[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

Mon men

Xe tăng
e có cái điều khiển điều hòa panasonic bị hỏng cái đế lò xo để lắp pin, nó bị gỉ, gãy hỏng hết. Ko biết sửa kiểu gì các bác nhỉ?

Vinaxuki JBC

Xe tăng
e có cái điều khiển điều hòa panasonic bị hỏng cái đế lò xo để lắp pin, nó bị gỉ, gãy hỏng hết. Ko biết sửa kiểu gì các bác nhỉ?
Nếu khéo tay một chút thì Cụ có thể tận dụng các lò xo chân pin cũ (còn tốt) từ các đồ chơi, các điều khiển remote cũ hỏng để thay vào. Vì mấy cái lò xo này ở các cửa hàng linh kiện cũng có bán nhưng giá tiền rất nhỏ nên mua lẻ cũng ngại. Dụng cụ cần phải có mỏ hàn thiếc để tháo/lắp

hminh2005

Xe điện
Các cụ cho hỏi ở đâu bán đầu cái của xạc trong điện thoại nokia cục gạch không, loại đầu tròn như que tăm cắm vào ý ? Em có nhu cầu mua để chế cháo.

Pumzen

Xe ba gác
Thể theo yêu cầu của ông con F1, muốn có cái bàn, nhà cháu tận dụng đống sắt thừa, gom lại chế cháo cho nó.
Món hàn khung sắt, sau khi thi công khoảng gần 2 chục món thì bây giờ coi như là sở trường của nhà cháu rồi. :D

Mặt bàn là miếng gỗ thông dầy 1,5 phân.

làm 2 thanh bắt mặt bàn với khung:

Thừa giấy vẽ voi, trong kho có hộp sơn trắng để từ năm ngoái, không dùng nó khô mất, phí đi. Nhà cháu pha ít màu lung tung để cho ra màu hơi ghi 1 chút:

Có niếng da, để chả làm gì, lấy luôn để bọc vào mặt bàn:

Tìm mãi không có miếng xốp, mút nào đủ to để bọc vào cho êm, nhà cháu đành chạy ra Lương v Can mua miếng bông ép với giá 10k này:

Bọc dư lày giống với bọc yên 2b, nhưng cầu kỳ hơn nhiều vì còn phải dán keo con chó cho phẳng:

Ghép ván siết ốc vào là xong:

Cái bàn dùng để cho ông con nằm tập gym, tạ cho chắc chắn, chứ trước đây nó chỉ kê tấm ván lên 2 ghế nhựa dặt dà dặt dẹo rất nguy hiểm.

Giờ thì quá chắc chắn rồi, mặt da lộn ma sát không trơn trượt, êm như đệm, thấm mồ hôi, tuổi thọ chắc bền tới lúc chán ko tập nữa. :D

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Thể theo yêu cầu của ông con F1, muốn có cái bàn, nhà cháu tận dụng đống sắt thừa, gom lại chế cháo cho nó.
Món hàn khung sắt, sau khi thi công khoảng gần 2 chục món thì bây giờ coi như là sở trường của nhà cháu rồi. :D

Mặt bàn là miếng gỗ thông dầy 1,5 phân.

làm 2 thanh bắt mặt bàn với khung:

Thừa giấy vẽ voi, trong kho có hộp sơn trắng để từ năm ngoái, không dùng nó khô mất, phí đi. Nhà cháu pha ít màu lung tung để cho ra màu hơi ghi 1 chút:

Có niếng da, để chả làm gì, lấy luôn để bọc vào mặt bàn:

Tìm mãi không có miếng xốp, mút nào đủ to để bọc vào cho êm, nhà cháu đành chạy ra Lương v Can mua miếng bông ép với giá 10k này:

Bọc dư lày giống với bọc yên 2b, nhưng cầu kỳ hơn nhiều vì còn phải dán keo con chó cho phẳng:

Ghép ván siết ốc vào là xong:

Cái bàn dùng để cho ông con nằm tập gym, tạ cho chắc chắn, chứ trước đây nó chỉ kê tấm ván lên 2 ghế nhựa dặt dà dặt dẹo rất nguy hiểm.

Giờ thì quá chắc chắn rồi, mặt da lộn ma sát không trơn trượt, êm như đệm, thấm mồ hôi, tuổi thọ chắc bền tới lúc chán ko tập nữa. :D

Em phản đối cách làm của cụ.
Ai cũng như cụ - Mảng nội thất biết phải kd làm thao :((.
- Chưa kể cụ còn gián tiếp khiến thợ cơ khí bọn em mất việc.
Có khi nghành cơ khí tư nhân phải kiện cụ mới được x-(

Pumzen

Xe ba gác
Em phản đối cách làm của cụ.
Ai cũng như cụ - Mảng nội thất biết phải kd làm thao :((.
- Chưa kể cụ còn gián tiếp khiến thợ cơ khí bọn em mất việc.
Có khi nghành cơ khí tư nhân phải kiện cụ mới được x-(
Mua miếng bông ép với 4 cái chân cao su mất 20k rồi đấy cụ! :))

phohien035

Xe buýt
Em thấy có nhà người quen ở CC tầng cao, tầng 18 hướng Tây nên chiều nắng chiếu thẳng vào cửa kính nên rất nóng, toàn phải kéo rèm che nhưng trong nhà vẫn hầm hập. Thấy bác ấy dùng tấm xốp cách nhiệt Cát tường (có bề mặt như giấy bạc ý ) dán lên mặt kính phía trong nhưng không rõ nó có giảm được nóng không các cụ ?

