[Funland] Cụ nào review Lenovo P780 để em hóng với :p

hunghm

Xe tăng
KimMobile.com 76/5 Nguyễn Chí Thanh - Hà Nội
Website
KimMobile.com
Em thấy dùng Lenovo nó cứ sao ấy, đang quen ngày sạc 2 lần bây giờ dùng Le 2 ngày sạc 1 lần nên hay quên mang theo sạc :))
Thế nên nhiều cụ mua máy xong cứ bảo em là máy P780 bị lỗi rồi cụ ơi, pin gì mà dùng 2 3 ngày đã hết rồi , chán thế :))

hunghm

Xe tăng
Website
KimMobile.com
em phân vân giữa máy xách tay với máy FPT quá. Chả biết hơn nhau cái gì, cụ khai thông hộ em với
1. Giống: Cùng 1 "lò" Lenovo China mà ra cả

2. Khác:

+ Quy cách đóng hộp:
P780 Hàng xách tay: dùng hộp vuông TO, có hoa văn đặc trưng của Lenov. Giống như hàng Lenovo xuất ra toàn cầu, có seal của Lenovo đầy đủ:

P780 FPT: dùng hộp riêng, nhỏ hơn, có hdsd bằng tiếng Việt, nhưng em chả thấy cái tem hay seal nào cả :D :

+ Một số thông tin trên thân máy:
Hàng xách tay:

Hàng FPT:

+ ROM:
Hàng xách tay mặc định là ROM của TQ, chỉ có tiếng Anh và tiếng Trung, không có CH Play (nhưng cái này đã có bản rom FPT chuẩn để chạy ROM, update OTA bình thường như máy FPT )

Hàng FPT: có sẵn rom FPT

+ Bảo hành:
Hàng xách tay bảo hành tại cửa hàng, nơi bán sp đó.
Hàng FPT bảo hành tại TTBH của FPT
(thời gian và chất lượng bh thì cũng khó có thể nói bên nào hơn bên nào, nhưng được cái nghe bh FPT thấy yên tâm hơn - tâm lý chung rồi ạ)

+ Giá: hàng ngoài thường rẻ hơn hàng FPT từ : 700k đến 1200k tuỳ nơi bán

Trên đây là mấy điểm khác nhau cơ bản của P780 hàng xách tay và hàng FPT.
Cụ nào có thêm thông tin thì bổ sung giúp em phát nhé :)

tranhoangminh

Xe container
Mấy hôm vừa rồi mà cụ tìm đâu được hàng xách tay thì em nể cụ luôn, đang cháy hàng cả đám cụ ạ, bên em chậm hàng mấy hôm nay rồi :( .
Còn nói thật với cụ thì đã là hàng xách tay mà có xuất VAT thì chắc cũng là "lệch" mã hàng cụ ạ.
Cụ mua cho dự án hay thanh toán cho cty thì cứ làm cái FPT cho nó chuẩn giấy tờ cụ ạ :)
E thì chẳng cần phải đúng mã sp, cty của e cụ ạ, muốn mua của of để còn giao lưu, nhưng mà xem các cửa hàng bào giá xt đều có vat, của cụ k vat thì giá lại chênh quá.

hunghm

Xe tăng
Website
KimMobile.com
E thì chẳng cần phải đúng mã sp, cty của e cụ ạ, muốn mua của of để còn giao lưu, nhưng mà xem các cửa hàng bào giá xt đều có vat, của cụ k vat thì giá lại chênh quá.
chắc cụ xem trên Vatgia.com rồi :) . Trên đó có 5 ông bán hàng xách tay (kể cả em), thì 3 trong số đó lấy hàng của em :D .
còn cái chữ đã có VAT trên vatgia.com đó chỉ là do quy định đăng giá sp trên site đó thôi ạ, cụ thử alo 2 3 chỗ hỏi xem giá đó ĐÃ BAO GỒM VIẾT HOÁ ĐƠN VAT cho cụ chưa nhé :) ; cho nó khách quan mà cụ, em ko có ý dìm hàng các bên kia đâu nhé :)

hunghm

Xe tăng
Website
KimMobile.com
dạo này cháy hàng à lão hunghm ? Lão có kiếm được cho em cái tai nghe BT sony đó không ạ ?
Vâng, cháy mấy hnay rồi cụ ạ, chán chả có p780 để bán, đành "tẩu tán" P770 với mấy dòng A mới về ạ :(( .

Cụ ơi nếu ko vội, cụ thư thư cho em tầm cuối tuần sau là em làm chuyến sang TQ (sang lùng P780 bản 8GB về phục vụ ae :) ), em sẽ kiếm cho cụ, nếu giá rẻ hơn 1tr8 thì em mới quất nhé :)
Có rì em sẽ pm cụ

P/S: em vừa like cái page của cụ rồi nhá :) , nhiều mẫu đồng hồ đẹp phết cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

hoangsun

Xe tải
Vâng, cháy mấy hnay rồi cụ ạ, chán chả có p780 để bán, đành "tẩu tán" P770 với mấy dòng A mới về ạ :(( .

