[Funland] Cụ nào sang tên xe rồi, cho em hỏi có thuận lợi hơn so với trước kia không?

harrynh

Xe container
Em vừa đi mua cái xm mới, nghe các bạn ở CH kháo là mỗi ngày C.A chỉ đk mới cho 2-3, có bạn làm dv đk đến 2 tuần chưa đc bấm biển. Thế có mà loạn các cụ nhỉ, em nghĩ là chiêu rung cây dọa khỉ, để đi qua dv các bạn ấy. Mà dv là chỉ nộp thôi, còn bấm, lấy biển, gt vẫn là chính chủ.
Tụi bán xe và cò tung tin láo, f1 nhà em tự làm hết bình thường, ko mất đồng nào chi ngoài. Cứ khai online xong thì chả ai gây khó dễ gì đc cả.

Húp sụp sụp

Xe điện
Em đang hiểu quy trình mua bán cùng tỉnh mới sẽ thế này các cụ coi có đúng không:

1 Hai bên thỏa thuận xong tiến hành công chứng mua bán, thanh toán.
2 Người mua cầm duy nhất cái hợp đồng công chứng đi về. (Thực tế ông mua sẽ phải theo ông bán tất cả các bước sau)
3 Người bán mang CCCD, ĐK xe, HĐMB đưa xe công an, cà số làm thủ tục nộp biển, nộp ĐK - cầm giấy hẹn về.
4 Nguời bán thuê xe cẩu chở xe về trả người mua.
5 Người bán theo giấy hẹn đến CA lấy kết quả, xong đến gặp người mua trả kết quả. ( Nếu lỗi quay lại bước 3 )

6 Người mua cầm HĐMB tiến hành khai thuế, nộp thuế, nhận biên lai thuế. ( Nếu khai trực tiếp thì phải đi Chi cục thuế khai rồi ra Ngân hàng nộp )
7 Người mua cầm giấy tờ CCCD, HĐMB, BL THuế, Quyết định thu hồi... thuê cẩu chở xe ra CA cà số làm thủ tục ĐK. Lắp biển, lấy giấy hẹn đánh xe về. ( Nếu lỗi, cẩu xe về, hôm khác lặp lại bước 7 )
8 Người mua theo giấy hẹn đến nhận ĐK mới.

Trước đây:

1 Hai bên thỏa thuận xong tiến hành công chứng mua bán, thanh toán.
2 Người mua cầm HĐMB tiến hành khai thuế, nộp thuế, nhận biên lai thuế. ( Nếu khai trực tiếp thì phải đi Chi cục thuế khai rồi ra Ngân hàng nộp )
3 Người mua cầm giấy tờ CCCD, HĐMB, BL THuế, lái xe ra CA cà số làm thủ tục ĐK. Lắp biển, lấy giấy hẹn đánh xe về. ( Nếu lỗi hôm khác lặp lại bước 7 )
4 Người mua theo giấy hẹn đến nhận ĐK mới.
Theo cái quy trình ối giời ơi kia thì việc thanh toán nên làm thế nào để chắc cú cho cả 2 bên mua bán hở cụ?!

botom

Xe tăng
Em nghĩ không ra cái DB là gì, xe này dưới 50 phân khối hả các cụ?
Giờ không phân biệt phân khối (cho dưới 175cc) xe qua biển số nữa cụ ạ. Vì do biển sô định danh, nên 1 biển số 1 chủ giữ và có thể dùng cho các loại xe khác nhau qua mỗi lần mua bán. Nên họ bỏ cái chế độ phân biệt phân khối xe theo biển số, để không bị hạn chế khi dùng lại biển số xe cho xe khác ý mà cụ.

TONGIA

Xe lừa
Tụi bán xe và cò tung tin láo, f1 nhà em tự làm hết bình thường, ko mất đồng nào chi ngoài. Cứ khai online xong thì chả ai gây khó dễ gì đc cả.
F1 nhà cụ có phải theo chủ cũ đi nộp biển lấy giấy hẹn không?
Sau có phải nhờ chủ cũ đi lấy không hay tự lấy cụ?
Mất mấy lần đi lại thì xong?

Hay cũng nghe đâu đó …?

TONGIA

Xe lừa
À xe mua mới cụ ạ, hi hi, xe cũ thì chắc rắc rối hơn.
Đang thớt sang tên cụ vào chém chuyện xe mới rồi phán người khác phét lác.

Giấy hẹn trả quyết định thu hồi biển, có người đang post là không đề hẹn bao nhiêu ngày đấy cụ.