NguyenAnhPhan

Xe container
Em thấy có nhà người quen ở CC tầng cao, tầng 18 hướng Tây nên chiều nắng chiếu thẳng vào cửa kính nên rất nóng, toàn phải kéo rèm che nhưng trong nhà vẫn hầm hập. Thấy bác ấy dùng tấm xốp cách nhiệt Cát tường (có bề mặt như giấy bạc ý ) dán lên mặt kính phía trong nhưng không rõ nó có giảm được nóng không các cụ ?
Giảm được 1 phần cụ ạ. Lí do là giấy bạc nó có bề mặt sáng, nhẵn. Vô hình chung thành gương phản chiếu. Giống như kính phản quang ấy. Sẽ phản lại 1 phần ánh sáng mặt trời chiếu vào --> sẽ đỡ nóng hơn. Còn lớp xốp có tác dụng cách nhiệt. Sẽ ngăn bớt nhiệt tác dụng vào trong nhà.
- Nếu muốn tăng hiệu quả chống nắng nóng, thì cả bức vách ấy cần được cách nhiệt tốt. Sẽ có tác dụng đỡ nóng hơn so với bth khá nhiều.
- Cần phải có hướng thoát nhiệt lên trên mái (cửa sổ trời,quả cầu đối lưu chẳng hạn). Lúc này không khí từ tầng 1 bốc lên --> thoát lên trên cùng sẽ tạo ra 1 vòng tuần hoàn không khí. Khiến ngôi nhà được lưu thông : khí lạnh vào - nóng đi lên - thoát ra bên ngoài. Không khí trong ngôi nhà sẽ mát hơn. Đỡ ngột ngạt hơn.

phohien035

Xe buýt
Giảm được 1 phần cụ ạ. Lí do là giấy bạc nó có bề mặt sáng, nhẵn. Vô hình chung thành gương phản chiếu. Giống như kính phản quang ấy. Sẽ phản lại 1 phần ánh sáng mặt trời chiếu vào --> sẽ đỡ nóng hơn. Còn lớp xốp có tác dụng cách nhiệt. Sẽ ngăn bớt nhiệt tác dụng vào trong nhà.
- Nếu muốn tăng hiệu quả chống nắng nóng, thì cả bức vách ấy cần được cách nhiệt tốt. Sẽ có tác dụng đỡ nóng hơn so với bth khá nhiều.
- Cần phải có hướng thoát nhiệt lên trên mái (cửa sổ trời,quả cầu đối lưu chẳng hạn). Lúc này không khí từ tầng 1 bốc lên --> thoát lên trên cùng sẽ tạo ra 1 vòng tuần hoàn không khí. Khiến ngôi nhà được lưu thông : khí lạnh vào - nóng đi lên - thoát ra bên ngoài. Không khí trong ngôi nhà sẽ mát hơn. Đỡ ngột ngạt hơn.
Như em trình bày đây là nhà Chung cư (CC) chỉ có kính bao quanh thôi cụ ạ. Em thấy dán tấm Cát tường ngay lên mặt kính phía trong. Như vậy dù có phản quang thì lại đập vào ngay mặt kính của tòa nhà chứ ko phải phản quang ra ngoài không gian thoáng. Còn quả cầu, cửa thông gió .... thì căn hộ chung cư làm gì có

NguyenAnhPhan

Xe container
Như em trình bày đây là nhà Chung cư (CC) chỉ có kính bao quanh thôi cụ ạ. Em thấy dán tấm Cát tường ngay lên mặt kính phía trong. Như vậy dù có phản quang thì lại đập vào ngay mặt kính của tòa nhà chứ ko phải phản quang ra ngoài không gian thoáng. Còn quả cầu, cửa thông gió .... thì căn hộ chung cư làm gì có
Em nhìn thế nào lại quên 2 chữ CC. Sorry cụ nhé.
Dán trong, nắng chiếu ngoài vào thì nó phản ra môi trường bên ngoài mà cụ 🙄

hminh2005

Xe điện
Nhà em cũng ở CC, có dán film chống nắng nhưng cũng ko ăn thua. Chỉ được ko bị nắng chiếu chói hắt thôi (có tối đi 1 chút) chứ vẫn nóng lắm

NguyenAnhPhan

Xe container
Nhà em cũng ở CC, có dán film chống nắng nhưng cũng ko ăn thua. Chỉ được ko bị nắng chiếu chói hắt thôi (có tối đi 1 chút) chứ vẫn nóng lắm
Chỉ dán thôi thì nó chỉ giảm nhiệt đi được 1 phần. Còn nhiệt tác dụng lên tấm phim, tấm dán - do nó không đủ dầy để cách nhiệt tốt hơn nên vẫn bị ảnh hưởng nhiệt hấp thụ vào trong phòng.

formen

Xe lăn
kính chống nóng thì cụ hiệp nexco chuyên dán kính oto đã giải thích rồi ợ
có 2 thông số cản nóng:
cản nhiệt từ ánh sáng thông thường
cản nhiệt hồng ngoại
nên cụ muốn dán kính chống nóng cho nhà chung cư cũng áp dụng tương tự thôi: phải có kính cản tốt cả 2 thông số trên.
cần lưu ý kính tráng gương hoặc phản quang sẽ hắt sáng sang nhà khác làm ô nhiễm ánh sáng.

beomap2

Xe container
Bằng phản ra được bao nhiêu đâu, vì là hiệu ứng lồng kính, ví dụ dùng ri đô vải có dày đến mấy thì nhiệt độ không khí nóng vẫn ở bên trong cửa kính, phải dán hoặc che bên ngoài kính mới có tác dụng ngăn nhiệt