[Funland] Cụ nào sang tên xe rồi, cho em hỏi có thuận lợi hơn so với trước kia không?

Taihoatu

Xe lăn
Công nhận ngu thật sự.
Trong khi chỉ cần làm ntn:
- khi mua bán xe ký cọt, chồng tiền xong. Chủ cũ vào web dichvucong chọn thu hồi biển, làm thủ tục thu hồi online, sẽ đc cấp mã hồ sơ.
Chủ mới lấy đt chụp lại mã hồ sơ đó lại.
Khi chủ mới đi đăng ký xe thì nộp giấy tờ mua bán, trình cho csgt mã hồ sơ thu hồi biển, csgt gõ mã hồ sơ thu hồi biển trên máy tính chekc và thấy chủ cũ đã làm thủ tục thu hồi ( chỉ là chưa đem nộp biển cũ ), lập tức cấp biển mới cho chủ mới.
Đồng thời trong vòng 30 ngày chủ cũ phải lên nộp biển cũ để complet hồ sơ thu hồi. Nếu ko đem nộp thì coi như hồ sơ chưa hoàn thiện, số cccd của chủ cũ sẽ gắn liền vs cái hồ sơ chưa hoàn thiện đó, khi đó chủ cũ sẽ ko thể đky đc bất cứ xe nào. Ngoài ra nếu nộp biển cũ quá hạn 30 ngày sẽ bị phạt tiền thêm. Có thể tự đi nộp hoặc gửi chuyển phát.
Như vậy kiểu gì chủ cũ cũng sẽ phải đi nộp biển cũ nếu ko muốn bị từ chối đky xe.
Như thế nó mới là 4.0 và online toàn phần chứ.
Thế này thì dễ dàng cho dân, nhưng lại đẩy cái khó về cho cán bộ cụ ợ.

BMW X10

Xe điện
Công nhận ngu thật sự.
Trong khi chỉ cần làm ntn:
- khi mua bán xe ký cọt, chồng tiền xong. Chủ cũ vào web dichvucong chọn thu hồi biển, làm thủ tục thu hồi online, sẽ đc cấp mã hồ sơ.
Chủ mới lấy đt chụp lại mã hồ sơ đó lại.
Khi chủ mới đi đăng ký xe thì nộp giấy tờ mua bán, trình cho csgt mã hồ sơ thu hồi biển, csgt gõ mã hồ sơ thu hồi biển trên máy tính chekc và thấy chủ cũ đã làm thủ tục thu hồi ( chỉ là chưa đem nộp biển cũ ), lập tức cấp biển mới cho chủ mới.
Đồng thời trong vòng 30 ngày chủ cũ phải lên nộp biển cũ để complet hồ sơ thu hồi. Nếu ko đem nộp thì coi như hồ sơ chưa hoàn thiện, số cccd của chủ cũ sẽ gắn liền vs cái hồ sơ chưa hoàn thiện đó, khi đó chủ cũ sẽ ko thể đky đc bất cứ xe nào. Ngoài ra nếu nộp biển cũ quá hạn 30 ngày sẽ bị phạt tiền thêm. Có thể tự đi nộp hoặc gửi chuyển phát.
Như vậy kiểu gì chủ cũ cũng sẽ phải đi nộp biển cũ nếu ko muốn bị từ chối đky xe.
Như thế nó mới là 4.0 và online toàn phần chứ.
Không làm như bác được, bác ạ.
"Như vậy kiểu gì chủ cũ cũng sẽ phải đi nộp biển cũ nếu ko muốn bị từ chối đky xe.": Họ vui lòng không buồn đi đăng ký xe nữa, đầy người như thế mà bác.

Cách tốt hơn là: Sau khi ký tá chia tiền xong, Seller đăng ký online việc Cắt đăng ký, kèm mã.
In file đó ra PDF, lưu lại, gửi Seller.
Seller cầm cả Xe + Biển số + Đăng ký xe + file PDF đến gặp cán bụ Cắt đăng ký.
Cán bụ xem file, check online, tick vào ô "Đã thu hồi Biển số + Đăng ký giấy".
Và đuổi thằng dân sang gặp cán bụ Đăng ký xe mới.

Việc họ cần là, cái Xe cũ đã thực sự được cắt khỏi tên Chủ cũ. Biển số đã hủy, Đăng ký giấy đã xé. Hiện tại không đứng tên ai.

Còn thằng chủ mới làm gì với cái Xe mới, kệ con mẹ thằng dân nớ, không phải việc cán bộ, phỏng ạ?

vt2phuc

Xe điện
E vừa làm xong hs thu hồi trong vòng 1 tuần là có giấy. Hóng cụ đến mục tiếp theo ạ.
Cụ sang thớt này em tạo để theo dõi ạ. Em đi nộp thuế xong rồi. Qua công an chỗ em đăng ký thì bên đó đang chuyển địa diểm ==> Chưa có mạng nội bộ. Hẹn sang tuần mới đi đăng ký được đây.