nên cũng nghĩ là uy tín. Từ trước đến nay em cũng chưa bị lừa bao giờ và toàn gặp đc người tốt nên em cũng hy vọng là lần này em ko bị lừa. Chỉ là giá 2,5tr em lăn tăn cao quá. Với giá đó em bán máy này đi và sắp đủ tiền mua máy mới

Tình huống của mợ như này thì trở lên phức tạp hơn rồi (đã tháo đến như vậy mà không mở giúp mợ để lấy đồ bên trong ra). Nên để thợ làm nốt thì mới được việc (lý do như các cụ khác đã comment). Việc cân nhắc sửa tiếp hay không thì căn cứ vào lịch sử máy, giá trị máy, mức độ cũ, ... cái này mợ mới nắm rõ tổng thể để quyết định. Em mong sẽ có kết quả tốt ạ.

Chỉnh sửa cuối:

formen

Xe lăn
Với giá đó em bán máy này đi và sắp đủ tiền mua máy mới
Bán cho k đc 2.5 tr đâu mợ. Tmt.
Mợ gọi số bh chính hãng trên máy giặt, hãng sẽ cho số ch gần khu vực mình nhất. Sửa và thay đồ chính hãng rất yên tâm. Máy elec thay linh kiện shopee chạy rất leng keng.

NguyenAnhPhan

Xe container
Vâng. Em cảm ơn cụ. Em cũng hiểu ý cụ ạ. Máy giặt nhà em nằm riêng một mình ở phòng giặt nên cũng ko đụng chạm đc đến các thiết bị khác. Em cũng tìm trang web chuyên sửa máy electrolux thấy cũng gần chục chi nhánh khắp Hà Nội nên cũng nghĩ là uy tín. Từ trước đến nay em cũng chưa bị lừa bao giờ và toàn gặp đc người tốt nên em cũng hy vọng là lần này em ko bị lừa. Chỉ là giá 2,5tr em lăn tăn cao quá. Với giá đó em bán máy này đi và sắp đủ tiền mua máy mới
Vâng. Hi vọng mợ lại gặp may nữa.

Chopchopchop

Xe buýt
Bán cho k đc 2.5 tr đâu mợ. Tmt.
Mợ gọi số bh chính hãng trên máy giặt, hãng sẽ cho số ch gần khu vực mình nhất. Sửa và thay đồ chính hãng rất yên tâm. Máy elec thay linh kiện shopee chạy rất leng keng.
Vâng. Em cảm ơm cụ

formen

Xe lăn
Quy trình mợ hơi ngược tí, lẽ ra là: hỏng .. lên of hỏi.. r mới gọi thợ.
Đây hỏng.. gọi thợ.. r mới lên of hỏi.

Chopchopchop

Xe buýt
Quy trình mợ hơi ngược tí, lẽ ra là: hỏng .. lên of hỏi.. r mới gọi thợ.
Đây hỏng.. gọi thợ.. r mới lên of hỏi.
Mấy hôm em bận quá nên cũng ko vào OF. Mà quần áo nó nằm trong máy nên cũng muốn gọi thợ đến để lấy quần áo ra luôn. Nay cuối tuần mới có thời gian mò mẫm, lại lúc chiều vừa đc nghe báo giá 2,5 tr nên thấy cũng tiếc tiền