Cụ ơi nếu ko vội, cụ thư thư cho em tầm cuối tuần sau là em làm chuyến sang TQ (sang lùng P780 bản 8GB về phục vụ ae :) ), em sẽ kiếm cho cụ, nếu giá rẻ hơn 1tr8 thì em mới quất nhé :)
Có rì em sẽ pm cụ

P/S: em vừa like cái page của cụ rồi nhá :) , nhiều mẫu đồng hồ đẹp phết cụ ạ
hihi, em cảm ơn cụ nhóe. Em cũng ủng hộ cụ nhiệt tình luôn ;)). Cụ cũng sang TQ ạ, cụ sang đâu đấy, e cũng sang nghiên cứu ít đồng hồ về làm thử cụ ạ. em cũng vừa về xong :))

hunghm

Xe tăng
Website
KimMobile.com
hihi, em cảm ơn cụ nhóe. Em cũng ủng hộ cụ nhiệt tình luôn ;)). Cụ cũng sang TQ ạ, cụ sang đâu đấy, e cũng sang nghiên cứu ít đồng hồ về làm thử cụ ạ. em cũng vừa về xong :))
Đồng hồ thì chắc chắn cụ đi Quảng Châu rồi :) , Zhanxi có mà cả ổ đồng hồ cụ nhỉ :) .
Fanpage em đây: http://facebook.com/Androidstore68

Phương Nga

Xe lăn
thanks cụ hunghm. Gom đủ lúa em qua cụ xách 1 em về luôn.

À, cụ cho em hỏi về dòng Jiau G4 có ngon lành không cụ?

Phương Nga

Xe lăn
sáng nay lúc trước khi đi làm( 06h30) em xạc đầy 100%. Cả ngày nghe điện thoại nhức tai mà bây giờ vẫn còn 86% pin (16h32).

kết luận: tối qua em lọ mọ gỡ bỏ các ứng dụng không cần thiết, có thể các ứng dụng này vẫn chạy ngầm và tiêu xài điện năng.

Chỉnh sửa cuối:

hunghm

Xe tăng
Website
KimMobile.com
thanks cụ hunghm. Gom đủ lúa em qua cụ xách 1 em về luôn.

À, cụ cho em hỏi về dòng Jiau G4 có ngon lành không cụ?
Em cũng chưa xài thử con Jiayu G4, thông số thì rất ngon cụ ạ
Phiên bản tiêu chuẩn thì ngoại trừ cái camera thông số nhỉnh hơn, còn lại là "same same" với P780 cụ nhỉ:

Phương Nga

Xe lăn
Nếu vậy thì 780 vẫn nhỉnh hơn về màn hình và pin. Em vẫn chọn 780 huyền thoại :D

tranhoangminh

Xe container
sáng nay lúc trước khi đi làm( 06h30) em xạc đầy 100%. Cả ngày nghe điện thoại nhức tai mà bây giờ vẫn còn 86% pin (16h32).

kết luận: tối qua em lọ mọ gỡ bỏ các ứng dụng không cần thiết, có thể các ứng dụng này vẫn chạy ngầm và tiêu xài điện năng.

Sao con sim 2 của e ngồi nhà toàn mất sóng, trong khi đó con sim 1 thì căng đét, 2 con cùng 1 nhà mạng vina luôn, đổi con sim 2 đang mất sóng sang sim 1 thì lại căng sóng, con sim 1 chuyển sang cắm bên khe sim 2 thì cũng mất sóng. Mà con sim vina 1 tối nay e vừa đi làm lại, e làm loại sim đặc biệt sóng khỏe và tốt , loại đời đầu tiên, mạch đồng to, các e vina gọi là sim trống đồng, giá e nó 250k, gắp 10 lần giá trước.
Cụ PN xem cụ dùng bản rom gì mà 2 sim đều ngon thế? Hay máy e nó lởm nhỉ? Hn mua hàng cũng đã ức chế rồi.
Máy 8g sáng nay e đã ra cho điểm sáng việt, họ vừa hết máy, lớ ngớ chiều nay lại mua con 4g, giờ chưa dùng đã chán.

tranhoangminh

Xe container
Cụ bán hàng kin kín tí không Mod đi qua xổ cho phát thẻ thì nhọc.

Em đã chuột bạch thử nâng lên Rom S116. Khi mua thì là rom tàu, các em bên cửa hàng cài lại cho bản rom của FPT (tôi quên phéng mất bản gì, nhưng hình như là bản 112 thì phải). Bản này dùng cũng ổn, thích nhất là GPS rất nhạy và chuẩn. Thế nhưng ghét cái nó bị sóng yếu (tất nhiên không đến mức quá tệ, vẫn dùng ổn, nhưng mình kỳ vọng nó tốt hơn) và bị lỗi +84.