TONGIA

Xe lừa
Cả cái chợ Chùa Hà đang thở ô xy - rên khắp các mặt báo,

Chắc câu chuyện ko đơn giản.

hm.tuan

Xe điện
Em lượm đc

giangha2k3

Xe tăng
Em hóng để làm thủ tục sang tên chính chủ cái xe của chính mình. Vì ngày xưa em mua con wave chiến, em chưa có bằng nên không đăng ký tên em được, phải nhờ người đứng tên.

Mytv

Xe điện
xgt vốn xếp số 1. Trong xgt thì h team đky đứng số 1. Thủ tục đi nộp cái biển vào chỗ các a cũng ko đơn giản. Ôi cò vạc lại sinh sôi nảy nở. A e buôn xe h khóc hết nước mắt

harrynh

Xe container
Đang thớt sang tên cụ vào chém chuyện xe mới rồi phán người khác phét lác.

Giấy hẹn trả quyết định thu hồi biển, có người đang post là không đề hẹn bao nhiêu ngày đấy cụ.
À cụ cần thì lọc tt cần thiết thôi, ae chém đủ thứ chuyện kể cả chuyện ăn bẩn, ý cụ là ko chém trong thớt này ? Em phán ai phét lác lúc nào nhỉ?
P.s vụ giấy hẹn thì Cụ nào làm sai ngay từ thủa trc thì bây giờ chịu thôi, kêu ai, trước 15.8 còn dễ thì cụ ấy ko đi mà làm, tiếc tí tiền thuế với tiền phạt chậm sang tên, ai dè đợi sau 15.8 còn khoai hơn, việc này ai chả biết trước, giờ bế đc ông chủ cũ đi hơi khoai.
Giấy hẹn ko có ngày hẹn trả thì có dám ko nhận ko? Có dám yêu cầu C.A ghi rõ ngày trả kết quả, ko thì tôi ko chấp nhận ko? Đấy là quyền lợi chính đáng mà. Hay đ.ếch dám mở mồm rồi về lại la làng ăn vạ ai? Lý do là sao mà ko dám yêu cầu?

Chỉnh sửa cuối:

harrynh

Xe container
Em hóng để làm thủ tục sang tên chính chủ cái xe của chính mình. Vì ngày xưa em mua con wave chiến, em chưa có bằng nên không đăng ký tên em được, phải nhờ người đứng tên.
Xe máy thấy thông tư mới là cụ cứ ra làm thôi, thông báo 30-45 ngày gì đó ko tranh chấp là OK, nộp phạt hành chính đâu 400-800k thì phải. Y như đợt mấy năm trc đã giải quyết aya.

first

Xe tăng
e chưa có biển nào lắp vào xe mua cũ
thì ở Hà Nội, ngoài tiền thuế phí ra, có phải mua biển 20 triệu để lắp vào xe mua cũ k ạ (xe cũ biển Hà Nội)
20tr là phí đăng ký lần đầu tại HN. Xe cũ đã có biển HN cũ thì giờ là đăng ký lại lần 2 (hay 3, 4...) nên biểu phí rất thấp - cụ tra lại xem, hình như ko đến 1tr đâu.

Thuế trc bạ mỗi lần sang tên thì từ trc đến giờ vẫn thế ko ai thắc mắc. Chứ phí biển số mỗi lần sang tên đóng như mới thì có mà chỉ chết dân.
Như em trả lời ở trên, phí đăng ký lần đầu và lần 2 ở cùng 1 địa phương là khác nhau. Kể cả cụ dk xe buển HN, rồi bán đi Bắc Ninh lấy biển BN, lúc sau quay lại HN đk lại thì vẫn tính là đăng ký lần 2 tại HN nên phí rất thấp nhé.

Tôi thấy cái Thuế / Phí trước bạ không hề ổn.
Lẽ ra, khi làm thủ tục Đăng ký xe pháo gì đó, nhà nước thu lại đủ tiền họ bỏ ra thôi.
Tôi ví dụ: 1 triệu/ Đăng ký xe.

Như thế, nó cũng phản ánh thực tế là: con xe i10 và RR Ghost nó tốn kém của nhà nước như nhau, và do đó, lệ phí cần bằng nhau - không phụ thuộc giá trị cái xe.
Mấy nước kém phát triển bên Africa họ đang làm vậy.
Cụ lẫn lộn thuế (phí) trước bạ và phí đăng ký rồi. Hai thứ khác nhau và tồn tại song song. Thuế thì tính % giá trị, còn phí đăng ký thì cố định cho cùng chủng loại phương tiện ko phân biệt đắt rẻ. HN thì xe mới đăng ký lần đầu có thuế trước bạ 12% và phí đăng ký 20tr. Lần 2 (sang tên) thì trước bạ 2% giá trị còn lại của xe và phí đăng ký rất nhỏ.