Sau đó mấy hôm tự dưng máy nó gạ mình nâng cấp lên bản 115, mình ừ đại thế là nó cho lên bản 115 và Baseband 20, thấy chả khác gì mấy. Hình như sóng có cải thiện tí nhưng vẫn lỗi +84. Thành ra mò mẫm mãi thấy có cái S116 mới mới nên thử cài lên. Bản này có ưu điểm sau:

1. Nâng cấp lên được từ bản 115 mà không cần phải root riếc gì cả. Tuy nhiên nó không OTA lên được, mà phải download về và flash. Bác nào thích nâng thì vào ngâm kíu http://www.tinhte.vn/threads/lenovo-p780-root-recovery.2129219/ để làm. Lưu ý: Thứ nhất là phải down và cài đúng cái driver để máy tính nhận được điện thoại và thứ 2 là cái trang down 116 là của Nga, các bác cứ vào bảo anh google dịch, đăng ký thành viên rồi down về. Cách cài đặt tôi làm theo như một bác bên đó hướng dẫn như sau: "Up lên S115 rồi muốn up tiếp lên S116 thì bạn phải dow rom S116 về rồi dùng máy tính chạy flas tool để up rom .Cách flas tool và cài Driver thì có hướng dẫn ở trang 1 đó, cứ dow hết mấy link Driver ở trang 1 về, cài cái nào để máy tính nhận driver là được. Rom S116 không update bằng OTA của máy được. Rom s116 là rom Row nên bạn không cần phải Root máy hay cài recovery nhé, mà chỉ cần cài Drive vào máy tính, dow rom S116 về lưu vào máy tính, khi cài được Drive cho máy rồi. Bạn chỉ cần tắt nguồn ĐT đi, cắm cáp USB kết nối với máy tính và flas tool theo cách hướng dẫn trang 1 là máy tự chạy và up lên rom S116. Cachs up rom Row là đơn giản và dễ nhất trong up rom , chứ không khó như up mấy rom Miu hay sam sung".[/I

2. Đã fix được lỗi +84. Có tiếng Việt.

3. Sóng có vẻ ổn hơn (vẫn baseband , pin dùng thấy cũng không hao lắm.

Nhược điểm của bản này là khi tôi vào Google Map thì thấy GPS chậm hơn và không chính xác bằng bản trước. Đồng thời toàn đòi bật wifi khi vào Google Map. Nếu không bật, chỉ có 3G và GPS thì sẽ báo địa điểm không chính xác; còn bật wifi lên thì tôi cảm thấy báo địa điểm chính xác hơn (mặc dù wifi cứ nhấp nháy vì chả kết nối được vào với đâu). Tạm thời tôi cứ dùng tạm bản này đã, nghe ngóng xem bản rom nào hay thì múc vậy.

E đang chạy s116 đây, mà sóng sim 2 ngồi tầng 3 vẫn chỉ có 1 với 2v, còn sim1 thì căng luôn, 2 sim cùng vina, k biết tại sao, máy cụ có bị k, e vừa mua về mà đã chán. Mai e qua chủ thớt xem thế nào

DTV

Xe tăng
E đang chạy s116 đây, mà sóng sim 2 ngồi tầng 3 vẫn chỉ có 1 với 2v, còn sim1 thì căng luôn, 2 sim cùng vina, k biết tại sao, máy cụ có bị k, e vừa mua về mà đã chán. Mai e qua chủ thớt xem thế nào
Cụ thử đổi sang bản rom cuủa Nga hoặc bản s4 xem . Đợt này nhiều rom mới mà chưa biết cái nào hay. Còn ko được bác qua cửa hàng kiểm tra xem có phải máy lỗi không?

hunghm

Xe tăng
Website
KimMobile.com
@cụ tranhoangminh: cụ bỏ chữ ức chế đi cho em nhờ cái, cụ lấy máy thì thoải con gà mái tý thì máy mới trơn nuột được, cụ cứ soi từng cái nhỏ nhỏ đó thì e là cụ lấy máy ở đâu thì cụ cũng báo lỗi thôi, em nói thật !.
Ko phải em cố tình tạo "thớt" bán máy, mà tình cờ e thấy có bài chia sẻ về p780 nên em vào nói những gì em biết vè máy, dưới danh nghĩa người dùng (e cũng đang dùng 1 con). Cụ nào quý và thấy thoải mái thì qua em, chứ em ko phải lên OF bán hàng.
Cụ mua máy với danh nghĩa OF mà cứ như là mem MUA RẺ ấy, em chả khoái.
Còn rom thì ngay cả bản FPT chuẩn sóng sánh cũng có vấn đề, nê bên e có bản ROM Nga fix lỗi sóng đó, cụ thích em chạy cho, chả tính đồng nào.
Máy móc mua về phải SƯỚNG thì dùng nó mới khoái, ko thích thì qua em nhận lại cho, chả tính đồng nào.
Cụ viết 2 bài mà cứ ức chế với cả CHÁN thì mai qua e nhận lại máy choa, chả sao đâu ạ.
Em nói thật !

Chỉnh sửa cuối:

9630

Xe tăng
Hẳn nào em thấy mầu sim 1 với sim 2 ngược mầu với con 780 của em.