Xe ô tô sang tên sau 15/8, phải bấm biển mới thì sẽ hết tổng cộng bao nhiêu tiền ạ?
Thuế 2% giá trị còn lại theo quy định và phí đăng ký rất là thấp ko cần để ý nữa.

BMW X10

Xe điện
20tr là phí đăng ký lần đầu tại HN. Xe cũ đã có biển HN cũ thì giờ là đăng ký lại lần 2 (hay 3, 4...) nên biểu phí rất thấp - cụ tra lại xem, hình như ko đến 1tr đâu.

Như em trả lời ở trên, phí đăng ký lần đầu và lần 2 ở cùng 1 địa phương là khác nhau. Kể cả cụ dk xe buển HN, rồi bán đi Bắc Ninh lấy biển BN, lúc sau quay lại HN đk lại thì vẫn tính là đăng ký lần 2 tại HN nên phí rất thấp nhé.

Cụ lẫn lộn thuế (phí) trước bạ và phí đăng ký rồi. Hai thứ khác nhau và tồn tại song song. Thuế thì tính % giá trị, còn phí đăng ký thì cố định cho cùng chủng loại phương tiện ko phân biệt đắt rẻ. HN thì xe mới đăng ký lần đầu có thuế trước bạ 12% và phí đăng ký 20tr. Lần 2 (sang tên) thì trước bạ 2% giá trị còn lại của xe và phí đăng ký rất nhỏ.

Thuế 2% giá trị còn lại theo quy định và phí đăng ký rất là thấp ko cần để ý nữa.
Nó là Phí trước bạ bác ạ, không phải Thuế trước bạ.
Và, cái đó về danh nghĩa và cả thực tế, nó tốn của nhà nước chi phí như nhau.
Và việc dân ta không thích Chính chủ, chính là vì cái Thuế trước bạ cao quý đó.
Nó quá đắt.

Euro2CityStar

Xe lăn
E hóng cùng cụ chủ, e cũng có con pkl mua lại đk biển Hp, e ở Hn, mua lâu rồi ko tìm đc chủ cũ giờ bận thỉnh thoảng mới sờ đến ko biết thủ tục thế nào
vậy nhiều thủ tục cam kết với ra soát kho tang vật các kiểu đấy .

coi như xe không có giấy mua bán .

poiuy

Xe ba gác
Nó là Phí trước bạ bác ạ, không phải Thuế trước bạ.
Và, cái đó về danh nghĩa và cả thực tế, nó tốn của nhà nước chi phí như nhau.
Và việc dân ta không thích Chính chủ, chính là vì cái Thuế trước bạ cao quý đó.
Nó quá đắt.
Bằng nhau thì hoá ra là ưu đãi người giàu, vặt người nghèo rồi. Người nhiều tiền hơn, mua xe đắt tiền hơn thì đóng nhiều hơn cũng không sai.

BMW X10

Xe điện
Bằng nhau thì hoá ra là ưu đãi người giàu, vặt người nghèo rồi. Người nhiều tiền hơn, mua xe đắt tiền hơn thì đóng nhiều hơn cũng không sai.
Có thể vặt tay giàu bằng thuế khác, bác ạ.
Cái Dịch vụ công, thì cần công bằng, vì nó phụ thuộc Chi phí bên bán bỏ ra, bác ạ.
Mấy chỗ kém phát chiển, lý luận tệ hại, nó làm như thế.

toyennha

Xe lăn
Em chưa rõ cải tiến ở đâu.
nhưng hệ luỵ xã hội thì nảy sinh.
E thắc mắc khi chuyển hộ khẩu có phải đổi biển ko?
Em đọc sơ sơ là
Cụ có bảng số ở tỉnh và chuyển HK vào Hà Nội. Cụ bán xe bảng tỉnh thu hổi bảng số và cụ mua xe mới đăng ký chính chủ ở Hà Nội . cụ lấy bảng số cũ ra dùng luôn :D
Để dễ hiểu hơn
Cụ có bảng số 21A-495304 ở Lào Cai và cụ đã bán xe 21A-495304, mua xe mới và nhập tịch Hà Nội. Đăng ký xe mới ở Hà Nội cụ vẫn dùng bảng số 21A-495304 được. Vì bảng số định đanh đi theo mã định danh của cụ và mã định danh không đổi khi chuyển hộ khẩu. Theo em hiểu là như vậy. Từ từ phân giải sau và nói đến đây em lại nghĩ ra người dân mắc kẹt nữa. Vd bảng số xấu em bán xe luôn thu hồi về kho. Sau đó em mua xe mới vậy lúc xe mới này em có được bốc số mới không hay phải dùng bảng số cũ :D . còn nếu bắt buộc em dùng bảng số đã thu hồi cho xe mới mua thì em mua xe mới trước bốc số xong em lại bán xe cũ số xấu .